PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : IT : แท็บเล็ตเพื่อการศึกษาไทยป่วน เมื่อ "เสิ่นเจิ้น" จ่อเลิกสัญญาแถมปิดบริษัทหนี!

hisawahiroki
3rd February 2014, 22:11
IT : แท็บเล็ตเพื่อการศึกษาไทยป่วน เมื่อ "เสิ่นเจิ้น" จ่อเลิกสัญญาแถมปิดบริษัทหนี!

รายงานข่าวจากไทยรัฐ หลังจากมีการประชุมคณะกรรมการบริหารนโยบาย 1 คอมพิวเตอร์พกพาต่อ 1 นักเรียน เกี่ยวกับปัญหาการจัดซื้อจัดจ้างแท็บเล็ตสำหรับการศึกษา ซึ่งมีความล่าช้าเนื่องจากบริษัทที่ประมูลโครงการได้ ไม่สามารถจัดส่งแท็บเล็ตได้ตามสัญญา โดยบริษัทเสิ่นเจิ้น อิงถัง อินเทลลิเจ้นท์ คอนโทรล จำกัด ผู้ชนะการประมูล โซนที่ 1 ชั้น ป.1 (ภาคกลางและภาคใต้) และโซนที่ 2 ป.1 (ภาคเหนือและภาคตะวันออกเฉียงเหนือ) ได้เชิญทูตจีนมาเข้าร่วมประชุมด้วย ปรากฏว่ามีการต่อรองถึง 3 ประเด็นได้แก่

1. ไม่เสียค่าปรับ 2.2 ล้านบาท

2. ขอขยายเวลาส่งมอบแท็บเล็ตออกไปอีก 60 วัน นับตั้งแต่วันที่ 26 ธ.ค.2556

3. ขอให้คณะกรรมการตรวจรับแท็บเล็ตเดินทางไปตรวจแท็บเล็ตที่ประเทศจีน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นในที่ประชุมยังไม่ได้สรุปในเรื่องของการต่อรองดังกล่าว เพราะเห็นว่าต้องดำเนินการยึดหลักทรัพย์ค้ำประกันเป็นมูลค่ากว่า 120 ล้านบาทเป็นการชดเชย แถมที่เป็นประเด็นส่อเค้าวุ่นวายก็คือ มีรายงานว่าบริษัทเสิ่นเจิ้น อิงถัง อินเทลลิเจ้นท์ คอนโทรล จำกัด ได้ปิดบริษัทหนีพร้อมนำทรัพย์สินออกขายแล้ว และยังส่งหนังสือยื่นให้สำนักงาน กพฐ. เพื่อขอยกเลิกการทำสัญญาซื้อขายแท็บเล็ตอีกด้วย

cr.techXcite

"RIP การศึกษาไทย"

tim5115
3rd February 2014, 22:16
ออกอาการการเมืองเล็กน้อย

harnibal409
3rd February 2014, 22:23
เสิ่นเจิ่น ชื่อนี้รับประกันคุณภาพอีกแล้วครับท่าน

Mcarmy
3rd February 2014, 22:51
โครงการไร้สาระ ดูเหมือนจะดีนะแต่ทีเหลวยิ่งกว่าโจ๊กอีกประเทศไทยบูดหมดและเพราะนักการเมืองถ้าในหลวงปกครองประเทศมีส่วนร่วมกันการเมืองประเทศไทยเจริญไปนานละ
ใครนะใครมันมายกเลิกระบบนี้ไป //ก็แค่บ่นบลาๆ :music

jeditrainer
3rd February 2014, 22:53
อ่านะฮะ รู้สึกสวรรค์จะไม่เมตตาเลยนะ เคราะห์ซ้ำกรรมซัด จำนำข้าวก็เละเทะแล้วนี่ยังมาโดนบริษัทแท็บเล็ตโกงอีก
นโยบายสวยหรูที่เคยสัญญาก็พังทลายแถมอาจเกิดหนี้ซ้ำอีก ไม่รู้จะสงสารหรือสมน้ำหน้าดี 555555555555+

