PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามเรื่อง Virus คับ ตัวนี้ใหม่หรือเก่า หรือยังไง รบกวนขอคำแนะนำด้วยคับ

oolldjlloo
27th January 2014, 00:42
คือผมเพิ่งโดนตัวนี้มา Virus.Win32.Sality และ BackDoor.Win32.Agent.40 ซึ่งผมไม่เข้าใจวิธีการทำงานของมันว่ามันมีผลอย่างไร
พยายามหาในเว็บอื่นแล้ว แต่บอกแบบเอิ่ม ช่วยให้ผมหายโง่ที ไม่รู้ว่ามันอธิบายกว้างหรือผมไม่เข้าใจเอง
ส่วนอีกเรื่องนึงคือ steam ผมมีอยู่2-3เกมที่มีปัญหาคือ จะเข้าเกมไม่ได้เลย จะต้องกดตรวจสอบไฟล์แคชตลอด
ซึ่งผมไม่รู้ว่าเป็นเพราะสาเหตุนี้รึเปล่า
รวมไปถึง dark soul เข้าเกมไม่ได้ ขึ้นว่า runtime error ลงc++ directx บลาๆก็ไม่หาย ต้องลง crack ใหม่ตลอดถึงจะเข้าได้
ผมเลยอยากถามว่าไอVirusข้างต้นที่กล่าวมามันเกี่ยวกันมั้ย
แล้ว Baidu Antivirus มันสามารถตรวจเจอVirusแล้วมีการลบ/ซ่อมแซม แต่มันจะสามารถลบได้หมดมั้ยคับ รึต้อง nod32 ฯลฯ เพราะผมอยากใช้ตัวantiไว้แบบชั่วคราวเพราะขี้เกียจนั่งปิดfirewall ปรับนู่นนี่นั่นหน่ะคับ อ้อ ปกติผมจะสแกนใน safe mode หน่ะ จำเป็นมั้ยคับ ดีกว่าเข้าแบบธรรมดามั้ยเอ่ย
ปล. รู้สึกผมใช้ Combofix แล้วมันตรวจหาไม่เจอมั้งนะ

นอกเรื่องอีก 1 คำถามคับ
ปกติผมจะกด Folder Option ให้มันแสดง Folder ที่ซ่อนไว้ แล้วมันจะเป็นแบบลางๆให้เห็น พอผ่านไปซักพัก มันกลับมาเป็นซ่อน Hidden Folder เฉยเลยคับ เป็นที่อะไรเอ่ย

อีก1ข้อมูลคับ พอดีมันชอบเด้งอันนี้มาตลอดเลย witqtt.exe kqhcjh.pif คับ

chikuva
27th January 2014, 19:08
Virus.Win32.Sality นี่นานแล้วครับ การทำงานก็คือมันจะแทรกเข้าไปในไฟล์ exe ต่างๆ หากมีการรันหรือเรียกใช้งานก็จะทำให้ติดไวรัสตัวนี้ครับ
ส่วน BackDoor.Win32.Agent.40 ไม่แน่ใจ รอผู้รู้ น่าจะเป็นพวกไวรัสของ hacker เอาใว้ดักข้อฒูลอะไรพวกนั้น

Baidu Antivirus มันไม่ใช่โปรแกรมสแกนไวรัสครับ มันคือโปรแกรมแหกตาดีๆนี่เอง

Combofix มันจะเข้าไปแก้ regedit ที่เกิดจากการทำงานของไวรัส และลบไวรัสบางตัว ใช้ได้ผลกับไวรัสบางตัวเท่านั้น ไม่ใช่ทั้งหมด

witqtt.exe kqhcjh.pif คิดว่าคงจะเป็นไวรัสนั้นแหละครับ

สรุปคือติดไวรัสแล้วครับ
ทางแก้ก็หาโปรแกรมสแกนไวรัสจริงๆมาจัดการ แต่ส่วนใหญ่จะจัดการด้วยการลงวินโดวส์ใหม่ ส่วนปํยหาเรื่องเกมส์นั้นไม่แน่ใจ แต่ก็อาจจะมีส่วน
dark soul ต้องคอยลง crack ใหม่อยู่เรื่อย โดยปกติก็คงต้องมองว่าตัวสแกนไวรัสมันมอง crackเป็นไวรัส มันเลยลบออกไปครับ แต่นี่ไม่มีโปรแกรมสแกนไวรัสน่ะสิ หรือ Baidu มันอาจจะเป็นตัวลบให้ก็ได้ครับ

jar32402
27th January 2014, 19:19
Baidu Antivirus มันไม่ใช่โปรแกรมสแกนไวรัสเหรอครับ เพิ่งดูรายการ แบไต๋ไฮเทคมา ไหงมันบอกว่าเป็นโปรแกรมป้องกันไวรัสที่ดีที่สุดล่ะ
กะลังคิดจะเปลี่ยนไปใช้ baidu ซะหน่อยไม่เอาดีกว่า ตอนนี้ใช้ nod อยู่

chikuva
27th January 2014, 19:25
Baidu Antivirus มันไม่ใช่โปรแกรมสแกนไวรัสเหรอครับ เพิ่งดูรายการ แบไต๋ไฮเทคมา ไหงมันบอกว่าเป็นโปรแกรมป้องกันไวรัสที่ดีที่สุดล่ะ
กะลังคิดจะเปลี่ยนไปใช้ baidu ซะหน่อยไม่เอาดีกว่า ตอนนี้ใช้ nod อยู่

ผมไม่เคยใช้นะครับ แต่เห็นคนที่ใช้ baidu แล้วมีปัญหาหลายคนถึงกับต้องลงวินโดวส์ใหม่กันเลยทีเดียว เพราะเจ้า baidu มันเข้าไปแกไขวินโดวส์ซะจนหาทางกลับไม่เจอครับ

edit ตอนนี้ผมไม่ได้ใช้ลงตัวไหนเพิ่มเลยเพราะลงวิน 8.1 มันมี windows defender มาให้แล้วครับ ฟรี ไม่ต้องหา crack ให้ยุ่งยาก