PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นักจิตวิทยาพบว่าผู้ที่เล่นเกมบ่อยๆ จะสามารถควบคุมเหตุการณ์ในความฝันได้ (Lucid dream)

MI~MI
11th February 2014, 10:36
นักจิตวิทยาพบว่าผู้ที่เล่นเกมบ่อยๆ
จะสามารถควบคุมเหตุการณ์ในความฝันได้ (Lucid dream)

http://www.baagames.com/wp-content/uploads/2014/01/lucid-dream-1-575x640.jpg

เคยเป็นแบบนี้กันมั้ยครับ ประมาณว่ากำลังนอนฝันอยู่ แล้วอยู่ๆ ก็มีสติระลึกขึ้นมาได้ว่าตอนนี้ตัวเองกำลังอยู่ในความฝัน และสามารถควบคุมหรือบงการความฝันนั้นได้ด้วย (ใครที่เคยได้ดูหนังเรื่อง Inception น่าจะพอนึกภาพออก) เหตุการณ์แบบนี้ในทางวิทยาศาสตร์เรียกว่า Lucid dream มันคืออาการที่สมองอยู่ในสภาวะกึ่งกลับกึ่งตื่น ก็เลยทำให้สามารถมีสติอยู่ในขณะที่กำลังล่องลอยไปกับความฝันได้

นักวิทยาศาสตร์เองก็มีการศึกษาเรื่อง Lucid dream กันอยู่มากมาย และมีการใช้ประโยชน์จากเรื่องนี้กันอยู่พอสมควร เช่น การใช้ Lucid dream เข้าไปแก้ไขเรื่องราวปมอดีตที่ฝังอยู่ในใจเพื่อให้คนรู้สึกดีขึ้น (คล้ายๆ กับการสะกดจิตรูปแบบนึง) การฝึก Lucid dream อาจทำได้โดยการทำสมาธิ หรือการจดจำความฝันแล้วพยายามเรียกตัวเองให้ฝันแบบนั้นอีก

ล่าสุดนักจิตวิทยาชื่อ Gackenbach จากมหาวิทยาลัย Canada’s Grant MacEwan ได้ศึกษาและค้นพบว่าการเล่นเกมมากๆ ก็สามารถช่วยให้เกิด Lucid dream ได้ เนื่องจากว่าในขณะที่เล่นเกม สมองของคนที่เล่นสามารถแยกโลกจริงและโลกเสมือนจริงได้ เลยทำให้สามารถคิดและควบคุมสิ่งที่อยู่ในโลกอีกโลกหนึ่งได้ด้วย ดังนั้นเมื่อเวลาที่อยู่ในความฝัน ก็เลยมีโอกาสที่สามารถจะควบคุมโลกที่อยู่ในความฝันได้

http://www.baagames.com/wp-content/uploads/2014/01/lucid-dream-2-640x640.jpg

นอกจากนี้ยังพบว่า ในกรณีที่เป็นฝันร้าย คนที่เล่นเกมจะสามารถรับมือเหตุการณ์ที่อยู่ในความฝันได้ดีกว่าคนที่ไม่เคยเล่นเกม ซึ่งอาจเป็นเพราะคุ้นเคยกับการรับมือสถานการณ์ไม่คาดฝันมาก่อนแล้ว ในเรื่องนี้นักจิตวิทยาอีกคนนึงชื่อ Antti Revonsuo ก็ได้อธิบายเพิ่มเติมว่า การที่คนเราฝันร้าย เป็นกระบวนการนึงที่สมองใช้ฝึกฝนคนเราให้พร้อมรับมือกับเหตุการณ์ไม่คาดฝัน ก่อนที่จะเจอเหตุการณ์แบบนั้นในชีวิตจริง

นอกจากนี้ งานวิจัยบางส่วนยังพบว่าคนที่เล่นเกมมากๆ มักจะมีความฝันที่แปลกประหลาด หลุดโลก (เช่น ฝันว่าตัวเองได้ออกไปใช้ชีวิตอยู่ในอวกาศ) ซึ่งการที่มีความฝันแปลกประหลาดเช่นนี้ก็ช่วยส่งผลดีให้คนเหล่านี้มีความคิดสร้างสรรค์มากขึ้นเวลาที่ใช้ชีวิตจริง

