PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขึ้น Blue screen ครับ

sornram
21st September 2011, 12:31
เมื่อคืนนั่งเล่นอยู่ตั้งแต่เย็นละ ก็ไม่มีปัญหาอะไร จนกำลังจะขึ้นนอน กำลังจะปิดเครื่องเลย ขึ้น Blue Screen ซะงั้น แล้วซักพักก็รีเครื่องเอง ก็เลยรอดู นึกว่าเล่นมากไป พอบูทเครื่องเสร็จ ซักพักก็ Blue Screen อีก เลยตััดสินใจบูทเสร็จกด Shut Down ทันที เนื่องจากมันรีเอง เลยมองไม่ทันว่าปัญหาอะไร --*

วันนี้ตอนเช้าก็เป็นอีก ลองดู 3-4 รอบก็เป็นเหมือนเดิมเลยครับ ตอนนี้เลยได้แต่เข้า safe mode ที่โพสต์นี่ก็ผ่าน safe mode ลองสแกนไวรัสดูก็เจอเพียบเลย 17 ตัว เลยลบทิ้งไป แต่ก็เหลือ 3 ตัวที่ทำอะไรไม่ได้ --*

เลยลองเปิดโหมดธรรมดาอีกที ก็ยังเป็นอยู่ ทำไงดีครับ หรือลงวินโดวส์ใหม่ ขอวิธีที่ง่ายที่สุดก่อนนะครับ ถ้าไม่มีก็ลงใหม่ก็ได้ ขอบคุณครับ

paripari
21st September 2011, 13:12
มันจะโค๊ดของมันอยู่นะครับ(ล่างๆของจอคอม)ถ้าจดทันก็ลองๆจดมานะครับจะได้รู้

วิธีแนะนำเบื้องต้นเอายางลบถูตรงบริเวณขาแรมทั้ง 2 ข้างเลยนะครับเอาให้อ่องเลยเด้อ แล้วก็ลองเปิดเครื่องดู
ควรอัพเดทไดรเวอร์การ์ดจอด้วยเด้อ

nemziedamonkii
21st September 2011, 13:32
ถ้าทำตามท่าน paripari แล้วไม่ดีขึ้น . . . .
ระวัง HDD อาจจะมีปัญหานะครับ เคยเจอเคสนี้เครื่องเพื่อน ลงวินโดวแล้วซักพักก็ยังเป็น สุดท้ายส่งเคลมโลด
แนะนำให้ backup ข้อมูลไว้ก่อนนะครับ ส่วนวิธีแก้คร่าวๆลอง เข้า safe-mode แล้วไป error-checking ที่ drive:c ดูครับ
แต่ถ้าไม่หายอีกให้ ถอด HDD มาแล้วเอาไปให้พระรดน้ำมนต์ซัก 9 วัด HDD ก็จะหายไปจากท่านตลอดกาลนานครับ

sornram
21st September 2011, 14:18
จะลองดูนะครับ แต่รดน้ำมนต์ 9 วัดคงไม่ไหวครับ ขี้เกียจนั่งรถ อิอิ

mosounyoyo
21st September 2011, 14:41
ปัญหาเดียวกะผมเลยอะ (Error Code : 0x0000007B) ทำไงอะคับ

http://publib.boulder.ibm.com/infocenter/tivihelp/v52r1/topic/com.ibm.tivoli.tpm.osdimg.doc/images/bluescreen7B.GIF

paripari
21st September 2011, 15:01
ปัญหาเดียวกะผมเลยอะ (Error Code : 0x0000007B) ทำไงอะคับ

http://publib.boulder.ibm.com/infocenter/tivihelp/v52r1/topic/com.ibm.tivoli.tpm.osdimg.doc/images/bluescreen7B.GIF

(stop code 0X0000007B)Inaccessible Boot Device

สาเหตุและแนวทางแก้ไข:

อาการนี้จะมักเจอตอนบูตวินโดวส์ จะมีข้อความบอกว่าไม่สามารถอ่านข้อมูลของไฟล์ระบบหรือ boot partitions ได้ ให้ตรวจฮาร์ดดิสก์ว่าปกติหรือไม่ สายแพหรือสายไฟที่เข้าฮาร์ดดิสก์หลุดหรือไม่ ถ้าปกติดีก็ให้ตรวจไฟล์ boot.ini อาจจะเสีย หรือไม่ก็มีการทำงานแบบmulti OS ให้ตรวจดูว่าที่ไฟล์นี้อาจเขียน config ของ OS ขัดแย้งกัน

