PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากควบคุมน้ำหนัก

effkup01
25th January 2014, 20:58
คือปัจจุบันผมหนัก ประมาณ 85 กว่าๆ แล้วส่องตัวเองในกระจก โอโห้ ทำไมตัวใหญ่จัง [ อ้วนอะและ ] ก็เลยอยากจะลดแบบจริงๆจังๆ สักทีอยากผอมกับคนอื่นบ้าง
ทุกๆ วันนี้ผมก็วิ่ง+เดินนะ 1.5 กิโล วิ่งทุกวันยกเว้นวันไหนออกไปข้างนอก ก็จะไม่วิ่ง วิ่งเสร็จก็จะมาดันกำแพง [ วิดพื้นไม่ขึ้น -*- ] แล้วก็ SitUP 80 ครั้ง [ ยกละ 20 ครั้ง 4 ยก ]
ยกขวดน้ำใส่ทราย 2 กิโล 50 ครั้ง 2 ข้าง แต่พวก Situp กับ ยกน้ำหนัก ผมทำวันเว้นวัน ทำมาประมาณเดือนกว่าละมั้ง น้ำหนักยังเท่าเดิมอยู่เลย [ เหมือนจะเพิ่มด้วยซ้ำ ]

ก็เลยอยากถามว่า ผมควรจะทำอย่างไรบ้าง ให้ลดสัก 10 โลก็ได้ 20 โลก็ยิ่งดี ส่วนการกินอาหาร ของผมยังไม่ค่อยคุม เท่าไหร่เพราะเจออะไรก็กินหมด [ กินตามใจปาก ]
เอาแบบ แน่นอน อะครับ ผมจะตั้งใจทำเลย ถ้าผมทำได้ผมจะนำรูปมาเปรียบเทียบให้ดู .... อ่อส่วนวันๆ น่ะเหรอ ตอนเช้าก็เล่นคอม ออกกำลังกายผมจะออกตอน 17.45-18.10 กว่าๆ

ขอบคุณมากครับ .... อยากผอม;)

ปล.ลืมบอกไปครับ ผมเป็นนักเรียนนะ คือมีเวลาว่างแค่วันเสาร์-อาทิต

bank9398
25th January 2014, 21:06
ผมเป็นนักกีฬา ที่ต้องควบคุมน้ำหนักตัวเองตลอดเวลา ก่อนแข่ง
เท่าที่ผมเจอมาส่วนใหญ่ คือ กินข้าวสองมือ มื้อเช้า ข้าว 2 ทัพพี มื้อเที่ยง 1 ทัพพี พอบ่ายโมง ก็ถึงเวลา เผาผลางไขมัน
โดนการใส่เสื้อซาว์หน้า มัน จะทำให้เหงื่อยเราออกมาก ๆ ทำงี้ทุก วันละ 3 ชั่วโมงเช้า แดด ร้อน ๆ 30. วัน ผมว่า
ลดได้มากกว่า 10. โล ซะอีก 55555. :cool:

ปล. ลืมบอก ใส่เสื้อซาว์หน้า แล้วออกไปวิ่งนะครับ ไม่ใช่อยู่เฉย ๆ ผมเป็นกำลังใจให้นะครับ

effkup01
25th January 2014, 21:41
ผมเป็นนักกีฬา ที่ต้องควบคุมน้ำหนักตัวเองตลอดเวลา ก่อนแข่ง
เท่าที่ผมเจอมาส่วนใหญ่ คือ กินข้าวสองมือ มื้อเช้า ข้าว 2 ทัพพี มื้อเที่ยง 1 ทัพพี พอบ่ายโมง ก็ถึงเวลา เผาผลางไขมัน
โดนการใส่เสื้อซาว์หน้า มัน จะทำให้เหงื่อยเราออกมาก ๆ ทำงี้ทุก วันละ 3 ชั่วโมงเช้า แดด ร้อน ๆ 30. วัน ผมว่า
ลดได้มากกว่า 10. โล ซะอีก 55555. :cool:

ปล. ลืมบอก ใส่เสื้อซาว์หน้า แล้วออกไปวิ่งนะครับ ไม่ใช่อยู่เฉย ๆ ผมเป็นกำลังใจให้นะครับ