แน่นอนว่างานวิจัยนี้ก็ยังมีข้อถกเถียงเหมือนกับงานวิจัยในเรื่องอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องกับความฝัน หลักๆ เลยก็เป็นเพราะข้อจำกัดที่ว่าเรายังไม่สามารถที่จะดูได้ว่าจริงๆ แล้วที่เราฝันน่ะมันคือยังไงกันแน่ เพราะเรายังไม่สามารถเอาความฝันออกมาดูได้นั่นเอง

ใครสนใจอ่านเรื่อง Lucid dream เพิ่มเติมก็ลองดูได้จาก ลิงก์นี้ (http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2007/10/X5945034/X5945034.html) เลยครับ

http://www.baagames.com/wp-content/uploads/2013/09/BaaGames_8bits_with_SNES1.png

jackiiez
11th February 2014, 11:05
ควบคุมฝันได้ก็สนุกดี ผมทำได้บ่อยๆ ผมว่ามันมีหลายแบบนะจากที่ผมเคยเจอกับตัวเองคือ

1. คุมฝันได้ แต่เราไม่ได้ฉุกคิดว่าอยู่ในฝัน รู้ตัวว่าเราควรจะทำอะไร และก็ทำได้อย่างใจคิดแต่อินกับเหตุการณ์ตรงนั้นอยู่

2. คุมฝันได้ รู้เลยแหล่ะว่าฝันอยู่ ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนก็แล้วแต่ อันนี้ฟินมาก เพราะเราจะทำอะไรก็ได้ในฝัน (เคยลองปล่อยพลังคลื่นเต่า ออกด้วย โคตรมัน บอกเลย)

3. อันนี้ค่อนข้างจะโหดเพราะ มีบางครั้งหลังจาก โดนผีอำ หลังจากที่เหมือนตัวโดนดูดทะลุเตียงลงไป ช่วงนั้นรู้ว่าขยับตัวไม่ได้ แต่ผมกลับลุกขึ้นมาเดินได้

โดยที่รู้แหล่ะ ว่าตัวเรายังนอนอยู่บนที่นอน ผมเคยเดินไปไกลสุดก็แถวๆหน้าบ้านแล้วก็ตื่น การหันซ้ายหันขวาไวๆ ก็ตื่นแล้ว ครั้งแรกๆ แค่เดินลงไปข้างล่างก็ตื่น

หลังๆเป็นไอสิ่งที่เค้าเรียกกันว่าผีอำ บ่อยจนชิน จนลุกขึ้นมาไปได้ไกลมากๆ แต่อันนี้จะทรมานครับ ถ้าผมไม่เข้าสู่ภาวะที่เดินได้ (มันเหมือนการถอดร่างป่าวหว่า)

มันจะกึ่งๆหายใจไม่ออกขยับไม่ได้ ต้องฮึ้บสุดแรงเกิดกว่าจะหลุดจากไอ้ภาวะนี้มาได้ (แต่พอจะหลับอีกเดี๋ยวมันก็เป็นอีก)

เรียกได้ว่าอันหลังสุดนี้ โหดสุดละ แต่ก็เกิดขึ้นกะผมบ่อยอยู่นะ

ปล จะมีใครเป็นแบบเราเปล่าหว่า

qwerty2536
11th February 2014, 11:37
เคยแต่ฝันว่าเป็นตัวละครเกมเองอ่ะ -,,-

มีอีกฝันนึงที่ควบคุมไม่เห็นได้เลยอ่ะ ฝันแชะอ่ะ:sweat

homeconomic
11th February 2014, 11:46
เคยฝันว่าบินได้อยู่นะฟินมากๆ

yoshi3416
11th February 2014, 12:15
ผมฝันว่ามีอะไรกันกับผู้หญิง บ่อยเลยแหละ แปลกแฮะ

ปล.ความรู้สึกมันฟินสุดๆ

Pop_PeR
11th February 2014, 18:54
ฝันทั้งที่รู้ตัวได้ ชอบมาเลย หนัง inception เคยรู้ตัวอยู่ครั้งเดียวในชีวิต คือ ฝันเรื่องซอมบี้ คิดปืนได้ปืน คิดระเบิดได้ระเบิด มันส์มาก ก ก ~!!

