PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องเลือกคณะในมหาลัยหน่อยครับ คณะบริหารจัดการ

Wimpy Kid
27th January 2014, 12:48
คือว่าอยากจะรู้ว่าคณะ วิทยาการจัดการ สาขาไหนน่าเรียนที่สุดอะครับช่วยแนะนำหน่อยครับ

คือตอนนี้สาขาที่คิดๆไว้มี การเงิน การตลาด และการจัดการทั่วไป

แล้วก็อยากจะรู้ด้วยว่าสาขาต่างๆมันเรียนเกี่ยวกับอะไรบ้าง จบไปทำงานอะไรยังไงบ้างครับ

ขอบคุณร่วงหน้าครับผม

powernano
27th January 2014, 13:29
ทั้งสามอย่าง เรียนวิชาพื้นฐานเหมือนกันครับ

การเงิน จะเรียนเกี่ยวกับ การได้มาและการใช้ไปของเงินจากทุกทาง เช่น การลงทุน,การกู้ยืม
การบริหารทางการเงิน เช่น ระบบธนาคาร, การลงทุนในตราสาร, เล่นหุ้น, การวิเคราะห์งบการเงินของบริษัท, การประกันภัย...
(คนที่จะเรียนต้องชอบตัวเลขหน่อย ตัวเลขเยอะ สูตรคำนวณเยอะ, คิดวิเคราะห์เก่ง ใช้พื้นฐานทาง เศษฐศาสตร์ การตลาด สภาพเศษฐกิจและสังคม ช่วยวิเคราะห์ ติดตามข่าว อ่านข่าวเยอะ)
สายงาน : งานธนาคาร, สายลงทุน ก็พวกโบรกเกอร์ (สายงานนี้สนุกครับ แต่ต้องเก่งจริง รู้จริง), ฝ่ายการเงินบริษัทต่างๆ,งานประกันภัย

การตลาด การจะเรียนประมาณว่า วางแผนกลยุทธ์เพื่อให้สินค้าเราขายได้, ศึกษาแผนการขาย จุดเด่น จุดด้อย ของสินค้า
(คนที่จะเรียนต้องช่างพูด ช่างเจรจา กล้าแสดงออก พูดอะไรที่เป็นสาระ เข้าใจง่าย)
สายงาน : เจ้าหน้าการตลาด ออกไปตั้งบูธ หาลูกค้า เสนอขายสินค้า...

การจัดการทั่วไป เรียกง่ายก็คือ สาขาจับฉ่าย เรียนทุกอย่างของสายบริหาร รู้แค่พื้นๆ แต่ไม่ลงลึกสักอย่าง
อันนี้ผมไม่แน่ใจ แต่งานก็น่าจะคล้ายๆกันหมดกับสาขาอื่นๆของบริหาร

ปล. ผมจบการเงินครับ