angelknight
3rd February 2014, 22:58
วัวสันหลังหวะ

micro
3rd February 2014, 22:58
่jkg ไปการเมืองอีกแล้วครับท่าน ==

yoshi3416
3rd February 2014, 23:08
โอ้วโชคดีนะเด็กๆ.........:pardon

co5056
3rd February 2014, 23:17
เขาโกงหรือไม่มีเงินไปจ่ายเขา คิดเล่นๆจ้า

NOOBBRINGER
3rd February 2014, 23:40
https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/t1/1555583_703090999710927_1655468242_n.jpg

ตามนี้เลยนะครับ แหม่

kom007
4th February 2014, 00:26
ถามจริงมีโรงเรียนไหนเอาไปใช้ประโยชน์จริงๆบ้างไหม

Gentleman
4th February 2014, 00:42
เฮ้อ...ผมอยากเห็นแพนด้าชักตายคากรงชะมัด:gamer

sirisuk008
4th February 2014, 00:52
เฮ้อ ก่อนจะทำอะไรทำไมไม่คิดก่อน เอาแต่ตามนโยบายต่างประเทศ ก่อนจะแจก tablet ควรตรวจสอบคุณภาพการศึกษา และ ผู้สอนก่อนไหมว่าพร้อมที่จะแนะนำหรือนำมาใช้ในการเรียนการสอนแล้วหรือยัง สุดท้ายก็ล้มไม่เป็นท่า

manshinoda
4th February 2014, 09:42
ผมว่ามันลอกเลียนแบบต่างประเทศเกินไปนะโครงการแบบนี้อะ จนไม่ดูศักยภาพของคนในประเทศเลย

santisook01
4th February 2014, 09:43
ทำไมนะทำไมหนา

ดูท่าจะเข้าการเมืองมาเรื่อย ๆ นะครับ

zeroto
4th February 2014, 10:50
แหละแล้ว วันนี้ ก็ มาถึง อันนี้ ขอ บอกเลย นะ เป็น ความคิดของผม อาจจะโลก สวยไปหน่อย ต้อง ขออภัย ณ ที่นี้ ด้วย โครงการนี้ มันไร้สาระ จริงๆ แจก tablet นี้ ทำไม นะ หรอ เด็ก จะเขียน หนังสือไม่เป็น คัดลายมือ ขนาดยังไม่มี tablet เด็ก ม2-ม3 หรือ ม4-5 ยังเขียนคำง่ายๆ ไม่เป็นเลย การสอนไม่ได้ขึ้น อยู่ กับ ผู้สอน มันขึ้นอยู่กับ ตัว นักเรียนเอง แต่บ้างที ผู้สอน ก็ สอน จนน่าเบื่อ สอนแต่ ในหนังสือ ไม่ค่อยจะ ปฎิบัติ สักเท่าไร มันเลยน่าเบื่อ เอา ละ พอ มาฟังข้อดี ข้อเสียบ้าง
ข้อดี
1 สะดวกสบาย ไมต้องแบกหนังสือหนักๆมาโรงเรียน ถือแค่ tablet มาก็พอ
2 คิดเลข แปลภาษา ง่ายๆ
3 ดูดีมี style พูดง่ายๆ เท่ สาดอะ
ผมคิดแค่นี้ข้อดึ
ข้อเสีย
1 คิดเลข ไม่เป็น เพราะไม่ได้ใช้ความจำ ในการคิด
2 เขียนหนังสือไม่เป็น เพราะ เอาแต่กด
3 ภาษา ก็ไม่ได้ เพราะไม่ได้ใช้ความจำ อีก อย่างเช่นเจอ ชาวต่างชาติ มาคุย มัว แต่กด จะสือสารยังไง แล้ว ยิ่งภาษา ไทย วัน หนึ่ง เครืองเสียขึ้นมา จำ เป็นต้อง กรอก ข้อมูล อะไรสักอย่าง แล้วจะกรอก ได้ไหม ผม รู้ว่าในเครื่อง ก็มีให้กรอก เหมือนกัน แต่ในการ กรอก ถ้าไม่ทำให้ชิน แล้วจะกรอกได้ไหม
ข้อนี้ผมอาจจะคิดยาวไปหน่อย
ด้วยเหตุผลข้าง ต้น ผม คิดว่า อีก คณะอักษรศาตร์ ก็ คงจะไม่มีแล้ว มั่ง ประกวดลายมือก็คงจะไม่มีแล้ว การที่โดนครู ตีเรื่องไม่ส่งการบ้านก็ คงไม่มีแล้ว เพราะ copy ของเพื่อนมาแล้วก็ แก้สะ ง่ายๆ หนังสือเรียนเหมือน ถึงลอกได้ แต่มันได้ เขียน ก็เลยได้จำไปในตัว ส่วน พวก tablet ไม่ได้จำเลยเปลื่อนชื่อ นูนนิดนูน หน่อย เสร็จ ส่ง ถ้าไม่ถูกใจ ต้อง ขอ โทษ ด้วยละ แก๊สถังละ 370 แล้ว 555 ได้เวลา ค่าของขึ้นอีกแล้ว ทุกวันนี้ ทำงาน ค่าแรงวันลละ 560 บาท ยังไม่พอเลย เฺฮ้อ...ขึ้นค่าแรง มา ค่าของ ขึ้นตามมาอีก จะขึ้นทำ แมว ไรวะ ขอระบายนิดหนึ่ง ข้าวจานละ 60 3มื้อ360 ค่าน้ำ ต่า ขนมกุอีกหมดๆ