สุดท้าย อาวุธหมด เลย ปีนขึ้นไปบนตึกเเล้ว ตะโกนดังๆว่า "ตื่นสิ โว๊ยยยยยยยยยยยย" ตื่นเลยครับ 55 5 +

MC_cat
11th February 2014, 19:02
ฝันเปียก แหละ ควบคุม ได้มะ
:rofl

whitebaa555
11th February 2014, 19:07
ผมอ่ะช่วงนี้ฝันว่าตัวเองตายบ่อยๆ แล้วตกใจตื่นกลางดึก ไม่รู้เพราะอะไร มันเป็นรางบอกเหตุอะไรรึป่าว ?

CMG_Pee
11th February 2014, 19:13
ผมก็เคยบ่อยอยู่นะ พอมีสตินะ รู้เลยยยยยยๆๆ

วิ่งไปหาผู้หญิงที่ใกล้ที่สุด :rofl

หนุ่มหน้าหวาน
11th February 2014, 19:58
เคยควบคุมตัวเองในฝันเปีกยอะ เสก ผญ มาเยอะๆ 55555 หรือไม่บางที่ ความฝันมันก็เสกผญที่เราชอบมาให้เอง

jeditrainer
11th February 2014, 20:30
จริงที่สุดอะ เคยฝันว่าตัวเองเป็นจอมเวทปราบผีด้วย ในฝันก็ยิงบีมปล่อยแสงได้ด้วยท่องคาถาชินบัญชร ฯลฯ ไรเงี้ย
เว่อร์สุด ๆ อะ แต่ถ้าฝันร้ายนี่ต้องฝันถึงซอมบี้ตลอดเลย อย่างเกมREเลยมั้งทั้ง ๆ ที่ไม่ค่อยได้เล่นเกมซีรี่ย์สักเท่าไหร่
ไม่รู้ทำไมเวลาฝันร้ายนี่ฝันแต่เรื่องซอมบี้(แล้วต้องมุดท่อคล้าย ๆ ช่องลมตลอดอะมีซอมบี้ในนั้นด้วย)
ปล.ก็ไม่กล้าเล่าให้ใครฟังอะนะอายุก็ไม่ใช่น้อยแล้วกลัวเขาฮาใส่ แต่ในJKGนี่ก็ไม่ได้รู้จักเห็นหน้ากันจริง ๆ ก็เลยกล้า
ปล.2 แล้วก็เคยฝันซ้อนฝันด้วยอะ แบบฝันว่าตกใจตื่นจากฝันแล้วแต่จริง ๆ ยังหลับฝันอยู่ รู้ตัวด้วยแต่ปลุกตัวเองไม่ได้

youthgts
11th February 2014, 20:39
เคยบินครับ แต่ฉากแบล็คกราวในความฝัน จิตใต้สำนึกของผมยังคิดไม่ค่อยออกว่าจะอยู่ที่ไหน มันเลยออกเป็นสีดำๆ ซ้ำซ้อนดีจริงๆ

exodus
11th February 2014, 21:00
ส่วนใหญ่จะฝันเกี่ยวกับการฆ่าคน แน่นอน การทำลายเป็นสัญชาติญาณอย่างหนึ่งของสิ่งที่มีชีวิตที่ถูกระบายในรูปของความฝัน
ส่วนใหญ่น่ะผมไม่รู้ตัวหรอก แล้วก็ไม่เคยคิดอยากจะรู้ด้วย อย่างน้อยผมก็ฆ่าคนที่รู้สึกไม่พอใจอย่างรุนแรงมากๆโดยมีความรู้สึกของการฆ่าจริง(โดยไม่ได้รับรู้ว่าตนเองฝันอยู่)

ผมว่ามันตื่นเต้นกว่านะถ้าไม่รู้ตัว ถ้ารู้แล้วมันก็เท่านั้นมันไม่ตื่นเต้นสมจริง เพราะฆ่าให้ตายยังไงมันก็รู้ตัวว่าเป็นแค่ความฝัน

DittapoL
11th February 2014, 21:03
เรื่องจริงนะครับ ผมเคยตั้งสติได้ แล้วบอกคนในฝันบอกว่า ผมอยู่ในฝัน คนในฝันพูดตอบกลับมาว่า บ้าเหรอนี่ไม่ใช่ฝัน อะไรทำนองนี้

