PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับ คนที่กำลังเรียน วิทยาการคอมฯหรือที่เกี่ยวข้องหน่อยคับ?

dkbellx1
7th February 2014, 18:36
เรียนวิทยาการคอมนี่ เป็นยังไงบ้างเหรอคับ ใครรู้ช่วยเล่าประสบการณ์ให้หน่อย

อยากฟังจากผู้ที่เป็นจริงๆ มากกว่านะคับ ดีกว่า ค้นหาในกูเกิล

ตอนนี้ผมจะเข้าเรียน เอก วิทยาการคอมฯพอดี

จบแล้วทำงานอะไรได้บ้าง

ผู้รู้ช่วยบอกทีนะคับ???

ninwatza
7th February 2014, 18:42
เรียนวิทยาการคอมนี่ เป็นยังไงบ้างเหรอคับ ใครรู้ช่วยเล่าประสบการณ์ให้หน่อย

อยากฟังจากผู้ที่เป็นจริงๆ มากกว่านะคับ ดีกว่า ค้นหาในกูเกิล

ตอนนี้ผมจะเข้าเรียน เอก วิทยาการคอมฯพอดี

จบแล้วทำงานอะไรได้บ้าง

ผู้รู้ช่วยบอกทีนะคับ???

ผมไม่ได้เรียน วิทยาการคอม แต่เรียน สารสนเทศ

แต่ผมบอกได้ว่า ในตอนนี้ และ อนาคต ถ้าคุณเขียนโปรแกรม Java,php,sql,HTML+CSS,iReport เป็น
ไม่มีคำว่าตกงาน

เงินเดือน Start ที่ 2หมื่น สูงสุด ขายโปรแกรมเอง เดือนละ 3แสน
ที่ผมพูดได้เพราะ ผมอยู่ในกลุ่มเฟสบุคส์กลุ่มๆนึงครับเกี่ยวกับเขียนโปรแกรม

อนึ่ง ประเทศไทยขาดโปรแกรมเมอร์จำนวนมากครับ ตอนนี้
ถ้าคุณไปหา งานในเน็ตส่วนใหญ่แล้วเค้าจะหาโปรแกรมเมอร์ ครับ

shisaku
7th February 2014, 18:43
วิทยาการคอม คือโปรแกรมเมอร์นี่ละครับ ทำงานเกี่ยวกับสร้างโปรแกรม ในที่นี้พื้นฐานคือภาษา C++ เข้ามาวันแรกก็เจอวิชานี้เลย และจะเจอภาษา C++ และภาษาอื่นๆไปตลอดช่วงเวลาที่เรียน

เอาแบบง่ายๆบ้านๆ เรียนเขียนโปรแกรม จบมาหางานทำเกี่ยวกับเขียนโปรแกรม แต่ส่วนใหญ่จบมาจะทำงานเกี่ยวกับดูแลเซิฟเวอร์ ดูแลระบบคอมพิวเตอร์ตามหน่วยงานต่างๆ คนที่เก่งจริงๆเท่านั้นถึงจะเป็นนักเขียนโปรแกรม หรือ โปรแกรมเมอร์ได้ คำว่าเก่งจริงๆในที่นี้คือเก่งแบบสุดขั้ว ไม่ใช่แค่เรียนเก่งอย่างเดียว แต่ต้องทั้งเรียนเก่ง ทำงานเก่ง เข้าใจทุกเรื่องเกี่ยวกับ C++ และภาษาอื่นๆที่ต้องใช้

dkbellx1
7th February 2014, 18:55
โห่ ผมก็หวังว่าผมจะเป็นโปรแกรมเมอร์ให้ได้พอดีเลยคับ

อยากทำงานที่แบบอิสระ ไม่ต้องขึ้นกับใคร

อยากสร้างทีมเขียนโปรแกรมเล็กๆของตัวเอง

แล้วพัฒนาไปเรื่อยๆ

ผมมุ่งมั่นแบบนี้จริงๆ

dream12594
7th February 2014, 19:05
ผมเรียนอยู่วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ครับ ซึ่งวิทยาการคอมพิวเตอร์ ก็เป็นสาขาที่คล้ายๆ วิศวคอมครับ แต่วิทยาการคอม เวลาเรียนจะเน้นไปที่รากฐานของภาษานั้นๆค่อนข้างเยอะ ซึ้งแล้วแต่ทางมหาลัยว่าจะ ให้เรียนกี่ภาษา แบบผมเรียนอยูเกษตร วิทยาเขต ศรีราชา ผมเรียนมาได้ 2 ภาษาแล้ว คือ python และเทอมนี้ java ก็สนุกดีครับ ทุกสาขาที่เกี่ยวกับคอม วิศว วิทยาการ สารสนเทศ ก็ต้องเรียนภาษาเป็นขั้นพื้นฐาน ครับผม แต่อย่างทีเรปบนบอกคุณต้องเก่งจริงๆถึงจะเข้าขั้นเป็นโปรแกรมเมอร์ได้ ไม่งั้นคุณก็เรียนภาษาเพื่อเป็นพื้นฐานของอย่างอื่นได้ครับ โปรแกรมเมอร์ไม่ได้เป็นคำตอบเดียวของชาวคอมหรอกนะครับ จริงแล้วสายหลักๆมี ด้วยกัน 3สายนะครับ ไม่ต้องเป็นห่วงครับปีแรกเข้าไป เข้ายังไม่ให้เราเลือกหรอก 1 ฮาร์ดแวร์ 2 ซอฟแวร์ 3 เน็ตเวิร์ค 4 จะเป็นพวกผสมสาย ถามว่าจบมา งานผมว่า 3 สาขานี้มีความคล้ายคลึงกันมาก แต่จะมีบางประเภทที่ต้องการเฉพาะเจาะจง ของสายนั้นๆ

