PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คิดยังไงกับการยืนค้ำหัวผู้ใหญ่

BackKoMz-
2nd February 2014, 20:24
ตามหัวข้อเลยครับ

คิดไง"การยืนค้ำหัวผู้ใหญ่" แหะๆๆ

***เพิ่ม ถ้าเกิดว่ายืนอยู่เฉยๆห่างจากผู้ใหญ่

บ่นๆๆเหตุการณ์ของที่ผมเจอ

เมื่อกลางเดือนมค.ผมก็เคยมาทำเรื่องร้องขอแก้ มส. ไปแล้วสรุปว่าก็เรียบร้อยแก้ผ่านพร้อมการเถียงกับอาจารย์

3วันที่มีการแจ้ง ใครติดอะไรให้รีบแก้ ซึ่งมันก็ดันมีชื่อผมกับเพื่อนๆที่แก้แล้ว

ผมก็ไปถามอาจารย์เรื่องแก้ 0,มส อื่นๆแล้วปรากฏว่าอาจารย์ตอบแบบกวนเท้ามากๆๆ แล้วยังบอกว่า"ยืนค้ำหัวผู้ใหญ่ทำไม"พร้อมกับบ่นๆเล็กๆน้อย

ในใจผมโครตอยากตอบว่า ถ้าอ.ทำตัวน่าเคารพผมก็จะเกรงใจหน่อยแต่นี้อ.ทำตัวเชียมาก แหะๆๆ

[Really~Nuts]
2nd February 2014, 20:30
ถ้ายืนเฉยๆผมว่าธรรมดานะ แต่ถ้ามายืนกอดอกหรือค้ำเก้าอี้เลยนี่ก็น่าเตะแล้วล่ะ

White_hand
2nd February 2014, 20:30
มันขึ้นอยู่กับเจตนานะ ^^

NNP9MR
2nd February 2014, 20:32
คิดยังไงกับการยืนค้ำหัวผู้ใหญ่ คิดว่าไม่คงไม่ดีเท่าไร ในความหมายยืนค้ำหัว (เเล้วเเต่ สถานการ์ณ)

sattawat1979
2nd February 2014, 20:33
ผมเฉยๆนะ ไม่ได้เอาตีนเหยียบหัวซะหน่อย

แต่สังคมไทยเค้าถือเรื่องนี้กันครับ ยืนค้ำหัวมันดูไม่สุภาพ

nodoka
2nd February 2014, 20:34
ยืนเฉยๆแบบสุภาพ ผมเฉยๆ แต่ถ้ายืนท่าทางกวนส้นเท้า น่าถีบ

micro
2nd February 2014, 20:36
มันไม่สุภาพครับ

basz17
2nd February 2014, 20:39
มันไม่ดีๆ ไม่น่ารัก

shisaku
2nd February 2014, 22:37
ไม่ใช่แค่ในประเทศไทยนะครับที่ถือเรื่องนี้ ทุกประเทศทั่วโลกเลยก็ว่าได้ โดนเฉพาะญี่ปุ่น ใครที่เป็นเจ้านายนี่เค้าจะถือมาก แล้วก็ที่ไทยเราเป็นเด็กก็ต้องรู้จักสัมมาคาราวะครับ มันไม่ใช่เรื่องเสียหาย ไม่ใช่เรื่องศักศรีแต่มันเป็นสิ่งที่ควรทำ นอบน้อมถ่อมตนเป็นเรื่องที่น่าชื่นชมครับ ไม่ใช่เรื่องของศักศรีเลยครับ

nuttawe8
2nd February 2014, 22:46
ไม่ใช่แค่ในประเทศไทยนะครับที่ถือเรื่องนี้ ทุกประเทศทั่วโลกเลยก็ว่าได้ โดนเฉพาะญี่ปุ่น ใครที่เป็นเจ้านายนี่เค้าจะถือมาก แล้วก็ที่ไทยเราเป็นเด็กก็ต้องรู้จักสัมมาคาราวะครับ มันไม่ใช่เรื่องเสียหาย ไม่ใช่เรื่องศักศรีแต่มันเป็นสิ่งที่ควรทำ นอบน้อมถ่อมตนเป็นเรื่องที่น่าชื่นชมครับ ไม่ใช่เรื่องของศักศรีเลยครับ
อันนี้ผมเหนด้วยน้ะครับ

