PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แอบบ่นหน่อย เรื่องมอเตอร์ไซค์ -*-

CanDiiZ
11th February 2014, 10:46
คือ ปัจจุบัน เห็นคนขับมอเตอร์ไซค์แล้วอดคิดไม่ได้ ส่วนตัวไม่ได้ขับมอไซค์มา 5-6 ปีแล้ว

ว่าทำไม มันถึงเป็นพาหนะที่ประสบอุบัติเหตุมากที่สุดในประเทศไทย

เริ่มจากสภาพภายนอก + การขับขี่เลย ที่เห็นด้วยตาและทุกคุนรู้กัน มันคือ "เนื้อหุ้มเหล็ก"

ถ้าบิดมา 100+ ไปสอยอะไรเข้า ไม่สาหัส ก็ตายแหละ ยกเว้นดวงดี เจ็บนิดเดียว

ที่เห็นกับตามาก็หน้า Modern form ศรีนครินทร์ ไม่รุ้ทำถนนใหม่เสร็จยังไม่ได้ไปนานละ

รถเค้าก็วิ่งกันปกติ แต่หน้า modern form จะมีที่กลับรถ ซึ่งไม่ได้ตรงกับทางออกจาก modern form

มันจะเหลื่อมกันนิดหน่อย ประมาณ 10-20 เมตร ซึ่งถ้าออกจากตรงนั้นมันต้องพุ่งย้อนศรมานิดนึงถ้าจะกลับรถเลย

มีรถเก๋งคันนึงนำหน้าผมอยู่เลนขวา ชิดเข้าไปจอดเพื่อจะกลับรถ เหมือนจะไม่มีอะไร

แต่อีกประมาณ 5 วิ มีมอไซค์พุ่งมา ออกมาจากตึก modern form พุ่งสวนมา ปัง !! มอไซค์คาอยู่ที่รถเก๋ง

คนขับพุ่งลอยไป แล้วกลิ้งบนถนน 2 ที แล้วตกลงไปในร่องน้ำกลางถนน (ตอนนี้เป็นเกาะแล้วมั้ง) เหมือนในหนังเลย -0-

ไม่รู้เป็นไรมากมั๊ยไม่ได้อยู่ดูต่อ น่าจะเจ็บเยอะอยู่ เห็นคนไปลากขึ้นมาอยู่ ถ้าไม่ได้ตกลงในร่องน้ำ แต่ไปกระแทกเสาแทนนี่ อาจสาหัส

คือ คนขับมอไซค์เท่าที่เห็น ส่วนมากเลย ย้ำว่า ส่วนมากเลย แต่คงไม่ทั้งหมด มักง่าย

คืออันนี้ไม่ได้ว่าพวกรถยนต์ไม่มักง่ายนะ มันพอๆกันอ่ะ อันนี้พูดในมุมคนไม่ได้ขับมอไซค์ เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุมาแล้ว ความรุนแรงที่ได้รับมันต่างกัน

เท่าที่เห็นนะโดยเฉพาะใน กทม ขับย้อนศร เป็นเรื่องปกติ โดยเฉพาะแถบๆออกมาจากเมืองหน่อย โดยเฉพาะพี่วิน ตัวดีเลย

ปาดซ้าย - ชวา ไฟเลี้ยวไม่เปิด ไม่รู้ว่ารถสมัยนี้ไม่แถมไฟเลี้ยวหรือยังไง หรือต้องซื้อรุ่นท็อป ถึงจะมีไฟเลี้ยว

ขับกลางเลน + ชิดขวา ทั้งๆที่ไม่ได้จะเลี้ยว ก็ตูจะขับอ่ะ ใครจะทำไม กินลม ชมวิว ชิลๆ มีปัญหาอะไรมั๊ย

พุ่งออกมาจากซอย - ทางแยก แบบไม่มองซ้ายมองขวา ตูเป็นรถเล็กนะ พวกสูต้องระวังเอาเองสิ

มีรูตรงไหน ตูไปได้หมด เค้าขับเบียดกันจะตาย ตูต้องแทรกไปให้ได้ พวกสูต้องหลบ ไม่หลบตูบีบแตรไล่ แซงไปแล้วมีหันมามองหน้าด้วย

สะพานยกระดับ ทางด่วน ทางพิเศษ ทางเส้นหลัก ไม่ให้มอไซค์วิิ่ง แต่ตูจะวิ่ง ถนนมันโล่งดี แค่้นิดเดียวไม่เห็นเป็นไร

จอดติดไฟแดง ไม่เคยจอดหลังเส้น เส้นที่ถนนมันก็แค่พวกโยธาฯทำสีหกใส่ถนน ไม่มีความหมาย อยู่หน้าไปเลยพวก อีกฝั่งไฟเหลืองออกตัวได้เลย

อันนี้มาทำงานเส้นสุขุมวิทได้ ไม่ถึงปี โดนมอไซค์สอยไป 2 รอบแล้ว

รอบแรกจอดติดไฟแดงอยู่อ่อนนุช กำลังจะออกตัว ปัง!!