Ballza11
7th February 2014, 19:17
อ่าจริงๆแล้วผมว่าจบออกมา ก็ทำงานคล้ายคลึงกันอยู่นะ:preved

TheOne
7th February 2014, 19:37
ขอนอกเรื่องแล้ว วิทยาศาตร์คอมเป็นยังไงครับ สมัครไว้พอดี

otakuoz
7th February 2014, 19:53
วิทยาการก็ดีครับแต่มันออกแนวเน้นใช้แรงงานไปหน่อย -.- (ความคิดส่วนตัวนะ) ถ้าให้ดีผมเชียร์ให้เรียน SE ดีกว่า
เวลาทำงานไปได้ไกลกว่า เป็น โค๊ช ก็ได้(เขียนโปรแกรมก็มีโค๊ช นะ) เป็น SA ก็ได้ บลาๆ แต่เรียนค่ดหนักเลยอ่ะ -0- แคล 1-2 linear algebra เอยอะไรเอย

peeratpop
7th February 2014, 19:54
ภาษาของคอมพิวเตอร์อาจไม่สนุกนะครับ ถ้าใจไม่รักจริงๆ อิอิ

double6
7th February 2014, 19:56
วิทยาการคอม คือโปรแกรมเมอร์นี่ละครับ ทำงานเกี่ยวกับสร้างโปรแกรม ในที่นี้พื้นฐานคือภาษา C++ เข้ามาวันแรกก็เจอวิชานี้เลย และจะเจอภาษา C++ และภาษาอื่นๆไปตลอดช่วงเวลาที่เรียน

เอาแบบง่ายๆบ้านๆ เรียนเขียนโปรแกรม จบมาหางานทำเกี่ยวกับเขียนโปรแกรม แต่ส่วนใหญ่จบมาจะทำงานเกี่ยวกับดูแลเซิฟเวอร์ ดูแลระบบคอมพิวเตอร์ตามหน่วยงานต่างๆ คนที่เก่งจริงๆเท่านั้นถึงจะเป็นนักเขียนโปรแกรม หรือ โปรแกรมเมอร์ได้ คำว่าเก่งจริงๆในที่นี้คือเก่งแบบสุดขั้ว ไม่ใช่แค่เรียนเก่งอย่างเดียว แต่ต้องทั้งเรียนเก่ง ทำงานเก่ง เข้าใจทุกเรื่องเกี่ยวกับ C++ และภาษาอื่นๆที่ต้องใช้

ตามที่ท่านผู้นี้กล่าวได้เลยครับ ถูกเป๊ะ
เพราะผมก็เรียนมาแต่ผมไม่เก่ง กว่าจะจบแถมทำงานไม่ได้ตรงสายหรอกเพราะถ้าเก่งไม่จริงไม่สามารถทำได้ครับ อีกอย่างมันต้องเเน่นอัลกอริทึ่มพอสมควร :o

ZeroXIII
7th February 2014, 20:05
ผมเรียนวิทยาการคอม มานะครับจะตอบให้โดยสังเขป

วิศวะคอม >>> 1.ฮาร์ดแวร์(ซ่อม,ประดิษฐ์คอม) 2.ซอฟแวร์(โปรแกรมเมอร์) 3.network

วิทยาการคอม >>> 1.โปรแกรมเมอร์ 2.network

สารสนเทศ >>> 1.network

โปรแกรมเมอร์ต้องเก่งด้านตรรกะ logic

เช่น 5 = y + 9 ให้หาค่าy ประมาณนี้ จริงๆแล้วยากกว่านี้มาก

คุณต้องหาวิธีแก้ปัญหาให้ใช้เวลาน้อยๆ(ไม่ใช่ใช้เวลาคิดน้อยๆนะใช้เวลาคิดเยอะได้ แต่วิธีที่ได้ออกมาต้องไว)

เพราะการประมวณผลของคอม 0.1วิ ก็มีความหมาย อาจทำให้เครื่องค้างได้

***การจะเป็นโปรแกรมเมอร์ ต้องชอบแก้ปัญหา โดนเฉพาะพวกตรรกศาสตร์

dkbellx1
7th February 2014, 20:31
โอ้
ขอขอบคุณทุกท่านมากคับที่มาตอบ ทำให้ผมเข้าใจมัน

ไอ่ตัวผมก็ไม่เก่งคณิตซะด้วยสิ

แต่อย่างที่บอกผมต้องพยายาม เพื่อสิ่งที่ผมชอบให้ได้

spardadevill
7th February 2014, 20:39
วิทย์คอม ตอนนี้ผมก็เรียนอยู่ สนุกดีครับ แต่แนะนำสำหรับคนที่ ไม่ได้ชอบเรื่องเขียนโปรแกรม หรือ เข้ามาเพราะไม่รู้จะเข้าอะไร คุณไปเข้าเอกอื่นดีกว่าครับ เพราะเพื่อนๆ ผม หายไปกว่าครึ่งแล้ว นี่แค่ ปี 1 เทอม 2 นะ เหลือไม่ถึง 40 แล้วครับ เพราะคนเหล่านั้นไม่ได้ชอบสายนี้แล้วมาเข้า มันอาจจะทำให้เสียเวลาไปได้นะครับ

