PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Lone Survivor ปฏิบัติการพิฆาตสมรภูมิเดือด

$3MiFiN@L$
31st January 2014, 00:33
Lone Survivor

http://sofrep.com/wp-content/uploads/2013/07/wahlberg-lone-survivor-opt.jpg

Lone Survivor ดูจบแล้วบอกได้เลยว่า ตามคำรำลือมากเลย เป็นหนังสงครามที่ดีที่สุดนับตั้งแต่ Saving Private Ryan
จริงๆ ฉากต่อสู้ต่อเนื่องมากช่วงที่เริ่มเปิดฉากยิง ตอนชีนุคตกนี่ทำเอาเหมือนดู Black Hawk Down ตอนตกแต่กลับกัน
ทีเครื่องระเบิด ตอนจบนี่ทำเอาซึ้งอยากจะร้องไห้ เอาแค่ฉากเปิดก็ทำให้รู้ว่า หน่วยซีลมีความเป็นมาอย่างไงถึงมีความเป็น
พี่น้องในหน่วยและสอดแทรกชีวิตประจำวันกับครอบครัวด้วย แต่ถึงอย่างไรหน่วยซีลก็ยังคงเป็นมนุษย์ธรรมดาอยู่ดี ที่ต่อให้
ถูกฝึกมามากแค่ไหนแต่ก็ยังต้องเกือบแพ้ต่อจำนวนคนและอาวุธที่มีมากกว่า แต่เรื่องความถึกนี่ของจริงเลยโดนยิงไปคนละ
ไม่ต่ำกว่า 5 นัด ยังไม่ตาย โดยนี้ก็ยังคงเป็นรอง ‪SPR‬ อยู่ดีในส่วนเนื้อหาและฉากการรบที่จำลอง operation overlord
ไม่ได้อยู่ดี แต่ให้พูดเลยนะ Letters from Iwo Jima ดีกว่าเยอะพอสมควร แล้วเรื่องกระสุนกับ RPG นี่ยิงกันให้ปลิ้ว
ความหนังก็ประมาณ 1 ชม. 55 น.

สรุปคะแนน 8/10 ถือว่าค่อนข้างสมบูรณ์ในรายระเอียดเนื้อหา อาจจะมีการเพิ่มเติมบางอย่างเข้าไปบ้างแต่โดยรวมถือว่า
มีหลากหลายอารมณ์ดี คำที่ผมชอบที่สุด คือ 'never a fight'

http://www.youtube.com/watch?v=TE2c-vbt8tE

Song Ending

http://www.youtube.com/watch?v=y9QZb4WKIxs

TAnwa1219
31st January 2014, 01:13
น่าจะเขียนไว้ด้วยนะครับว่า [สปอยบางส่วน]
ดูแล้วเช่นกัน ถือว่าไม่ได้เห็นหนังทหาร สนุกๆบู้คุ้มเงินแบบนี้มานานแล้ว
แถมสร้างจากเรื่องจริงด้วย

BackKoMz-
31st January 2014, 01:20
สนุกมากครับเรื่องนี้บู้ทั้งเรื่องไม่ผิดหวังเลย แต่ก็ยังงงๆอยู่ว่าระยะของ RPG มันกว้างแค่นั้นเองหรอ ตอนจบอารมณ์กับกัปตันฟินลิปเลยเกือบร้อง แหะๆๆ

_SaBasTaiN_
31st January 2014, 17:13
หนุกมากครับผมก็ชอบหนังดีใช้ได้ผมชอบตอนที่พวกพระเอกกลิ้งตกหน้าผาอะเหมือนจริงสุดๆ

black jack sdppd
31st January 2014, 17:27
(อิน มันส์ สนุก ลุ้น ซึ้ง) x (มาก) = มาก(อิน มันส์ สนุก ลุ้น ซึ้ง)
= อินมาก มันส์มาก สนุกมาก ลุ้นมาก ซึ้งมาก
เป็นหนังที่สมจริงสุดๆ ซึ่งการสร้างจากเรื่องจริงเช่นนี้คงจะใส่อะไรหรือเพิ่มอะไรลงไปตามใจไม่ได้
ได้เท่าไหร่ก็ต้องเอาดท่านั้น ซึ่งหนังทำได้ดีสุดๆ ไม่ได้ดูแบบนี้มานานแล้ว

อยากพูดเลยว่าหน่วยซีลนั้นซวยมาก ที่ดันถูกส่งไปแล้้วดันไปอยู่ในที่ที่ไม่มีสัญญาณ
ตอนชีนุคตกก็เหมือนกัน ถึงผมจะอ่านเรื่องนี้ก่อนหนังจะฉายก็เถอะนะ

สรุปคือ ชอบมากครับเรื่องนี้ 12/10
พอดีเป็นพวกชอบนู่นนี่ง่าย (ใจง่าย แหะๆ)

HANG-ON
1st February 2014, 00:15
หนังสะเทือนใจแห่งปีครับ ผมชอบมาก มันส์ ลุ้น ซึ้ง มีหมด ซีล4คน กับตาลีบัน200กว่าคน ชนะก็แปลกล่ะ

โดยรวม หนังผมว่าทำออกมาได้ดีมากๆ ฉากต่างๆ การแสดงอารมณ์ตัวละคร แต่เสียงเพลงประกอบ...บางทีเงียบไปหน่อย

