PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดคอมไม่ติด เกิดจากอะไรหรอครับ

Deathbringer
8th February 2014, 12:47
คือตอนนี้มันก็เปิดติด แต่บางทีมันชอบเปิดไม่ติด
ตอนเปิดมันจะดัง ตื๊ดยาวเล็กน้อย 1รอบ ละก็ดังตื๊ดสั้นๆอีก 3รอบ (ตื๊ดดดด ตื๊ด ตื๊ด ตื๊ด)
มันเกิดจากอะไรหรอ -..-

boysornsit
8th February 2014, 12:49
เมนบอร์ดกับPower Supplyครับน่าจะสองตัวนี้เเหละ

potza543
8th February 2014, 12:53
จากที่บอกมามันน่าจะเป็นที่การ์ดจอนะครับ รองถอดการ์ดจอออกมาทำความสะอาดใช้ยางลบๆตรงแป้นสัมผัสดูครับ แล้วใส้กลับเข้าไปที่เดิม กดให้แน่น
แล้วถ้ายังไม่หายลองไปเช็คที่แรมดูครับ ทำวิธีเดียวกันกับการ์ดจอเลย

nuninza15
8th February 2014, 13:10
ขอขยายความ มันไม่ใช่อาการเปิดไม่ติดครับ มันคือเปิดติดแต่ภาพไม่ขึ้น เปิดไม่ติดคือมันไม่มีไฟเข้าเลย

ถอด Ram มาขัดด้วยยางลบก่อน แล้วตามด้วยการ์ดจอ ถ้ายังไม่มาอีก ก็ไล่ทีละส่วน ถอดการ์ดจอ แล้วเสียบ On board ใส่แรมทีละแถวแล้วไล่เปิดถ้าภาพขึ้นแล้วเสียบต่อไป