BackKoMz-
2nd February 2014, 22:55

ใช่ครับผมยอมรับ สำหรับผมถ้าบุคคลนั้นๆหรือผู้ใหญ่แม้แต่เด็กผมก็ให้ความเคารพหมด แต่บางคนทีผมโครตเบื่อมากเลยผู้ใหญ่ อาจารย์ ที่คนที่น่าเคารพทำตัวไม่น่าเคารพเนี่ย

PrinceKira
2nd February 2014, 22:58
ทุกครั้งที่ผมเดินเข้าไปหาอาจารย์หรือครู ผมจะเดินเข้าไปแล้วก็คุกเข่าลงพูดกับผู้ใหญ่ ยกเว้นแต่จะมีเก้ากี้ให้นั่งอันนั้นก็อีกเรื่อง ผมถือคติที่ว่า "หากเราไม่ให้เกียรติและเค้ารพผู้อื่นแล้วไซร้ ใครที่ไหนจะมาให้เกียรติและเคารพเรา"

armaszxc
2nd February 2014, 23:30
คนไทยถือเรื่องห้ามยุ่งอะไรกับหัว ซึ่งจริงๆมันก็ไม่ได้เสียหายอะไรมันก็แค่วัฒนธรรมความถ่อมตนที่คนในสังคมเค้าถือๆกัน
ต่างประเทศเค้าไม่ถือหัว เค้าถือเท้าเพราะเท้าพาไปไหนมาไหนได้ลองคิดว่ามีแผลที่หัวกับที่เค้าจะเลือกอันไหน เจ็บหัวก็ยังเดินได้ เจ็บเท้านี่เดินไม่ได้

ผมมองว่ามันดูไร้สาระเลยเรื่องนี้ เล่นไปเถอะครับหัวหน่ะมันไม่ถึงกับเจ็บมากขนาดนั้นหรอก
แถมถ้าไม่คิดมากได้ฝึกความอดทน คหสต.ล้วนๆครับ :v

jeditrainer
2nd February 2014, 23:54
มารยาททางสังคมทำได้ก็ทำ ๆ ไปเถอะครับจะได้ดูดีในสายตาคนอื่นด้วย คนเขาจะได้เอ็นดูเราทำอะไรก็สำเร็จ
สมัยผมเรียนนั้นใช้คลานเข่าเข้าหานะครับ อย่างคุณไม่กระอักเลือดตายเลยเหรอถ้าเจอแบบผม และก็ถูกอย่างที่
หลายคนว่ามา สังคมประเภทที่ให้ความนับถือผู้อาวุโสกว่าก็มีแบบนี้ทั้งนั้น ของไทยยังน้อยกว่ามากถ้าเทียบ
กับประเทศญี่ปุ่น ขนาดเวลาไปปาร์ตี้กันยังต้องรอคนที่อายุมากสุดคัมปายเลย ถึงจะหิวกระหายแค่ไหนก็ตาม
ก็ดื่มกินอะไรไม่ได้ทั้งนั้นถ้าทำละก็จะเสียมารยาทสุด ๆ นี่ถ้าจขกท.ต้องไปอยู่ญี่ปุ่นละก็คงขาดใจตายแน่ ๆ
เพราะแค่นี้ยังเอามาบ่น+นินทาครูซะขนาดนี้

kurolykan
2nd February 2014, 23:57
เรื่องของการยืนค้ำหัว มันก็เหมือนกับพื้นที่รอบตัวแหละ

หากยืนอยู่ห่างๆ มันก็โอเคแหละครับ แต่มายืนใกล้ๆ ในขณะที่ผมนั่งอยู่ พูดจริงๆ มันก็ไม่เกี่ยวกับว่าเป็นวัฒนธรรมหรอก แต่คุณจะรู้สึกปกติไหม ถ้ามีคนมายืนอยุ่ใกล้ๆ คุณในขณะที่คุณนั่งอยู่ ส่วนเรื่องใกล้แค่ไหนถึงจะรู้สึกไม่ค่อยโอเค หรืออึดอัด อันนี้ก็แล้วแต่บุคคล

