PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาหนักอก คอมที่ทำงาน กดสวิสเปิดแล้ว powersupply หมุน ไฟลมตรง cpu หมุน แต่ไม่มีเสียงสัญญาน ตี๊ดอะไรเลย

sudteerukpla
6th February 2014, 15:24
เผอิญเป็นคอมที่ผมทำงานอยู่นะครับ อาการก่อนเป็นคือ มันจะมีเสียงดังตูมมาก่อน ก็คิดแล้วแน่ว่า power supply น่าจะไป พอลองเบิกมาเปลี่ยนเอง คราวนี้ไฟเข้าทุกอย่าง แต่ไม่มีเสียงสัญญาน ตี๊ดอะไรเลยครับ หรือว่า เมนบอร์ดไปแล้ว ครับ ใครรู้ช่วยแนะนำผมหน่อย

Most
6th February 2014, 16:23
หนักอกนี่มันลายเซ็นท่านรึเปล่า ออกทะเลละ 555:rofl

qwerty2536
7th February 2014, 19:28
หนักอกนี่มันลายเซ็นท่านรึเปล่า ออกทะเลละ 555:rofl

+1 เห็นด้วยลืมไปเลยเจ้าของกระทู้ต้องการถามอะไร 555555

เข้าไบออสหรือะไรได้บ้างไหมครับลองถอดฮาดแวร์แต่ละอันออกมาเช็ดดูครับทริคง่ายผมชอบใช้ถอดแรมออกใหม้หมดดูว่ามันจะร้องไหม แต่อย่าลืมดูด้วยนะครับว่าได้เสียบสปีกเกอร์ไว้ไหม 55

nekoload
8th February 2014, 00:44
เผอิญเป็นคอมที่ผมทำงานอยู่นะครับ อาการก่อนเป็นคือ มันจะมีเสียงดังตูมมาก่อน ก็คิดแล้วแน่ว่า power supply น่าจะไป พอลองเบิกมาเปลี่ยนเอง คราวนี้ไฟเข้าทุกอย่าง แต่ไม่มีเสียงสัญญาน ตี๊ดอะไรเลยครับ หรือว่า เมนบอร์ดไปแล้ว ครับ ใครรู้ช่วยแนะนำผมหน่อย

ส่วนใหญ่มักจะไปด้วยกันน่ะครับเพื่อนเขาไม่ทิ้งกัน power supply กับ mainboard มันสนิทกันมากถึงกับกอดคอกันตายเลย ซึ่้งมากเลย น้ำตาไหล
(เสียเงินเพิ่มอีกแล้วเหรอเนี้ย โคตรรักพวกเอ็งเลยวะ T-T )

คราวตอบจริงจังนี้ละครับ เพราะว่า power supply เสีย ไฟมันกระชากยิ่งกว่าไฟดับอีก มีโอกาสสูงมากที่จะทำให้ mainboard เสีย
แล้วก็อการไม่มีเตือนตอนเข้า bios หรือแปลว่าไฟไม่เข้าหรือแปลว่า mainboard ซึ่งปกติเจอกันบ่อยครับ แต่ท่าไม่มั่นใจก็ลองกับเครื่องอื่นก่อนก็ได้ครับ

ผมให้ +2 เลยครับ

kom007
8th February 2014, 13:13
เปิดเครื่องติดแต่ไม่ร้อง ไม่หือไม่อืออะไรเลย ของเคยเจอคือ cpu เจ๊ง ลองเช็คดูครับเผื้่อเป็นเหมือนกัน (เคยเอาไปให้ร้านดูบอกบอร์ดพัง เพื่อความมั่นใจเลยขอยืม cpu เพื่อนมาลองใช้ได้ซะงั้น)