PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมชอบค้างอะครับ ลองหลายวิธีแล้ว

Merchanics
11th February 2014, 18:42
คือเครื่องคอมของผม มีอาการค้าง บ่อยๆ เป็นมามา3-4วันละครับ
อาการก็จะค้าง Not Responding ซักพักก็มาใหม่
แล้วก็ตอนเปิดคอมมาใหม่ๆ พอกดอะไรซักอย่างมันก็จะค้าง
http://image.ohozaa.com/i/5a4/W4frg3.png (http://image.ohozaa.com/view2/xoFV2zUL7xJfbWjC)
ต้องรีเครื่องใหม่ 1 ครั้งเกือบทุกทีที่เปิดเครื่องครั้งแรกเลย
อันนี้ไม่รู้เกียวรึปล่าวนะเวลาเล่นเน็ตอยู่ พอเปิดแท็ปใหม่ขึ้นมา
มันก็จะค้างเกือบทุกที่ที่เปิดแท็บใหม่เลยอะครับ ค้างจนรำคาญเลยอะครับ

สิ่งที่ผมลองแก้เบื้องต้นแล้ว
1. ลองถอดแรมสลับกันเสียบดูแล้ว ไม่หาย
2. ถอดHDDตัวรองออกแล้ว ไม่หาย
3. เช็คBadในSSDแล้วไม่มี
4. ลงWindowsใหม่แล้ว ไม่หาย

นี่สเปคผมครับ
INTEL CORE I5 3570K 3.40 GHz.
ASROCK Z77 EXTREME4
CORSAIR VENGEANCE 8GB (4X2) 1600 MHz
ASUS PCI-E GTX680 DC2
OCZ ZT SERIES 650W
Plextor M5P 128GB
WD10ears 1TB
Corsair H100i

ช่วยแก้หน่อยครับ

Merchanics
11th February 2014, 18:44
ค้างบ่อยเลยช่วงเล่นเน็ตอะครับ

nekoload
11th February 2014, 21:53
คือเครื่องคอมของผม มีอาการค้าง บ่อยๆ เป็นมามา3-4วันละครับ
อาการก็จะค้าง Not Responding ซักพักก็มาใหม่
แล้วก็ตอนเปิดคอมมาใหม่ๆ พอกดอะไรซักอย่างมันก็จะค้าง
http://image.ohozaa.com/i/5a4/W4frg3.png (http://image.ohozaa.com/view2/xoFV2zUL7xJfbWjC)
ต้องรีเครื่องใหม่ 1 ครั้งเกือบทุกทีที่เปิดเครื่องครั้งแรกเลย
อันนี้ไม่รู้เกียวรึปล่าวนะเวลาเล่นเน็ตอยู่ พอเปิดแท็ปใหม่ขึ้นมา
มันก็จะค้างเกือบทุกที่ที่เปิดแท็บใหม่เลยอะครับ ค้างจนรำคาญเลยอะครับ

สิ่งที่ผมลองแก้เบื้องต้นแล้ว
1. ลองถอดแรมสลับกันเสียบดูแล้ว ไม่หาย
2. ถอดHDDตัวรองออกแล้ว ไม่หาย
3. เช็คBadในSSDแล้วไม่มี
4. ลงWindowsใหม่แล้ว ไม่หาย

นี่สเปคผมครับ
INTEL CORE I5 3570K 3.40 GHz.
ASROCK Z77 EXTREME4
CORSAIR VENGEANCE 8GB (4X2) 1600 MHz
ASUS PCI-E GTX680 DC2
OCZ ZT SERIES 650W
Plextor M5P 128GB
WD10ears 1TB
Corsair H100i

ช่วยแก้หน่อยครับ

ไม่มีวิธีอื่นแล้วนะครับขนาดลง windows ใหม่ยังไม่หาย ไม่ได้ format windows ก่อนลงใหม่รึเปล่าครับ
เพราะวิธีที่เขาแนะนำมาคือใช้ System Restore ซึ่งลง windows ก็น่าจะหายเหมือนกัน
ถ้าไม่หายก็ลองลง windows ใส่ HDD อีกตัวดูก่อนก็ได้ครับ

kom007
12th February 2014, 08:53
Windows ที่ลงเป็นตัวโมรึป่าว ลองเปลี่ยนแผ่น(แบบอื่น เวอร์ชั่นอื่น)