Capathia
7th February 2014, 20:44
ผมเรียนนิเทศ แต่ตอนนี้เป็นวิศวะกรคอมพิวเตอร์ WTF
การเรียนเป็นการเริ่มต้น แต่จะรู้ลึกกว่านั้นต้องหาต่อยอดเอาเอง

jamadeck
7th February 2014, 22:12
ผมเรียนอยู่ตอนนี้ปี 4 แล้วครับ

qwerty2536
7th February 2014, 22:19
ผมเรียนเทคโลโลยีคอมพิวเตอร์อุตสาหากรรม ขนาดเรียนตอนนี้เรียนพื้นฐานการเขียนโปรแกรมยังมึนเลย 55 แต่สนุกดีครับเหมือนเรียนคณิตแต่แก้โจทย์ได้มากกว่าหนึ่งช่องทาง

piekie
7th February 2014, 22:28
ตอนนี้ผมเรียนจบวิทคอมฯ รับปริญญามาได้เกือบจะ1ปีล่ะ
บอกได้คำเดียว ตอนนี้เขียนโปรแกรมไม่เป็นซักภาษาเลย ฮ่าๆๆๆ
อาชีพที่ทำอยู่ตอนนี้หน่ะหรอครับ เป็นช่างคอมฯ ต๊อกต๋อยครับ :music

dkbellx1
8th February 2014, 07:11
เอ่อ ถ้าอย่างผมต้องการจะศึกษาการเขียนดปรแกรมเบื้องต้นเนีี่ยคับ

ควรเริ่มจากตรงไหนดี

พอจะมีหนังสือ หรือเว็บที่แนะนำบ้างไหม๊คับ...:)

swatcat
8th February 2014, 07:42
แนะนำJAVAครับภาษาไทยหาง่ายกว่าภาษาอื่นๆ

Facebook
8th February 2014, 08:01
คอมพิวเตอร์เปรียบเสมือน แดนสนธยา การจดจำข้อมูลและทำความเข้าใจเป็นสิ่งสำคัญมาก การมองแค่ผิวเผินแล้วผ่านไปเป็นสิ่งที่ผิด ส่วนมหาลัยนั้นเป็นแค่ทางผ่านสำหรับปูทางให้เรา คนที่เก่งในปัจจุบันเรียนรู้ด้วยตัวเองแทบทั้งนั้นเพราะในชั้นเรียนข้อมูลมันไม่เพียงพอสำหรับคนที่อยากจะเรียนรู้เพิ่มเติม ยิ่งถ้าเป็นคนสงสัยอะไรต้องหาข้อมูลให้ได้ยิ่งดีเลยครับ และอย่ามัวตามคนอื่นต้องคิดให้ทันหรือเหนือกว่า ใช้ google ให้เป็นประโยชน์สูงสุด เพราะข้อมูลมันมีทั่วโลกเลย หลายๆคนอาจคิดว่าไม่ยากแต่ความจริงมันยากนะ ต้องใช้ความพยายามสูง และควรสนุกไปกับมัน

Benzt2h
8th February 2014, 08:49
ผมก็สมัครไว้ดีใจอยู่สมัครตรงสายแต่จะติดที่ไหนบ้าง แล้วแต่ละท่านเรียนที่ไหนกันบ้างครับตอนนึ้ผมรอของม.อุบล

yensanore01
8th February 2014, 09:09
ผมเรียนอยู่วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ครับ ซึ่งวิทยาการคอมพิวเตอร์ ก็เป็นสาขาที่คล้ายๆ วิศวคอมครับ แต่วิทยาการคอม เวลาเรียนจะเน้นไปที่รากฐานของภาษานั้นๆค่อนข้างเยอะ ซึ้งแล้วแต่ทางมหาลัยว่าจะ ให้เรียนกี่ภาษา แบบผมเรียนอยูเกษตร วิทยาเขต ศรีราชา ผมเรียนมาได้ 2 ภาษาแล้ว คือ python และเทอมนี้ java ก็สนุกดีครับ ทุกสาขาที่เกี่ยวกับคอม วิศว วิทยาการ สารสนเทศ ก็ต้องเรียนภาษาเป็นขั้นพื้นฐาน ครับผม แต่อย่างทีเรปบนบอกคุณต้องเก่งจริงๆถึงจะเข้าขั้นเป็นโปรแกรมเมอร์ได้ ไม่งั้นคุณก็เรียนภาษาเพื่อเป็นพื้นฐานของอย่างอื่นได้ครับ โปรแกรมเมอร์ไม่ได้เป็นคำตอบเดียวของชาวคอมหรอกนะครับ จริงแล้วสายหลักๆมี ด้วยกัน 3สายนะครับ ไม่ต้องเป็นห่วงครับปีแรกเข้าไป เข้ายังไม่ให้เราเลือกหรอก 1 ฮาร์ดแวร์ 2 ซอฟแวร์ 3 เน็ตเวิร์ค 4 จะเป็นพวกผสมสาย ถามว่าจบมา งานผมว่า 3 สาขานี้มีความคล้ายคลึงกันมาก แต่จะมีบางประเภทที่ต้องการเฉพาะเจาะจง ของสายนั้นๆ

^_^ เรียนที่เดียวกันเลยแต่ผมจบแล้ว
ผมเรียน Com Sci
ภาษาที่ได้เรียน C++,java,VB,SQL,Orcal(วิชาเลือกเรียน) (python ผมไม่ได้เรียนครับ)
แต่จบมาทำงานดูแล Server ไม่ได้เขียนโปรแกรม แต่ใจก็ยังอยากเขียนโปรแกรม
แต่ความสามารถไม่ถึง (จบเกรด 2.00)

yensanore01
8th February 2014, 09:19
ถ้าอยากเป็นโปรแกรมเมอร์ลองเรียนดูครับ
อาจารย์บอกว่า
คนที่เข้า Com-Sci 80%อยากเป็นโปรแกรมเมอร์
คนจบ Com Sci ไม่ถึง 10% อยากเป็นโปรแกรมเมอร์
เรียนดูแล้วจะรู้ครับ ว่าเราชอบจริงหรือเปล่า
ถ้าไม่ชอบก็ยังมีงานสายอื่นให้ทำนะ ดูจากเพื่อนผมที่จบพร้อมกันไม่ถึงปี 80% ทำงานหมดแล้ว 15%เรียนต่อ 5%บ้านรวยนั่งกินนอนกิน
ผมเองจบมา ก็บวช 1 เดือน สึกมา ไม่ถึงเดือนได้งานดูแลServer Start 15K รวมOT 23K ถือว่า OK
เพื่อนผมเขียน App iphone start 24K
อีกคนดูแล Database start 20K
อีกคนเขียน Database start 26K
สรุป เรียนสายนี้ไม่อดตายครับ
สู้ๆครับ

zeroto
8th February 2014, 09:21
วิทย์คอม ตอนนี้ผมก็เรียนอยู่ สนุกดีครับ แต่แนะนำสำหรับคนที่ ไม่ได้ชอบเรื่องเขียนโปรแกรม หรือ เข้ามาเพราะไม่รู้จะเข้าอะไร คุณไปเข้าเอกอื่นดีกว่าครับ เพราะเพื่อนๆ ผม หายไปกว่าครึ่งแล้ว นี่แค่ ปี 1 เทอม 2 นะ เหลือไม่ถึง 40 แล้วครับ เพราะคนเหล่านั้นไม่ได้ชอบสายนี้แล้วมาเข้า มันอาจจะทำให้เสียเวลาไปได้นะครับ

ถูกต้องเลย ครับ ใจไม่รักจริง คณะแบบนี้ เรียนไมได้หรอก ทำไมนะหรอ ผมจะบอก แบบ สังเขป นะ ครับ พอได้เขียบน code แล้วจะรู้ ไม่ง่ายสะเลย code อะ ใครก็เขียนได้ แต่ มัน error ตรงโค๊ด นี้ สิ แก้ลำบาก ผมว่าทุกโปรแกรม ง่ายหมดนั่นแหละ ไม่มีอันไหนยาก หรอก มันอย่ ที่ว่าคุณจะแก้มันได้ไหม พอเขียนไป คุณจะจำ คำนี้ ขึ้นใจเลยเวลา แก้ code debug 555 ลองดู ก็ได้ พอแก้debug ได้แล้วบรรทัดหนึ่ง เดียวก็มีอีกเพราะ ต้องเชื่อมโยงให้เป็น มันต้องแบบแผนอีก ผมว่ามันเยอะ นะถ้าไม่สนใจจริง ของผมนะหรอเวลา 10 เปอเซ็น เล่น เกม 90 เปอ 5555 ไม่ค่อยสนใจเท่าไร แต่พอเวลาทำ มันทำได้เอง 555 ผมเคล็ดลับครับ ซื้อหนัง สือมาอ่าน โดยส่วนตัวผมไม่ชอบอ่านหนังสือ เลย วิธีแก้คือ อ่านแล้วทำไปเลย เวลาผมทำแบบนี้มันเข้า สมองไปเลย เอาแหละ พอ แล้ว ตอนนี้ ผมเขียนได้ แค vb.net c# c++ php asp.net html (sql severฐานข้อมูลโปรแกรม) (sqlyorkฐานข้อมูล เว๊ป)
java ได้นิดหน่อย แต่ก็อย่างว่า แต่อย่าลืมนะครับ เวลาเขียนโปรแกรม มันจะซับซ้อนมาก หรือไม่ก็เปิด youtube ดู พวก ฝรั่ง มันเขียนอะ มีดูอยู่ บางโค๊ด บางโค๊ด ก็อาศัยความเข้าใจ เว๊ป ไม่มีหรอก โดยผมหามาหลายครั้งหาไม่ค่อยเจอ เจอแต่พวกฝรั่งเขียนให้ดู ผมก็ศึกษาจาก vdo พวกฝรั่งมันเขียนไว้เหมือน กัน

yensanore01
8th February 2014, 09:22
ขออนุญาติแปะ link นะครับ
http://www.soccersuck.com/boards/topic/993186
ชอบตอนท้าย
"คนที่จะเป็น programmer ที่เก่ง และ ดีได้ ต้องรัก และหลงไหลในการเขียน program ชอบการเขียน program ขนาดยอมอดข้าวได้ เพราะกำลังติดลมกับ program ที่ตัวเองเขียน"

srika23
8th February 2014, 09:48
ผมเรียนอยู่ปีสอง สนุกดีครับ แก้โค้ดมันส์ดี

mixzabzaa
8th February 2014, 09:50
มาช่วยอีกหนึ่งเสียงครับ แต่ผมเรียนไม่ได้ตรง Com sci เท่าไหร่แต่เรียนคล้ายๆกันครับ ผมเรียนมัลติมีเดียสายเกมส์ครับ

ต้องเรียนพื้นฐานภาษาต่างๆครับที่ผ่านมาแล้วคือ C C# C++ Java SQL PHP CSS HTML Android

ถ้าเป็นประสพการณ์การเรียนวิทย์คอมนี่คงบอกไม่ได้ไม่มีเพื่อนเรียนนคับ แต่ ถ้าประสพการณ์การเรียนเขียนโปรแกรมละก็ บอกได้แค่ว่า "เขียนโปรแกรม ต้องใจรัก ถ้ารักมันไม่พอ ยังไงก็อยู่ยากส์ครับ"

อีกอย่างคับ ถ้าคิดจะเป็นโปรแกรมเมอร์ แล้วไม่ชอบคณิตศาสตร์และพวกตรรกศาสตร์ ให้คิดดีๆคับ เพราะคุณต้องอยู่กับมันไปยันเรียนจบครับ หนีไม่พ้นครับต้องเจอมันทั้งชีวิตคับ 5555555

dkbellx1
8th February 2014, 12:52
พอมีเว็บที่สอนเกี่ยวกับ เบื้องต้นของการเขียนโปรแกรมไว้บ้างไหม๊คับ

