PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหาเรื่องการ์ดจอ Nvidia ครับ

hotsuit357
9th February 2014, 11:24
บอกรุ่นก่อนนะครับ ผมใช้ GTX550TI

ปัญหาคือ ผมเล่นเกมส์ หรือ ดูวีดีโอไม่ได้เลยครับ มันกระตุกมาก ผมเลยตัดสินใจ ลบไดร์เวอร์ลงใหม่ มันก็เหมือนเดิม

ผมเลยลบไดร์เวอร์ลงใหม่อีกรอบ แต่รอบนี้ไม่รีเครื่องนะครับ (ปกติลบหรือลง ผมจะรีเครื่องทุกครั้ง) กลับกลายเป็น เกมส์ลื่น ดูหนังลื่น ปกติทุกอย่าง :sweat

แต่!!! หลังจากผมปิดคอม มันก็เป็นเหมือนเดิมอ่ะครับ มีใครพอรู้มั่งครับว่ามันเป็นอะไร ผมกลุ้มใจมากเลย ต้องมานั่ง ลบ-ลงใหม่ทุกวัน

manglove
9th February 2014, 12:56
ผมว่าไม่ได้เป็นที่ไดร์เวอ หลอก หน้าจะเป็นที่ตัววินโดวมากกว่า
ลองลงวินโดวใหม่ดูครับ

ViRuS|Benz
12th February 2014, 10:48
ลองตรวจสอบทาง Hardware ดูหน่อยก็น่าจะดีนะครับ ว่าร้อนมั้ย ลองโหลดโปรแกรม Hardware Monitor มาครับ

http://www.cpuid.com/softwares/hwmonitor.html

nekoload
12th February 2014, 18:09
บอกรุ่นก่อนนะครับ ผมใช้ GTX550TI

ปัญหาคือ ผมเล่นเกมส์ หรือ ดูวีดีโอไม่ได้เลยครับ มันกระตุกมาก ผมเลยตัดสินใจ ลบไดร์เวอร์ลงใหม่ มันก็เหมือนเดิม

ผมเลยลบไดร์เวอร์ลงใหม่อีกรอบ แต่รอบนี้ไม่รีเครื่องนะครับ (ปกติลบหรือลง ผมจะรีเครื่องทุกครั้ง) กลับกลายเป็น เกมส์ลื่น ดูหนังลื่น ปกติทุกอย่าง :sweat

แต่!!! หลังจากผมปิดคอม มันก็เป็นเหมือนเดิมอ่ะครับ มีใครพอรู้มั่งครับว่ามันเป็นอะไร ผมกลุ้มใจมากเลย ต้องมานั่ง ลบ-ลงใหม่ทุกวัน

ใช้เปลี่ยนมาใช้ driver 331.93 beta ดูครับ เพราะบางทีอาจจะเกี่ยวกับปัญหา freeze หน้าจอของ driver ก็เป็นได้ครับ
ซึ่งมักจะเป็นกันใน series 400 - 500 แต่จะพบได้บ่อยใน 560 และ 460 (ซึ่งการ์ดจอคุณมีโอกาสน้อยแต่ว่าไม่ใช่จะเกิดไม่ได้เลย)

แล้วก็เป็นไปได้รึเปล่าครับที่จะเกิดคอขวดที่ CPU กับ GPU เป็นไปได้บอกสเปค CPU ด้วยก็ดีครับ

แล้วได้สังเกตุรึเปล่าครับว่าตอนที่ไม่ได้ลง driver การ์ดจอมันกระตุกรึเปล่าครับ ถ้าไม่เป้นจะได้ลดปัญหา
ที่ถ้าจะเป็นลงไปได้อีกครับ

ผมว่าไม่ได้เป็นที่ไดร์เวอ หลอก หน้าจะเป็นที่ตัววินโดวมากกว่า
ลองลงวินโดวใหม่ดูครับ

ผมว่าไม่น่าจะใช้ เอะอะอะไรก็ลง windows ใหม่เลยนะครับเวลาเยอะกันจริงจริง ผมคิดแล้วคิดอีก
เวลาลง windows ใหม่ทีคนส่วนใหญ่เสียเวลาเป็นวันวันครับ เพราะต้องลงโปรแกรมอย่างอื่นเพิ่ม
บวกกับเสียเวลามา backup ข้อมูล เพราะเขาไม่ได้เอาคอมมาเพื่อใช้เล่นเกมอย่างเดียว

ลองตรวจสอบทาง Hardware ดูหน่อยก็น่าจะดีนะครับ ว่าร้อนมั้ย ลองโหลดโปรแกรม Hardware Monitor มาครับ

http://www.cpuid.com/softwares/hwmonitor.html

ถ้าร้อนจนกระตุกแต่ทำไมตอนลง driver ใหม่ไม่กระตุกละครับ เพราะงั้นไม่น่าจะเกี่ยวเรื่องความร้อน

manglove
12th February 2014, 18:40
ผมก็ยังคิดอยู่เหมือนเดิมและครับ ลองลงวินโดวใหม่ดูครับ เพราะมันไม่ได้อยากและนานอะไรขนาดนั้นครับ
และก็คงไม่คอขวดด้วยหละเพราะถ้าคอขวดก็คงจะกระตุกทั้งที่ลงไดร์เวอร์ไปและ และ ก็ตอนยังไม่ลง แต่ถ้าเสป็กมันคอขวดการ์ดระดับนี้ก็สามารถเล่นวิดีโอได้สบายๆละครับ
แต่สำหรับเกมส์ จขกท ก็บอกแล้วว่าลงไดร์เวอและไม่ปิดคอมจะเล่นได้ไม่กระตุกพอเปิดคอมใหม่แล้วกระตุกปัญหาคอขวดนี้คงไม่ใช่และครับ