เป็นครั้งเดียวที่ควบคุมได้ เดินไปไหนมาได้ แล้วอยู่ดีๆ ก็ตื่นเองเฉยเลย :sweat

yamahafino_art
11th February 2014, 21:07
ผมเคยฝันแบบนั้น และรู้ด้วยตัวเองฝันอยู่ บ่อยๆ

ballllabball
11th February 2014, 21:27
ผมเคยฝันบ่อยๆว่า อยู่ในที่โล่งไกลสุดตาแล้วอยู่ดีๆพื้นก็พลิกเป็นแนวตั่งตัวเราก็ตกลงไป ทันใดนั้นก็สะดุ่งตื่น

maxLiverpool
11th February 2014, 21:32
ผมฝันบ่อยมากเลย ควบคุมได้ทุกอย่าง อย่างเช่น อยู่ในโลกซอมบี้ วิ่งหนีแล้วเจอทางตัน แล้วก็เอาใหม่วิ่งไปอีกทาง - -* แบบเนี้ย และ บลาๆๆๆ

MI~MI
11th February 2014, 21:40
ผมเคยนะฝันว่ามีซอมบี้ โคตรสมจริงอะ ผมกลัวจริงๆเลย ตื่นมาก็ยังกลัวอยู่เลย ไปเล่าให้เพื่อนฟังด้วยหละ เพื่อนบอก มึvเล่นเกมเยอะป่าว

I3lacKSwoi2D
11th February 2014, 22:00
ก็ดี จะฝันว่า ... กับ ผญ ที่ชอบให้หนำเลยยย

noonza01
11th February 2014, 22:07
ผมก็ควบคุมได้นะแค่บางฝันเท่านั้นละ อย่างฟินเลยตอนนั้น

nanorinho
11th February 2014, 22:09
ไม่จริงครับ พอจะถึงไคลแม็กซ์ ก็ตื่นตลอด

harnibal409
11th February 2014, 22:15
เมื่อคืนผมฝันว่าผมกระโดดหลบกระสุน แล้ววิ่งเข้ายิงใส่ศัตรู แล้วตกใจตื่นเพราะเสียงนาฬิกาปลุก

Zidane
11th February 2014, 22:23
http://www.konbini.com/en/files/2013/01/Inception-Wallpaper-inception-2010-12396931-1440-9001.jpg

noomha
11th February 2014, 22:29
แค่คุณฝันแล้วรู้ว่าคุณฝันอยู่ คุณจะไม่อยากกลับมาโลกแห่งความเป็นจริงเลยเชื่อผม

ipromise11
11th February 2014, 22:33
ทำได้ไม่ยากเลยครับ ผมเคยนะระลึกก่อนนอนว่า ต้องควบคุมฝันให้ได้ ระลึกอยู่อย่างนี้สักพักแล้วก็นอน มันก็ควบคุมได้จริงๆนะ

หรืออาจจะเป็นเพราะเล่นเกมบ่อยหรือเปล่าก็ไม่รู้

micro
11th February 2014, 22:34
ผมฝันว่ามีอะไรกันกับผู้หญิง บ่อยเลยแหละ แปลกแฮะ

ปล.ความรู้สึกมันฟินสุดๆ

มันเทียบไม่ได้กับของจริงหลอกนะครับ 5555

225DCC5F
11th February 2014, 22:53
ไม่เคยมีสติพอที่จะคิดได้ทันว่าฝันอยู่ ในฝันผมรู้แค่ว่าเอ๊ย เราเป็นคนธรรมดา มีฝันนึง ฝันว่าซอมบี้ครองเมือง (รู้สึกว่าคนจะฝันเป็นเรื่องซอมบี้กันเยอะรึเปล่าเนอะ ผมก็เป็น1ในนั้น) ในฝันคิดแค่ว่าเห้ยกูจะรอดยังไงดี ไม่เหลือใครในโลก มีแต่ซอมบี้ ท้องฟ้าสีแดงออก มืดๆดำๆ เหมือนใกล้ยามวิกาล จำได้แค่ว่าเคยเล่นเกมซอมบี้ แล้วถ้าเราอยู่บนที่สูงจะรอด ก็มองหาตึกวิ่งขึ้นตึก ดันมีซอมบี้วิ่งติดตามมาเป็นกลุ่มเลย จังหวะนั้นคิดอย่างเดียว กูโดดตึกแน่ๆ แล้วก็โดดลงมา ต่อจากนั้นคือ ผมไม่ตาย 55555 มาแอ่กอยู่บนหลังรถปิ๊กอัพหน้าต่างรถเปิดอยู่เลยรีบกระดึ๊บเข้ารถ มีกุญแจเสียบคาอยู่แต่พอบิดก็บิดปกติดันบิดไม่ไปบิดแล้วบิดอีก ผมเลยลองบิดทวนเข็มนาฬืกา เอ้าเครื่องติด (ตามปกติกุญแจรถต้องบิดตามเข็มนาฬิกา) งงเป็นไก่ตาแตกเลย แล้วผมก็ขับปิ๊กอัพคันนั้นไปแล้วก็ตื่นนนนนนนนนน ความรู้สึกแรกตอนตื่น "กูรอดตาย"