แล้วที่มันกลายมาเป็นวัฒนธรรม ก็เพราะเรื่องแบบนี้มันกระทบกันได้ง่าย เด็กควรจะถ่อมตัวไว้นั่นแหละเป็นดี ยังไงมันก็เป็นผลดีต่อตัวเด็กมากกว่า ไม่ถ่อมตัวอยู่แล้วแหละ ส่วนเล่นหัวตบหัว เอาจริงๆก็ไม่ควรแหละครับ เพราะมันมีทั้งคนที่ถือ และไม่ถือซึ่งบางทีเราก็ไม่รู้ เดี๋ยวก็หาเรื่องกระทบกระทั่งกันจบได้ ขนาดแค่เหยียบเท้าคนเรามันยังยิงหัวกันตายได้เลย เล่นหัวเนี้ย อารมปรี้ดง่ายกว่าเหยียบเท้าเยอะ อันนี้การันตี

ส่วนเรื่องหมั่นไส้อาจารย์ก็ใส่หน้ากากทำตัวเป็นเด็กดีไปเหอะ ไม่นานก็พ้นหน้าแล้วแหละ ดีกว่าเป็นจุดสนใจให้อาจารย์จับผิด โรงเรียนน้องผมอาจารย์มันทำงานเด็กหายเป็นว่าเล่นเลย แล้วก็มีเด็กที่แข็งข้อ กับเด็กหยวนๆ ยอมทำใหม่ ในกรณีนี้ผมว่ายอมๆ ไปเหอะ เถียงกับคนอัตราสูง ก็ได้แต่ทะเลาะกันป่าวๆ (ผมไม่ได้บอกให้ยอมคนเสมอไปนะครับ แต่ดูสถาณการณ์เอาแล้วว่ากันตามเรื่องดีกว่าที่จะมาสุดโต้งมันซักทาง)

Mcarmy
3rd February 2014, 09:53
คุณต้องตัวสูงกว่าอาจารย์คนนั้นแน่ๆเลย

เดี๋ยวนี้เค้าเลิกฮิตกันและ เดินผ่านพระผ่านอาจารย์ให้ก้มหัว ผมเห็นบางคนเดินปะใหล่อาจารย์เลยด้วยมั้ง

ผมเองยังไม่ทำเลยนะเวลาเดินผ่านพระใกล้ๆ จริงๆแล้วผมชอบเดินช้าๆไม่สนใจอื่นใดแต่พระสมัยนี้ไม่รู้จะรีบเดินไปไหนกันมองไม่ทัน :sweat

เหตุผลที่เค้าเลิกฮิตก็เพราะคนเรานั้นมีอิสระในตัวของตัวเองพอ ฮ่าๆๆ:o

dark_KBG
3rd February 2014, 10:31
ผมเชื่อว่าไม่มี อ. คนไหนที่จู่ๆ จะมาหาเรื่องลูกศิษย์แบบไม่มีเหตุผลหรอกครับ ผมมองว่าเป็นเรื่องที่ดี อ. แบบนี้แหละที่สมควรเป็น อ. เพราะไม่สนว่าจะต้องถูกนักเรียนเกลียด สนอยู่อย่างเดียว คือ จะดัดนิสัยเี้ยๆ ของนักเรียนยังไง รุ่นผมนี่เวลาส่งการบ้านที่โต๊ะครูถึงกับไหว้โต๊ะกันเลย แรกๆ ก็ไม่ชอบ แต่พอโตมาจึงเข้าใจ และที่สำคัญถึงผมจะไม่ชอบยังไงก็ไม่เคยด่าหรือนินทาพ่อแม่ ครูอาจารย์ เพราะอย่างน้อยก็มีบุญคุณต่อเรา และที่สำคัญ รุ่นผมได้ดีกันหลายคน ยิ่งผมที่ถูกตีทุกวัน (ได้ฉายาว่าเสือสามยอด) กลับรู้สึกรักและคิดถึง อ. ท่านนั้นมากๆ ในสมัยนั้นพวกผมเรียก อ. ว่า ครู ครับ!

payback
3rd February 2014, 10:39
ผมว่ามันไร้สาระครับ เห้นด้วยที่ว่า ถ้าผู้ใหญ่สมัยนี้บางคนทำตัวให้สมกับเป็นผู้ใหญ่จริงๆเราก็น่าเคารพครับ

บางเรื่องเราเป็นเด็กเราทำไปอาจเป้นสิ่งไม่ควร หรือทำให้เขาไม่พอใจเราไม่รู้หรอกครับ บางทีเราก็ไม่ได้ทำอะไรผิดไปเลย แต่บางทีมันไปสวนกะความคิดของพวก "ผู้ใหญ่" ทั้งหลาย เราก็ผิดได้ครับ

