PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องซิลิโคนติดcpuครับ

S1eeper
9th February 2014, 13:29
มันใช้ยังไงหรอครับ

double6
9th February 2014, 13:32
ก็หยดใส่ตรงกลางเป็นหยดเล็กๆ อย่ามากเกินแล้วก็เอา cpu แปะ ก็แค่นั้นอะมั้งเท่าที่ผมเข้าใจอะนะ
ในชีวิตทำแค่ครัง้เดียวเองตอนเปลี่ยนพัดลม cpu 555

S1eeper
9th February 2014, 13:40
อ้ออ 5555 แล้วไอพวกซิลิโคน สีขาว สีเงิน สีทอง นี้แตกต่างกันไหมครับ

ckdh
9th February 2014, 14:09
ผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญมากนะ เท่าที่รู้คือ
ซิลิโคน ถ้าใส่มากไปก็ไม่ดี ใส่น้อยไปก็ไม่ดี
ซิลิโคน มันช่วยนำความร้อนจาก CPU ไปที่พัดลมระบายความร้อนครับ

conan
9th February 2014, 14:17
อ้ออ 5555 แล้วไอพวกซิลิโคน สีขาว สีเงิน สีทอง นี้แตกต่างกันไหมครับ

ก็ตามราคาแหละครับแต่ละสีราคาจะไม่เท่ากัน สีทองระบายความร้อนได้ดีสุด รองมาก็สีเงิน และก็สีขาวครับ ผมใส่เองทุกครั้งแต่อย่าใส่เยอะจนเกินไปน่ะครับเพราะว่ามันเปลือง:dance ถ้าผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยครับ

S1eeper
9th February 2014, 14:49
ขอบคุณค้าบ :p

sssss1
9th February 2014, 14:53
ผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญมากนะ เท่าที่รู้คือ
ซิลิโคน ถ้าใส่มากไปก็ไม่ดี ใส่น้อยไปก็ไม่ดี
ซิลิโคน มันช่วยนำความร้อนจาก CPU ไปที่พัดลมระบายความร้อนครับ

ก็ตามราคาแหละครับแต่ละสีราคาจะไม่เท่ากัน สีทองระบายความร้อนได้ดีสุด รองมาก็สีเงิน และก็สีขาวครับ ผมใส่เองทุกครั้งแต่อย่าใส่เยอะจนเกินไปน่ะครับเพราะว่ามันเปลือง:dance ถ้าผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยครับ

ราคากับสีผมว่ามันก็แค่ปัจจัยภายนอก น่าจะดูที่ผลเทสตรงๆ ซึ่งต่อให้ซิลิโคนที่ดีที่สุดกับที่แย่ที่สุดก็ไม่ต่างกันมากอย่างเห็นได้ชัด สำหรับบุคคลทั่วไป
ถ้ามันนำความร้อนตรงๆผมว่ามันก็ยังไม่ใช่นิยามของมัน เพราะถ้าแบบนั้นใส่เยอะก็คงดี

http://image.ohozaa.com/i/gd2/MXFLtS.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/xooMSf1BPCCkBZjl)

york915
10th February 2014, 01:11

ที่ใส่เยอะเกินไปไม่ดีไม่มันเปลืองนะคับแต่มันจะทำให้นำพาความร้อนได้ไม่ดีเพราะผิวสัมผัสระหว่างซีพียูกับซิ้งพาความร้อนได้ไม่ดี เหมือนในรูปของท่าน sssss1

S1eeper
10th February 2014, 15:47
หยดไปนิดนึงหรอครับ

qwerty2536
10th February 2014, 15:50
หยดประมาณนิดนึงแล้วลองเกี่ยให้ทั่วดูครับถ้าไม้ทั่วหยดเพิ่มครับ

ปล.ช่วงเพิ่งเคยทำครั้งแรกทาซะเยิ้มลงไปในซ๊อคเก๊ต 55 ดีไม่เป็นไร

Thehunter
10th February 2014, 16:06
:askอยากถามเรื่องอายุการใช้งานของซิลิโคน ว่าทาสิลิโคนครั้งนึงอยู่ได้กี่ปีถึงจะทาอีกรอบ

S1eeper
10th February 2014, 16:19
อยากรู้เหมือนกันครับผมใช้คอมมา2ปีละยังไม่เคยดูซิลิโคนเลยครับ

gikkik
10th February 2014, 16:24
หยดให้พอเหมาะ หาแบบดีๆครับ มีผลไม่เยอะนะผมว่า แต่ ยี่ห้อดีๆ ทาดีๆมันก็ช่วยได้บ้าง

qwerty2536
10th February 2014, 16:37
อายุการใช้งานไม่แน่นอนครับขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างครับ หลักๆก็ชนิดซิลิโคน การใช้งานผ่านความร้อนมามากขนาดไหนเดิมๆหรือโอซี มันค่อนข้างบอกยากครับ

ผมว่าจะเปลี่ยนหรือไม่มีวิธีสังเกตคือถ้าความร้อนเริ่มผิดปกติแล้วนั้นแหละครับหรือเริ่มสูงกว่าที่เคยเป็นมา(ดูสภาพอากาศด้วยนะครับ) แต๋โดยส่วนตัวผมจะเปลี่ยนประมาณหนึ่งปี หรือ ครึ่งปีเปลี่ยนที(เมื่อก่อนโอซีบ่อย) แล้วเลือกแบบที่ดีๆนิดนึงก็จะดีมากครับได้เป็นภาระของลูกหลาน 55

nekoload
13th February 2014, 14:37
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=EyXLu1Ms-q4

เอาวิดีโอไปดูครับน่าจะหูตาสว่างกัน ว่าเขาทาแบบไหนกันดูให้จบนะแค่สามนาที
ซึงโดยปกติแล้วต้องทาให้มันบางแต่ต้องเต็มพื้นที่และไม่มีอากาศแทรกอยู่ข้างใน

สีขาว ไม่ผสมอะไรซิลิโคนธรรมดา
สีเงิน ผสมโลหะเงินเล็กน้อยในซิลิโคน
สีทอง ผสมโลหะทองเล็กน้อยในซิลิโคน
แต่เขาว่าถ้าเป็นหลอดดราคาไม่ถึง 100 บาทสรรพคุณแทบไม่ได้กันเพราะมันใส่แบบไม่ให้เห็นผล (จะเรียกว่าปลอมก็ได้)
เห็นหลายคนบอกว่าถ้าซื้อแพงแพงหน่อยก็ช่วยลดความร้อนได้ดีกว่า (ก็ไม่มั่นใจนะอีกเพราะบางคนยังทาไม่เป็นเลยแล้วบอกว่าลดได้นิดเดียว)