PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : การเลือกคณะเรียน สาขาวิชา ช่วยทีครับ

ning445
2nd February 2014, 17:45
คือผมอยากทราบว่า กราฟฟิคดีใซน์เนอร์นี่เรียนคณะอะใร สาขาอะใร แล้วหนักไปทางใหน เช่น เชียนโปรแกรม หรือ ออกแบบพวกเว็บ กราฟฟิค งานกราฟฟิค
แล้วสาขาเทคโนโลยีสาระสนเทาเรียนเกี่ยวกับอะใรครับ
คือผมอยากเรียนเกี่ยวกับพวกออกแบบ สร้างนู้นนี่นั้น วาด เอาลงคอม ตกแต่ง ออกแบบใรงี้อะ ต้องเรียนแนวใหนครับ
ปวดหัวมากมายกับชีวิต ม.6 อยากกลับไปเป็นเด็กจุงเลย :sweat

SoNy009
2nd February 2014, 18:13
กราฟฟิคดีไซน์ถ้าแบบตรงสายเลยก็ ออกแบบนิเทศศิลป์ เนี่ยละ หนักไปทางคอม พวกการออกแบบทุกอย่าง ตั้งแต่สิ่งเล็กๆยันสิ่งใหญ่ๆ
เช่น ออกแบบแก้วน้ำ ออกแบบโปสเตอร์ ออกแบบเวป ออกแบบโฆษณา ทำหนัง เขียนบท ออกแบบทุกอย่างในโลกนี้ แรกอาจจะมีวาดด้วยมือ เรียนทฤษฏีนิดหน่อย
เทคโนโลยีสารสนเทศ เกี่ยวกับการใช้เทคโนโลยีในการสื่อสาร มาประยุกต์ใช้งานให้เกิดประโยชน์มากขึ้น กว้างขึ้น

ปล.ผมเรียนออกแบบนิเทศอยู่

ning445
2nd February 2014, 19:16
แล้วเรียนคณะใหนครับ คือผมยังงงๆอยู่กับคำว่า คณะ และ สาขา เพราะผมหาคณะที่คุณบอกไม่เจอเลยครับ

BaCk To NaTuRe
2nd February 2014, 21:23
ที่ท่าน จขกท. ว่าอยากมันแล ควบๆนะครับ อยากออกแบบมีหัวศิลป์เลย ก็ไปเรียนกราฟฟิกดีไซน์ หรือ อะไรพวกนั้น
ตามที่ท่านข้างบนว่าก็ได้ แต่พวกเขียนโปรแกรม อะไรพวกนี้ที่ไม่ใช้จินตนาการ รวมถึงเซิฟเวอร์ เว็ปดีไซน์ หรือ

เขียนแอพอะไรพวกนี้ คณะ เทคโนโลยีสาระสนเทศตอบโจทย์ได้โดยตรงครับ ซึ่ง จะย่อยออกเป็น สาขาต่างๆอีก
แล้วแต่มหาลัย แต่จะเรียนอะไรพวกนี้หละครับ หรือ มีอีก 2 ที่ที่ได้เรียนเหมือนกัน แต่อาจไม่ตรงเท่าไร คือ

วิศวะคอมพิวเตอร์ครับ เรียน วิศวะด้วย แล้วก็เรียนพวกนี้ไปด้วย ถ้าเก่งคณิต-วิทย์ไปได้เลยครับ แล้วก็
วิทย์ไซน์ หรือ วิทยาการคอมพิวเตอร์ ซึ่ง ถ้ารักคอมจริงๆ 3 สายนี้จบงานมาทำงานคล้ายๆกัน แต่ตอนเรียน จะ
เรียนไม่เหมือนกันครับผม ผิดพลาดยังไงขออภัยครับ 5555

jossza
2nd February 2014, 21:40
เทคโนโลยีสารสนเทศ แยกสาขาไปทาง ออกแบบ , นิเทศไง ครับ ออกแบบก้จะแยกไปอีก เป็น เวบ อนิเม เกม นิเทศก้จะแยกไปทาง ภาพยน อะไรเงียะครับ

BaCk To NaTuRe
2nd February 2014, 22:41
นิเทศเป็นคณะเลยนะครับ เท่าที่ผมรู้ไม่ได้เป็นสาขาของ เทคโนโลยีสารสนเทศนะครับ

อย่างเช่นมหาลัยที่ผมจะเข้า
เทคโนโลยีสารสนเทศ แบ่งออกเป็น 3 สาขา - 1.เทคโนโลยีสารสนเทศ 2.วิศวะซอฟแวร์ 3.วิทยาการคอม แค่นี้อ่ะครับ