มันพุ่งแทรกมาจากด้านหลัง แล้วไม่พ้นเพราะรถคันข้างๆผมมันจะเข้าขวามาเลนผม (ผมอยู่กลางถนนมี 3 เลน) ปิดรูมัน มันเบรกไม่ทัน ล้มหัวทิ่มไป

อันนี้โทษรถคันข้างๆด้วยเพราะมันไม่เปิดไฟเลี้ยว เขียวปุ๊บ มันหักหัวเข้ามาเลย เลยได้แผลไม่ลึกมากตรงประตูไป

อีกรอบ จอดติดไฟแดงอยู่ อ่อนนุชเหมือนเดิม แต่เข้าไปใกล้แยกไฟแดงกว่าเดิมหน่อย ยังไม่เขียวด้วย

มันพุ่งมาจากด้านหลัง 2 ฝั่งเลยซ้ายขวา (ถนนฝั่งละ 3 เลนผมอยู่เลนกลาง) ผมก็มองๆอยู่

คันฝั่งซ้ายพุ่งมา เห็นข้างหน้าไปต่อไม่ได้ มีมอไซค์ขวางอยู่ หักขวาที่ท้ายรถผม แล้วพุ่งมาฝั่งขวาผมเลย

ไอ่คันที่มาจากทางขวาอยู่แล้วก็ไม่เห็นก็ ปัง!! ชนกันมาอัดอยู่กับท้ายรถผม ดีคราวนี้ไม่มีรอย เลยช่างมันไป

อันเคสของผมอาจมีคนเถียง เอ้าถนนมันมีตั้ง 3 เลนอ่้ะ ขับเลนไหนก็ได้นี่หว่า

ลองอ่านกฎจราจรนะ

ตาม พ.ร.บ.จราจรฯ มาตรา 35 รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้ ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถ ซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ทั้งนี้ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์ มาตรา 157 ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรา 35 ต้องระวางโทษปรับตั้งแต่ 400-1,000 บาท

อันนี้นอนยันให้เลย ว่าเกิน 90% แน่นอนไม่เคยขับชิดซ้าย

ส่วนข้ออื่นๆ ไม่ต้องพูดนะครับ รู้อยู่แก่ใจ ว่าผิด-ไม่ผิด

ใครยังมักง่าย ทำผิดๆแบบนี้อยู่ ก็ลด ละ เลิก ซะนะครับ คือมองในมุมคนเคยขับมอไซค์มาก่อน ก็เคยเป็นครับ

แต่พอไม่ได้ขับแล้วนี่สิครับ คือผมเสียวแทนเลยอ่ะ มันเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุได้ง่ายมาก

แล้วถ้าชนมาเสียทั้งเวลา เสียทั้งร่างกาย เสียทั้งเงิน บางทีเสียชีวิตอีก

คือบางที คุณอาจคิดว่าตัวเองถูกแล้ว ต่อให้คุณขับดีแค่ไหน เซฟแค่ไหน อุบัติเหตุมันก็เกิดจากคนอื่นได้

ถ้าไม่รักตัวเองก็รักคนที่รออยู่ที่บ้านมั่งนะครับ

:cool:

ส่วนใครมีมุมคนขับมอไซค์จะบ่นคนขับรถยนต์ บ่นได้นะครับ แชร์กัน อยากรู้เหมือนกัน :bye

qwerty2536
11th February 2014, 11:40
พี่วินนี่อันดับหนึ่งเลยผมเลยไม่เคยคิดจะนั่งเลย(ถ้าไม่จำเป็นมากๆจริงๆ) - - โดยเฉพาะแถวๆประตูน้ำ +..+

popza01
11th February 2014, 11:46
อันนี้ผมเห็นด้วยเหมือนกัน ถึงผมจะขับมอเตอร์ไซต์

อันนี้ต้องขอแก้ตัวแทนบางส่วนที่ขับมอเตอร์ไซต์ดีๆ ด้วยเพราะก็มีไม่น้อยที่ขับตามกฏจราจร

แต่วินนี้สุดๆ บาดซ้ายบาดขับไม่มีไฟเลี้ยวขับช้าบีบแตรไล่อีก ขนาดผมขับมอเตอร์ไซต์เหมือนมันผมยังเอือมกับมันเลย(ขอโทษพี่วินนิสัยดีด้วยนะครับ)

แต่รถยนต์ก็มีแย่ๆเหมือนกันนะครับพวกขับเลี้ยวกะทันหันกับพวกชอบแทรกเนี่ยพวกเนี่ยทำให้เกิดอุบัติเหตุได้แถมยังทำให้รถติดอีกตะหาก

ยังไงใครที่ใช้รถใช้ถนนผมว่าก็ร่วมกันทำตามกฏให้มันถูกต้องนะครับ จะได้ไม่มีใครเจ็บตัวกัน

_SaBasTaiN_
11th February 2014, 11:58
วินกรุงเทพขับรถน่ากลัวโคตรๆเคยขึ้นรถจาก อนุสาวรีย์ชัย ไปสอบที่มหาลัยสวนสุนันทา ทีนึงเข็ดเลยไปสอบนี่นึกว่าจะเอาชีวิตไปทิ้งปาดซ้ายปาดขวาช่องมีอยู่นิดเดียวก็ยังจะเเทรกโอ้โห่จำไปอีกนานเลยวันนั้น