PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยแนะนำโมเดมติดกับ FTTx ของ 3BB หน่อยครับ

kwan23
8th February 2014, 18:52
สวัสดีครับ ผมมีปัญหาเล่น GTA V ของ PS3 ในหมวดออนไลน์นะครับ เมื่อก่อนผมใช้เน็ต ADSL เล่นออนไลน์กับ PS3 ไม่มีปัญหา แต่พอเปลี่ยนเน็ตเป็น FTTx ไปเล่นออนไลน์ PS3 ไม่ค่อนติด พอติดต่อกับพนักงานช่างของ 3BB เขาตอบมาว่า "โมเดมที่ให้มาไม่สามารถเล่นกับ PS3 ได้ ตอนนี้กำลังแก้ไขอยู่" ผมก็เลยอยากทราบพอจะแนะนำโมเดมที่ติดต่อกับ FTTx หน่อยครับ ผมกลับมาในอนาคตผมเองจะ PS4 กลับต่อเล่นหมวดออนไลน์ไม่ได้นะครับ แล้วไม่อยากกลับไปใช้ ADSL ด้วยละครับ ใครมีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

melodic999
8th February 2014, 19:10
ที่บ้านพี่ชายผมใช้3BB เหมือนกัน แต่ใช้แบบปรกติเลยครัย10/512 Mbps 599.- ต่อเน็ตกะPS3ได้สบายๆ ถ้าไม่แน่ใจลองถามเจ้าหน้าที่ดูครับว่าเขาจะให้เราเปลี่ยนได้หรือเปล่า

kwan23
12th February 2014, 02:29
ที่บ้านพี่ชายผมใช้3BB เหมือนกัน แต่ใช้แบบปรกติเลยครัย10/512 Mbps 599.- ต่อเน็ตกะPS3ได้สบายๆ ถ้าไม่แน่ใจลองถามเจ้าหน้าที่ดูครับว่าเขาจะให้เราเปลี่ยนได้หรือเปล่า

เมื่อก่อนผมใช้ตัวนั้นละเป็น ADSL มันเล่นได้ไม่หลุด แต่พอเปลี่ยนเป็น FTTx ดันหลุดบ่อยนะครับ เลยอยากหาโมเด็ม Fiber Optic แทนที่ทาง 3BB เข้าให้มานะครับ

zarrpainer
12th February 2014, 03:31
FTTX ของ 3BB จะมี 2 แบบนะครับ เท่าที่เจอ มีแบบ single core สายสีดำ กับ multi core สายสีส้ม จากส่วนตัวนะครับ
สายสีดำจะค่อนข้างมีปัญหาครับ แต่ สายสีส้มจะไม่มีปัญหาครับ อาจเป็นเพราะ port ของตัว เร้าเตอร์มันด้วยอาจตั้งมาไม่เหมือนกัน มันใช้คนละตัวกัน
เพราะตอนแรก ผม ใช้ single core ก็มีปัญหา แล้วย้ายบ้าน ที่ใหม่ ติดแบบ multi core เล่นได้ปรกติ