ผมให้ 9/10

ปล. สงสารเด็กใหม่ หน้าหล่อๆ นั่งชีนู้คมาแป๊บเดียวยังไม่ทันลงเครื่องเลย

Nakata2009
1st February 2014, 17:58
คลิปจริง ซีนุคหน่วยซีลอเมริกันถูกสอยโดยตาลีบัน

http://www.clipmass.com/movie/614337856319243

โทษทีลงคลิปไม่ได้ มีแต่ลิ้งค์

kingcesar
7th February 2014, 18:30
เพิ่งไปดูมาเมื่อกีี้ครับ หลายอารมณ์ดี
แต่ฉาก ตกหน้าผานั่นอาจจะดูเกินจริงไปสักนิดนึง เนื่องจากการตกลงมากระแทกหินด้วยความแรงขนาดนั้น
ถ้าไม่หลังหักจนขยับตัวไม่ไหว ก็คงฝึกมาหนักในฐานะ Seal Team Six จริงๆนั่นแหละ

ให้ 9/10 ครับ ภารกิจล้มเหลวเพราะ การตัดสินใจที่ลังเลของ จ่า Marcus คนเดียวเลยแฮะ น่าเสียดาย

$3MiFiN@L$
7th February 2014, 19:14
เพิ่งไปดูมาเมื่อกีี้ครับ หลายอารมณ์ดี
แต่ฉาก ตกหน้าผานั่นอาจจะดูเกินจริงไปสักนิดนึง เนื่องจากการตกลงมากระแทกหินด้วยความแรงขนาดนั้น
ถ้าไม่หลังหักจนขยับตัวไม่ไหว ก็คงฝึกมาหนักในฐานะ Seal Team Six จริงๆนั่นแหละ

ให้ 9/10 ครับ ภารกิจล้มเหลวเพราะ การตัดสินใจที่ลังเลของ จ่า Marcus คนเดียวเลยแฮะ น่าเสียดาย

ไม่ใช่จ่านี่ ผู้กองไมค์ นะผมจำได้ สั่งให้หน่วยหนีขึ้นเขาให้เร็วที่สุด

black jack sdppd
7th February 2014, 21:57

ผมว่าเขาไม่ได้ลังเลหรอกครับ เพราะเขามีความเป็นความเป็นคริสเตียนอยู่
การที่จะให้ฆ่าคนไร้อาวุธที่ไม่รู้เรื่องอาจจะขัดต่อหลักการของเขา
แต่ปฏิเสธไม่ได้ว่ามัน ผิดพลาด
แต่อย่างไรก็ตามไม่ได้มีใครมาโทษว่าเป็นความผิดใคร
แม้แต่ Axe ที่มีความเห็นต่างจาก Marcus ก็ไม่ได้มีท่าที
โกรธหรือโทษกันอยู่เลย แต่ก็ร่วมกันสู้ต่อไป

kingcesar
8th February 2014, 12:12
ไม่ใช่จ่านี่ ผู้กองไมค์ นะผมจำได้ สั่งให้หน่วยหนีขึ้นเขาให้เร็วที่สุด

ตอนดูใน Credit ท้ายเรื่องเหมือนตัวจริงของ Marcus จะมียศเป็นจ่าสิบเอกนะครับ ผมเห็นแว่บๆ
Mike นั่นคืออีกคนนึงครับ เป็นผู้หมวด Mike Murphy
Marcus ยังอยู่ในยศประทวนอยู่ครับ

ผมว่าเขาไม่ได้ลังเลหรอกครับ เพราะเขามีความเป็นความเป็นคริสเตียนอยู่
การที่จะให้ฆ่าคนไร้อาวุธที่ไม่รู้เรื่องอาจจะขัดต่อหลักการของเขา
แต่ปฏิเสธไม่ได้ว่ามัน ผิดพลาด
แต่อย่างไรก็ตามไม่ได้มีใครมาโทษว่าเป็นความผิดใคร
แม้แต่ Axe ที่มีความเห็นต่างจาก Marcus ก็ไม่ได้มีท่าที
โกรธหรือโทษกันอยู่เลย แต่ก็ร่วมกันสู้ต่อไป

ว่ากันตามตรงจริงๆ เรื่องการไม่ฆ่าคนไร้อาวุธ ไม่ได้เกี่ยวกับสภาพความเป็นคริสเตียนหรอกครับ มันเป็นปฏิญญาร่วมของทหารโลกค่ายประชาธิปไตย
มาตั้งนานแล้วนี่ครับ ว่าจะไม่ยิงคนที่ไร้อาวุธ ส่วนที่ Axelson แย้งเพราะสงสัยนั่นมันเป็นเรื่องที่ไม่ปกติมากอยู่แล้วที่ชาวบ้านธรรมดาจะมีวิทยุติดตัว
Axelson จึงตั้งข้อสังเกตและมองในแง่ร้ายกับชาวบ้านกลุ่มนั้น

แต่สุดท้ายคิดว่าที่พลาดจริงๆ น่าจะเป็นเพราะโดนชาวบ้านเลี้ยงแกะนั่นมาเหยียบเท้า เลยถูกเปิดเผยตัวตนหมดเลย