PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปรึกษา เหล่านักเขียนโปรแกรมหน่อยครับ ทำอย่างไรให้เข้าใจภาษา C อย่างถ่องแท้

wriy9oN
11th February 2014, 17:08
กลางเดือนหน้าผมจะสอบแล้วครับ พอเขียนได้นะครับ แต่มันเข้าใจไม่สุดอ่ะครับ พอเห็นโจทก์แล้ว ก็ไปต่อไม่ได้
ช่วยแนะนำเทคนิคหน่อยครับ
เครียดมากๆ ขอแบบละเอียดๆเลยนะครับ

ปล. array pointer function 3ตัวหลักนี่ แทบไม่รู้เรื่องเลยครับ

degden009
11th February 2014, 17:16
ผมก็งง Array = =
แต่ของผมเป็นภาษา C#

killfriend
11th February 2014, 17:29
array ก็คือกล่อง กล่องนึง ที่เก็บ ของไว้หลายๆ อัน เช่น

string[] box = {"Gundam","Game","Sextoy","Girl"};
ก็เป็น array ประเภทสตริง หรือ ข้อความยาวๆ มีสมาชิก อยู่ 4 ตัว
อยากเอาอันไหนมาใช้ ก็
string Use = box[1];
MessageBox.show(Use);

ผลที่ได้ก็จะออกมาเป็น Gundam
อันนี้ c# นะ ตัวแปรเป็นประเภทสตริง

arada_vivi
11th February 2014, 17:29
array ก็คิดถึง โรงแรมโรงแรมนึง แล้วก้มีห้องหลาย ห้อง แล้วก็เลือกว่าห้องนี้ จะใส่อะไรลงไป

pointer ถ้าผมจำไม่ผิดก็ไว้ชี้ไปหา array

function ลืม

killfriend
11th February 2014, 17:41
function ก็ คือ function 555+

สมมติ จะเขียน การบวกเลข

main
{
//ปกติ
int a = 5;
int b = 6;
int c =0;

c = a+b;
printf("c = &d",c); // แสดงผลค่า c
//ถ้าจะบวกอีก ก็เขียน
a = 10;
b = 20;
c = a+b;
printf("c = &d",c); // มันดูลำบากไป ต้องเขียนหลายรอบ
}

ต่อไปจะเขียนแบบfunction นะ
เริ่มต้นก็ ประกาศฟังชันก่อน เป็น ฟังชันแบบ ส่งค่าแบบไม่ส่งค่ากลับนะ
ฟังชัน c = a + b แล้วเอาแสดงผล
void SUM(int a, int b)
{
int c=0;
c = a+b;
printf("c = %d",c);
}
ฟังชันเสร็จละต่อไปเรียกใช้นะ
main
{
SUM(5,6);
SUM(10,20);
}
คำตอบเหมือนกับอันข้างบน

ไม่รู้อธิบายไง เลยทำตัวอย่างให้ดู

otakuoz
11th February 2014, 17:47
array 1 มิติ มองให้มันเป็นแถวแบ่งเป็นบล็อกๆ |_|_|_|_|

array 2 มิติ หน้าตามันจะเป็นเหมือนตารางหมากรุกอ่ะแหละ
_ _ _ _
|_|_|_|_| แถวแนวนอน 1 แถวแนวตั้ง 1 อะไรเทือกนี้
|_|_|_|_|
array 3 มิติ อันนี้คิดเหมือน array 2 มิติ แต่คิดซะว่ามันเป็นกระดาษซ้อนกันหลายใบ เราก็จะได้ประมาณว่า แถวแนวนอน 1 แถวแนวตั้ง 1 แผ่นที่ 1 อะไรประมานนี้

อันอื่นเด๋วค่อยละกัน = = เล่นเกมแพพ

wriy9oN
11th February 2014, 17:49
ขอบคุณมากครับ อ่อ ขอเน้นที่ pointer กับ string อ่ะครับ ออกสอบเยอะ

killfriend
11th February 2014, 17:55
อยากเข้าใจ ลองทำโปรแกรม ที่ เรียงเลขจากน้อยไปมาก จากมากไปน้อย ดูแล้วจะเข้าใจ พื้นฐาน เลยนะ ผมว่า... หรือมันง่ายไป 555+

killfriend
11th February 2014, 17:59
string ก็ข้อความยาวๆ
เช่น "gundam","Girl"
มันแตกต่างจาก char ตรงที่ char จะเป็น อักษรตัวเดียว
เช่น 'a','b','c'

pointer นี้ไม่แน่ใจ เพราะไม่ค่อยได้ใช้เลย 555+

goblin2536
11th February 2014, 18:29
ยากเนอะ ผมเรียนไปแล้วนะ แค่ยังเขียนไม่คล่องเลย จะเขียนโปรแกรมอะไรที ต้องเปิด google ช่วยตลอด :cool:

armakusarecord
11th February 2014, 18:29
ผมก็อยากได้นะ แต่ขอเป็นภาษา C