manmao
4th February 2014, 10:57
เสียดายตัง หวะ

freewar666
4th February 2014, 11:30
เอาเงินไป ให้ครูดีกว่า จะได้กระตุ้นครูให้ทำงาน มากขึ้น
ครูอบรมดีๆ เด็กๆ ก็เก่งนะครับ)

dbmusics
4th February 2014, 12:13
ไม่อยากเข้าการเมือง แต่หลายความเห็นดันมีสาระ และโดนใจครับ

clean1447
4th February 2014, 13:04
จะเอามาลงทำไม เดี้ยวก็เกิดดราม่า อีกหรอก

boonza02
4th February 2014, 13:08
ผม ว่า ปิดกระทู้ดีกว่าครับ ไม่งั้นผมจะจเริ่มพูด เด๋วจะมาว่ากันไม่ได้นะ ทุกคนมีอิสระทางความคิด

sodaman
4th February 2014, 13:11
และแล้วเรื่องนี่ก็โด่งดังและถูกล้อเลียนไปจนถึงชั่วลูกชั่วหลาน ดั่งเช่น DLC เกราะม้าทองคำ ของ Elder scrolls oblivion !!!!

808080808
4th February 2014, 13:22
แหละแล้ว วันนี้ ก็ มาถึง อันนี้ ขอ บอกเลย นะ เป็น ความคิดของผม อาจจะโลก สวยไปหน่อย ต้อง ขออภัย ณ ที่นี้ ด้วย โครงการนี้ มันไร้สาระ จริงๆ แจก tablet นี้ ทำไม นะ หรอ เด็ก จะเขียน หนังสือไม่เป็น คัดลายมือ ขนาดยังไม่มี tablet เด็ก ม2-ม3 หรือ ม4-5 ยังเขียนคำง่ายๆ ไม่เป็นเลย การสอนไม่ได้ขึ้น อยู่ กับ ผู้สอน มันขึ้นอยู่กับ ตัว นักเรียนเอง แต่บ้างที ผู้สอน ก็ สอน จนน่าเบื่อ สอนแต่ ในหนังสือ ไม่ค่อยจะ ปฎิบัติ สักเท่าไร มันเลยน่าเบื่อ เอา ละ พอ มาฟังข้อดี ข้อเสียบ้าง
ข้อดี
1 สะดวกสบาย ไมต้องแบกหนังสือหนักๆมาโรงเรียน ถือแค่ tablet มาก็พอ
2 คิดเลข แปลภาษา ง่ายๆ
3 ดูดีมี style พูดง่ายๆ เท่ สาดอะ
ผมคิดแค่นี้ข้อดึ
ข้อเสีย
1 คิดเลข ไม่เป็น เพราะไม่ได้ใช้ความจำ ในการคิด
2 เขียนหนังสือไม่เป็น เพราะ เอาแต่กด
3 ภาษา ก็ไม่ได้ เพราะไม่ได้ใช้ความจำ อีก อย่างเช่นเจอ ชาวต่างชาติ มาคุย มัว แต่กด จะสือสารยังไง แล้ว ยิ่งภาษา ไทย วัน หนึ่ง เครืองเสียขึ้นมา จำ เป็นต้อง กรอก ข้อมูล อะไรสักอย่าง แล้วจะกรอก ได้ไหม ผม รู้ว่าในเครื่อง ก็มีให้กรอก เหมือนกัน แต่ในการ กรอก ถ้าไม่ทำให้ชิน แล้วจะกรอกได้ไหม
ข้อนี้ผมอาจจะคิดยาวไปหน่อย