กะว่าจะศึกษาไว้ล่วงหน้า เวลาเรียนจะได้ ไม่ลำบากเกินไป

dkbellx1
8th February 2014, 19:40
ไม่มีใครตอบเลยแฮพ!!!

mixzabzaa
8th February 2014, 19:48
ถ้าจะเริ่มน่าจะลองพวก C กับ java ดีที่สุดมั้งครับ เพราะเห็นที่ไหนๆก็ปูจาก C กับ java มาก่อนคับ

ส่วนเว็บที่สอนนี่ Google เลยคับ เยอะมากเลือกให้ไม่ถูกครับ 555

ทิดสะดีก็จำเป็นครับ เริ่มแรกควรรู้จักกับพวก flowchart ก่อนคับ หาอ่านดูคับ อย่างว่าคับกูเกิลช่วยได้

ถ้าอยากปูไว้ตอนนี้ตอนเรียนจะได้เปรียบเพื่อนมากครับเพราะตอนสอบจะไม่ต้องอ่านเยอะคับ 555

หาอ่านแล้วอย่าอ่านอย่างเดียวนะครับ ทำแบบฝึกหัดด้วยครับ ทำไปเหอะคับเยอะๆ ถ้าแบบฝึกหัดหมดก็ทำซ้ำอันเก่าคับ

เอาโค้ดเก่าเรามาแก้คับ ทำให้มันมีประสิทธิภาพมากขึ้นคับ 55555

dkbellx1
8th February 2014, 21:11
ถ้าจะเริ่มน่าจะลองพวก C กับ java ดีที่สุดมั้งครับ เพราะเห็นที่ไหนๆก็ปูจาก C กับ java มาก่อนคับ

ส่วนเว็บที่สอนนี่ Google เลยคับ เยอะมากเลือกให้ไม่ถูกครับ 555

ทิดสะดีก็จำเป็นครับ เริ่มแรกควรรู้จักกับพวก flowchart ก่อนคับ หาอ่านดูคับ อย่างว่าคับกูเกิลช่วยได้

ถ้าอยากปูไว้ตอนนี้ตอนเรียนจะได้เปรียบเพื่อนมากครับเพราะตอนสอบจะไม่ต้องอ่านเยอะคับ 555

หาอ่านแล้วอย่าอ่านอย่างเดียวนะครับ ทำแบบฝึกหัดด้วยครับ ทำไปเหอะคับเยอะๆ ถ้าแบบฝึกหัดหมดก็ทำซ้ำอันเก่าคับ

เอาโค้ดเก่าเรามาแก้คับ ทำให้มันมีประสิทธิภาพมากขึ้นคับ 55555
ขอบคุณท้านมากเลยคับ ที่แนะแนวให้

ballba
8th February 2014, 22:27
ความคิดผมนะ

ถ้าจะเรียน วิทยาการคอม น่าจะเรียน วิศวะคอม หรือ เทคโนโลยีสารสนเทศดีกว่า

วิทยาการคอม คือมันเน้นเจาะลึก การเขียนโปรแกรมล้วนๆ มีแต่ซอฟแวร์

แต่วิศวะ เน้นทั้งซอฟแวร์และฮาดแวร์ด้วย บางที ไม่เน้นเก่งด้านใด แต่รู้ไว้หลายทาง สายงานมันยิ่งกว้างนะครับ

แต่สำหรับผมเลือก เทคโนโลยีสารสนเทศ

เพราะมันไม่ได้ เจาะลึกเท่าวิทยาการคอม ITจะเบาสมองกว่าครับ

ผมชอบเรียนอะไรที่มันไม่หนักมาก มากไปลึกในส่วนนั้นไป

แต่แล้วแต่ความชอบและมีความพยายามตั้งใจครับ

dream12594
9th February 2014, 01:02
^_^ เรียนที่เดียวกันเลยแต่ผมจบแล้ว
ผมเรียน Com Sci
ภาษาที่ได้เรียน C++,java,VB,SQL,Orcal(วิชาเลือกเรียน) (python ผมไม่ได้เรียนครับ)
แต่จบมาทำงานดูแล Server ไม่ได้เขียนโปรแกรม แต่ใจก็ยังอยากเขียนโปรแกรม
แต่ความสามารถไม่ถึง (จบเกรด 2.00)

โอ๋ สวัสดีครับพี่ อ๋อ python เขาพึ่งปรับปีนี้เละครับ Com Sci ก็เรียน python เหมือนกันครับ แต่จริงๆอยากได้ C ด้วยเพราะผมโดด จาก python มา java เลย รูปแบบก็แตกต่างกันมาก แต่ยังดีที่การทำงานคล้ายๆกันก็โออยู่ครับ ปีหน้าเรียน data เห็นเขาบอกใช้ C++ หรือ C# นี่แหละ ผมก็อยากทำเหมือนกันครับพี่ ดูแล server หรือ ไม่ก็ network นี่แหละครับ

dkbellx1
9th February 2014, 18:59
ใครพอมีหนังสือการเขียนโปรแกรมที่อยากแนะนำบ้างไหม๊คับ พอดีชอบศึกษาด้วยหนังสือมากกกว่าคอม หน่ะ