ผมเพิ่งโดนมาสดๆร้อนๆ วันตรุษจีนที่ผ่านมา ปรกติคนจีนก็ต้องไปไหว้บรรพบุรุษกัน ผมต้องไปไหว้พ่อผม แต่เนื่องจากมันเป้นวันธรรมดา ผมมีเรียน ผมก็เลยบอกกับที่บ้านว่าผมมีเรียน ผมก็ไม่คิดอะไรเพราะเราก็ไปเรียนทำหน้าท ี่ของเราปรกติ

แต่พออีกวันอาผมมาด่าผมว่า หาว่าผมไม่มีความรับผิดชอบจะไปไหว้พ่อไหว้บรรพบุรุษตัวเอง รู้ว่าเรื่องเรียนสำคัญ แต่เราก็ต้องหยุดไปทำธุระอื่นๆของเราบ้าง

ผมก็พูดไรไม่ออกครับ เถียงไปก็ผิดอีก ขนาดผมไปเรียนผมยังผิดเลย ก็อยากถามนะ ถ้าวันนั้นจู่ๆอาจารย์นัดเรามีสอบล่ะ ให้ทำงานส่งเก้บคะแนนไรงี้ล่ะ

มันเป้นยังงี้อ่ะครับ บางทีเราก็ทำในสิ่งที่เราคิดว่าถูกแล้ว แต่เพียงแค่มันไม่เข้าตาพวก "ผู้ใหญ่" ทั้งหลาย ถูกยังไงให้ตายเราก็ผิดครับ
ทำได้อย่างเดียวคือทำใจ แล้วบอกตัวเองไว้ครับว่า เวลาเรา กลายเป้นผู้ใหญ่เมื่อไหร่ เราก็จงอย่าเอาคำว่า "ผู้ใหญ่" มาใช้เบ่งอำนาจที่ผิดๆกับคนที่เด็กกว่าเลยครับ

Neotridagger
3rd February 2014, 11:22
มารยาทแนวๆนี้ต้องปรับไปตามตัวบุคคลครับ ไม่มีถูกฟหรือผิดเสมอไป บางคนชอบ บ่างคนไม่ชอบ เน้นทำไปตามที่เขาชอบแล้วจะปลอดภัย

เรื่องยืนค้ำหัว บางคนเขาชอบให้ยืนอย่างนั้นมากกว่าจะนั่งเพราะเวลาจะสื่อสารกันมันไม่ถนัด ถ้าไปนั่งใส่เขาก็โดนด่า
ในขณะที่บางคนมองว่าเป็นการลบหลู่ มองจากทีี่สูง ไปยืนต่อหน้าเค้าก็โดนด่า

อีกเรื่องก็เรื่องมองหน้า ผู้ใหญ่บางคนไม่ชอบให้มองหน้าเวลาสอนหรืออบรมเพราะดูเป็นการต่อต้าน
แต่บางคนบอกว่าถึงจะกำลังด่าอยู่แต่ผู้ฟังก็ควรมองหน้าเพื่อเป็นการแสดงความจริงใจและการรับรู้

เวลาถูกวิจารณ์การทำงาน/การเรียนก็เหมือนกัน ผู้ใหญ่บางคนไม่ชอบให้เงียบฟัง ชอบให้คุยโต้ตอบเยอะๆ
แต่บางคนไม่ชอบให้ให้เราโต้ตอบกลับ ชอบให้เราฟังเงียบอย่างเดียว

คือเน้นดูนิสัยคนแต่ละคนแล้วมาปรับเอาจะดีกดว่า อย่าไปยึดติดกับอะไร

DkTaP82
3rd February 2014, 11:28
เรื่องค้ำหัวช่างมันเถอะ

จริงๆแล้ว ถ้าเราเป็นคนประพฤติดี อ่อนน้อมถ่อมตน ใครเห็นก็ดีตอบแน่นอน ในส่วนใหญ่นะ

หากเป็นเด็กกระด่าง ดื๊อหัวแข็ง ผู้ใหญ่ก็ต้องดุ ต้องว่ากล่าวเป็นทำธรรมดา อันนี้เป็นเรื่องของเด็กและผู้ใหญ่

