PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้ครับถ้า มวยไทยvsเทควันโด้ไครชนะ

ASSASSIN S
9th February 2014, 19:51
คือเรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ตอนผมไปกินข้าวกับเพื่อนในร้านจู่ๆเพื่อนคนนึ่งมันก็พูดขึ้นว่า ถ่ามวยไทยโบราณเจอเทควันโด้ใครจะชนะวะ แต่ไม่มีไครตอบมันเพราะอีกคนฟังเพลงอยู่
ส่วนผมก็กำลังเคี้ยวข้าวเลยไม่ทันได้ตอบมันก็เปลี่ยนเรื่องไป ทีนี้ผมเลยอยากรู้ครับว่าใครจะชนะ

สมมุดว่ามีชาย2คนเหมือนกันทุกอย่าง น้ำหนัก,ส่วนสูง,ความแข็งแรง,และประสบการ
ชายคนแรกเป็นเทควันโด้ที่ฝึกมาแล้วทุกท่วงท่าของเทควันโด้
คนที่2เป็นมวยไทยที่ฝึกมาแล้วทุกแม่ไม้ทุกลูกไม้และเป็นไชยา ใครจะชนะอะครับ

สู้กันแบบไม่ไส่นวมไม่มีกติกาเอาแบบของใครของมัน เช่นเทควันโด้ใส่ชุดเทควันโด้ มวยไทยใส่ชุดมวยไทย(พันเชือกด้วย)

ปล.ไม่ต้องลงคลิปนะครับเพราะดูมาหมดแล้ว

ปล2.นี่เป็นแค่เรื่องสมมุดไม่ต่องดรามานะครับและโปรดใช้ความสงบในการตอบ

Emo
9th February 2014, 19:57
มวยไทยครับ..

http://www.youtube.com/watch?v=4G-_G_XTejw

Benzt2h
9th February 2014, 19:58
ผมไม่ได้เข้าข้างชาติตัวเองนะคิดกลางๆ ผมว่า มวยไทย แน่นอน:cool:

ASSASSIN S
9th February 2014, 19:59
มวยไทยครับ..

http://www.youtube.com/watch?v=4G-_G_XTejw

ก็บอกว่าไม่ต้องลงคลิปไง -*-

Fairy
9th February 2014, 20:00
เทคควันโด้ เตะ กับจับทุ่ม
มวยไทย หมด เท้า เข่า ศอก

PheoMetalhead
9th February 2014, 20:00
มวยไทยแน่นกว่าเยอะครับ เทควันโดเตะเอาแต้ม แต่ มวยไทยเตะเอาตายครับ

Emo
9th February 2014, 20:08
ก็บอกว่าไม่ต้องลงคลิปไง -*-

เอ้าลืมๆๆไป อิอิ sorry นะฮัฟๆๆๆๆ.. อิอิ

MR.IT
9th February 2014, 20:12
ผมว่ามันคนละเรื่องกันเลยนะ ทั้งสองอย่าง
คำตอบคือมวยไทย

ยิ่งถ้าเอาไปเปรียญกับมวยไทยโบราณแล้ว ยิ่งแล้วใหญ่พวกมวยไทยสมัยก่อน นำไปใช้เพื่อปกป้องพระมหากษัตย์บนหลังช้างครับกันไม่ให้ศัตรูเข้ามาถึงได้

ขอโทษที่ลงคลิปนะครับแต่ดูเลย นี้แหละมวยไทย

http://www.youtube.com/watch?v=ZeQo8G_F5Ss

ลองหาประวัติเลย
ส่วนเทคเคนโด นั้น ปัจจุบัน ใช้เพื่อการแข่งขันครับ ท่วงท่าคือการเตะ และกระโดด การป้องกันส่วนบนกับลำตัว มีช่องโหว่มาก ภาษาโปรแกรมแรกบัค
หากเอากันตายจริง ถ้าคนที่เรียนเทคควันโคมาไม่ไวพอจะ หนีระยะของมวยไทยได้ เสร็จทุกรายครับ เพราะมวยไทย ทุกข้อต้อทุกส่วนคืออาวุธ

ลองสังเกตุหนังสือการ์ตูนเกาหลีหรือญี่ปุ่นดูครับ เขามักจะยกย่องมวยไทยเสมอ แต่เขียนที่ไร แพ้พระเอกทุกที 5555

DeadCarnival
9th February 2014, 20:15
ผมว่านักมวยไทยแหละครับ

ที่เห็นง่ายๆก็ข้อจำกัดการออกอาวุธแล้วแหละครับ ท่าชกของเทควันโดมีไม่กี่ท่าเอง

นอกนั้นก็เตะซะหมด ถึงเตะมาก็คงจะโดนนักมวยไทย ล็อคขาแล้วกวาดล้มอยู่ดี

ทิ้งระยะก็คงจะโดนเจาะยาง เข้ามาแลกก็คงโดนเข่าโดนศอกจนน่วมอยู่ดี

บอกตามตรงว่าผมแทบไม่เห็นแววชนะของ นักเทควันโด เลย :sweat

AdventureTH
9th February 2014, 20:27
เทควันโด ส่วนใหญ่ใช้ขา หมัดไม่ค่อยได้ใช้เลย เคยเรียนอยู่ เตะไปเรื่อยๆขาไม่มีแรงเลย = = ยังไงมวยไทยก็ชนะ

underforest
9th February 2014, 20:42
มวยครับ ถึงจะมีลูกเตะเหมือนแต่สู้นักมวยไม่ได้หรอกครับ

