PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปลี่ยนจาก wifi มาใช้สายแลน แล้วเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตไม่ได้นะครับ

mintada
5th February 2014, 18:15
แต่ก่อนผมใช้ Wifi ในการเชื่อมต่อเน็ต ที่นี้เลยเปลี่ยนมาใช้แบบแลนดูบ้าง ไม่เชื่อมต่อให้ ผมได้ลองทำตามวิธีหลายวิธี ตั้ง Fix ip , ลงไดร์เวอร์ใหม่ , เปิดและปิดพอร์ตแลนใหม่ , ปิดเปิดเร้าเตอร์ใหม่ ก็ยังไม่ได้ สายแลนพึ่งซื้อมา Window ที่ใช้เป็น วินโดว์ 7 เสียบสายแลนเข้ากับเครื่องก็มีไฟกะพริบ ตอนนี้ที่ผมสงสัยคือพอร์ตแลนเสียหรือเปล่า ไม่ทราบพอจะมีวิธีแก้ทางอื่นไหมครับ ขอบคุณครับ http://upic.me/i/v4/kmnvf.png

chikuva
5th February 2014, 18:57
จากรูปการ์ดแลนยังไม่ทำงานเลยครับ
-คลิกตรง adapter setting มีการ์ดแลน enable อยู่ไหม
-ลองเช็คดูว่าได้ลงไดร์เวอร์การ์ดแลนหรือยัง
-ที่การ์ดแลนมีไฟติดไหม
-เช็คดูว่าสายใช้งานได้ปกติไหม(ลองเอาเครื่องอื่นที่ใช้ได้มาเสียบดู)

nekoload
5th February 2014, 19:36
สาเหตุน่าจะเกิดจากเหตุการ์ณดังต่อไปนี

1 การ์ด Lan โดน disable
วิธีแก้ใ ห้เข้า my computer>property>device manager>network adapter

2.พอร์ด Lan เสีย
วิธีแก้ ก็ซื้อใหม่ก็ดูด้วยว่าเสียที่เราเตอร์หรือเครื่องเรา

3.ติดไวรัสคอมพิวเตอร์
วิธีแก้ ลง windows ใหม่เลยครับง่ายสุดสำหรับมือใหม่
(เพราะถ้าไวรัสมันไปแก้ข้อมูลใน registry แล้ว antivirus หาให้ตายก็ไม่เจอ)

4.ลง driver ผิด
วิธีแก้ ก็ลงให้มันถูกหา driver ให้ตรง

จะยังไงก็แล้วแต่ให้ลองเข้าไปดูที่ network connections ก่อนครับว่าเปิด enable รึเปล่า
โดนเข้าได้จาก Control Panel > Network and Internet > Network and Sharing Center > Change Adapter Settings

แล้วผมอยากรู้ว่าเห็น ip เวลาต่อสาย Lan รึเปล่าเอาแบบไม่ต้อง fix นะ แล้วถ้าเห็น ip wireless กับ ip lan อยู่ในวงเดียวกันรึเปล่า

mintada
5th February 2014, 20:01
คุณ Chikuva
1.enable อยู่ครับ
2.unistall แล้วลงใหม่แล้วครับไม่มีขึ้นเครื่องหมายตกใจสีเหลือง
3.มีไฟกะพริบเป็นช่วงๆครับ
4.สายแลนปกติครับ ลองเอาโน๊ตมาต่อแล้วได้ปกติครับ แต่โน๊ตบุ๊คเป็นวิน xp นะครับ(ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันไหม)

Ramosat
5th February 2014, 20:16
control panal >network and internet >chang adapter setting>ดูให้มันเป็น Local Area connection ผมรู้แค่นี้ รอผู้รู้อีกที

mintada
5th February 2014, 20:21
สาเหตุน่าจะเกิดจากเหตุการ์ณดังต่อไปนี

1 การ์ด Lan โดน disable
วิธีแก้ใ ห้เข้า my computer>property>device manager>network adapter

2.พอร์ด Lan เสีย
วิธีแก้ ก็ซื้อใหม่ก็ดูด้วยว่าเสียที่เราเตอร์หรือเครื่องเรา

3.ติดไวรัสคอมพิวเตอร์
วิธีแก้ ลง windows ใหม่เลยครับง่ายสุดสำหรับมือใหม่
(เพราะถ้าไวรัสมันไปแก้ข้อมูลใน registry แล้ว antivirus หาให้ตายก็ไม่เจอ)

4.ลง driver ผิด
วิธีแก้ ก็ลงให้มันถูกหา driver ให้ตรง

จะยังไงก็แล้วแต่ให้ลองเข้าไปดูที่ network connections ก่อนครับว่าเปิด enable รึเปล่า
โดนเข้าได้จาก Control Panel > Network and Internet > Network and Sharing Center > Change Adapter Settings