DeadCarnival
11th February 2014, 23:13
เคยฝันว่าอยู่บนยานอวกาศ น่ากลัวๆ กับคนในยานหนึ่งคน แล้วอยู่ๆก็รู้ตัวว่า นี่มันคือฝันนิ่

ก็เลยพยายามคิดให้มันเปลี่ยน จนในที่สุดมันก็กลายเป็น ชายหาดฮาวาย ซะเฉยๆ :o

MinnerZzZ
11th February 2014, 23:25
บ่อยอยู่นะ ที่รู้ตัวว่ากำลังฝันอยู่ เคยบิน เคยพ่นใย เคยทำอะไรได้ตั้งหลายอย่างแหนะ

`Hell
11th February 2014, 23:33
ผมไม่เคยฉุกคิดเลยว่าฝัน ฝันไปเรื่อย แต่ก็ปรับเข้ากับสถาณการ์ในฝันได้ดีเลยอะ

powerop
11th February 2014, 23:53
เคยฝัน (ที่ควบคุมได้) ฝันว่า กำลังลุกจากเตียง มองไปที่ระเบียง เห็นท้องฟ้าสีแดง ยามเย็น เสียงดังโวยวาย++

และก็วิ่งออกไปทางประตูห้อง เกิดแสงสว่างวาบบบ ตัดฉากมา ที่ถนนซักแห่ง กับกลุ่มคน 3-4 คน (ชาย หญิง อายุพอกัน) ยืนกระจายหันหน้าไปคนละทาง

ทันใดนั้น ก็มีเสียงกับตัวคน พุ่งเข้ามาใส่ (แบบ Hunter ใน L4D เลย) ซึ่งมันกระโดดมาทางผม ในมือผมถือปืน แล้วได้จังหวะยิงทัน ก็จะโดนขย้ำ เลยรู้สึกตัวได้เลยว่า "ฝันอยู่ชัวร์!!"

มันส์ ละสิ ตอนนั้น ภาพรอบตัวคือ ท้องฟ้าสีแดงดำ ฝูงซอมบี้เดินไปมา รอบตัว ผมลุยแบบไม่สนคนที่เหลือ ที่ยืนกลัวๆกันอยู่

ผมวิ่งไปตามทางที่ไม่ถูกปิด หรือกั้นอะไรไว้ (แต่ไม่ปีนบันได แน่นอน เหนื่อย) และแล้วผมก็พลาด!!! เจอซอมบี้ ตัวนึงกระโดดเข้ามากัดที่คอจากทางด้านขวา ผมตกใจ
(แอบเห็นค่า HP = 0 ที่มุมซ้ายล่างด้วยนะ)

รู้สึกเหมือนไม่มีแรงใดๆ แม้แต่จะยืน ผมทิ้งตัวลง ภาพที่เห็นอยู่คือ พื้นที่ค่อยๆลาดเอียด และขนานกับสายตา ที่มองออกไป ผมได้ยินเสียงกรี๊ดร้องรอบข้าง เป็นกลุ่มคนที่เหลือ ต่างคนต่างพยายามป้องกันตัวเอง

ภาพทั้งหมด ค่อยๆเปลี่ยนเป็นสีแดง รู้สึกถึงการไม่ได้ยินเสียงของลมหายใจตนเอง จากตอนนั้น ผมคิดว่า ก็ดีนะ จะได้นอนเต็มๆซะที ไม่ทันไร ผมกระตุก และลุกขึ้นอย่างรวดเร็ว

สัญชาตญาณ ผมบอกผมให้รู้ด้วยตนเองเลยว่า ผมกำลังรับบทเป็น ซอมบี้ บ้างแล้วคราวนี้ คิดปุ๊บ ร่างก็พาผม วิ่งไปหากลุ่มคนที่เหลือทันที (เหมือนเล่นไล่จับเลย) ก็สนุกไปอีกแบบนะ 5555

และ...ไม่ทันไร ผมก็ตื่น เพราะพ่อเรียกกินข้าวเช้าครับ = =a

-------------------------------------------------------------

อีกฝันที่แปลกๆ ก็ วันหนึ่ง ผมคิดว่า พรุ่งนี้ จะต้องไปม.แต่เช้า เลยตั้งใจว่าจะต้องตื่น ประมาณ 7 โมงเช้า ตั้งใจและก็ทิ้งตัวนอนไป ปรากฏว่า ผมฝัน กำลังลุกขึ้นจากเตียงที่ แดดส่องหน้าชัดเจน

ผมตกใจ หันไปดูนาฬิกา เข็มสั้นชี้เลข 11 !!!! ผมไม่รอช้า ด้วยความตกใจ คิดว่า ไม่น่านอนเพลินเล้ยยย กำลังซึมๆ ผมก็สะดุ้งตื่นที่เวลา 7.00 น. พอดีเป๊ะ - -a

เรื่องก็ประมาณนี้แหละครับ สนุกดีนะ

miniboss
12th February 2014, 00:52
จริงที่สุดอะ เคยฝันว่าตัวเองเป็นจอมเวทปราบผีด้วย ในฝันก็ยิงบีมปล่อยแสงได้ด้วยท่องคาถาชินบัญชร ฯลฯ ไรเงี้ย
เว่อร์สุด ๆ อะ แต่ถ้าฝันร้ายนี่ต้องฝันถึงซอมบี้ตลอดเลย อย่างเกมREเลยมั้งทั้ง ๆ ที่ไม่ค่อยได้เล่นเกมซีรี่ย์สักเท่าไหร่
ไม่รู้ทำไมเวลาฝันร้ายนี่ฝันแต่เรื่องซอมบี้(แล้วต้องมุดท่อคล้าย ๆ ช่องลมตลอดอะมีซอมบี้ในนั้นด้วย)
ปล.ก็ไม่กล้าเล่าให้ใครฟังอะนะอายุก็ไม่ใช่น้อยแล้วกลัวเขาฮาใส่ แต่ในJKGนี่ก็ไม่ได้รู้จักเห็นหน้ากันจริง ๆ ก็เลยกล้า
ปล.2 แล้วก็เคยฝันซ้อนฝันด้วยอะ แบบฝันว่าตกใจตื่นจากฝันแล้วแต่จริง ๆ ยังหลับฝันอยู่ รู้ตัวด้วยแต่ปลุกตัวเองไม่ได้

พิมมานิ่มๆทำไมผมโครตฮา 555

jawmonkish
12th February 2014, 01:54
เมื่อคืนสดๆร้อนๆ ฝันว่าสู้กับคนที่กดขี่ข่มเหง มันยิงผม ผมก็ยิงมัน มันตาย แล้วผมพยายามบอกห้ามตาย ถ้าจะตายก็ให้ไปตายในท่านั่งสมาธิ สดๆร้อนๆเลย O.o

TAnwa1219
13th February 2014, 04:05
เคยรู้ตัวว่าอยู่ในโลกความฝันบ่อยๆ คุมตัวเราได้ แต่เสกของไม่ได้แหะ

rockblood39
13th February 2014, 10:09
ผมเคยฝันซ้อนฝันนะ แบบตื่นมาแล้วก็ยังอยู่ในฝัน เคยโดนผีอำแล้วแบบตื่นมาก็ยังฝันอยู่ด้วย (ผมเลยลองพยายามหลับแล้วเข้าไปอีกรอบ ไม่ได้ซะงั้น -*-)
ความฝันของผมกำหนดได้ก็มี แต่มันไม่ได้แบบเสกของเว่อร์อะไรขนาดนั้น ของผมจะมีตั้งแต่เป็นอาณาจักรที่มีรายละเอียดครับมา อย่างเช่นผู้ปกครองเป็นใคร มีอะไรตรงไหน คือแบบเป็นฐานข้อมูลขึ้นเลย แล้วผมก็ต้องทำอะไรสักอย่างที่สำคัญ
เคยแบบหลุดเข้าไปในกาตูนด้วย เข้าไปในนารุโตะครับ - -' ในฝันแบบว่าไอโตะมันสู้กับโทบิ แล้วมาดาระกำลังจะถล่มโลก หมดเลยเข้าไปช่วยโตะให้โตะไปหยุดมาดาระ แล้วผมก็รับมือกับโทบิแทน -*-