Tiair
9th February 2014, 19:14
ผมก็อยากเรียนสายนี้เหมือนกันครับ ตอนนี้ อยู่ ม.4 ห้อง King เพื่อนๆ อยากเป็น แพทย์ ทันต เภสัช กันทั้งนั้น เลย
แต่ใจผมไปกับ ด้านนี้ หมดแล้ว อยากรู้ว่า พวก วิศวะคอม วิทย์คอม อะไรเงี้ย ผมต้องเน้น เรียนวิชา ไหนบ้างครับ

woodytalks
9th February 2014, 21:49
ผมอยากเรียนมากแต่สงสัยว่าหัวจะไม่ถึงสอบเข้าไม่ได้ฮือๆ

dkbellx1
13th February 2014, 17:53
ผมหายไปซะนานกลับมาแล้วครับ

ตอนนี้ก็เขียนภาษาจาวาอยู่

ระยะเริ่มต้นเอง

และผมอยากจะถามว่า

ถ้าจะเริ่มเขียนแอพสมาร์ทโฟน ต้องเริ่มจากอะไร อย่างไรคับ ผู้รู้ช่วยตอบอีกที

raidershen
13th February 2014, 18:38
ผมขอเล่าจากประสบการณ์ชีวิต โดยส่วนตัว ที่พบเจอเลยนะครับ
(ป.ล. ปัจจุบันนี้ ผมยังเรียน วิทยาการคอมพิวเตอร์ อยู่ ชั้นปีที่ 3 กำลังจะขึ้นปี 4)

สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์
- ตอนปี 1 เรียน วิชาศึกษาทั่วไป มีคณิตศาสตร์ แคลคูลัส ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ หัดเขียนโปรแกรม ภาษา C
- ตอนปี 2 เรียน คณิตศาสตร์ สถิติ , ทฤษฏีและปฏิบัติหัดเขียน Java , PHP วิเคราะห์ระบบงาน
หัดเขียน ER-MODEL , Context Diagram, DFD , เรียน OOP ทฤษฏีหนักน่วง
*มีโปรเจคชั้นเรียน ต้องเขียน PHP ทำระบบซื้อขาย ส่ง

- ตอนปี 3 เรียน OOPAD , การเขียนแอนดรอยด์ , AI , Expert System, ประมวลผลภาพ
สัมนาคอมพิวเตอร์ การรับประกนคุณภาพซอฟต์แวร์ และ
*เริ่มคิดค้นหัวข้อโครงงาน โปรเจคจบ เริ่มทำ Requirement หาข้อมูลทฤษฏีที่เกี่ยวข้อง
เขียน ER-MODEL , Context Diagram, DFD แถมยังต้องออกแบบ UI อีก

ขอบอกเลยนะครับ ว่าเรียนวิทย์คอม โครตเหนื่อย และ ทุกข์ใจ มากๆเลยครับ
เรียนหนัก งานการบ้านก็เยอะ เวลานอนพักผ่อนก็น้อย
นอน ตี 2 - ตี 4 เกือบทุกวัน สุขภาพยำแย่
เวลาพักผ่อนวันหยุดก็แทบจะไม่มี แถมต้องมา ชดเชย เรียนเพิ่มเติมนอกตาราง
สอบนอกตาราง นัดหมาย อะไรมากมาย กายกอง
จนแทบจะไม่มีวันหยุด ต้อง Alert ตลอดเวลา หยุดนิ่งไม่ได้

[ต่างจาก คนที่เรียน คณะครุศาสตร์ , มนุษย์ศาสตร์ , วิทยาการการจัดการ
มีเวลาชิวๆ หน้าใส มีเวลา ว่างเที่ยวเดินห้างเล่น ทุกวัน]

สุดท้ายถ้าผมเรียน จบ วิทย์คอมไปได้
อาชีพที่จะเลือก ก็ทำคงไม่ใช่ "โปรแกรมเมอร์" ต่อให้เงินดีแค่ไหน
แต่ถ้าไม่มีเวลาที่ดีให้กับชีวิต ผมก็คงไม่อยากเป็น หนักหรอก

มีเงิน แต่ไม่มีเวลาและความสุขของชีวิต ผมก็คงไม่เอา
เลือกทาง หาทางเดินชีวิตใหม่ ที่ใช่แล้วมีความสุข หลังจากถุ้าเรียนจบไปได้

dkbellx1
13th February 2014, 18:41
ผมขอเล่าจากประสบการณ์ชีวิต โดยส่วนตัว ที่พบเจอเลยนะครับ
(ป.ล. ปัจจุบันนี้ ผมยังเรียน วิทยาการคอมพิวเตอร์ อยู่ ชั้นปีที่ 3 กำลังจะขึ้นปี 4)

สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์
- ตอนปี 1 เรียน วิชาศึกษาทั่วไป มีคณิตศาสตร์ แคลคูลัส ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ หัดเขียนโปรแกรม ภาษา C
- ตอนปี 2 เรียน คณิตศาสตร์ สถิติ , ทฤษฏีและปฏิบัติหัดเขียน Java , PHP วิเคราะห์ระบบงาน
หัดเขียน ER-MODEL , Context Diagram, DFD , เรียน OOP ทฤษฏีหนักน่วง
*มีโปรเจคชั้นเรียน ต้องเขียน PHP ทำระบบซื้อขาย ส่ง

- ตอนปี 3 เรียน OOPAD , การเขียนแอนดรอยด์ , AI , Expert System, ประมวลผลภาพ
สัมนาคอมพิวเตอร์ การรับประกนคุณภาพซอฟต์แวร์ และ
*เริ่มคิดค้นหัวข้อโครงงาน โปรเจคจบ เริ่มทำ Requirement หาข้อมูลทฤษฏีที่เกี่ยวข้อง
เขียน ER-MODEL , Context Diagram, DFD แถมยังต้องออกแบบ UI อีก

ขอบอกเลยนะครับ ว่าเรียนวิทย์คอม โครตเหนื่อย และ ทุกข์ใจ มากๆเลยครับ
เรียนหนัก งานการบ้านก็เยอะ เวลานอนพักผ่อนก็น้อย
นอน ตี 2 - ตี 4 เกือบทุกวัน สุขภาพยำแย่
เวลาพักผ่อนวันหยุดก็แทบจะไม่มี แถมต้องมา ชดเชย เรียนเพิ่มเติมนอกตาราง
สอบนอกตาราง นัดหมาย อะไรมากมาย กายกอง
จนแทบจะไม่มีวันหยุด ต้อง Alert ตลอดเวลา หยุดนิ่งไม่ได้