แต่ก็อาจจะเป็นที่ไดร์เวอร์ก็อาจเป็นได้ แต่ถ้าไม่รู้วิธีแก้ก็ลองลงวินโดวดูจะเป็นอะไรไปเพราะเหมือนวินโดวมันผิดปกติเลยอาจทำให้ไดร์เวอร์ที่เราติดตั้งไปรวน(เข้าใจปะปะมานนี้พิมพ์มายังกะจะหาเรื่อง:mad:)

nekoload
12th February 2014, 23:56
ผมก็ยังคิดอยู่เหมือนเดิมและครับ ลองลงวินโดวใหม่ดูครับ เพราะมันไม่ได้อยากและนานอะไรขนาดนั้นครับ
และก็คงไม่คอขวดด้วยหละเพราะถ้าคอขวดก็คงจะกระตุกทั้งที่ลงไดร์เวอร์ไปและ และ ก็ตอนยังไม่ลง แต่ถ้าเสป็กมันคอขวดการ์ดระดับนี้ก็สามารถเล่นวิดีโอได้สบายๆละครับ
แต่สำหรับเกมส์ จขกท ก็บอกแล้วว่าลงไดร์เวอและไม่ปิดคอมจะเล่นได้ไม่กระตุกพอเปิดคอมใหม่แล้วกระตุกปัญหาคอขวดนี้คงไม่ใช่และครับ

แต่ก็อาจจะเป็นที่ไดร์เวอร์ก็อาจเป็นได้ แต่ถ้าไม่รู้วิธีแก้ก็ลองลงวินโดวดูจะเป็นอะไรไปเพราะเหมือนวินโดวมันผิดปกติเลยอาจทำให้ไดร์เวอร์ที่เราติดตั้งไปรวน(เข้าใจปะปะมานนี้พิมพ์มายังกะจะหาเรื่อง:mad:)

ไม่ได้หาเรื่องนะครับ แต่ที่คุณบอกมามันไม่ค่อยมีเหตุผลตอนแรกน่ะไม่เขียนอะไรเลยบอกแค่ลงใหม่
จะเขียนบอกว่าอาจจะติดไวรัสหรือไฟล์ windows เสียหายเพราะไฟดับก็ว่าไปครับแล้วก็
การลง windows ใหม่มักจะเป็นวิธีแก้ปัญหาลำดับท้ายท้าย นะครับนี่ใส่ตั้งแต่ต้นเลย
ทั้งที่ก็มีวิธีการ repair หรือ restore ก้ช่วยทำให้ windows ใกล้เคียงสภาพเดิมไป

แล้วก็ขอตินะครับลง windows ใช้เวลาไม่นานก็จริงแต่จะให้เครื่องเรามีโปรแกรมเท่าเดิมรึเปล่าละครับ
ผมลองคำนวนเวลาลง windows กับ driver ปกติก็ประมาณ 1 ชั่วโมง แต่เวลาที่ลงโปรแกรมอื่นอีกละครับ
โปรแกรมที่จำเป็นสำหรับคอเกม runtime visual c++(5 version), directx, phsyX, .netframework(2version)
run time java แล้วมีลง redist ของ unreal อีกซึ่งถ้าเคยลงจะรู้ว่าลงยากมากถึงจะมี redist อยู่แล้วแต่ถ้าไม่ลงที่เป็นของมันก็เล่นเกมไม่ได้
แล้วก็โปรแกรมที่จำเป็น microsoft office , adobe , web browser , downloader ,winrar, 7zip, antivirus ,
etc (พวกดูหนัง ฟังเพลง เยอะมากพิมพ์ไม่หมด)
ผมว่าอย่างต่ำประมาณ 3 ชั่วโมงครับสำหรับคนธรรมดาที่ใช้คอมสำหรับบันเทิงบ้าง งานบ้าง เกมบ้าง
นี่ยังดีกันนะครับ ถ้าคนทำงานสายคอมพิวเตอร์นี่ backup/restore 1-3 วันลงโปรแกรมอีก 1-2 วันเสียเวลาเป็นสัปดาห์
ที่ผมพิมพ์มาก็อยากให้รู้คุณค่าของเวลากันครับ ไม่ใช่ว่าจะเอาแต่ง่ายกันครับ

ที่ผมบอกว่าเป็นคอขวด เพราะมันอาจจะเป็นไปได้ว่าพอ ไม่ restart เครื่องแล้วการ์ดจอทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพก็เลยไม่คอขวดก็เท่านั้นเองครับ
แม้ว่ามันจะมีโอกาสค่อนข้างน้อยก็ตาม แต่ยังไงที่ผมคิดว่าที่สาเหตุความน่าจะเป็นมากที่สุดมาจากปัญหาเรื่อง driver

บางทีพิมพ์มาเยอะก็ไม่อ่านกันอีก ตอนแรกก็เลยจะพิมพ์น้อยน้อย

ส่วนตัวแล้วสำหรับผมยังคิดเหมือนเดิมว่าข้อมูลที่ให้มามันน้อยเกินไป ก็เลยยังสรุปอะไรไม่ได้ซักเท่าไหร่
สิ่งที่ผมอยากให้เจ้าของกระทู้บอกเลยก็ คือ
1.version ของ driver
2.CPU ของเครื่อง
3.ถ้าไม่ลง driver แล้วดูหนังกระตุกรึเปล่า
4.อาการนี้เป็นมานานแล้วรึยัง หรือเพิ่งมาเป็น
5.ใช้คอมมานานแล้วกี่ปี
6.มีการเหตุการณ์ที่เสี่ยงต่อการทำให้ windows พังหรือไม่ (ติดไวรัส,ไฟดับ)
7.ลง windows ล่าสุดเมื่อไหร่