ชุดซาว์หน้า เปนยังไงเหรอครับ

floyDea
25th January 2014, 21:51
อยู่ที่การกิน ครับ สิ่งที่คุณทำจะทำไห้ร่างกายแข็งแรง แต่ก็ยังไม่พอ ที่นํ้าหนักจะลง ต้องควบคุมอาหาร กินให้ตรงเวลา กินแป้งน้อยๆ เนื้อผักเยอะ ๆ ละก็นํ้าอัดลม ต้องไม่กิน เดี๋ยวนํ้าหนักก็ลดครับ ผมใช้เวลา 2 อาทิต ลดไป 6 กิโล แต่ตอนนี้ ขึ้นอีกละ -*-

tongghbig
25th January 2014, 22:03
การกินคับอันนี้สำคัญ ให้ควบคุมแป้งให้ลดลง แนะนำให้ไปเปิดตารางแคลอรี่และคำนวณอาหารการกินแต่ละมื้อ ไม่ให้เกินที่ร่างกายต้องการ ส่วนการออกกำลังกายนั้นผมว่า เอาแบบ Cardio ดีกว่า ไม่ใช่ Muscle ผมทำมาแล้ว ลดไป 20 โล จากน้ำหนักแต่ก่อนเท่า จขกท.

effkup01
25th January 2014, 22:33
การกินคับอันนี้สำคัญ ให้ควบคุมแป้งให้ลดลง แนะนำให้ไปเปิดตารางแคลอรี่และคำนวณอาหารการกินแต่ละมื้อ ไม่ให้เกินที่ร่างกายต้องการ ส่วนการออกกำลังกายนั้นผมว่า เอาแบบ Cardio ดีกว่า ไม่ใช่ Muscle ผมทำมาแล้ว ลดไป 20 โล จากน้ำหนักแต่ก่อนเท่า จขกท.

Cardio กับ Muscle มันคืออะไรครับ

prya
25th January 2014, 22:34
ฮ่าๆ มันอยู่ที่การกินนะครับ ตอนเย็นหลัังจากออกกำลังกาย ไห้คุนพยายามกินน้ำอย่างเดียวคับ น้ำผลไม้ก้อได้ เเนะนำน้ำเปล่าช่วยได้เยอะ ทำทุกวันเดี๋ยวก้อชินมันยู่ที่ใจด้วย ส่วนเช้ากลางวันกินไห้เต็มที่ เเต่กินเเล้วเราต้องคิดว่าต้องออกกำลังกายให้เผาผลาญเเครอรี่กว่าที่กิน ตอนนี้ผมก้อลดเเล้วประมาน 20 กว่าโล ถ้าคุนทำตามที่ผมบอกอย่างเคร่งครัดลดเเน่นอนครับ

bank9398
25th January 2014, 23:20
ชุดซาว์หน้า เปนยังไงเหรอครับ
http://www.tarad2u.com/_files/prakard/2011_12_26_134106_1_aJDgNbDE.jpg
ตามรูปเลยครับ
สังเกตว่า คนที่ใส่จะถือ คล้าย ๆ ดัมเบิล เพราะ ชุดพวกนี้เอาไว้ ออกกำลังกาย รีดเหงื่อย ลดน้ำหนักครับ ทรมารหน่อย แต่ได้ในสิ่งที่พอใจ
"สุขภาพที่ดี หาซื้อไม่ได้"

rockpoko
25th January 2014, 23:29
ห้ามรับประทานหลัง 5 โมง ถ้าไม่จำเป็น วิธีนี้ลดจิง แต่ทรมาน เวลาหิว

kanoktuch2
25th January 2014, 23:45
สูตรที่ผมเคยทำแล้วคิดว่าเห็นผลก็คือ

กินแอลมอนด์ครับ ส่วนตัวผมจะแบ่งเวลากินครับเช่น

หลังข้าวเช้าก็รอซัก 2 ชั่วโมงกินแอลมอนด์ซัก 2-3 เม็ดตามด้วยน้ำเปล้า

หลังข้าวเที่ยงก็ทำเหมือนกัน หลังข้าวเย็นก็ด้วย สำหรับผมมันช่วยให้รู้สึกไม่ค่อยหิวครับ