[ต่างจาก คนที่เรียน คณะครุศาสตร์ , มนุษย์ศาสตร์ , วิทยาการการจัดการ
มีเวลาชิวๆ หน้าใส มีเวลา ว่างเที่ยวเดินห้างเล่น ทุกวัน]

สุดท้ายถ้าผมเรียน จบ วิทย์คอมไปได้
อาชีพที่จะเลือก ก็ทำคงไม่ใช่ "โปรแกรมเมอร์" ต่อให้เงินดีแค่ไหน
แต่ถ้าไม่มีเวลาที่ดีให้กับชีวิต ผมก็คงไม่อยากเป็น หนักหรอก

มีเงิน แต่ไม่มีเวลาและความสุขของชีวิต ผมก็คงไม่เอา
เลือกทาง หาทางเดินชีวิตใหม่ ที่ใช่แล้วมีความสุข หลังจากถุ้าเรียนจบไปได้

โห่ จากที่ท่านบอก จินตนาการไม่ค่อยออก ถ้าไม่เจอกับตัวเลยนะคับ

nat236919
13th February 2014, 18:43
เรียน Computer Engineering ปวดหัวมากๆ นอนก็ไม่ค่อยได้นอน

รู้งี้เรียนปิโตรเลียมดีกว่า T T เพื่อนผมจบไปเงินเดือน 50k+ แล้ว

raidershen
13th February 2014, 18:48
สิ่งที่อันตรายที่สุด ของเด็กวิทย์คอม คือ "โปรเจคจบ" ครับ
คุณจะต้องคิด หัวข้อโปรเจค ออกมาให้ได้
ว่าจะเขียนโปรแกรม เกี่ยวกับระบบงานอะไร ทำไปแล้วจะได้อะไร ประโยชน์คุณค่าของมันคืออะไร ?
*สิ่งสำคัญที่สุด คุณจะต้องเข้าใจในระบบงานตัวคุณเองด้วย
ถ้าไม่เข้าใจ เตรียมโดน แขวะ ถล่ม แทบจะคว่ำบาตร ล้มหัวข้อโปรเจค ทิ้งเลยครับ

โดยคุณจะต้องเลือก อาจารย์ มาอยู่ในทีมโปรเจค 3 คน
- เป็นประธานโปรเจค 1 คน และเป็นกรรมการที่ปรึกษา โปรเจค 2 คน
*ทั้ง 3 คนนี้ คือคนชี้ชะตาชีวิต ในการเรียนจบเลยครับ
ถ้ามีคนใดคนหนึ่ง ไม่ ok ไม่ยอมเซ็นอนุมัติ ให้โปรเจคผ่าน
คุณก็ไม่สามารถดำเนินหน้า ทำโปรเจคต่อให้ก้าวหน้า
หรือเลวร้ายที่สุด ก็คือจะเรียนไม่จบ ภายในเวลาที่กำหนด ต้องค้างรุ่น เรียนจบช้าไปโดยปริยาย

แน่นอนครับ หัวข้อที่คิดจะทำโปรเจคจบ
ถ้าจะทำร้านซื้อขาย ออนไลน์ , ระบบห้องสมุด
อะไรเดิมๆ ที่มีเขียนหนังสือ หรือในเน็ตเยอะแยะ
ก็คงไม่สามารถอนุมัติ ทำเป็นโปรเจคจบได้

อันนี้ขอฝากไว้ด้วยอีกเรื่องนะครับ

dkbellx1
13th February 2014, 18:49
เรียน Computer Engineering ปวดหัวมากๆ นอนก็ไม่ค่อยได้นอน

รู้งี้เรียนปิโตรเลียมดีกว่า T T เพื่อนผมจบไปเงินเดือน 50k+ แล้ว
เหมือนโดนตัดกำลังใจ

raidershen
13th February 2014, 18:54
สุดท้ายครับ ถ้าคุณรักและชื่นชอบในการเขียนโปรแกรมจริงๆ
แบบว่า คุณสนุกไปกับมัน แบบว่าเจอบัคข้อผิดพลาด Error
เขียนโปรแกรมผิดพลาด ไม่ออกอะไร ยังไง
แล้วคุณไม่เครียด พร้อมที่จะแก้ไข ปัญหา แล้วอยากเรียนรู้ไปกับปัญหานั้น

ถ้าใจคุณรักการเขียนโปรแกรมที่แท้จริง ก็ยินดีเลือกทำตาม เส้นทางโปรแกรมเมอร์ ได้เลยครับ
แต่ถ้าไม่ใช่ รู้สึกแย่แบบผม ตามที่ผมรู้สึก เล่ามา แนะนำให้หาทางเลือก ชีวิต ทางอื่นเลยครับ

จะได้ไม่ต้องมาทุกข์ ทรมาณ ลำบากหัวใจแบบผม
ที่ต้องคอย บ่นแล้ว ท่องอยู่ในใจเสมอ ว่า อีกแค่ ปีเดียว ก็จะผ่านพ้นไป
อิสระที่ใช่ มันใกล้จะมาถึงแล้ว ภาวนาผ่านพ้นไปให้ได้ด้วยเถิด

dkbellx1
13th February 2014, 19:00
สุดท้ายครับ ถ้าคุณรักและชื่นชอบในการเขียนโปรแกรมจริงๆ
แบบว่า คุณสนุกไปกับมัน แบบว่าเจอบัคข้อผิดพลาด Error
เขียนโปรแกรมผิดพลาด ไม่ออกอะไร ยังไง
แล้วคุณไม่เครียด พร้อมที่จะแก้ไข ปัญหา แล้วอยากเรียนรู้ไปกับปัญหานั้น