เอาแค่รุ่นเล็กมาสู้กันก็พอ

Nailover
9th February 2014, 20:47
ยังไงๆก็มวยไทย ดูแข็งแรงและก็เข้มแข็งกว่ามๅกมๅย

basz17
9th February 2014, 21:08
มวยไทยแน่นอนครับ ท่าพลิกแก้เยอะครับ

donal
9th February 2014, 21:17
อยากเรียนมวยไทย เหมือนกันแฮะ แต่ไม่มีที่เรียน T_T
ส่วนตัวผมคิดว่ามวยไทย ชนะนะครับ

BoonTew
9th February 2014, 21:20
ในความคิดผม ทุกอย่างเท่ากันหมด ก็คงยกให้มวยไทย อาวุธครบกว่า

ถ้าแข่งโจมตีเข้าเป้านับคะแนน ผมว่าเทควันโด้กินขาด เท่าที่เคยดูมาจังหวะโจมตีแม่นยำมาก

$3MiFiN@L$
9th February 2014, 21:20
เอเซียมีแค่ 3 ศิลปะการต่อสู้ที่มีกำลังและความรุนแรง กังฟู(จีน) คาราเต้(ญี่ปุ่น) มวยไทย(ไทย) เรื่องกำลังคาราเต้จะรุนแรงสุด
แต่ทำอีท่าไหนกังฟูพลังทำลายสูงกว่าคาราเต้ซะงั้น มวยไทยนี่หนักหน่วงในกระบวนท่าต่อเนื่อง ถึงความเร็วอาจจะเป็นรองกังฟู
แต่พลังแรงกว่ากังฟูพอตัว

Spermz
9th February 2014, 21:31
ถ้าเน้นเอาชีวิต มวยไทยกินขาดครับ ถ้ารวมท่าผิดกฏหมายเข้าไปด้วย เตะมาก็จับหักขาครับ

ถ้าเอาแต้มผมคิดว่าต้องดูในหลายๆกรณี

เท่าที่ครูผมบอกมา มวยไทยก็มีข้อเสียนะครับ มันสู้ได้เต็มสูบก็ 4-1 10-20 ต่อ 1 นี่ไม่ไหวแน่

cicimaru
9th February 2014, 21:36
ถ้าคุณเรียนเทควันโด้มาจริงๆก็น่าจะได้คำตอบ จุดมุ่งหมายมันคนละอย่าง
เทควันโด้ ซ้อมเตะ ให้เข้าเป้าเพื่อคะแนน ซึ่งอาศัยความไว ถึงจะเตะแรงแค่ไหนมันก็ไม่พ้นขีดจำกัดของมนุษย์
ส่วน มวยไทยใช้ทุกส่วนของร่างกาย ล้มคู่ต่อสู้ และต้องทำให้ร่างกายทนต่อแรงเตะ ต่อย ใช้ ทุกส่วนของร่างกายป้องกันได้
การฝึกมันต่างกันเยอะ ตามทฤษฏีและความเป็นไปได้ มวยไทยชนะขาด
ถ้ามวยไทยไปเจอจับล๊อกกด แบบนั้นไปไม่เป็นเหมือนกัน เช่น MMA หรือมวยจีน นักมวยไทยไม้ได้ฝึกมาให้กอดนัวเนีย จึงโอกาสชนะยาก

jeditrainer
9th February 2014, 21:44
ผมว่าไม่น่าถามเลยนะครับ จริง ๆ มวยไทยโบราณแท้ ๆ นี่ไม่สามารถนำมาเป็นกีฬาได้นะครับ มวยที่เราเห็นกัน
ทุกวันนี้ส่วนใหญ่ผ่านการดัดแปลงตัดท่าอันตรายออกไปหมดแล้วเพื่อใช้เป็นกีฬา แต่สมัยโบราณฝีกไว้ใช้ "ฆ่า" นะครับ
ส่วนเทควันโด้น่าจะรู้นะว่ามันถูกสร้างมาเพื่อกีฬาตั้งแต่แรกแล้ว คงไม่ต้องพูดหรอกนะครับว่าฝ่ายไหนจะชนะ
--------------------------
เรปบนนี่แสดงว่าไม่ได้หาข้อมูลเลยนะครับ ว่ากีฬามวยไทยนั้นโดนตัดท่าอันตราย ทุ่ม ทับ จับ หัก ออกไปซะเรียบเลยนะ
ไม่แปลกว่าจะสู้ไม่ได้ แต่ก็ลองให้พวกจับล็อกเก่ง ๆ ที่ว่าเจอกับมวยโบราณหน่อย จะได้รู้ว่าอะไรเป็นอะไร
ปล.มวยโบราณนี่ท่าจิ้มตาให้บอด จับทุ่มเอาหัวฟาดให้ตายยังมีเลยนะ
ปล.2 หลาย ๆ คนไม่ได้อ่านเลยใช่ไหมว่าจขกท.บอกว่า ไม่มีกติกาใด ๆ เพราะงั้นที่ผมพูดหมายถึงการต่อสู้ล้วน ๆ ไม่ใช่กีฬา

dekdee852
9th February 2014, 21:51
ผมรู้สึกว่าเป็นคำถามโลกแตกมากกว่านะครับ ไม่ว่ามวยไทยหรือเทควันโด มันก็เป็นศิลปะป้องกันตัวที่ถูกใช้โดยมนุษย์ มนุษย์แต่ละคนก็มีทั้งร่างกาย ความคิด ไหวพริบและความสามารถไม่เหมือนกัน ใช้เวลาฝึกไม่เท่ากัน จะวัดยังไงถึงจะรู้ว่าเทควันโดหรือมวยไทยเก่งกว่ากัน เพราะสุดท้ายมันก็ถูกใช้โดยมนุษย์ที่มีความสามารถไม่เท่ากัน ในการต่อสู้ยังต้องแฝงไปด้วยจังหวะและโอกาสด้วย ยิ่งการต่อสู้บนสนาม เทควันโดก็มีกฏกติกาของเทควันโด มวยไทยก็มีกฏกติกาของมวยไทย การที่ต้องปรับศิลปะการต่อสู้ไปในรูปแบบของกีฬาการแข่งขันก็ทำให้ความสามารถจริงๆของวิชาลดน้อยลง แต่ถ้าพูดถึงศิลปะดั่งเดิมตั้งแต่โบราณแต่ละอย่างยิ่งแล้วใหญ่จะหาข้อมาเปรียบกันยังไง เพราะสุดท้ายมันก็ถูกใช้โดยมนุษย์ที่มีความสามารถไม่เท่ากันอยู่ดี

payback
9th February 2014, 22:05
ของจริง ที่ใช้ได้จริง และ ใช้ได้เกิดประโยชน์สูงสุด "มวยไทย"ครับ

ASSASSIN S
9th February 2014, 22:44
ผมรู้สึกว่าเป็นคำถามโลกแตกมากกว่านะครับ ไม่ว่ามวยไทยหรือเทควันโด มันก็เป็นศิลปะป้องกันตัวที่ถูกใช้โดยมนุษย์ มนุษย์แต่ละคนก็มีทั้งร่างกาย ความคิด ไหวพริบและความสามารถไม่เหมือนกัน ใช้เวลาฝึกไม่เท่ากัน จะวัดยังไงถึงจะรู้ว่าเทควันโดหรือมวยไทยเก่งกว่ากัน เพราะสุดท้ายมันก็ถูกใช้โดยมนุษย์ที่มีความสามารถไม่เท่ากัน ในการต่อสู้ยังต้องแฝงไปด้วยจังหวะและโอกาสด้วย ยิ่งการต่อสู้บนสนาม เทควันโดก็มีกฏกติกาของเทควันโด มวยไทยก็มีกฏกติกาของมวยไทย การที่ต้องปรับศิลปะการต่อสู้ไปในรูปแบบของกีฬาการแข่งขันก็ทำให้ความสามารถจริงๆของวิชาลดน้อยลง แต่ถ้าพูดถึงศิลปะดั่งเดิมตั้งแต่โบราณแต่ละอย่างยิ่งแล้วใหญ่จะหาข้อมาเปรียบกันยังไง เพราะสุดท้ายมันก็ถูกใช้โดยมนุษย์ที่มีความสามารถไม่เท่ากันอยู่ดี

ผมก็บอกอยู่ว่าไม่มีกฏกติกา -*- และผมก็บอกอยู่ว่า ชาย2คนเหมือนกันทุกอย่าง น้ำหนัก,ส่วนสูง,ความแข็งแรง,และประสบการ

อุส่าเขียนตัวเป่งๆพร้อมลงสีให้เห็นกันก็ยังไม่อ่านกันเลยเหรอครับT T

teerawat999
9th February 2014, 23:08
เทควันโดฝึกเพื่อเป็นศิลปะการต่อสู้ แต่มวยไทยสมัยก่อนฝึกไว้ฆ่าคนนะครับ

Namies123
9th February 2014, 23:25
มวยไทยกินขาด

vasanchai
10th February 2014, 00:04
เชียแบบเอียง ๆ ในฐานะที่เป็นคนไทย ผมว่ามวยไทย กินครับ ^^"

battosai01
10th February 2014, 00:18
ใครมีปืนที่ใส่กระสุนพร้อมยิงคนนั้นชนะครับ ฮ่าๆ

ผมไม่รู้นะว่าเทควันโดเค้ามีแบบโบราณหรือแบบโหดด้วยหรือเปล่า ตอบเท่าที่รู้ผมว่ามวยไทยชนะครับ เท่าที่สังเกต เทควันโดเวลาเตะใช้ปลายเท้าอย่างเดียว แต่มวยไทยใช้ตั้งแต่หน้าแข้งถึงปลายเท้าเลย มวยไทยเลยได้เปรียบเรื่อระยะ ไกลก็เตะปลายเท้า ใกล้หน่อยก็เอาหน้าแข้งเตะ ใกล้ชิดแนบเนื้อก็กระทุ้งเข่าไป

pondsif01
10th February 2014, 00:40
ถ้ารูปแบบการฝึกการโหดเหมือนกันไม่แน่ครับ และนักมวยจริงๆไม่ได้ท่าสวยงามแบบ จาพนม น่ะครับ ที่เราเห็นเวลานักมวยต่อยกันดูเหมือนไม่ค่อยเจ็บ แต่จริงๆเค้าเหนือกว่าคนธรรมดาแบบพวกเราเยอะเลยครับ ถ้าสู้กันแบบมีกติกา ฝ่ายที่พร้อมกว่าก็ชนะครับ แต่ถ้าใช้ป้องกันตัวนอกสนามผมว่ามวยไทย เพราะเทควันโด ไม่ใช่คาราเต้ เทควันโดเป็นการต่อสู้ใช่เทคนิคการทุ่มเป็นกีฬา
ส่วน มวยไทย ถ้าฝึกร่างกายประเภทที่เตะต้นกล้วยขาด ถ้าเอามาใช้ป้องกันตัว ได้ผลแน่นอนครับ

Jeebpk100
10th February 2014, 00:44
มวยไทยครับ
ท่าอันตรายมันเยอะ เพราะไว้ฆ่าคนในสมัยสงคราม
เคยดูสารคดี ที่วิเคราะห์ ความรุนแรงจากศิลปะการต่อสู้
มวยไทยรุนแรงสุด ที่ท่าตีเข่า เพราะมันทำให้ซี่โครงหักได้ และอาจไปแทงอวัยวะส่วนอื่น

chatofking
10th February 2014, 01:10
มวยไทย:cool:

manglove
10th February 2014, 01:50
โดยส่วนตัวผมเรียนมาทั้ง มวยไทย มวยสากล ยูโด และ อะกิโด แต่ระอย่างสำคัญหมดและเอามาประยุคใช้ให้เข้ากันจึงจะสามารถใช้ต่อสู้นอกกติกาได้แบบดีเลย (ปล.ตอบนอกเรื่องไปหนะเขาถามเทควันโดนิหว่า:o)

มวยไทยส่วนตัวผมอาวุธที่หน้ากลัวที่สุดสำหรับผมก็หน้าจะเป็นข้อศอก

มวยสากลมีข้อดีตรงที่สามารถเคลื่อนที่ได้รวดเร็วแต่จะไม่สามารถใช้เท้าได้ดี

ยูโด ข้อดีเวลาโดนทุ่มจะสามารถใช้เทคนิคการลงกระแทกพื้นโดยให้บาดเจ็บน้อยที่สุดหรือกระจายแรกกระแทกโดยท่าที่ฝึก(ท่าตบแบอะ)หรือเราจะทุ่มคนอื่นก็ทำได้โดยแทบไม่ต้องออกแรงไม่ว่าฝ่ายตรงข้ามจะใหญ่กว่าก็ตาม
และยังมีอีกหลายท่าๆที่ชอบก็ท่าทุ่มโอบเอวและท่าปัดตาตุ่ม

ส่วนท่าอันหน้ากลัวที่สุดก็คือ อะกิโด บิด หัก จับ ล๊อค จะบอกว่าหาคนสอนได้อยากมากแต่ผมก็ได้เรียนมาแล้วคุณประโยชน์ของวิชานี้ก็คือการหักแขนหรือการบิดให้เกิดการเจ็บมากหรือล๊อคไม่ให้คู่ต่อสู้ขยับได้

โดยรวมแล้วพอเอาท่าที่เรียนมาผสมกันรับรอง 5-1 ก็มาแถอะ(ไม่มีอาวุธนะ)แต่บวกด้วยร่างกายที่แข๊งแรงก็คืออกกำลังกายสมำเสมอนั้นเองกล้ามเนื้อจะได้แข๊งแรง

Volcanus
10th February 2014, 01:57
คนที่2เป็นมวยไทยที่ฝึกมาแล้วทุกแม่ไม้ทุกลูกไม้และเป็นไชยา

ดึกๆง่วงๆ อ่านผิดเป็น ไซย่า 5555+ ถ้าเป็นไซย่าด้วยก็ชนะหมดหละ 555+

manya456
10th February 2014, 02:10
มวยไทย : เน้นความรุนแรง+ความเร็ว ระยะที่ได้ทั้งใกล้ และไกล ถ้าเน้นท่าเยอะแบบไชยาต้องอาศัยจังหวะดีๆ
เทควันโด้ : ท่าเยอะ+ความเร็ว ระยะไกลซะส่วนใหญ๋ แต่มีลูกพริดอย่างตีลังกา,เตะเสยคาง ถ้าเอาเข้าจริงๆ คล้ายๆคาราเต้ แต่คาราเต้รุนแรงกว่ามาก

#ศิปละป้องกันตัวแต่ละหย่างแบ่งออกเป็นได้หลายๆสำนัก แต่ละสำนักจะมีกระบวนท่าเฉพาะตัวด้วย

universalpt
10th February 2014, 02:13
ไม่ได้เอียงเข้าข้างชาติตัวเองนะ มวยไทยแต่เดิมไว้ใช้ ในการรบ(ฆ่า),ป้องกันตัวครับ ส่วนเทควันโด นี้เป็นกีฬา แตะเอาแต้มเบาะๆซอฟๆครับ แต่ผมว่าก็มีประโยชน์ทั้ง 2 อย่างแหละ

ปล.สงสารเพื่อน จขกท. พูดมาไม่มีใครตอบ555555

Patrenko
10th February 2014, 09:22
ไม่กติกาแต่เอากีฬามาวัดกับศิลปะที่ใช้ออกรบโบราณหรอครับ ไม่รู้นะ

แต่ถ้าถามคนไทยคงตอบมวยไทยเหมิ่ดปี ถ้าพยายามไม่เป็นน้ำเต็มเเก้วผมคงบอกมวยสากลมั้งครับ เพราะปกติเราถามเรื่องยาสามัญกับสมุนไพรไทยอันไหนดีกว่า คนไทยก็ตอบว่าสมุนไพรไทยเหมิ่ดปี

dekdee852
10th February 2014, 09:56
ผมก็บอกอยู่ว่าไม่มีกฏกติกา -*- และผมก็บอกอยู่ว่า ชาย2คนเหมือนกันทุกอย่าง น้ำหนัก,ส่วนสูง,ความแข็งแรง,และประสบการ

อุส่าเขียนตัวเป่งๆพร้อมลงสีให้เห็นกันก็ยังไม่อ่านกันเลยเหรอครับT T

ผมวัดจากโลกจริงและความเป็นจริงครับ เพราะมันไม่มีหรอกคนที่เท่าเทียมกันกันทุกอย่าง ยิ่งถ้าพูดในทางแต่ทฤษฏี มันยิ่งไม่มีประโยชน์อะไร ขึ้นอยู่กบัใครมีความรู้พื้นฐานแต่ละอย่างแน่นกว่า มีใจชอบหรือรู้สึกเอนเีอียงให้ฝ่ายไหน เพราะมวยเราก็ต้องรู้จักมวยและเข้าใจมวยจริงๆถึงพูดออกมาได้ เพราะเทควันโดเราก็ต้องเข้าใจถึงเทควันโดจริงๆถึงพูดออกมาได้ แต่คนส่วนมากจะพูดตามประวัติย่อๆ จากดูคลิป หรือความคิดส่วนตัว อื่นๆ โดยไม่ได้อ้างจากแหล่งข้อมูลจริงๆ ขึ้นชื่อว่าอาวุธมันก็ฆ่าคนได้ตลอดนั้นละครับ มวยไทยสมัยก่อนถึงขึ้นชื่อ แต่ขึ้นชื่อกว่าคือกระบี่กระบอง พวกอาวุธครับ สนามรบมันคือการตะลุมบอลถ้าฆ่าอีกฝ่ายไม่ได้ดาบเดียวมันก็ไร้ผล ยิ่งอาวุธยาวยิ่งได้เปรียบ ****ายมวยไทยสมัยก่อนส่วนมากก็ใช้ฆ่าในสนามต่อสู้เท่านั้น ประวัติศาสตร์มันไม่ได้กำหนดความเป็นจริงของปัจจุบันหรอกครับ

แต่ถ้าวัดตามแบบกีฬา มันก็สู้มวยไทยไม่ได้ครับ แต่ถ้าวัดจากตัววิชา ผมไม่รู้ ได้แต่พร่ำไปเรื่อยๆ ให้คนอื่นตอบแทน

ASSASSIN S
10th February 2014, 10:32
ผมวัดจากโลกจริงและความเป็นจริงครับ เพราะมันไม่มีหรอกคนที่เท่าเทียมกันกันทุกอย่าง ยิ่งถ้าพูดในทางแต่ทฤษฏี มันยิ่งไม่มีประโยชน์อะไร ขึ้นอยู่กบัใครมีความรู้พื้นฐานแต่ละอย่างแน่นกว่า มีใจชอบหรือรู้สึกเอนเีอียงให้ฝ่ายไหน เพราะมวยเราก็ต้องรู้จักมวยและเข้าใจมวยจริงๆถึงพูดออกมาได้ เพราะเทควันโดเราก็ต้องเข้าใจถึงเทควันโดจริงๆถึงพูดออกมาได้ แต่คนส่วนมากจะพูดตามประวัติย่อๆ จากดูคลิป หรือความคิดส่วนตัว อื่นๆ โดยไม่ได้อ้างจากแหล่งข้อมูลจริงๆ ขึ้นชื่อว่าอาวุธมันก็ฆ่าคนได้ตลอดนั้นละครับ มวยไทยสมัยก่อนถึงขึ้นชื่อ แต่ขึ้นชื่อกว่าคือกระบี่กระบอง พวกอาวุธครับ สนามรบมันคือการตะลุมบอลถ้าฆ่าอีกฝ่ายไม่ได้ดาบเดียวมันก็ไร้ผล ยิ่งอาวุธยาวยิ่งได้เปรียบ ****ายมวยไทยสมัยก่อนส่วนมากก็ใช้ฆ่าในสนามต่อสู้เท่านั้น ประวัติศาสตร์มันไม่ได้กำหนดความเป็นจริงของปัจจุบันหรอกครับ

แต่ถ้าวัดตามแบบกีฬา มันก็สู้มวยไทยไม่ได้ครับ แต่ถ้าวัดจากตัววิชา ผมไม่รู้ ได้แต่พร่ำไปเรื่อยๆ ให้คนอื่นตอบแทน

ก็ผมถามถึงเรื่อง"สมมุด" -*-

pakamon
10th February 2014, 10:45
มวยไทยครับ http://i946.photobucket.com/albums/ad310/predator18/Emotion/yenta4-emoticon-0043.gif (http://s946.photobucket.com/user/predator18/media/Emotion/yenta4-emoticon-0043.gif.html)

dante_sparda
10th February 2014, 11:09
คือเรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ตอนผมไปกินข้าวกับเพื่อนในร้านจู่ๆเพื่อนคนนึ่งมันก็พูดขึ้นว่า ถ่ามวยไทยโบราณเจอเทควันโด้ใครจะชนะวะ แต่ไม่มีไครตอบมันเพราะอีกคนฟังเพลงอยู่
ส่วนผมก็กำลังเคี้ยวข้าวเลยไม่ทันได้ตอบมันก็เปลี่ยนเรื่องไป ทีนี้ผมเลยอยากรู้ครับว่าใครจะชนะ

สมมุดว่ามีชาย2คนเหมือนกันทุกอย่าง น้ำหนัก,ส่วนสูง,ความแข็งแรง,และประสบการ
ชายคนแรกเป็นเทควันโด้ที่ฝึกมาแล้วทุกท่วงท่าของเทควันโด้
คนที่2เป็นมวยไทยที่ฝึกมาแล้วทุกแม่ไม้ทุกลูกไม้และเป็นไชยา ใครจะชนะอะครับ

สู้กันแบบไม่ไส่นวมไม่มีกติกาเอาแบบของใครของมัน เช่นเทควันโด้ใส่ชุดเทควันโด้ มวยไทยใส่ชุดมวยไทย(พันเชือกด้วย)

ปล.ไม่ต้องลงคลิปนะครับเพราะดูมาหมดแล้ว

ปล2.นี่เป็นแค่เรื่องสมมุดไม่ต่องดรามานะครับและโปรดใช้ความสงบในการตอบ

แต่มันก็แล้วแต่ตจังหวะนะดูอย่างคลิปนี้ 5555 (เอาฮา)

http://www.youtube.com/watch?v=chmfrn_6b94

flukluking
10th February 2014, 11:55
มวยไทยครับ เอาไว้ฆ่าจริงๆ

MR.KIM
10th February 2014, 12:00
ต้องดูที่ระยะต่อสู้ ถ้าของไทยจะครบเครื่อง
ระยะประชิด(ติดตัว)ของไทยจะมี ศอก เข่า ท่าหัก ของเท ใชัฝ่ามือแต่ถ้าในสมัยโบราณอาจมีแล้วโดนตัดออกก็เป็นได้ ระยะชิดไทยชนะ
ระยะใกล้ จะใช้หมัด ศอกกลับ(อันนี้ทีเด็จ) ของเท ใช้หมัดชก หรือฝ่ามือกระแทกเฉพาะจุด ระยะใกล้สูสี ไทยมีภาษีกว่านิด ๆ
ระยะไกล ของไทย เตะ ยัน ของเท ระยะไกลนี่เป็นตัวอันตรายของเขาเลย ลูกเตะเขาพลิกแพลงกว่า อย่างหมุนตัวเตะ ฟาดส้นเท้า ระยะไกลนี่ผมว่าของเท น่าจะเหนือกว่า
โดยรวม มวยไทยน่าจะชนะ ถ้าหลุดเข้าไประยะชิดแทงเข่า ศอก หมัด เราน่าจะเหนือกว่า ยกเว้นมวยไทยยืนสู้ระยะไกล แล้วโดนลูกเตะ เข้าไปอาจแพ้ได้

จะสู้กันจริง สายตั้งรับจะได้เปรียบกว่า
ถ้าเคยเล่น ไอคิโด้(ถ้าเรียนในขั้นสูงสู้กับมีด ดาบ สบาย ๆ) ยิวยิสสู กับยูโด มาก่อนจะได้เปรียบทุกระยะรอสวน โจมตีมาปัดลงพื้น หักมือ แขน ขา
หรือ จขกท สนใจจะเรียนการต่อสู้มือเปล่า ไว้สู้แบบ steed ระยะชิดฝึกพวก ไอคิโด ยิวยิสสู ยูโด ระยะกลาง ไกลฝึกเตะของมวยไทย ก็แจ่มแล้วครับ
(ขออภัยที่พิพม์ผิดบางคำนะครับ)
หรือถ้า เจอคู่ต่อสูมีปืนมาก็ โกยโลด หรือกราบตีนมันซะ โอกาสหรือล้างแค้นก็ไม่สาย

YOUYOY222
10th February 2014, 15:27
เทควันโดก็มีรูปแบบเหมือนกันครับ จะมีเตะนับแต้ม กับ เตะเอาตาย
ถ้าเตะเอาตาย คุณลองคิดนะครับ โดนแค่ทีเดียวคุณชักตายน้ำลายฟูมปากได้เลย และมันเร็วมากสามารถเตะต่อเนื่องได้อีกสิบๆกว่าคอมโบ
เพราะผมเคยเรียนมาแล้วเทควันโดสายป้องกันตัว อาจารย์บอกให้ต่อยกับเขาตัวๆ เดี๋ยวเค้าจะยั้งทีนให้ ก็แน่นอนครับดูถูกมันไม่ได้จริงๆ ผมทีเดียวผมยอมเลยครับ

แต่ยังไงผมก็แนะนำว่าเรียนมวยไทยมั่นใจมากกว่าครับ มันใช่ง่าย ใช้ได้ ทุกสถานการณ์ มั่นคง หนักหน่วง ทุกวันนี้ผมก็เรียนอยู่ครับ
แต่ก็ได้มีโอกาสไปเจอกับคนที่เรียนศิลปะการต่อสู้หลายรูปแบบอย่าง
คาโปเอร่า , กังฟู , ยูโด , มวยเสือ , บ็อกซิ่ง , ไทเก็ก , คาราเต้ , มวยไทยโบราณ , มวยรัสเซียซิสเท็มมะ
ไม่ว่าชาติไหนๆ ก็ยกย่องศิลปะการต่อสู้ของตัวเองกันทั้งนั้นแหละครับ ไม่ต้องไปเปรียบเทียบมันจะดีกว่า เพราะมันอยู่ที่คนจะใช้ครับ .:pardon

jeditrainer
10th February 2014, 16:25
ต้องดูที่ระยะต่อสู้ ถ้าของไทยจะครบเครื่อง
ระยะประชิด(ติดตัว)ของไทยจะมี ศอก เข่า ท่าหัก ของเท ใชัฝ่ามือแต่ถ้าในสมัยโบราณอาจมีแล้วโดนตัดออกก็เป็นได้ ระยะชิดไทยชนะ
ระยะใกล้ จะใช้หมัด ศอกกลับ(อันนี้ทีเด็จ) ของเท ใช้หมัดชก หรือฝ่ามือกระแทกเฉพาะจุด ระยะใกล้สูสี ไทยมีภาษีกว่านิด ๆ
ระยะไกล ของไทย เตะ ยัน ของเท ระยะไกลนี่เป็นตัวอันตรายของเขาเลย ลูกเตะเขาพลิกแพลงกว่า อย่างหมุนตัวเตะ ฟาดส้นเท้า ระยะไกลนี่ผมว่าของเท น่าจะเหนือกว่า
โดยรวม มวยไทยน่าจะชนะ ถ้าหลุดเข้าไประยะชิดแทงเข่า ศอก หมัด เราน่าจะเหนือกว่า ยกเว้นมวยไทยยืนสู้ระยะไกล แล้วโดนลูกเตะ เข้าไปอาจแพ้ได้

จะสู้กันจริง สายตั้งรับจะได้เปรียบกว่า
ถ้าเคยเล่น ไอคิโด้(ถ้าเรียนในขั้นสูงสู้กับมีด ดาบ สบาย ๆ) ยิวยิสสู กับยูโด มาก่อนจะได้เปรียบทุกระยะรอสวน โจมตีมาปัดลงพื้น หักมือ แขน ขา
หรือ จขกท สนใจจะเรียนการต่อสู้มือเปล่า ไว้สู้แบบ steed ระยะชิดฝึกพวก ไอคิโด ยิวยิสสู ยูโด ระยะกลาง ไกลฝึกเตะของมวยไทย ก็แจ่มแล้วครับ
(ขออภัยที่พิพม์ผิดบางคำนะครับ)
หรือถ้า เจอคู่ต่อสูมีปืนมาก็ โกยโลด หรือกราบตีนมันซะ โอกาสหรือล้างแค้นก็ไม่สาย

นี่ก็อีกคน ไม่ได้อ่าน เขาบอกสู้กันแบบไม่มีกติกา ไอ้พวกที่ต้องกติกาอย่างเทควันโด้มันจะสู้ได้เหรอ กว่าจะตั้งท่าสวยเตะแบบนั้น
แล้วคุณลืมท่าจระเข้ฟาดหางของไทยไปแล้วเหรอครับ พูดมาได้ว่าเทควันโด้มันอันตราย เน็ตมีก็หาความรู้ซะบ้างนะครับ
ส่วนไอกิโด ยิวยิตสึ มันเป็นประเภทมวยอ่อนเน้นท่า การต่อสู้มันคนละแบบกันและไปคล้ายกังฟู มันคนละเรื่องครับ
อ้อ แล้วนี่สำคัญศิลปะป้องกันตัวมันก็มีแค่ระยะประชิด(ซึ่งมันก็คือใกล้นั่นแหละ) กับระยะกลางแค่นั้นแหละครับ

ASSASSIN S
10th February 2014, 16:43
เทควันโดก็มีรูปแบบเหมือนกันครับ จะมีเตะนับแต้ม กับ เตะเอาตาย
ถ้าเตะเอาตาย คุณลองคิดนะครับ โดนแค่ทีเดียวคุณชักตายน้ำลายฟูมปากได้เลย และมันเร็วมากสามารถเตะต่อเนื่องได้อีกสิบๆกว่าคอมโบ
เพราะผมเคยเรียนมาแล้วเทควันโดสายป้องกันตัว อาจารย์บอกให้ต่อยกับเขาตัวๆ เดี๋ยวเค้าจะยั้งทีนให้ ก็แน่นอนครับดูถูกมันไม่ได้จริงๆ ผมทีเดียวผมยอมเลยครับ

แต่ยังไงผมก็แนะนำว่าเรียนมวยไทยมั่นใจมากกว่าครับ มันใช่ง่าย ใช้ได้ ทุกสถานการณ์ มั่นคง หนักหน่วง ทุกวันนี้ผมก็เรียนอยู่ครับ
แต่ก็ได้มีโอกาสไปเจอกับคนที่เรียนศิลปะการต่อสู้หลายรูปแบบอย่าง
คาโปเอร่า , กังฟู , ยูโด , มวยเสือ , บ็อกซิ่ง , ไทเก็ก , คาราเต้ , มวยไทยโบราณ , มวยรัสเซียซิสเท็มมะ
ไม่ว่าชาติไหนๆ ก็ยกย่องศิลปะการต่อสู้ของตัวเองกันทั้งนั้นแหละครับ ไม่ต้องไปเปรียบเทียบมันจะดีกว่า เพราะมันอยู่ที่คนจะใช้ครับ .:pardon

ผมจะพูดเป็นครั้งสุดท้ายนะว่า สมมุดว่ามีชาย2คนเหมือนกันทุกอย่าง น้ำหนัก,ส่วนสูง,ความแข็งแรง,และประสบการ

ปล.สนับสนุนให้คนไทยอ่านหนังสือมากกว่า2บรรทัด

kannilo
10th February 2014, 18:15
ถ้าเหมือนกันทุกอย่าง ผมว่ามันอยู่ที่จังหวะนะ
ใครพลาดก็แพ้ เพราะแต่ละวิชามันใช้ได้หลายรูปแบบอยู่แล้ว
อย่างที่บอกๆกันว่ามวยไทยมันใช้ฆ่า แล้ว???
เทควันโดก็ไม่ได้มีไว้ถูกฆ่านะครับ
ถ้าฝึกกันมาทุกท่าจริงๆ เอาตามหลักน่าจะเสมอนะ

LEGACY
10th February 2014, 18:48
มวยไทยมันถูกฝึกมาให้ใช้ทุกส่วนของรางกายเป็นอาวุธแต่เทควันโด้มันถูกฝึกมาให้ใช้เท้าเป็นหลัก(หรือเปล่า) ผมให้มวยไทยชนะ แต่ถ้าสู้ในกฎิกาแบบ MMA คงจะยากผมสักเกตุนักมวย UFC ดังๆหลายคนเค้าก็ไม่ค่อยใช้มวยไทยนะแต่ที่เด่นๆเลยก็ Caros condit ใช้มวยไทย แต่สำหรับผมชอบมวยสากลที่สุดแล้ว:o แต่ไม่ว่าจะสายไหนถ้ามาเจอกับ ไมค์ ไทสัน ช่วงรุ่งๆนี้ก็ไม่มีใครเอามันอยู่ ฮ่าๆๆๆ คหสต เด้ออ:o

shisaku
10th February 2014, 19:04
กระทู้ไร้สาระ ขยันตอบกันจังเลย

มันเป็นคำถามที่ไม่มีคำตอบอยู่ตั้งแต่แรกแล้ว จะมาตอบกันทำไม ปล่อยตกไปเหอะ กระทู้แบบนี้มันไม่จบไม่สิ้นอยู่แล้ว คุณเองก็รู้ จขก ก็รู้ แล้วจะตอบกันทำไม ไม่เข้าใจ

LEGACY
10th February 2014, 19:17
นั้นนะสิ! คนจริงจังอย่างท่านไม่น่าเปลืองตัวเข้ามาเลยเนอะ เก็บนิ้วโป้ง นิ้วชี้ นิ้วนาง แล้วก็นิ้วก้อย ส่วนนิ้วที่เหลือผมให้คุณครับ อิอิ

black jack sdppd
10th February 2014, 19:23
ขอเชียร์มวยไทยครับ แต่ถ้าอะไรเท่ากันหมดเนี่ยก็พูดยากครับ
เพราะความเร็วก็คงจะพอๆกันทั้งคู่เหลือแต่ชั้นเชิงกับการประยุกต์ใช้ของทั้งสองคนครับ

กระทู้ไร้สาระ ขยันตอบกันจังเลย

มันเป็นคำถามที่ไม่มีคำตอบอยู่ตั้งแต่แรกแล้ว จะมาตอบกันทำไม ปล่อยตกไปเหอะ กระทู้แบบนี้มันไม่จบไม่สิ้นอยู่แล้ว คุณเองก็รู้ จขก ก็รู้ แล้วจะตอบกันทำไม ไม่เข้าใจ

ถ้าไม่ชอบตอบกระทู้ไร้สาระ ผมก็อดสนุกแย่สิครับ
(ชอบตั้งกระทู้ไร้สาระ แฮ่ๆ)

saimtogo
10th February 2014, 19:33

ระวังดราม่า

(เว็บนี้้เป็นของคุณหรอครับสั่งปิดกระทู้ได้ด้วย)ลองทำใจไม่ต้องอ่านกระทู้นี้ก็ได้ครับคงไม่ขาดใจตายหรอกมั้งครับ

GIYOTIN
10th February 2014, 19:46
มวยไทยเป็นศิลปะป้องกันตัวท่ายืนที่แข็งแกร่งที่สุดในโลกครับ

noonza01
10th February 2014, 19:49
100 คน 100 คำตอบ ก็มวยไทยนั่นละ

Mcarmy
10th February 2014, 20:11
ผมว่ามวยไทยนะเพราะมวยไทยจะดูแข็งๆและใช้ร่างกายหลายส่วนได้
ถ้าจะให้ชนะผมว่าใช้การต่อสู้แบบ วูซู หน้าจะสูสีอยู่ ตัวอย่าง แนะนำเลย จอมคนผงาดโลก เรื่องนี้ใช้ได้เลยทีเดียว
แนะนำหนังเก่าแนวต่อสู้มันๆให้ด้วย แต่ส่วนใหญ่น่าจะดูกันไปหมดแล้วแต่หนังเรื่องนี้ผมให้ เต็ม 10 เลย