PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามโจทย์ฟิสิกส์หน่อยครับ

hades051
29th January 2014, 22:03
กระสุนยิงผ่านก้อนน้ำแข็งใน 0.5 s มีน้ำแข็ง0.1 กก เปลี่ยนเป็นน้ำ 0 c การละลายน้ำแข็งเกิดจากการสูญเสียพลังงานลูกปืนอย่างเดียว ลูกปืนจะเสียพลังงานให้กับน้ำแข็งกี่ kg/s คำตอบคือ 66.6kg/s. ผมคิดได้แล้วคับ. แต่ยังงงกับหน่อยอยู่คับ

taiptai
30th January 2014, 01:18
เขียนเป็นสมการก็ประมาณนี้

พลังงานที่สูญเสีย = พลังงานที่ใช้ในการละลาย(จากน้ำแข็ง>น้ำ ใช้ความร้อนแฝง)
พลังงานที่สูญเสีย = mL (ความร้อนแฝงของการหลอมเหลว ของ น้ำ = 334 kJ/kg)
พลังงานที่สูญเสีย = (0.1)x(334)
พลังงานที่สูญเสีย = 33.4 kJ > แต่ในเวลา 0.5 วินาที หรือครึ่งวินาที
ถ้า เต็มๆ 1 วินาทีก็คูณสองเป็น 66.8 kJ/s หน่วยของพลังงานผิดไปนิดนะครับ
ของผมกับท่านอาจจะใช้ค่า L คนละตัวกัน ก็ประมาณนั้นเเหละครับ L ผมอ้างจาก wiki

ส่วนลูกปืนไรนั่นเอามาหลอกให้เรางงเฉยๆ ถ้าผมเปลี่ยนเป็นใช้ไฟเผาเป็นเวลา 0.5 วินาทีคำตอยก็ไม่เปลี่ยนหรอกครับ เเต่ถ้าลูกปืนมันลดความเร็วลงหลังทะลุแล้วให้คิดโมเมนตัมนี่สิจะยุ่งกว่านี้ครับ

niknana
30th January 2014, 01:39
คนในบอร์ดนี้เก่งๆกันก็เยอะนะครับ ผมจำอะไรไม่ได้เลย555555

แต่จะบอกว่า ฟิสิก สำคัญมากกับการทำงานนะครับ โดยเฉพาะวิศวะใช้วิเคราะห์เครื่องจักร

เอาให้เก่งๆเข้าไว้ครับใช้ประโยชน์ได้แน่นอน ผมโดนมากับตัว555