PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบวิธีอัพเดท bios ครับเพราะเกมกระตุกทุกเกมเลย

babilone
10th February 2014, 21:42
คือผมเล่นเกมอะไร จะปรับภาพห่วยขนาดไหนก็กระตุกครับส่วนใหญ่จะเป็นที่ dota2 กับ Dayz บางคนบอกว่าเป็นที่เน็ต
แต่มันไม่ได้กระตุกแบบเน็ตนะครับ มันกระตุกเหมือนคอมเราไม่ไหว ลองทุกวิธีแล้วครับเหลือแค่วิธีอัพเดท bios
ใครรู้บอกทีครับ บอร์ดผม A960A3+
จากรูปนี่อุณภูมิถือว่าสูงไปไหมครับ หรือว่าปกติ

qwerty2536
10th February 2014, 23:03
ผมว่าไบออสนี่ไม่น่ามีความเกี่ยวข้องกันเลยละครับ - -

ลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ดูยังครับ อุณหภูมืลองเปิดโปรแกรมแล้วเล่นเกมไปสักพัก(แนะนำให้เล่นในช่วงเวลาที่มักจะกระตุกครับ)แล้วลองเปิด task ดูบ้างยังครับว่าเครื่องรันอะไรอยุหรือไม่แล้ว HDD นี่ใกล้เต็มแล้วหรือยังครับ เน็ตนี่มี่ส่วนเกี่ยวข้องเลยครับยิ่งเกมออนไลน์ด้วยแล้วบางทีแลคลองหาเกมออฟไลน์เล่นยาวดูครับว่าเป็นไหมหรือลองดูค่าpingของเกมดูผมไม่รู้ว่าเกมที่ท่านเล่นนั้นดูได้ไหม

GuY_NoOpPeR
10th February 2014, 23:10
มันเกี่ยวด้วยหรอเพิ่งเคยได้ยิน ปูเสื่อรอผู้รู้ด้วยคน:nea

babilone
11th February 2014, 07:56
ผมว่าไบออสนี่ไม่น่ามีความเกี่ยวข้องกันเลยละครับ - -

ลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ดูยังครับ อุณหภูมืลองเปิดโปรแกรมแล้วเล่นเกมไปสักพัก(แนะนำให้เล่นในช่วงเวลาที่มักจะกระตุกครับ)แล้วลองเปิด task ดูบ้างยังครับว่าเครื่องรันอะไรอยุหรือไม่แล้ว HDD นี่ใกล้เต็มแล้วหรือยังครับ เน็ตนี่มี่ส่วนเกี่ยวข้องเลยครับยิ่งเกมออนไลน์ด้วยแล้วบางทีแลคลองหาเกมออฟไลน์เล่นยาวดูครับว่าเป็นไหมหรือลองดูค่าpingของเกมดูผมไม่รู้ว่าเกมที่ท่านเล่นนั้นดูได้ไหม

ลองเช็คทุกทางแล้วครับ แล้วผมเคยตั้งกระทู้เก่าไว้มีคนบอกให้อัพเดท เมนบอร์ด(ผมเห็นในเน็ตเขาเรียกว่าอัพ bios)
เน็ตผมปิงปกตินะครับ เกมออฟไลน์ที่เคยเล่นแล้วลื่นๆตอนนี้ก็มากระตุกครับเช่น saint row 4, splinter cell blacklist
เกมที่เล่นก็เดย์ซีครับ ปิงผม 60-80 แต่จะกระตุกแบบอืดเลยเหมือนคอมไม่ไหว
แต่สเปคผมผ่านฉลุยเลย ส่วนความร้อนก็เหมือนในรูปด้านบนเลยครับ

roncobain2012
11th February 2014, 08:21
ไม่เกี่ยวหรอก แน่นอน ยืนยันอีกเสียง ปัญหาคืออาจจะ ลองเช็คดู
1. ไวรัส

trawan
11th February 2014, 08:32
ไวรัส อีกเสียงหนึ่งครับ baidu antivirus รอใช้ตัวนี้สแกนดู

oolldjlloo
11th February 2014, 09:08
นี่คือหน้าตาของ bios ที่คุณว่า
http://uc.exteenblog.com/boatkung20/images/Blog/win7/bios_style2.jpg
มีหน้าที่ในการปรับแต่งหรือการ overclock ต่างๆไม่ว่าจะเป็น ram cpu fan clock etc.
ซึ่งการที่จะupdate biosนั้นก็คือการอัพเกรดmainboardนั่นเอง ซึ่งนั่นก็คือ เอาmainboardเก่าไปให้ซาเล้ง หรือจะใช้ฆ้อนปอนทุบทิ้ง แล้วซื้อmainboardใหม่ รุ่นใหม่ นี่ก็เป็นการเรียกว่updateอีกรูปแบบหนึ่ง
mainboard ไม่ได้มีความแรงอะไรทั้งนั้น ทำหน้าที่เหลือตัวกลางในการเชื่อมต่อบลาๆ พูดภาษาคนก็คือ ส่วนของตัวคนที่จะเอาแขน ขา หัว ฯลฯ มาต่อ ซึ่งมันไม่ได้มีความจำเป็นเลยที่จะทำให้มันแรง แต่ถ้าไม่มีก็ใช้คอมไม่ได้
เพราะฉนั้นจะทำให้เล่นเกมได้ไม่กระตุก
graphic + cpu + ram + driver graphic + antivirus ตามที่ท่านอื่นได้บอก

onese7en
11th February 2014, 10:24
ระหว่างที่เล่นเกมส์กระตุก ลองดูครับว่า ใน Task Manager ของเราในส่วนของ performance มีส่วนไหนบ้างที่วิ่งมากผิดปกติครับ แล้วลองไปดูในส่วนของ process ดูว่ามี process ไหนที่ใช้ทรัพยากรมากๆ หรือมีชื่อแปลกๆ ไม่คุ้นดูครับ อาจจะช่วยได้

ของผมก็เคยเป็น มาเช็คดู HDD วิ่ง 100% ก็ทำให้กระตุกแบบโหด_ัด ได้ครับ -*-

manmao
11th February 2014, 11:13
พูดถึง BIOS แล้ว

ต้องนี่เลย

Award Boot Block BIOS V.1.0
BIOS ROM chack sum rerror
Detacting floppydrive A Media
Drive A error System halt

เปิดเครื่องมา ก็เจอแบบนี้เลย

ไม่เข้าไบออส ด้วยซ้ำ

แก้ยังไงครับ

ช่วยหาวิธีแก้ให้หน่อยครับ

แก้ปัญหาไม่ได้มาเป็นปีแล้ว

หาซื้อ Floppydisk ก็ไม่ได้

headshot deluxe
11th February 2014, 11:20
ยกไปร้านดีกว่าครับ อย่าทำเองเลย เหมือนยังหาสาเหตุจริงๆ ไม่เจอด้วยซ้ำนะนี่

babilone
11th February 2014, 20:24
ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นไวรัสครับในตอนแรก แต่พึ่งลงวินโดว์ใหม่ เลยไม่คิดว่าน่าจะเป็นไวรัสหน่ะครับ
ส่วนที่บอกให้ดู task manger กับ process คือมันกระตุกเป็นช่วงๆครับ ไม่ได้กระตุกตลอดเวลา
ส่วนเรื่องความร้อนนี่ผมไม่ชัวเพราะไม่รุ้ว่ามันควรจะอยู่ที่กี่องศาครับแต่ถ้ายกไปร้านนี่ผมไม่รู้จริงๆว่าจะบอกเขาว่าไรครับ
เพราะเกมมันรันบนสตรีมแล้วมันกระตุกเป็นช่วงๆครับ ส่วนการทำงานอื่นปกติครับมีแค่เล่นเกมจริงๆที่เป็นปัญหา

rebornn
11th February 2014, 20:31
เคยลองเช็คฮาร์ดดิสดูบ้างป่าวครับ มีอาการเปิดเครื่องช้า พ่วงมาด้วยรึป่าว หรือว่าจะกระตุกเฉพาะเวลาเล่นเกมส์
ลองโหลดโปรแกรม Hard Disk Sentinel มีเช็คฮาร์ดดิสดูนะ

blackcool4
11th February 2014, 20:35
ถ้าไม่มีข้อมูลจำเป็นอะไรมาก ลงใหม่เลยครับ

AlcobalenO
13th February 2014, 12:42
ผมว่าไม่เกี่ยวกับ Bios หรอกครับ ตัว Bios เป็นโปรแกรมที่เป็นชุดคำสั่งที่ใช้ตั้งค่าควบคุมตัว Main Board เฉยๆ ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องอะไรกับ OS เลยผมว่า อาจจะเป็นที่ Windows นั่นแหละครับ ไม่ทราบว่าใช้ Windows ที่โมมารึเปล่า ถ้าโมมา ส่วนใหญ่จะตัดนู้นเพิ่มนี่ ทำให้ไม่สมบูรณ์ แนะนำหาที่มันไม่ได้โม ไม่ได้ตัดแต่งอะไรมาลงใหม่ เอาให้เหมาะสมกับที่ใช้ด้วย 32 Bit หรือ 64 Bit ก้อว่ากันไป แล้วทำการ ปิด Windows Updates ซะ

mooyong
13th February 2014, 17:57
ลองอัพเดท ไดร์เวอร์การ์ดจอยังครับ

zanuk9876
13th February 2014, 18:07
Bios อัปเดตยากเหมือนกันนะ ผมยังไม่กล้าทำเองเลย

babilone
13th February 2014, 21:20
ลองอัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอแล้วครับ วินโดว์ลงใหม่หลายรอบมากครับแต่ไม่รู้ว่าเป็นแบบที่โมมารึป่าวเพราะลงเองจากแผ่นบ้างแล้วก็ลงที่ร้านบ้าง ยกไปที่ร้านมาสองรอบครับอาการก็ยังไม่หาย