PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรียน นศทปี2 ตอน ม.6

omobood4
31st January 2014, 22:32
คือยังงี้ครับ ผมไม่ได้เรียนปี1 ตอนที่อยู่ม.4 เพราะ ฝึกไม่ผ่านแต่ ม.5ได้เรียน แล้วม.6 ก็เพิ่งจะปี 2
ผมอยากจะถามว่ามีใครรู้ไหมครับ ว่าเราจะหาที่เรียนต่อ ปี3 หรือ4-5 ต่อได้ที่ไหนอ่ะครับ เรื่องตัดผมไม่ใส่ใจอยู่แล้ว
อยากเรียนให้มันจบๆอ่ะครับ กลัวบ้าง มหาวิทยาลัย มันไม่มีแล้วทำไงอ่ะ
ไปหาในgoogle มามันบอกให้เรียนกับทางมหาวิทยาลัย ได้ แต่ถ้าบ้างที่มันไม่มีอ่าครับ
ต้องทำไง มีใครรู้บ้างไหม ? :help:help:help:help

Zidane
31st January 2014, 22:48
ลองไปถาม ทบ. ดูครับ แต่ผมคิดว่าเรียนได้ทุกที่นะครับ

Shinobu
31st January 2014, 22:55
ปี 2 ตอนอยู่ ม.6 เหมือนกันครับ เห็นรู้สึกว่า ต้องไปติดต่อกับ มหาลัยเพื่อขอเรียนในวันหยุด (น่าจะ เสาร์ อาทิตย์) นะครับ ยังไม่แน่ใจเหมือนกัน :nea

omobood4
31st January 2014, 23:12
ตามที่ผมคิดไว้มันก็น่าจะเป็นยอย่างนัะ่นและครับ ที่ผมสงสัยจริงๆคือ มันจะมีสอน แทบเสาอาทิด ทุก มอ หรือเปล่า และ ถ้าเวลาภาคสนาม ทำยังไงหรอครับ ? //พรุ่งนี้ไปภาคสนามของ ที่2 และ 555555+

Shinobu
31st January 2014, 23:20
http://board.rmutp.ac.th/viewthread.php?tid=153 ลองอ่านๆ ดูครับ

ผมเพิ่งขึ้น ม.6 พอดี ยังเครียดๆอยู่เลยว่าจะทำไงดี = = กะออกตอนจบ ปี 2 :sweat

ปล. ขอให้โชคดีนะครับ ไปภาคสนาม :bye

yauzalam
31st January 2014, 23:34
เอาแบบนี้นะครับ ให้คุณไปติดต่อที่ ศูนย์ฝึก คุณจะได้คำแนะนำมา แล้ว ถ้าคุณเรียนมหาลัย ให้คุณไปติดต่อ ที่่หมาลัย อีกที เขาจะส่งชื่อคุณไปเอง แล้วพอเวลาฝึก คุณจะได้ฝึกกับเด็กๆ ( พวก ม 6 ที่ขึ้นปี 3 )
ให้คุณทำเรื่องขอลาฝึก รด เพื่อที่จะได้ไปฝึกให้มันจบ ส่วน ต่อ ปี 4-5 คุณก็เรียนตามศูนย์ฝึก แจ่งหนังสือมา เพราะมหาลัยเขาจะแจ้งให้คุณทราบอีกที
** คุณต้องติดต่อกับมหาลัยที่คุณเรียน และศูนย์ฝึก เพื่อที่ทั้งสองฝ่ายจะได้เข้าใจตรงกันและแจ้งชื่อตรงกัน**
*** ส่งสัยอะไร โปรดไปสอบถามศูนย์ฝึกนักศึกษาวิชาทหารที่ใกล้กับที่คุณพัก หรือ ที่คุณเรียนจะดีมาก***
ทุกอย่างมีทางออก ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรก็ลองกลับไปตอนที่เกิดเหตุ ขอให้ท่านสอบผ่าน ฝึกผ่าน โดยไม่โดนทำโทษไดๆ
จากผู้ที่จบ รด แล้ว

omobood4
31st January 2014, 23:34
ขอบคุณมากครับผม //ว่าแต่ไม่น่าออกหน่าน่าจะเอาจบไปเบย ไม่เครียด ทหารดี// สู้ๆ เห้

kankloaso
31st January 2014, 23:35
เรียนได้ครับ
จะฝึกต่างจากปกติ คือ ไปเข้าค่าย 2 ครั้ง ภาคทฤษฎี และ ปฎิบัติ

jakajanwax
31st January 2014, 23:36
ผมพึ่งจบ ปี1 อ่ะ ตอนนี้ ม.6 จะเข้ามหาลัยล่ะ แต่ก็จะเรียน รด ต่อนะ ถ้าได้เรียน 55555+

boston36996
4th February 2014, 22:37
ผมเริ่มเรียนตอน ม.5 รด.ปี2 และตอนนี้ผมปี1เรียนจบปี3แล้ว สามารถเรียนต่อได้ครับปี4ปี5 สามารถติดต่อส่วนที่รับผิดชอบเรื่องนี้ของทุกมหาลัยได้อะครับ

kingcesar
5th February 2014, 08:47
รด ที่ สังกัดมหาลัยเรียนตอนช่วงปิดเทอมตุลาครับ สำหรับปี 4 ปี 5
ส่วนปี 3 ถ้าสังกัดมหาวิทยาลัย จะมีปฏิทินการฝึกอยู่ในช่วงกรกฎา สิงหา อะครับ

และ มหาวิทยาลัยของรัฐมีการอำนวยความสะดวกให้กับผู้ที่สนใจเรียน รด เกือบทุกมหาวิทยาลัยครับ
ตั้งแต่ธรรมศาสตร์ เกษตรศาสตร์ มศว ม.เชียงใหม่ ม.นเรศวร ม.บูรพา ราชภัฎ วิทยาลัยเทคนิค มีเกือบหมดอะครับ

มันจะอยู่ในรูปแบบของ กองอำนวยการกิจการนักศึกษาของมหาวิทยาลัย (ลองไปติดต่อดูในมหาลัยที่คุณสังกัด เขาจะถามเลยตอนเวลาไปสัมภาษณ์
มอบตัวเข้ามหาวิทยาลัยอะครับ ว่าสนใจเรียน รด ต่อปี 4-5 ไหม เพราะ
เป็นหลักสูตรที่ ทางภาครัฐ จ้างให้คนมาเรียน เรียนฟรี มีค่าจ้างไปเขาชนไก่ มีเบี้ยเลี้ยงให้ สำหรับ รด ปี 4-5 )

มีไรสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