ถ้าใจคุณรักการเขียนโปรแกรมที่แท้จริง ก็ยินดีเลือกทำตาม เส้นทางโปรแกรมเมอร์ ได้เลยครับ
แต่ถ้าไม่ใช่ รู้สึกแย่แบบผม ตามที่ผมรู้สึก เล่ามา แนะนำให้หาทางเลือก ชีวิต ทางอื่นเลยครับ

จะได้ไม่ต้องมาทุกข์ ทรมาณ ลำบากหัวใจแบบผม
ที่ต้องคอย บ่นแล้ว ท่องอยู่ในใจเสมอ ว่า อีกแค่ ปีเดียว ก็จะผ่านพ้นไป
อิสระที่ใช่ มันใกล้จะมาถึงแล้ว ภาวนาผ่านพ้นไปให้ได้ด้วยเถิด
ไม่เชิงกับรักหรือชอบหรอกคับ แต่คิดว่ามันเป็นความตั้งใจทางนี้มากกว่าคับ

เพราะเปนความไฝ่ฝันของผมตั้งแต่เด็กแล้ว

ผมก็เลยคิดว่า ปิดเทอมนี้ลแ้ว ผมจบ ม.6 ตั้งใจศึกษามันล่วงหน้าด้วยการหัดเขียน ภาษา java PHP อะไรพวกนี้

แล้วก็ลองเขียนแอพดู เวลาเรียน ก็คงช่วยเบาความเครียดลงไปบ้างคับ

(ตามที่ผมคิดนะ)

raidershen
13th February 2014, 19:10
ไม่เชิงกับรักหรือชอบหรอกคับ แต่คิดว่ามันเป็นความตั้งใจทางนี้มากกว่าคับ

เพราะเปนความไฝ่ฝันของผมตั้งแต่เด็กแล้ว

ผมก็เลยคิดว่า ปิดเทอมนี้ลแ้ว ผมจบ ม.6 ตั้งใจศึกษามันล่วงหน้าด้วยการหัดเขียน ภาษา java PHP อะไรพวกนี้

แล้วก็ลองเขียนแอพดู เวลาเรียน ก็คงช่วยเบาความเครียดลงไปบ้างคับ

(ตามที่ผมคิดนะ)

เมื่อก่อน ผมก็คิด เคยมีความฝันอยากเป็นโปรแกรมเมอร์ ตอนหลัง จบ ม.6
แต่พอลองมาเรียน สัมผัสด้วยตนเอง พบเจอปัญหา ความลำบาก มากมาย
สุดท้าย ผมเลยเลือกที่จะ ยอมทิ้งความฝัน
แล้วมองหาความมั่นคง ที่ใช่ ที่่มีความสุข ในทางอื่นแทนครับ

ยังไงผมก็เอาใจช่วย ขอให้คุณประสบความสำเร็จชีวิตให้ได้เช่นกัน นะครับ

คุณคือ คนมีความฝัน ต่อให้เจอปัญหา อุปสรรคแล้ว
ไม่ยอมแพ้เลือกก้าวเดินต่อไปได้ นับถือครับ

dkbellx1
13th February 2014, 19:16
เมื่อก่อน ผมก็คิด เคยมีความฝันอยากเป็นโปรแกรมเมอร์ ตอนหลัง จบ ม.6
แต่พอลองมาเรียน สัมผัสด้วยตนเอง พบเจอปัญหา ความลำบาก มากมาย
สุดท้าย ผมเลยเลือกที่จะ ยอมทิ้งความฝัน
แล้วมองหาความมั่นคง ที่ใช่ ที่่มีความสุข ในทางอื่นแทนครับ

ยังไงผมก็เอาใจช่วย ขอให้คุณประสบความสำเร็จชีวิตให้ได้เช่นกัน นะครับ

คุณคือ คนมีความฝัน ต่อให้เจอปัญหา อุปสรรคแล้ว
ไม่ยอมแพ้เลือกก้าวเดินต่อไปได้ นับถือครับ

ขอบคุณที่ท่านให้กำลังใจคับ

เพราะมันก็เป็นความตั้งใจของผมที่จะผลิตผลงานดีๆออกมา ให้เป็นที่ยอมรับในสากล

(ผมฝันไกลมากเลยนะเนี่ย แต่ผมไม่ยอมแพ้หรอก เพระามีสมาชิกใน Jockergameth) คอยให้กำลังใจ 555:pleasantry

mixzabzaa
14th February 2014, 13:14
แอบมาช่วยตอบอีกนิดเห็นถามว่า แอนดรอยควรเริ่มยังไง
จิงๆแล้วแอนดรอยมีฐานมาจากจาว่านะคับ (จากที่จารย์ผมสอนมา)
ผมใช้ Eclip พัฒาครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงปั่นโปรเจคครับ 555
แนะนำว่าน่าจะควรทำจาว่าให้เข้าใจได้ดีก่อนครับ แล้วค่อยเริ่มไม่งั้นอาจจะงงงในหลายๆเรื่องคับ

dkbellx1
14th February 2014, 18:15
แอบมาช่วยตอบอีกนิดเห็นถามว่า แอนดรอยควรเริ่มยังไง
จิงๆแล้วแอนดรอยมีฐานมาจากจาว่านะคับ (จากที่จารย์ผมสอนมา)
ผมใช้ Eclip พัฒาครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงปั่นโปรเจคครับ 555
แนะนำว่าน่าจะควรทำจาว่าให้เข้าใจได้ดีก่อนครับ แล้วค่อยเริ่มไม่งั้นอาจจะงงงในหลายๆเรื่องคับ

ตอนนี้ผมก็กำลังฝึกเขียน ภาษา จาวา อยู่คับ...

KnocKingMasterM
15th February 2014, 11:13
ผมลง งานวิจัย หุ่นยนต์ ครับไม่รู้จะรอดไหม 555