ViRuS|Benz
12th February 2014, 10:25
เท่าๆที่ฟังอาการดูแล้วไม่น่าจะใช่ที่ตัว Hardware นะครับ น่าจะลองหาวินโดวส์ตัวอื่นมาลงดูนะครับ หรือไม่ก็เปลี่ยนวินโดวส์ อัพเดทไดร์เวอร์ใหม่ ลองหลายๆอย่างครับ

genocide2523
12th February 2014, 10:59
bios ครับ เนื่องจากบริษัทผลิตสินค้าต้องการเร่งจำหน่ายจึงทำให้ตัวสินค้าในล๊อตต้นๆมีปัญหาในด้านฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์ ในกรณีของคุณผมว่าหน้าจะเป็นในส่วนซอฟแวร์ครับ ต้องupเวอร์ชั่นใหม่ ของbiosดู คิดว่าหน้าจะหายนะครับ เพราะส่วนตัวผมเคยเป็นเครื่องชอบดับเองupแล้วหายเลยครับ ลองดูศึกษาวิธีก่อนUpนะครับเพราะการupbiosมีความเสี่ยงสูง ของให้โชดดีครับ :bye

MrWebmonster
13th February 2014, 00:09
เปิดแท๊บที่โปรแกรมไหน IE, Firefox หรือ Chrome

ลองลบ Temp ไฟล์ หรือใช้โปรแกรม CCleaner ลบไฟล์ temp และ check ไฟล์ dll ของ windows ดูครับ

chikuva
13th February 2014, 20:58
ssd รุ่นไหนยี่ห้อไหนครับ เพราะ ssd หลายๆรุ่นมีปัญหากับ controller ครับ

Merchanics
14th February 2014, 14:34
เปิดแท๊บที่โปรแกรมไหน IE, Firefox หรือ Chrome

ลองลบ Temp ไฟล์ หรือใช้โปรแกรม CCleaner ลบไฟล์ temp และ check ไฟล์ dll ของ windows ดูครับ

Firefox ครับ

ssd รุ่นไหนยี่ห้อไหนครับ เพราะ ssd หลายๆรุ่นมีปัญหากับ controller ครับ

Plextor M5P 128GB ครับ

chikuva
14th February 2014, 20:11
Plextor ไม่น่ามีปัญหา แต่ก็ไม่ได้ทิ้งประเด็น เห็นวว่าลงวินโดวส์ใหม่หลายรอบก็ยังไม่ดีขึ้น ถ้ายังไงลองลงวินโดวส์ใส่ HDD จานหมุนที่ไม่ใช่ ssd ดูครับ ว่ายังเป็นอยู่ไหม

Merchanics
26th February 2014, 19:16
Plextor ไม่น่ามีปัญหา แต่ก็ไม่ได้ทิ้งประเด็น เห็นวว่าลงวินโดวส์ใหม่หลายรอบก็ยังไม่ดีขึ้น ถ้ายังไงลองลงวินโดวส์ใส่ HDD จานหมุนที่ไม่ใช่ ssd ดูครับ ว่ายังเป็นอยู่ไหม
หลังจากที่ลงวินโดวส์ใส่ HDD จานหมุนแล้วก็ยังมีอาการอยู่ครับ ตอนนี้ไม่รู้จะแก้ยังไงละครับ

chikuva
27th February 2014, 20:00
หลังจากที่ลงวินโดวส์ใส่ HDD จานหมุนแล้วก็ยังมีอาการอยู่ครับ ตอนนี้ไม่รู้จะแก้ยังไงละครับ
ได้ถอด ssd ออกด้วยหรือเปล่าครับ

pcore2000
27th February 2014, 20:09
ลง windows 64bit หรือเปล่า ลงไดร์เวอร์หรือยัง
ลองเปลี่ยน windows โหลดใหม่ดู