อ้อ แล้วก็คำนวณเวลากินหลังออกกำลังด้วยครับ

หลังออกกำลังเสร็จประมาณ 15 นาทีให้กินข้าวครับ

เคยอ่านเจอว่าหลังออกกำลัง 15 นาทีให้กินข้าวมื้อปกตินั่นแหละครับ เพราะช่วงนั้นร่างกายจะยังดูดซึมสารอาหารได้ดีไม่เก็บเป็นไขมัน

effkup01
26th January 2014, 14:07
สูตรที่ผมเคยทำแล้วคิดว่าเห็นผลก็คือ

กินแอลมอนด์ครับ ส่วนตัวผมจะแบ่งเวลากินครับเช่น

หลังข้าวเช้าก็รอซัก 2 ชั่วโมงกินแอลมอนด์ซัก 2-3 เม็ดตามด้วยน้ำเปล้า

หลังข้าวเที่ยงก็ทำเหมือนกัน หลังข้าวเย็นก็ด้วย สำหรับผมมันช่วยให้รู้สึกไม่ค่อยหิวครับ

อ้อ แล้วก็คำนวณเวลากินหลังออกกำลังด้วยครับ

หลังออกกำลังเสร็จประมาณ 15 นาทีให้กินข้าวครับ

เคยอ่านเจอว่าหลังออกกำลัง 15 นาทีให้กินข้าวมื้อปกตินั่นแหละครับ เพราะช่วงนั้นร่างกายจะยังดูดซึมสารอาหารได้ดีไม่เก็บเป็นไขมัน

-.- จะหาแอลมอนจากไหนได้บ้างนิครับ

kanoktuch2
26th January 2014, 14:57
-.- จะหาแอลมอนจากไหนได้บ้างนิครับ

ลองไปดูในพวกร้านในตลาดดูครับ หรือพวกร้านขายของชำบางร้านน่าจะขายอยู่ หรือจะหาในห้างดูก็ได้แต่ค่อนข้างแพงครับ

ปล.แนะนำว่าหลังออกกำลังควรดื่มนมถั่วเหลืองด้วยครับ

tonza
26th January 2014, 15:09
แนะนำให้ดูคลิป good shape save cost ในยูทูปครับ เพราะผมดูผมถึงลดได้ จาก84ลดเหลืิอ 65 ภายในเวลาสามเดือนกว่าๆ ผมไม่ได้ิออกกำลังกายตอนลดด้วยซ้ำ พอลดแล้วก็ค่อยออกกำลังกายสร่างกล้ามเนื้อ ออกกำลังอย่างน้อยสามสิบนาทีนะครับ

ปล.ลดเร็วมากแตกลายนะครับเหมืินผม 555

bobbyTJ
26th January 2014, 15:16
อย่างแรกที่ควรทำคือ ควบคุมอาหาร น้ำอัดลมขนมขบเคี้ยวที่ไม่มีประโยชน์ ห้ามเด็ดขาด

อย่างที่สอง เริ่มออกกำลังกาย "อย่างถูกวิธี" เดี๋ยวนี้เสิร์ชหาเอาได้ง่ายมากใน youtube แนะนำให้ออกกำลังแบบ คาดิโอ้ เน้นเผาผลาญ ยังไม่จำเป็นต้อง เวทเทรนนิ่ง เน้นเสริมสร้าง

อย่างที่สาม หาที่ยึดเหนี่ยว แรงบันดาลใจ เพราะออกกำลังแต่ละทีสำหรับคนอ้วน มันเหนื่อยโคตร ๆ

อย่างที่สี่ อย่าหักโหม พักผ่อนให้เพียงพอ

LEGACY
26th January 2014, 18:07
การออกกำลังกายคือการใช้พลังงานให้หมดไปเพื่อที่ร่างกายจะได้ดึงพลังงานจากไขมันส่วนเกินมาใช้ครับ ออกกำลังกายแค่นั้นแต่กินอย่างกับตายอดตายยากก็เหมือนเดิมไม่ได้ช่วยอะไรเลยแล้วก็ควรเลือกกินด้วย อาหารที่มีปริมาณน้อยไม่ได้หมายความว่าจะมีแคลอรี่น้อยเสมอไปคนเราต้องการแค่ 2000 แคลอรี่ต่อวันถ้าเกิน 2000 แคลอรี่ที่เหลือมันคือส่วนเกิน(ไขมันส่วนเกิน)แล้วถ้าทำแบบนี้ทุกวันมันก็จะสะสมจนอ้วน ไม่ต้องออกกำลังกายก็ได้แต่ให้เลือกกินไม่ใช้ลดให้เลือกคือเลือกอาหารที่มันมีจำนวนแคลอรี่น้อยๆเดี่ยวร่างกายมันไปดึงพลังงานส่วนเกินมาใช้เอง ผมเองจะพยายามกินไม่ให้เกิน 1000-1500 แค่ลอรี่ต่อวันแล้วก็วิ่งวันล่ะ 30 นาที