ด้วยเหตุผลข้าง ต้น ผม คิดว่า อีก คณะอักษรศาตร์ ก็ คงจะไม่มีแล้ว มั่ง ประกวดลายมือก็คงจะไม่มีแล้ว การที่โดนครู ตีเรื่องไม่ส่งการบ้านก็ คงไม่มีแล้ว เพราะ copy ของเพื่อนมาแล้วก็ แก้สะ ง่ายๆ หนังสือเรียนเหมือน ถึงลอกได้ แต่มันได้ เขียน ก็เลยได้จำไปในตัว ส่วน พวก tablet ไม่ได้จำเลยเปลื่อนชื่อ นูนนิดนูน หน่อย เสร็จ ส่ง ถ้าไม่ถูกใจ ต้อง ขอ โทษ ด้วยละ แก๊สถังละ 370 แล้ว 555 ได้เวลา ค่าของขึ้นอีกแล้ว ทุกวันนี้ ทำงาน ค่าแรงวันลละ 560 บาท ยังไม่พอเลย เฺฮ้อ...ขึ้นค่าแรง มา ค่าของ ขึ้นตามมาอีก จะขึ้นทำ แมว ไรวะ ขอระบายนิดหนึ่ง ข้าวจานละ 60 3มื้อ360 ค่าน้ำ ต่า ขนมกุอีกหมดๆ
ช่วยลดการตัดต้นไม้ ทำกระคาษ ทำดินสอ ประหยัดเรื่องดินสอพวกผงหรือแร่ที่ใช้ทำใส้ ประหยัดยางลบใช้ยางไปทำอย่างอื่นได้อีก ประหยัดพื้นที่จัดเก็บในกระเป๋าจากใบละ3-5กิโลเหรือแค่ไม่กี่กรัม ถึงจะไม่มีเท็บเล็ตแต่เด็กไทยก็โกงได้ การบ้านไม่ทำก็ก็อบส่วนระดับมหาลัยก็ไม่ใช้เท็บเล็ตก็ก็อบงานแล้วแก้งานแล้วส่งได้ใช้โนตบุคไงควรจะโทษคนมากกว่าโทษเครื่องหรือคนที่เขาหวังดีแต่คนกลับเอาไปทำในสิ่งไม่ดีนะครับ ของหรือความคิดนะดีแต่คนเอาไปใช้ทำสิ่งไม่ดี ก็เหมือนปืนถ้าอยู่ในมือตำรวจที่ดีก็ปลอดภัยแต่ถ้าอยู่ที่คนร้ายก็เรื่องร้าย เครดิตเตือนใจจากวันพิช ตอนที่ช่างต่อเรือทอม วอคเกอร์ สอนแฟรงกี้ตอนเด็ก ก่อนถูกรัฐบาลโลกจับไปอิมเพลดาว ถ้าใครเคยดูและจำได้ ส่งท้ายนิดหน่อย ถ้าเราไม่พอใจเราก็แสดงเจตนาด้วยการไม่ใช้สิ่งที่เขาทำให้เราดีมั้ย หรือสิ่งที่เขามอบให้ เรียนฟรีไม่เอา นมโรงเรียนไม่เอา 30บาทรักษาทุกโรคไม่เอา ค่าแรง300บาทหรือจบป.ตรี 1500ไม่เอาขอเป็นค่าแรงขั้นต่ำเหมือนเดิม กลับมาใชอินเตอร์เน็ต52Kเหมือนก่อน ยกเลิกซิมการ์ดโทรศัพท์แต่ซื้อเบอร์โทรศัพท์เบอร์ละ2000-มากกว่านั้น ผมจำได้เลยเมื่อก่อนเบอร์ละ2500บาท พอมี1-2คอลเขาแถมพร้อมเครื่องมาจนปัจจุบันแจกฟรีกันก็เยอะ ทุกวันนี้ของแพงเพราะเราขี้คร้านทำแต่เราซื้อแทน ถ้าทำเองก็ประหยัดและถูก ผักก็ปลูกเองได้กับข้าวก็ทำเองได้แต่เราขี้เกียจทำซื้อเอาดีกว่าง่ายดี แล้วก็ไม่มีตังพอใช้ จริงมั้ยครับ ไม่ได้ว่านะแค่อฐิบายให้ได้อ่านและได้ลองคิดหลายๆด้านเท่านั้น