Merchanics
28th February 2014, 10:08
ตอนนี้มีเบาะแสใหม่ สดร้อนๆ
คือผมลองเอาอีกเครื่องที่อยู่ที่ทำงงานมาลองดู
ตอนแรกลองแบบไม่ได้เปลียนHDDอะไรเลยอยากรู้ว่ามันจะค้างเหมื่อนเครื่องที่บ้านรึปล่าว
ก็ไม่มีอาการค้างอะไรเลยแต่เมื่องผมเอาสายLANไปต่อเพื่อเข้าเน็ทมันก็เริ่มมีอาการค้างโหลดHDDช้าให้เห็นขึ้นมา
ผมก็เริ่มสงสัยสายLANผมเลยลองเปิดเครื่องที่บ้านดูโดยไม่ต่อสายLANพอเปิดปัปเท่านั้นแหละ
เครื่องมันวิ่งสบายชิวๆเลยไม่มีอาการค้างหรือโหลดHDDช้าอะไรเลย ผมก็เลยส่งสัยว่าจะมีทางแก้อย่างไรดี

wajana
28th February 2014, 12:36
ถ้าเป็น ที่ lan แสดงว่า

คุณต้อง ติด lan เพื่อใช้ อินเตอร์เนต

ใช่ไหมครับ ถ้าใช่

มันก็มีตัวต้องสงสัย แค่ 2 จุด

ก็คือ card lan กับ ตัวปล่อยสัญญาณ

แต่คุณบอกว่า ทดสอบกับอีกเครื่อง

ก็ช้าเหมือนกัน งั้น สาเหตุ ต้องไม่ได้อยู่

ที่ card lan แล้ว ก็เหลือ สาเหตุเดียว

คือตัวปล่อยสัญญาณ

ก็ต้องติดต่อ บริษัท ที่คุณ

ใช้บริการอินเตอร์เนต น่ะครับ

ว่าจะเปลี่ยน ตัวปล่อยสัญญาณ ให้ได้ไหม

หรือถ้าคุณซื้อเอง ก็ต้อง หาเครื่องใหม่ มาเปลี่ยน

แล้วล่ะ นี่ผม สันนิษฐาน เองนะ ว่า

คงมี ไวรัส หรือ อะไร สักอย่าง แฝงอยู่

ในเครื่องนั่นน่ะ

Merchanics
4th March 2014, 11:36
มาUpdateครับ
ตอนนี้หายแล้วหลังจากที่ลองแก้หลายๆทาง
ตอนแรกหลังจากที่รู้ว่าเป็นที่อินเทอร์เน็ตก็ได้หาแอนตี้ไวรัส สปายแวร์ มาลองสแกนดู
อาการก็เหมื่อนจะหายแต่ก็ยังเป็นอยู่ ก็เริ่มตันจริงๆแล้ว
ก็เลยมานั้งคิดดูดีๆ ว่าหลังจากลงWindowsเสร็จใหม่ๆ มันยังไม่เป็นไม่มีอาการอะไรน่า
พอลงโปรแกรมครบทุกอย่างที่ควรมีติดเครื่อง ลงเสร็จรีเครื่องมันก็เริ่มมีอาการเลย
ผมก็ลองลบโปรแกรมดูลองลบตัวท้ายที่สุดก่อนเลยเลย
คือ ESET Smart Security V5 ที่ลงสุดท้ายเพราะมันจะไปลบแครกโปรแกรมอื่น
พอลบเสร็จรีเครื่อง บ๊ะอาการที่เป็นอยู่ทั้งหมดไม่มีอาการใดๆแสดงออกมาเลย
ทั้งHDDช้า เน็ตกระตุก Not Responding ต่างๆไม่มีอีกแล้ว
เครื่องคอมผมก็เป็นปรกติแล้วครับ ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบคำถามด้วยนะครับ :cool: :cool: :cool: