PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาเรี่องแรมครับ

kee008
6th February 2014, 04:51
ถามอะไรหน่อยครับ ผมซื้อแรมมาใหม่ 2gb ตัวใหญ่แต่ผมมีแรมตัวเก่าที่ใช้อยู่คือ ตัวบาง 2gb เหมือนกัน (pc นะครับ) พอผมใส่ตัวใหม่เข้าไปเพิ่มอีกตัวกลับเปิดเครื่องไม่ติดและมีจอฟ้าด้วย แต่ถ้าใส่แรมแค่ตัวเดียวก็จะเล่นได้ปรกติเลยอยากจะถามว่ามันเกิดจ่ากอะไรกันแน่ครับ

Nackuscus
6th February 2014, 04:59
แรมคนละรุ่นกันไม่มีใครบอกได้ว่าจะใช้ด้วยกันแล้วไม่มีปัญหา

ลุ้นที่1.ใส่ด้วยกันแล้วบูตขึ้นไหม
ลุ้นที่2.ใส่ด้วยกันแล้วเห็นครบทั้ง 2 ตัวไหม
ลุ้นที่3.ใส่แล้วดูอัลไหม
ลุ้นที่4.ใช้งานไปเรื่อยๆแล้วจะมีปัญหาไหม บางคู่ใส่ด้วยกันแล้วทำงานไปสักระยะจะค้าง หรือไม่ก็ขึ้นจอฟ้าครับ แต่ใช้ตัวเดียวไม่มีปัญหา

พยายามเลือกให้เหมือนกันจะดีที่สุดครับ

ถ้ารุ่นที่คุณใช้ไม่มีขายก็ดูยี่ห้อเดียวกันกับตัวเก่า

เลือกดูที่ความบัสเดียวกัน เม็ดแรมจำนวนเท่ากัน จำนวนหน้าเท่ากัน ถ้าแรมเก่าหน้าเดียวก็ควรจะเลือกหน้าเดียวมาทำคู่กัน

จะช่วยลดโอกาสมีปัญหาลงมาได้ครับ

cr;ocz

kee008
6th February 2014, 05:08
แรม 2 ตัวของผม kingston 2 gb bus 1333 ทั้งคู่ แล้วลองใช้แรม 2 ตัวนี้ลง windows กลับไม่เป็นอะไรพอเข้า desktop เท่านั้นละครับจอฟ้าอะไรบลาๆ

ViRuS|Benz
6th February 2014, 10:15
ลองถอดตัวใดตัวหนึ่งแล้วบูตดูครับ ถ้าจะให้ดีลองทั้ 2 ตัวเลยครับ ลองแบบใส่ทีละตัวอ่ะ ถ้าไม่มีปัญหาก็แสดงว่าแรมเข้ากันไม่ได้ครับ