Zereros
26th January 2014, 18:37
เรื่องพวกนี้มันต้องต่อเนื่องและไม่ยอมแพ้ ใจก็สำคัญอย่าไปคิดว่าไม่ผอมลง(แม้จะเป็นความจริง) คิดว่าผอมลงแล้วและก็ทำต่อไปไม่ใช่ผอมปุ๊ปหยุดปั๊ป
การกิน เช้ากับกลางวันกินมากได้ แต่เย็นต้องไม่มากเกิน อย่ากินดึกเพราะร่างกายมันจะไม่ย่อยเท่าไหร อ่อแต่ตอนเช้าไม่ใช่กินมากแล้วมานั่งเล่มคอมหละมันก็ไม่ค่อยช่วยหรอก
การนอน นอนเร็วหน่อยมันจะหลั่งสารไรวักอย่างที่ช่วยเผาผลาญไขมันหรือช่วยย่อยไรนี้แหละ
การออกกำลัง ถ้าวิ่งอย่างต่ำต้อง 30 นาที แรกๆวิ่งๆเดินๆก็ได้ หลังๆมันก็ฟิตขึ้นเองแหละ อ๋อแล้ววิ่งก็อย่าช้ามากแต่ก็ไม่ต้องเร็วเวอร์เอาซัก 7-9 กม/ชม ก็พอ ส่วนอื่นๆไม่รู้วะจะทำไรอีกก็เอาเลยแล้วแต่ศรัทธา แต่ถ้าจะให้แนะนำคือให้ทำอะไรที่มันทำพร้อมกิจกรรมอื่นๆได้ เช่น อย่างก็ดูหนังไปวิ่งไป
*มีคนเคยบอกว่าแค่แขม่วพุงบ่อยๆก็ช่วยได้เพราะมันได้เกร็งท้อง

carbonohm
26th January 2014, 18:39
เช้ามาดื่มน้ำ 1 - 2 แก้ว จะทำให้กระบวนการเผาผลานหรือระบบ metabolism ทำงานได้ดีตลอดทั้งวัน แล้วควรจะออกกำลังกายประเภทวิ่ง เดิน หรือปั่นจักรยาน ซัก 45 นาที - 1 ชม. ในขณะที่ท้องยังว่างซึ่งร่างกายจะนำเอาไขมันส่วนที่ซ้อนอยู่ตามร่างกายมาเผาผลาน ออกกำลังกายเสร็จแล้วมือเช้า ก็จัดหนักไปเลยก็ได้(ถ้าให้ดีงดของทอด) เพราะมือเช้าเป็นมื้อที่สำคัญที่สุดในการให้พลังงานทั้งวัน + เพิ่มระบบการเผาทั้งวันอีกด้วย
กลางวันทานแบบปกติ(งดของทอด)
ช่วงเย็นควรออกกำลังการเล่นกล้ามเพราะช่วงเย็นร่างกายจะมีความยืดหยุ่นมากที่สุด และทนต่อการเจ็บปวดมากที่สุด เพราะเวลาที่ลดน้ำหนักอย่างเดียวผิวหนังอาจจะย้วยไม่เข้ารูปดังนั้นการเล่น weight หรือพวกดันพื้น วิกพื้น sit up ที่คุณถนัดทำแบบนี้ก็ได้ ส่วนอาหารควรลดพวกแป้งให้น้อยลง เน้นกับเยอะ ๆ ผัก ผลไม้

ลดน้ำหนักไม่ต้องรีบครับค่อย ๆ ทำไป ประมาณ 3 เดือนแรกน่าจะเห็นผลแล้วคับ

Ramosat
26th January 2014, 18:52
ผมไม่รู้นะแต่เคยอ่านเจอว่าการที่เหงื่อออกจากการใส่ชุดเสื้อซาว์หน้า ไม่เกี่ยวกับเหงื่อที่เกิดจากการเผาผลาญไขมันในร่างกายนะ เพียงแต่เป็นกายระบายความร้อนของร่างกายที่เกิดจากความอึดอัดของชุด
รอผู้รู้มาตอบอีกที:pardon

markboon2
26th January 2014, 18:53
กินแป้ง และ ไขมัน ให้น้อยลงครับ :D

effkup01
27th January 2014, 18:12
สรุปสิ่งผมต้องทำคือ

ต้องอดทนและมีความพยายาม

และก็ตอนเช้ากินข้าว 2 ทัพพี [ ของคุณ bank9398 ] แล้วก็ตอนเที่ยงห้ามกินของทอด [ นับทับพีไม่ได้เพราะกินที่ รร. ] พอตกเย็น ให้ออกกำลังกายสัก 30-1 ชม. ส่วนใหญ่ผมจะวิ่ง และก็พยายามอดข้าวเย็น [ไม่กินเลยดีกว่า ] และก็ค่อยๆ พัฒนาการออกกำลังกายไปเรื่อยๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทั้งหมดอย่างสูงนะครับ ผมจะพยายามให้ดีที่สุดครับ :pleasantry