แล้วผมอยากรู้ว่าเห็น ip เวลาต่อสาย Lan รึเปล่าเอาแบบไม่ต้อง fix นะ แล้วถ้าเห็น ip wireless กับ ip lan อยู่ในวงเดียวกันรึเปล่า

1.การ์ด Lan enable อยู่ตลอดครับ
2.อันนี้ยังไม่ได้ไปซื้อใหม่ กำลังคิดว่าจะไปซื้อมาใส่ใหม่พรุ่งนี้แล้วจะลองตรวจสอบดูครับ
3.อันนี้ยังไม่ได้ลอง กะ จะลองข้อ 2 ดูก่อน (ไม่อยากลงใหม่เลยเพราะไฟล์งาน รูปภาพ T T) อันนี้ไม่ค่อยน่าจะโดนเพราะส่วนมาก เข้าเว็บหางาน เฟสบุ๊ค และเล่นเกมส์นะครับ
4.อันนี้ไม่ผิดแน่นอนครับ เพราะลงจากแผ่นไดร์เวอร์ของบอร์ดโดยตรงไม่ได้ไปดาวน์โหลดจากที่อื่นมาเลยครับ

อันเข้าไปดูแล้วก็ขึ้น enable อยู่ครับ

อันล่างสุดนี้ต้องทำยังไงครับ ว่า ip wireless กับ ip lan อยู่ในวงเดียวกันมั้ย

blackcool4
5th February 2014, 20:37
ตอน fix ip ใส่ยังไงครับขอผมดูหน่อย lan มาปกติอยู่น่ะครับ จากรูป

ลองไม่ fix ตั้งตามภาพ
tcp/ip4
http://res1.windows.microsoft.com/resbox/en/windows%207/main/f598cd96-6bf9-47be-942d-7d0b0afdbd88_47.jpg
fix ip
IP address : 192.168.1.xxx
Subnet mask : 255.255.255.0
Default gateway : 192.168.1.1
Preferred DNS server : 192.168.1.1
tcp/ip6
ตามภาพไม่ต้องทำอะไร

nekoload
5th February 2014, 20:42
1.การ์ด Lan enable อยู่ตลอดครับ
2.อันนี้ยังไม่ได้ไปซื้อใหม่ กำลังคิดว่าจะไปซื้อมาใส่ใหม่พรุ่งนี้แล้วจะลองตรวจสอบดูครับ
3.อันนี้ยังไม่ได้ลอง กะ จะลองข้อ 2 ดูก่อน (ไม่อยากลงใหม่เลยเพราะไฟล์งาน รูปภาพ T T) อันนี้ไม่ค่อยน่าจะโดนเพราะส่วนมาก เข้าเว็บหางาน เฟสบุ๊ค และเล่นเกมส์นะครับ
4.อันนี้ไม่ผิดแน่นอนครับ เพราะลงจากแผ่นไดร์เวอร์ของบอร์ดโดยตรงไม่ได้ไปดาวน์โหลดจากที่อื่นมาเลยครับ

อันเข้าไปดูแล้วก็ขึ้น enable อยู่ครับ

อันล่างสุดนี้ต้องทำยังไงครับ ว่า ip wireless กับ ip lan อยู่ในวงเดียวกันมั้ย

ใจมากครับสำหรับรูปที่นี่ก็พอรู้แล้วครับว่า Lan เข้าแล้ว ส่วนผมว่าตัดไปได้เลยเรื่องปัญหาว่า driver หรือพอร์ด Lan ไม่ดี
แต่เป็นไปได้ว่า ip มันไม่อยู่ในวง Lan มากกว่า

ip วง Lan ทั่วไป 192.168.x.x , 172.16.x.x to 172.32.x.x และ 10.x.x.x
ถ้า Lan วงเดียวกัน ip จะเหมือนกัน เช่น
wireless = 192.168.1.100 (192.168.x.x)
Lan = 192.168.1.101 (192.168.x.x)
อย่างนี้จะถือว่าอยู่วงเดียวกันครับ แต่ถ้า
wireless = 192.168.1.100 (192.168.x.x)
Lan = 10.1.1.1(10.x.x.x)
จะไม่อยู่วงเดียวกันครับ เป็นได้ว่าอาจจะติดไวรัสหรือเผลอไปตั้งค่าผิด

ดู ip ก็กด
1.ปุ่ม windows+R
2.พิมพ์ cmd แล้ว Enter
3.พิมพ์ ipconfig แล้ว Enter
ถ้าจะดู ip wireless ดูจากอีกเครื่องก็ดีกว่ามั้ง เพราะเปิด ปิดในเครื่องเดียวกันเดียวดุเองไม่รุเรื่อง

nekoload
5th February 2014, 20:44
control panal >network and internet >chang adapter setting>ดูให้มันเป็น Local Area connection ผมรู้แค่นี้ รอผู้รู้อีกที