ฝันน่ากลัวๆของผมคือ มันมีพลังงานบางอย่าง สีดำๆอ่ะครับ เป็นละอองๆ คอยกินผู้คนในฝันผม มองไม่เห็นกลางคืน มันออกแนวลึกลับอ่ะครับ

เยอะแยะครับ แต่ที่แปลกคือ ทำไมเวลไคลแมกทีไร ตื่นตลอต -*-

bank9398
13th February 2014, 11:00
กัญชาก่อนนอน เป็น ออฟชั่นเสริม ที่ดีในการฝันเลยนะครับ แล้วท่านจะ ฟินมาก ๆ เลยทีเดียว :cool:

ปล.กัญชาอย่ามากเกินไป ควรจะพอประมาณ :bye

clean1447
13th February 2014, 11:42
จำไม่ค่อยได้ แต่รู้สึกเหมือนจะเคยควบคุมได้จริงๆ แต่พอตื่นมาก็ลืม จำได้แค่ช่วงหลังๆ

songkingmc
13th February 2014, 11:54
ผมอีกคนนึงที่ควบคุมตัวเองได้ และรู้ว่าตัวเองกำลังฝัน...มีหลายครั้งที่ฝันเห็นผี..มีวิธีให้ผีหายไปคือ..พยายามหลับตาในความฝันนะ...แล้วความฝันมันก็จะเปลี่ยนเรื่องไปเอง5555แต่ที่บังคับไม่ได้คือ กำลังฝันอย่างมีความสุข.แต่กลับสดุ้งตื่นซะงั้นยังคับไม่ให้ ไม่ตื่นจากฝันไม่เคยได้แหะ.........5555.......จะว่าไปมันเกี่ยวกับเราติดเกมส์จริงๆเหรอ....ท่าจะจริง เพราะผมเริ่มเล่นเกมจิงจังก็ตั้งแต่ประถมแล้ว

-=CoMMy=-
14th February 2014, 12:59
ผมเคยฝันว่าต่อสู้กับสัปปะราดตัวขนาดเท่ากับสุนัขสู้กันนานมากไม่มันตายสักที
ตอนที่ผมฝันอยู่ผมก็ควบคุมตัวเองในความฝันได้บ้างตอนวิ่งหนีนี้เหนื่อยสุดๆ

pondsif01
14th February 2014, 16:07
ผมว่าก็จริงนะ แต่ปัญหาเวลาผมฝันถึงเหตุการณ์ไม่คาดคิด ช่อยต่อยกันสู้กัน ทำไมรู้สึกเหมือนผมไม่มีแรงเลย หลายครั้งละที่ฝันแต่ไม่มีแรงเหมือนจะหลับในความฝัน =__=

Herocare
17th February 2014, 02:18
ขอบคุณมากครับ สามารถแก้ปัญหาคาใจผมได้มากเลย เรื่องนี้ ผมนึกว่าผมเป็นคนที่แปลกเล่าให้ใครฟังเขาบอก ปัญญาอ่อน ผมฝันบ่อยมากและรู้ด้วยว่าตัวเองฝันอยู่ ก็คิดแล้วได้ทันทีเลย มันเป็นไรที่รู้สึกดี ส่วนมากถ้าในกรณีนั้นชอบ คิดไปทางด้านมืดมากกว่า หึหึ อาการนี้แค่เล่นเกมส์มากๆจนติดก็สามารถเป็นได้ทุกคน โถ่ไอเราก็นึกว่าเราพิเศษ

fewsanook
17th February 2014, 02:44
ควบคุมฝันได้ก็สนุกดี ผมทำได้บ่อยๆ ผมว่ามันมีหลายแบบนะจากที่ผมเคยเจอกับตัวเองคือ

1. คุมฝันได้ แต่เราไม่ได้ฉุกคิดว่าอยู่ในฝัน รู้ตัวว่าเราควรจะทำอะไร และก็ทำได้อย่างใจคิดแต่อินกับเหตุการณ์ตรงนั้นอยู่