CanDiiZ
4th February 2014, 15:22
ทำไมเห็นข่าวแล้วไม่แปลกใจเลย

ผมไม่คิดว่ามันจะเวิร์กตั้งแต่แรกแล้วแหละ แต่ตอนนู้น มีคนเถียงกันเยอะแยะประเด็นนี้

เข้าข้างกันไปว่ามันเป็นการพัฒนา ผมก็เคยบอกแล้วว่ามันยังไม่พร้อมหรอก software ยังมีไม่ครอบคลุมเลย

แถมเห็นชื่อบริษัทก็ไม่น่าจ้างแต่แรกแล้ว "เสิ่นเจิ้น" เหอะๆๆ นายกก็เสิ่นเจิ้น รัฐบาลเสิ่นเจิ้น (ใครเคยดูแฉน่าจะรู้ว่ามันมีความหมายยังไง)

:o

baberty123
4th February 2014, 16:34
โอยๆ 5555+ ผมว่าก็เพราะเชื่อใจเค้ามาก เลยโดนโกงบ่อยขนาดนี้ เครื่องตรวจระเบิด tablet 5555555+ ฮาอีกแล้ว

lamaeza
4th February 2014, 16:57
https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/t1/1555583_703090999710927_1655468242_n.jpg

ตามนี้เลยนะครับ แหม่

+1 ผมชอบ LIKE

Zereros
4th February 2014, 17:01
เหตุการณ์นี้แสดงให้เห็นว่า
ลงเงินไปก็เท่านั้นแหละ เพราะเงินมันซื้อ 'ความดี' ไม่ได้

plafe
4th February 2014, 17:10
ผมอยากจะ 5555555+

BoonTew
4th February 2014, 17:33
เรื่องของเรื่องคือบริษัทเสิ่นเจิ้นมันส่งของไม่ทันไม่ใช่เหรอ:confused:

คนละเรื่องกับเอามาแล้วใช้ไม่เกิดประโยชน์เลยนะ ถ้าการศึกษาไทยห่วยจนเสิ่นเจิ้นส่งของไม่ทันอันนี้น่าด่านะ

momosan
4th February 2014, 19:04
เอาเลยครับลูกน้องท่านเทือกทั้งหลายได้โอกาสด่ารัฐบาลกันแล้วผมรู้ว่าคุณต้องเอามาเป็นประเด็นให้โจมตีได้(รอมีคนขึ้นประเด็น แด๋วมีช่วยกระหน่ำเป็นขบวน) เพื่อท่านเทือกและพรรคประชาธิปัตย์ จะได้เป็นใหญ่ที่สุด(เป็นพรรคที่ประเสริฐที่สุดไม่เคยโกง ทักษิณและพวกเป็นกลุ่มเดียวในประเทศไทยที่โกงชาติคนไทยทั้งประเทศไม่เอา) ธรรมดาเป็นเป็นฝ่ายค้านก็บารมีใหญ่กว่ารัฐบาลอยู่แล้ว แล้วอย่าลืมว่ามีกระทู้พูดถึงเบื่องสูงด้วยสนุกละคับ ไม่มีปัญหาอยู่แล้วกลุ่มของพวกท่านแทนคนทั้งประเทศอยู่แล้ว

สรุป : ด่าฝ่ายทักษิณไม่โดนลบกระทู้หรอกคับ ด่าอีกฝ่ายโดนแน่ :p

thesheep
4th February 2014, 19:30
เชื่อมันเลยประเทศจีน
ก็นะขึ้นชื่อว่า จีน

Justtimez
4th February 2014, 20:10
ผมว่าเรื่องเอา Tab ให้เด็ก "ป.1" นี่แค่คิดก็ไร้สาระแล้วครับ ธรรมดานักเรียนก็รักสนุกอยู่แล้ว และบอกตรงนี้เลย เด็กมันไม่ได้เห็น tab เป็นการศึกษา มันเห็นเป็นของเล่น สอนกันแบบ ดีๆ ตั้งใจสอนเด็กมันก็เก่งได้บอกตรงๆ การศึกษาไทย ถ้าไม่ใช่ ร.ร ดีๆหน่อยนี่ บางแห่งเข้าขั้นห่วยแตกเลยทีเดียว ไม่ได้เป็นเพราะเด็กอย่างงเดียวหรอก แต่เป็นเพราะครูสมัยใหม่ๆ ที่คุณภาพมันต่ำลงทุกวันๆ ครูเก่าๆสอนดีๆก็เหลือน้อยเต็มที อย่าว่าแต่เด็กประถม เด็ก ม.ต้น อ่านหนังสือไม่ออก ท่อง ก.ไก่ ไม่ถูก เห้อออ เอางบที่ว่านี่ไปจ้างครูที่ดีๆให้เงินเดือนเค้าเพิ่มขึ้นบ้าง จะได้มีกำลังใจทำงาน ดีกว่าไปเอาของเล่นมาแจกโว้ยครับ = =

bloodtea
5th February 2014, 02:09
สงสัยจะแย่ไปกว่าเดิม

jeditrainer
5th February 2014, 04:41
ผมว่าเรื่องเอา Tab ให้เด็ก "ป.1" นี่แค่คิดก็ไร้สาระแล้วครับ ธรรมดานักเรียนก็รักสนุกอยู่แล้ว และบอกตรงนี้เลย เด็กมันไม่ได้เห็น tab เป็นการศึกษา มันเห็นเป็นของเล่น สอนกันแบบ ดีๆ ตั้งใจสอนเด็กมันก็เก่งได้บอกตรงๆ การศึกษาไทย ถ้าไม่ใช่ ร.ร ดีๆหน่อยนี่ บางแห่งเข้าขั้นห่วยแตกเลยทีเดียว ไม่ได้เป็นเพราะเด็กอย่างงเดียวหรอก แต่เป็นเพราะครูสมัยใหม่ๆ ที่คุณภาพมันต่ำลงทุกวันๆ ครูเก่าๆสอนดีๆก็เหลือน้อยเต็มที อย่าว่าแต่เด็กประถม เด็ก ม.ต้น อ่านหนังสือไม่ออก ท่อง ก.ไก่ ไม่ถูก เห้อออ เอางบที่ว่านี่ไปจ้างครูที่ดีๆให้เงินเดือนเค้าเพิ่มขึ้นบ้าง จะได้มีกำลังใจทำงาน ดีกว่าไปเอาของเล่นมาแจกโว้ยครับ = =

