PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เข้าเกมส์ แล้วมันขึ้น input not support

hotrava007
11th February 2014, 01:47
เกี่ยวไหม๊ครับ เป็นเพราะผมใช้จอ 17 นิ้ว หรือว่า จอเล็กไป เป็นเฉพาะ เกมส์ใหม่บางเกมส์ การ์ดจอ Gt640 2Gb สเป๊คของผมลองเช็คเกมส์แล้วเล่นได้สบาย แต่ก็ไม่เข้าใจ จะซื้อจอใหม่ก็กลัว เลยไม่แน่ใจ (พอเวลาเข้าเกมส์ หน้าจอมืด แล้วขึ้น input not support)สเป๊คสูงกว่านี้ก็เล่นได้ครับ ช่วยตอบที ขอบคุณล่วงหน้าครับ

nekoload
11th February 2014, 15:23
เกี่ยวไหม๊ครับ เป็นเพราะผมใช้จอ 17 นิ้ว หรือว่า จอเล็กไป เป็นเฉพาะ เกมส์ใหม่บางเกมส์ การ์ดจอ Gt640 2Gb สเป๊คของผมลองเช็คเกมส์แล้วเล่นได้สบาย แต่ก็ไม่เข้าใจ จะซื้อจอใหม่ก็กลัว เลยไม่แน่ใจ (พอเวลาเข้าเกมส์ หน้าจอมืด แล้วขึ้น input not support)สเป๊คสูงกว่านี้ก็เล่นได้ครับ ช่วยตอบที ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จะสรุปให้ฟังนะครับ
1.เป็นไปได้มั๊ยว่าตัวเกมที่คุณโหลดมาได้ถูกตั้งค่าหน้าจอของเกมไว้แล้ว แต่หน้าจอของคุณไม่สามารถแสดงความละเอียด(Resolution)ได้ถึง
กรณีนี้แก้ไขได้โดยลบไฟล์ที่เป็น config ของเกมนั้นนั้น (ซึ่งบางทีอยู่ในตัวเกม) แล้วเข้าเกมใหม่ก็น่าจะเป็นขนาด default (ซึ่งปกติเดียวกันกับที่คุณตั้งไว้)
2.เป็นไปได้มั๊ยว่าปกติได้ปรับขนาดหน้าจอเกินกว่าปกติที่จอจะแสดงได้อยู่แล้ว ถ้าขนาดจอ 17 นิ้วก็ตามข้างล่างเลย
กรณีจอมีอัตราส่วนเป็น 16:10 ไม่ควรเกิน 1280*720
กรณีจอมีอัตราส่วนเป็น 16:9 ไม่ควรเกิน 1024*768

ถ้าทำตามทั้งข้อ 2 ก็ไม่น่าจะมีอาการแบบนี้แล้วครับ ได้ไม่ได้ยังไงมาบอกด้วยนะครับ

hotrava007
2nd March 2014, 23:12
ผมลองทำตามที่ท่านบอกแล้วไม่ได้เลย สรุป ซื้อจอใหม่ เล่นได้ทุกเกมส์ลครับ เคยลองตั้งค่าหลายครั้งแล้วไม่ได้สักที เสียดายจอเก่า แต่ก็ขอบคุณครับที่มาฃ่วยตอบคำถาม

ckdh
2nd March 2014, 23:18
อ๋อ ผมก็เคยเป็น จอผมมันมีช่องเสียบแบบ VGA กับ DVI ตอนแรกใช้สาย VGA เล่นเกมบางเกมไม่ได้เพราะ ขนาดภาพ มันใหญ่กว่าที่จอจะแสดงได้ขึ้นแบบ จขกท. เลย เหมือนสาย VGA มันไม่รองรับ แต่พอเปลี่ยนสายเป็น DVI ก็ไม่เป็นอีกเลย

nekoload
3rd March 2014, 04:37
ผมลองทำตามที่ท่านบอกแล้วไม่ได้เลย สรุป ซื้อจอใหม่ เล่นได้ทุกเกมส์ลครับ เคยลองตั้งค่าหลายครั้งแล้วไม่ได้สักที เสียดายจอเก่า แต่ก็ขอบคุณครับที่มาฃ่วยตอบคำถาม

ผมรอตั้งนานจนลืมไปแล้ว แล้วก็มาบอกผมว่าซื้อจอใหม่ถึงกับงงเลย (ก็เห็นบอกว่ากลัว)
ก็ตาม rep บนว่านั้นแหละครับบางที่เกมไม่รองรับความละเอียดที่ว่า
แต่ผมว่านะ เจ้าของกระทู้ จออาจจะไม่มีช่องเสียบ dvi ก็ได้นะฮาฮา

hotrava007
4th March 2014, 23:19
ใช่ครับ ของผมมันไม่มีที่เสียบdvi มันเป็นของaccer รุ่นเก่าหลายปีละครับ งัยก็ขอบคุณอีกครั้งครับ 5555555