ปล.อยากถามอีกเรื่องนะครับ ผมจะกินสลัดตอนเย็นได้ไหม ?

FreeJUNG
30th January 2014, 12:47
แนะนำให้ดูคลิป good shape save cost ในยูทูปครับ เพราะผมดูผมถึงลดได้ จาก84ลดเหลืิอ 65 ภายในเวลาสามเดือนกว่าๆ ผมไม่ได้ิออกกำลังกายตอนลดด้วยซ้ำ พอลดแล้วก็ค่อยออกกำลังกายสร่างกล้ามเนื้อ ออกกำลังอย่างน้อยสามสิบนาทีนะครับ

ปล.ลดเร็วมากแตกลายนะครับเหมืินผม 555
ยืนยันอีกเสียง จาก 88 เหลือ 67 ทำตามรายการนี้แหละ 3เดือนเต็มๆ
เริ่มจากเดือนตุลาปีที่แล้ว แต่โหดน้อยกว่ามาก
กินข้าวเช้า+กับ ตอนเที่ยงกินกับ ไม่เอาข้าว ตอนเย็นกินกับ ไม่กินข้าว(ห้ามกินหลัง 1 ทุ่มเพราะส่วนตัวเข้านอนเที่ยงคืน)
แป้งไม่งด แต่ลดลงอย่างมาก+ยก dumbbell นิดหน่อยต่อวัน แค่นี้จริงๆ
ตอนแรกก็ไม่เชื่อหรอกรายการนี้ ตามกระแส pantip ก็ด่าวิธีนี้กัน เรือหายวายป่วง
สรุป มันได้ผลจริงๆอ่ะ แต่พุงมันเหี่ยวหน่อยๆนะฮ่าๆต้องพยายามฟิตมันเข้าไปหน่อย

goblin2536
30th January 2014, 18:13
เต้น คาดิโอ + กระโดเชือด + เล่นเวท การกินก็ธรรมดา ไม่กินขนม+น่้ำอัดลม ลดแป้ง แต่ผมกินโปรตีนเยอะนะ อก ไก่ อะไรพวกนี้ จะเอากล้ามมมมมมมมมมมมม

อะครับ

peeratpop
31st January 2014, 18:24
ผมไม่ออกกำลังกายอะไรเลยแม้่แต่น้อย น้ำหนักจาก88เหลือ65 ใช้เวลา3เดือน
กินข้าวทุกมื้อ แต่.. !
1.กินให้น้อยลง
2.เลือกกิน กินอาหารที่ให้พลังงานน้อยที่สุด
3.งดขนม น้ำอัดลม อะไรก็ตามที่หวานๆ
อย่างน้อยหนึ่งสัปดาห์โค้กสักขวดก็ดีนะ
http://www.youtube.com/watch?v=aLs9mMord34
อันนี้เป็นวิดีโอคำแนะนำครับ ช่วยได้เยอะจริงๆ

effkup01
31st January 2014, 19:07
ผมไม่ออกกำลังกายอะไรเลยแม้่แต่น้อย น้ำหนักจาก88เหลือ65 ใช้เวลา3เดือน
กินข้าวทุกมื้อ แต่.. !
1.กินให้น้อยลง
2.เลือกกิน กินอาหารที่ให้พลังงานน้อยที่สุด
3.งดขนม น้ำอัดลม อะไรก็ตามที่หวานๆ
อย่างน้อยหนึ่งสัปดาห์โค้กสักขวดก็ดีนะ
http://www.youtube.com/watch?v=aLs9mMord34
อันนี้เป็นวิดีโอคำแนะนำครับ ช่วยได้เยอะจริงๆ

ผมดูตั้งแต่ Parth 1 ถึงพาท 10-11 แล้วครับ กระจ่างตรงพาส 5-6

Eucliwood Hellscythe
31st January 2014, 19:52
มีคนเลี้ยง Buffet อ่ะทำไงได้ล่ะ