ทำไมชอบย้ำกันจังเลย กดผิดกลายเป้นว่าปั้มกระทู้ซะงั้น >.<

chikuva
6th February 2014, 07:55
-ไม่ทราบว่าปลายสายแลนนี่เสียบกับเร้าเตอร์ตัว(เป็นไปได้ช่วยดูรุ่นด้วยครับ)ไหนช่องไหนครับ
-เมื่อได้ ip แล้วลอง ping หา gate way ดูว่าเจอไหม(คาดว่าคงไม่เจอ)

mintada
6th February 2014, 18:14
วันนี้ ผมได้ไปซื้อ การ์ดแลนตัวใหม่มาใส่แล้ว ลงไดร์เวอร์ เรียบร้อย ทำการเชื่อมต่อปรากฏว่ายังเป็นเหมือนเดิมครับ แสดงว่าพอร์ตแลนของบอร์ดไม่เสีย ตอนนี้ที่คิดไว้ คือ ลงวินโดว์ใหม่ อาจเป็นที่วินโดว์ ตามที่ คุณ nekoload บอกไว้ที่ยังไม่ได้ลอง เดี๋ยวรอลงวินโดว์ใหม่ดูครับ ดูๆแล้วไม่น่าจะมีวิธีอื่นแล้ว ยังก็ขอขอบคุณ คุณ nekoload กับ Chikuva มากครับ

nekoload
6th February 2014, 22:10
วันนี้ ผมได้ไปซื้อ การ์ดแลนตัวใหม่มาใส่แล้ว ลงไดร์เวอร์ เรียบร้อย ทำการเชื่อมต่อปรากฏว่ายังเป็นเหมือนเดิมครับ แสดงว่าพอร์ตแลนของบอร์ดไม่เสีย ตอนนี้ที่คิดไว้ คือ ลงวินโดว์ใหม่ อาจเป็นที่วินโดว์ ตามที่ คุณ nekoload บอกไว้ที่ยังไม่ได้ลอง เดี๋ยวรอลงวินโดว์ใหม่ดูครับ ดูๆแล้วไม่น่าจะมีวิธีอื่นแล้ว ยังก็ขอขอบคุณ คุณ nekoload กับ Chikuva มากครับ

ก็ผมบอกว่าไม่เสีย ผมก็บอกแล้วว่า Lan มันเชื่อมกันแล้วหรือว่าผมพิมพ์แล้วอ่านไม่เข้าใจ
(เสียดายเงินแทนเลยคราวหลังจะบอกให้ละเอียดกว่านี้ละกันครับ)

ก็รูปด้านล่างนี้แปลว่า Lan เชื่อมแล้วครับปัญหาที่เหลือเป็นที่ software ไม่ใช่ hardware แล้วครับ

สรุปให้ฟังนะครับ ความเป้นไปได้ดูนะครับ
1.เราเตอร์แจก ip Lan ให้ผิดทำให้ต่อเน็ตไม่ได้ ปกติมันเกิดขึ้นถ้ามีการต่อพ่วงเร้าเตอร์มากกว่าหนึ่งตัว
2.ติดไวรัสทำให้ ip ไม่อยู่วงเดียวกันกับ gateway หรือโดนเปลี่ยน Mac address

ถ้า ip wireless เป็น 192.168.1.xxx

ลอง fix ip ดูก็ได้ครับ
IP address : 192.168.1.xxx
Subnet mask : 255.255.255.0
Default gateway : 192.168.1.1
Preferred DNS server : 192.168.1.1

-ไม่ทราบว่าปลายสายแลนนี่เสียบกับเร้าเตอร์ตัว(เป็นไปได้ช่วยดูรุ่นด้วยครับ)ไหนช่องไหนครับ
-เมื่อได้ ip แล้วลอง ping หา gate way ดูว่าเจอไหม(คาดว่าคงไม่เจอ)

พิมพ์เข้าใจยากไปมั้ง คนไม่มีความรู้ไม่เข้าใจว่า Gateway คืออะไร ping คืออะไรหรอก
เป็นไปได้บอกวิธีเขาด้วยผมโยนหน้าที่ให้นะผมพิมพ์ขี้เกียจละ
ส่วน Gateway คือ ip ของเร้าเตอร์ที่เราต่อ (ตีความหมายแบบบ้านบ้านให้นะ ไม่จริงจังแบบสาย network)

Hanapee
24th December 2016, 12:42
วิธีแก้แลนใช้ไม่ได้ (http://comsiam.com/fix-lan-not-work/)

ลองแก้ตามนี้ครับ