PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องฮาร์ดดิสก์ Bad Sector

boon111
26th January 2014, 13:36
ฮาร์ดดิสก์ที่หมดประกันเเล้วอยากจะเเก้ไข Bad Sector
ถ้าเรา format จะหายป่าวครับ

ILoveJKG
26th January 2014, 13:50
ไม่หายครับ อาการ Bad Sector คือฮาร์ดดิสก์เริ่มหมดอายุการใช้งานแล้วครับ(ใกล้จะลาโลก) แนะนำว่าให้สำรองข้อมูลที่จำเป็นไว้แล้วหาฮาร์ทดิสก์ลูกใหม่มาเปลี่ยนครับ

chikuva
26th January 2014, 19:29
ขึ้นอยู่กับประเภทของ bad sector ที่เกิดขึ้นครับ
ถ้า bad เกิดจากจานแม่เหล็กเสียหายก็ไม่สามารถแก้ได้ครับ
แต่ถ้า bad ที่เกิดจากความผิดพลาดในการเขียนข็อมูลก็สามารถใช้การ low level format หรือหาโปรแกรมแก้ bad มาแก้ได้ครับ