คุณจะเชื่อหรือไม่ ว่าโรงเรียนบางแห่งอะ เด็กประถมที่สอบได้ที่1 ยังเขียนภาษาไทยง่าย ๆ บางคำยังไม่ค่อยจะถูกเลย
เจอมากับตัว ผมนี่อึ้งกิมกี่เลยทีเดียวว่ามันเรียนกันอีท่าไหนถึงได้ห่วยขนาดนี้ นโยบายบางเรื่องทำแล้วมันดูสวยหรู
เหมือนจะพัฒนาแต่หารู้ไม่ มันไม่ตรงประเด็นและเพิ่มปัญหามากขึ้นซะอีก บางคนอาจจะยังไม่รู้ว่าบางพื้นที่ของบางจัง-
หวัดนะยังไม่มีไฟฟ้าใช้เลยหรือเพิ่งเข้าถึงก็ยังมี แล้วแจกแท็บแล็ตไปเขาจะเอาไปทำอะไรได้ละครับ เพราะที่บางที่
ไฟจะชาร์จยังไม่มีเลย ก็เหมือนเรื่องถนนดินลูกรังนั่นแหละ คนสมัยนี้อาจยังไม่รู้เพราะวัน ๆ ก็เล่นแต่คอมอย่างเดียว
ไม่เคยไปเปิดหูเปิดตาเลยก็มี และที่สำคัญบางทีเราก็พูดถึงแต่เรื่องการทำงานของรัฐอย่างเดียวนะครับ แต่บางคนก็
โยงไปเกี่ยวกับเรื่องฝ่ายค้านบ้างนู่นนี่นั่น ซึ่งมันคนละประเด็นเลย คนที่ดูแต่การทำงานก็มีนะครับ ถ้าดีจริงใครจะว่า
อย่ามาโยงเรื่องกีฬาสีเลย มันน่าเบื่อ

natchanon01
5th February 2014, 05:28
รัฐบาลนี้ล้มเหลวตั้งแต่จำนำข้าวแล้ว
ชาวนาให้เงินลูกไปร.ร.30บาท ลูกกับมาพบพ่อตัวเองผูกคอตาย มันน่าเศร้าแค่ไหน
เพียงเพราะไว้ใจคิดว่าจะได้เงิน จึงกู้เงินมาทำนาแต่กับไม่ได้เงินจนหมุนเงินไม่ทันแล้วเป็นหนี้สินจนต้องจบลงแบบนี้
ไม่มีอะไรที่แสดงถึงความรับผิดชอบจากรัฐบาล ยังคงเลือกตั้งหาเสียงกันอย่างปกติ
ผมเคยอ่านข่าวหนึ่งนานมากจำไม่ได้แล้วว่าประเทศไหน ในข่าวมีคนในประเทศตายด้วยเหตุภัยพิบัติคนเดียวรัฐบาลถึงกับยอมลาออก
แล้วนี่ไม่ใช่แค่ศพเดียวมีชาวนาฆ่าตัวตายเพราะฝีมือรัฐบาลแล้ว3ราย ผมก็ยังไม่เข้าใจกับคนที่ยังสนับสนุนรัฐบาลชุดนี้อยู่ว่าเค้าคิดอะไรกันแน่

Richardo
5th February 2014, 07:24
ก่อนจะแจก แท็บเล็ตให้เด็กใช้หัดไปสำรวจซะก่อนนะว่าที่ไหนไฟฟ้ายังเข้าไม่ถีงบ้างมีไปก็เท่านั้นแบ็ตหมดแล้วจะใช้ยังไงกรรมของเด็กอีก