2. คุมฝันได้ รู้เลยแหล่ะว่าฝันอยู่ ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนก็แล้วแต่ อันนี้ฟินมาก เพราะเราจะทำอะไรก็ได้ในฝัน (เคยลองปล่อยพลังคลื่นเต่า ออกด้วย โคตรมัน บอกเลย)

3. อันนี้ค่อนข้างจะโหดเพราะ มีบางครั้งหลังจาก โดนผีอำ หลังจากที่เหมือนตัวโดนดูดทะลุเตียงลงไป ช่วงนั้นรู้ว่าขยับตัวไม่ได้ แต่ผมกลับลุกขึ้นมาเดินได้

โดยที่รู้แหล่ะ ว่าตัวเรายังนอนอยู่บนที่นอน ผมเคยเดินไปไกลสุดก็แถวๆหน้าบ้านแล้วก็ตื่น การหันซ้ายหันขวาไวๆ ก็ตื่นแล้ว ครั้งแรกๆ แค่เดินลงไปข้างล่างก็ตื่น

หลังๆเป็นไอสิ่งที่เค้าเรียกกันว่าผีอำ บ่อยจนชิน จนลุกขึ้นมาไปได้ไกลมากๆ แต่อันนี้จะทรมานครับ ถ้าผมไม่เข้าสู่ภาวะที่เดินได้ (มันเหมือนการถอดร่างป่าวหว่า)

มันจะกึ่งๆหายใจไม่ออกขยับไม่ได้ ต้องฮึ้บสุดแรงเกิดกว่าจะหลุดจากไอ้ภาวะนี้มาได้ (แต่พอจะหลับอีกเดี๋ยวมันก็เป็นอีก)

เรียกได้ว่าอันหลังสุดนี้ โหดสุดละ แต่ก็เกิดขึ้นกะผมบ่อยอยู่นะ

ปล จะมีใครเป็นแบบเราเปล่าหว่า

ผมเป็นเหมือนคุณทุกข้อเลยครับ แต่ไม่บ่อย โดยเฉพาะข้อ3 เคยเป็นสองสามครั้ง มันเหมือนรู้ว่าตัวเองนอนอยู่ แต่มันมีแรงดึงดูดมหาสารบางอย่างรั้งเราไว้ (บางครั้งก็เหมือนมันจับเราเหวี่ยงไปมาด้วย ทรมาณมากแต่ทนได้) ต้องรวบรวมสติและแรงเฮือกใหญ่ฉุดตัวเองขึ้นมา ถ้าทำไม่ได้ก็ติดอยู่แบบนั้นจนตื่น แต่ถ้าหลุดจากแรงนั้นได้ก็สนุกเลยงานนี้ เดินไปรอบบ้านได้ ทะลุกำแพงสิ่งของต่างได้ (มีครั้งหนึ่งเห็นตัวเองนอนด้วย) แต่พอเดินไปไกลๆบ้านสักสามช่วงตึก อยู่ๆก็ตื่นซะงั้น แล้วก็รู้ว่าเมื่อกี้ตัวเองฝัน...

lankinpark
17th February 2014, 02:53
ผมว่าหลายๆคนก็เป็นเหมือนผม นั่นก็คือ

เวลาฝัน เวลาเราจจะวิ่งหนีหรือวิ่งตาม เราจะรู้สึกว่าตัวเองวิ่งช้ามากๆ เหมือนกับภาพสโลว์โมชั่น

เมื่อเวลาฝันเกือบจะถึงจุดไคร์แม๊กเรามักจะตื่นก่อนด้วยสาเหตุอะไรหลายๆอย่าง

การใช้กำลังในฝันบางครั้งเราไม่สามารถต่อยหรือทำร้ายคนบางคนได้ เนื่องจากจิตใต้สำนึกของเราสั่งห้าม

ถ้าพยายามจะทำร้ายใครเราจะชกไม่โดนหรือไม่สามรถแตะต้องตัวคนๆนั้นได้(รวมถึงเรื่องอย่างว่าด้วย)

theaha
17th February 2014, 03:11
เคยฝันว่าต่อยกะคนอะนะ แต่พอปล่อยหมัดสุดแรง มันไม่ออกเหมือนไม่มีแรงอะ 555555555555555+