อีกกรณีหนึ่งที่เกิด error นี้ คือเกิดขณะ upgrade วินโดวส์ สาเหตุจากมีอุปกรณ์บางตัวไม่ compatible ให้ลองเอาอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นหรือคิดว่ามีปัญหาออก เมื่อทำการ upgrade วินโดวส์ เรียบร้อย ค่อยเอาอุปกรณ์ที่มีปัญหาใส่กลับแล้วติดตั้งด้วยไดร์เวอร์รุ่นล่าสุด

mosounyoyo
21st September 2011, 15:30
(stop code 0X0000007B)Inaccessible Boot Device

อาการนี้จะมักเจอตอนบูตวินโดวส์ จะมีข้อความบอกว่าไม่สามารถอ่านข้อมูลของไฟล์ระบบหรือ boot partitions ได้ ให้ตรวจฮาร์ดดิสก์ว่าปกติหรือไม่ สายแพหรือสายไฟที่เข้าฮาร์ดดิสก์หลุดหรือไม่ ถ้าปกติดีก็ให้ตรวจไฟล์ boot.ini อาจจะเสีย หรือไม่ก็มีการทำงานแบบmulti OS ให้ตรวจดูว่าที่ไฟล์นี้อาจเขียน config ของ OS ขัดแย้งกัน

อีกกรณีหนึ่งที่เกิด error นี้ คือเกิดขณะ upgrade วินโดวส์ สาเหตุจากมีอุปกรณ์บางตัวไม่ compatible ให้ลองเอาอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นหรือคิดว่ามีปัญหาออก เมื่อทำการ upgrade วินโดวส์ เรียบร้อย ค่อยเอาอุปกรณ์ที่มีปัญหาใส่กลับแล้วติดตั้งด้วยไดร์เวอร์รุ่นล่าสุด

ทำไงอะคับทำไม่เปง

sornram
21st September 2011, 15:33
ขึ้นโค้ดนี้ครับ

ตอนแรก เป็น x00000007E

รีเครื่องอีกที เป็น x00000008E อ่ะครับ

เป็นเพราะอะไรครับ

paripari
21st September 2011, 18:37
ขึ้นโค้ดนี้ครับ

ตอนแรก เป็น x00000007E

รีเครื่องอีกที เป็น x00000008E อ่ะครับ

เป็นเพราะอะไรครับ

(stop code 0X000000BE) Attempted Write To Readonly Memory

อาการนี้เกิดจากการลง driver หรือ โปรแกรม หรือ service ที่ผิดพลาด เช่น ไฟล์บางไฟล์เสีย ไดร์เวอร์คนละรุ่นกัน ทางแก้ไขให้ uninstall โปรแกรมตัวที่ลงก่อนที่จะเกิดปัญหานี้ ถ้าเป็นไดร์เวอร์ก็ให้ทำการ roll back ไดร์เวอร์ตัวเก่ามาใช้ หรือ หาไดร์เวอร์ที่ล่าสุดมาลง (กรณีที่มีใหม่กว่า) ถ้าเป็นพวก service ต่างๆที่เราเปิดก่อนเกิดปัญหาก็ให้ทำการปิด หรือ disable ซะ

sornram
22nd September 2011, 18:56
(stop code 0X000000BE) Attempted Write To Readonly Memory

อาการนี้เกิดจากการลง driver หรือ โปรแกรม หรือ service ที่ผิดพลาด เช่น ไฟล์บางไฟล์เสีย ไดร์เวอร์คนละรุ่นกัน ทางแก้ไขให้ uninstall โปรแกรมตัวที่ลงก่อนที่จะเกิดปัญหานี้ ถ้าเป็นไดร์เวอร์ก็ให้ทำการ roll back ไดร์เวอร์ตัวเก่ามาใช้ หรือ หาไดร์เวอร์ที่ล่าสุดมาลง (กรณีที่มีใหม่กว่า) ถ้าเป็นพวก service ต่างๆที่เราเปิดก่อนเกิดปัญหาก็ให้ทำการปิด หรือ disable ซะ

ครับ แต่ปัญหาคือ ผมจะทำทันมันหรือเปล่า อิอิ ไดรเวอร์พอลงใน safe mode ก็ลงไม่ได้ซะงั้น - - จะลองดูครับ

sornram
22nd September 2011, 23:27
มีปัญหาอีกแล้วครับ คือปัญหาแรก ผมลงไดรเวอร์อะไรใหม่ไม่ทัน มันจอฟ้าก่อน

ปัญหาที่สองคือ เพิ่งสังเกตว่าโค้ดจอฟ้านั้น มันไม่เหมือนกัน ซักครั้งเลยครับ ล่าสุดเป็น x0000000A ทำยังไงดีล่ะครับเนี่ย หรือส่งร้านดี ร้านแถวส่งประจำก็ไว้ใจได้ เครียดๆๆๆๆ ครับผม ^^