ใบ ปริญญาเป็น วิทยาศาสตร์บัณฑิตหมด สายพวกนี้เรียน อย่างที่ว่าแต่มากน้อยไม่เท่ากันครับ ส่วนนิเทศศิลป์ หรือ
คณะนิเทศศาสตร์ จะเป็น พวก ทำภาพยนต์ งานศิลป์ หรืองานเพื่อมวลชล ทั้งบันเทิง ข่าวสาร เท่าที่รู้นะครับ ผิดขออภัย 555

yedtamon57
2nd February 2014, 22:52
มันแล้วแต่ละ มหาวิทยาลัยจะเรียกว่าอะไรและไปอยู่ในคณะไหน หรือตัวมันเป็นคณะเลย ต้องลองศึกษาดูครับ แต่ก็ประมาณคำว่า "นิเทศศิลป์" ถ้าไปเจอคำนี้ที่ไหนก็ลองอ่านๆดูครับ เข้าไปตามเว็บมหาวิทยาลัยต่างๆที่สนใจ แล้วลองไปหาๆดู บางที่มันจะอยู่ใน คณะ ศิลปกรรมศาสตร์ ไรงี้ ลองดูๆ

นิเทศศิลป ก็พวก ทำสื่อ ที่เป็น สื่อต่างๆ ทั้ง ถ่ายภาพ ถ่ายวีดีโอ ตัดต่อ ทำกราฟฟิค วาดรูป ออกแบบ ทำโฆษณา ไปจนถึงทำพวก ห่อขนม ป้ายต่างๆ อะไรประมาณนี้แหละครับ

SoNy009
3rd February 2014, 18:20
เรื่องคณะมันแล้วแต่มหาลัยครับ บ้างมหาลัยชื่อคณะจะไม่เหมือนกัน บ้างก็คณะมนุษย์ศาสตร์ ไม่ก็ศิลปกรรมศาสตร์ และอีกต่างๆ
หลักๆเราดูสาขาครับ แล้วไปดูคณะต่อ

bar25246
3rd February 2014, 18:35
มาที่ Media Art and Design เลยครับ ได้เรียน Animation ด้วย งานกราฟฟิคก็เรียน มช. นะครับ คณะวิจิตรศิลป์

zupermax
3rd February 2014, 19:32
เขียนโปรแกรม กับ กราฟฟิคดีไซน์ มันค่อนข้างต่างกันมากอยู่ ต้องถามตัวเองว่าอยากเรียนแบบไหน ถ้ามีหัวศิลป์ชอบกราฟฟิคดีไซน์ ก็เน้นด้านนี้ตรง ๆ เลยครับ
แต่ถ้า เขียนโปรแกรมบ้าง กราฟฟิคบ้าง หรือ ออกแบบเว็บบ้าง หลาย ๆ อย่างด้วยกัน ก็เรียน IT เลยครับ http://www.deeja.net/images/emoticon/onion-head/onion-head-emoticon-17.gif
การเรียนคอมมันมีแยกย่อยหลาย ๆ สาขา แต่ละสาขาการเรียนไม่เหมือนกันครับ บางสาขาเน้นเขียนโปรแกรม บางสาขาเน้นกราฟฟิคออกแบบ หรือ เน้นเขียนเกม
ซึ่งพวกนี้ถ้าเดินผิดสายจะทำให้เราเสียเวลามากครับ ต้องดูให้ดี ๆ ว่าต้องการเน้นไปทางด้านไหน ก่อนสมัครสอบเข้าคณะไหนก็ดูโปรแกรมการเรียนแต่ละสาขาด้วย http://www.deeja.net/images/emoticon/onion-head/onion-head-emoticon-92.gif
ผมเองก็เดินมาผิดสายครับ นึกว่าเรียนคอมเหมือนกันหมด แต่ยังโชคดีที่ผมเรียนได้เลยไม่เสียโอกาศ

ปล.ผมเรียนคอมพิวเตอร์ธุรกิจเน้อ http://www.deeja.net/images/emoticon/onion-head/onion-head-emoticon-79.gif

shisaku
3rd February 2014, 22:28
หลายคอมเม้นแนะนำเป็นอย่างดีแล้วครับ ลองเอาไปพิจารณาดู แ่ต่อยากเสริมว่า ถ้าชอบออกแบบ อย่าไปเรียนคณะ IT นะ คณะนี้ไม่ไ้ด้เน้นออกแบบ คนละขั้วเลยก็ว่าได้ ถ้าชอบออกแบบ ก็ลองูนิเทศ ไม่ก็ สถาปัต ดูนะ แต่คณะ IT ไม่ใ่ช่นะถึงจะเรียนเกี่ยวกับคอม แต่ก็ไม่ใช่การออกแบบ อยากจะฝากไว้เท่านี้ละ