ไม่้เกี่ยวกับทำร้ายร่างกายนะ อันนั้นมันเจตนาที่จะจำ 5555+

เอาเป็นว่าให้โตก่อน มีวุฒิภาวะ วัยวุฒิ คุณวุฒิ เดี๋ยวก็เข้าใจเอง แบร่:p

poch
3rd February 2014, 11:37
ต้องตอบในฐานะที่ผมเป็นครูครับ
เรื่องยืนค้ำหัวนี้ผมไม่ค่อยถือครับ(แต่ถ้ามา) มาส่งงานต้องย่อหรือเดินเข่าเข้ามาส่ง ผมจะบอกเค้าให้ยืนขึ้นครับ มันเจ็บเข่า

BoonTew
3rd February 2014, 11:38
ถ้าอยู่ใกล้มากๆ ก็ไม่ควรนะครับ อีกคนก้ม อีกคนแหงนหน้ามันคุยกันลำบาก ชวนกันนั่งคุยสบายกว่าเยอะ

Swordman
3rd February 2014, 12:13
เรื่องมารยาทและความเหมาะสมครับ คุณคิดว่าปัจจุบันเด็กไทย วัยรุ่นไทย มารยาทเป็นยังไง ไม่อ่อนน้อม ไม่ถ่อมตน ถ้าทำในสิ่งที่แตกต่างได้จะเท่ห์ แต่ในความแตกต่างเหล่านั้น ค่อนข้างจะออกในแนวย่ำแย่และไม่ดี

ปัจจุบันเด็กหรือวัยรุ่นไทย ผมขอใช้คำว่ามารยาทเริ่มจะเสื่อมกันลงทุกที

blackcool4
3rd February 2014, 12:17
ยืนเฉยๆ ไม่เป็นอะไรหรอกครับ แต่ยืนเถียงด้วยก็ต้องโดนแหละครับ เวลาเจออาจารย์กวนๆ
ให้คุณทำตัวดีๆ เขาว่าเขาด่าเงียบ รับฟังทำตัวดีๆ อาจารย์จะเหมือนเล่นจิตวิทยา ลองสังเกตุดูอาจารย์ทำไมถึงชอบมากวนกับเรา
แต่กลับคนอื่นไม่กวนไม่อะไรเลยนิ่งๆเฉยๆ เพราะเขารู้ว่าคนที่ประพฤติดี จะกวนจะบ่นอะไรพวกนี้ไม่มีอาการ ยอมรับ+รับฟัง
แต่กับพวกที่โดนจี้จุดแล้วมีอาการเขาก็จะยิ่ง จี้คุณมากยิ่งขึ้นให้คุณได้รู้ตัวเองแล้วน่ะว่าทำแบบนี้มันไม่ดี เขาไม่บอกคุณตรงๆหรอก
มันก็เหมือนเสียเชิง จะให้เขาพูดกับคุณว่ากุไหว้เถอะช่วยทำตัวให้มันดีๆจะได้ไหม แบบนี้มันก็ไม่ได้

jengdexinw
3rd February 2014, 12:26
ผมก็เคยแก้0 ก่อนจบ ม.3อยู่ตัวนึง ปกติผมสุภาพอยู่แล้วแต่แก้ทีนี่เยอะมาก แต่ที่ติด0ก็เพราะ อ.แกเข้มเกินไปนี่ละ ผมส่งงานครบแต่สอบไม่ถึงครึ่งแกเลยไม่ให้ผ่าน เป็นอาจารย์ใหม่ซะด้วยแหม่ ผมก็เลยเอาเถอะยังไงก็ต้องผ่าน จนกระทั่งปิดเทอมใหญ่ 60กว่าวันนั่นผมต้องไปร.ร.และไปบ้านอาจารย์ ทุกวันๆ จนหาเวลาว่างของอาจารย์ให้ได้(ปกติแกจะงานเยอะแล้วก็มีสอนพิเศษตอนเย็นอีก) กว่าจะได้แก้แล้วตรวจให้ก็ล่อไปหลายวัน จนเหลือ อาทิตย์สุดท้ายก่อน เข้าเรียน ปวช. ผมก็สอบผ่าน T3T ลําบากมาก แต่ผมก็สุภาพกับแกนะ ทําอะไรก็ไม่เถียง จากสีหน้าแกโหดๆ พอดูผมแก้แบบใจเย็นแกเลยอ่อนให้ผมเยอะเลยตอนนี้ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ก่อนออกมาจาก ม.3เห้อออออ