PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : - Review Roundup: รวมคะแนนรีวิวจากทุกสำนักของ Final Fantasy 13 : Lightning Returns -

Jomezeollo
12th February 2014, 11:57
- Final Fantasy XIII : Lightning Returns -
Review Roundup : รวมคะแนนรีวิวจากทุกสำนักของ Final Fantasy XIII : Lightning Returns

Lightning Returns: Final Fantasy 13 นั้นวางจำหน่ายในญี่ปุ่นปีเมื่อช่วงปลายปีที่ผ่านมา ซึ่งทางนิตยสารเกมชื่อดังอย่าง Famitsu นั้นก็ได้ให้คะแนนไป 37/40 คะแนน (อ่านได้ที่ สรุปคำวิจารณ์จาก Famitsu กับ Lightning Returns: Final Fantasy XIII) และในวันนี้ตัวเกมนั้นก็ได้วางจำหน่ายในอเมริกาและยุโรปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เรามาดูคะแนนทางฝั่งตะวันตกกันบ้างดีกว่าว่าภาคสุดท้ายของ Final Fantasy XIII จะปิดฉากลงได้อย่างสวยงามหรือไม่ ต้องเรียกว่าเป็นหนึ่งในเกมที่น่าผิดหวังแห่งปีเลยทีเดียวแม้ว่าเสียงตอบรับในฝั่งญี่ปุ่นั้นจะถือว่าอยู่ในระดับ "ใช้ได้"แต่สื่อหลายๆสำนักของทางฝั่งตะวันตกกลับสับตัวเกมซะยับและเป็น Final Fantasy XIII ที่คะแนนแย่กว่าภาคก่อนหน้าทุกภาค และอาจจะเป็นหนึ่งในเกมตระกูล Final Fantasy ที่ได้คะแนนต่ำสุดในอันดับแรกๆด้วยซ้ำ

โดยตัวเกมนั้นได้คะแนนเฉลี่ยอยู่ราวๆ 6-7 คะแนน โดยสื่อส่วนใหญ่นั้นจะชมในส่วนของระบบการต่อสู้ที่หลายหลายและมีการปรับแต่งที่เยอะตามที่ทีมงานคุยไว้และตัวเกมเองก็ยากมากๆเหมือนที่ทาง Famitsu เคยพูดไว้ด้วย แต่ถึงจะมีระบบการต่อสู้ที่ดีแต่ตัวเนื้อเรื่องและการเล่าเรื่องนั้นสื่อทุกเจ้าต่างสับเละว่าไม่มีความน่าสนใจเลย อีกทั้งโทนของเนื้อเรื่องเองก็ไม่มั่นคงไม่เป็นไปแนวทางเดียวกัน ระบบเควสเองก็ซ้ำซากอีกทั้งกราฟฟิคยังดร็อปลงจากภาคก่อนๆ โดยเวลา 13 วันที่เป็นธีมของเรื่องนั้นก็แทบจะไม่ได้พูดถึงหรือจำกัดอะไรผู้เล่นเลยแม้แต่น้อย

IGN – 7/10
NowGamer – 6.5/10
Polygon – 5.5/10
Videogamer – 7/10
Shacknews – 8/10
Joystiq – 4/5
GodisaGeek – 7/10
Eurogamer – 8/10
gamesTM – 7/10
Play – 8/10
Metro – 5/10
X-One – 8/10
The Koalition – 82/100hi
BT.com Games – 4/5
Gamekult.fr – 7/10

http://upic.me/i/ux/lightning-final-fantasy-xiii-game-hd-wallpaper-1920x1080-9334.jpg

Credit : Otacom

su21
12th February 2014, 12:07
บอกตรงๆไม่เคยเล่น ตั้งแต่PS 1 555

Forbidden
12th February 2014, 12:13
ผมก็เริ่มเบื่อซีรีย์ของ Lighting เอาภาคใหม่ได้แล้วววว

armakusarecord
12th February 2014, 13:22
ทำไมคะแนนน้อยจัง อยากเล่นนะแต่ไม่มีเครื่อง

l2note
12th February 2014, 13:29
ไม่เคยเล่นสักภาค

NNP9MR
12th February 2014, 14:01

ก็ยังสวยจริงๆ

Kyonman
12th February 2014, 14:13
โดยรวมแล้วสนุกครับ ติดตรงที่คำใบ้ในเศวสน้อยมาก บางเศวสงมโข่งกันอยู่นานเลยขนาดฝรั่งเจ้าภาษายัง งง น่าจะมีจุด Mark ไว้แบบเกมอื่นๆ

เรื่องแต่งตัวก็สนุกดีเหมือนกัน แต่ละชุดก็มีความสามารถแตกต่างกันไป ชุด DLC ช่วงแรกโครตได้เปรียบมอนเลยโหดโครต

worakorn3
12th February 2014, 15:24
โดยรวมแล้วสนุกครับ ติดตรงที่คำใบ้ในเศวสน้อยมาก บางเศวสงมโข่งกันอยู่นานเลยขนาดฝรั่งเจ้าภาษายัง งง น่าจะมีจุด Mark ไว้แบบเกมอื่นๆ

เรื่องแต่งตัวก็สนุกดีเหมือนกัน แต่ละชุดก็มีความสามารถแตกต่างกันไป ชุด DLC ช่วงแรกโครตได้เปรียบมอนเลยโหดโครต

ผมยังไม่ได้ redeem ชุดเลยครับ ของ cloud แรกๆโหด แปลว่าหลังๆ ก็งั้้นๆสินะคัรบ :sweat

dragonslayer
12th February 2014, 17:02
ซื้อมาดองไว้ยังไม่มีเวลาเล่นเลย:dash

Kyonman
12th February 2014, 18:09
ผมยังไม่ได้ redeem ชุดเลยครับ ของ cloud แรกๆโหด แปลว่าหลังๆ ก็งั้้นๆสินะคัรบ :sweat

มันก็โหดดีนะครับ ชุดคราว แต่ต้องใช้ให้ถูกด้วยไม่งั้นจะกากไป แต่ชุด ยูน่า โหดจริงอะไรเลย เพราะ อิบิลิตี้ เป็น ดาว แล้ว

กด Overload ยิงรัวๆ บอส เลือดไหลเป็นสายน้ำเครื่องค้างเลยที่เดียว 55

อ้อ งานนี้บอสก็..นะ =w=
ตอนนี้ผมรอพวก guide ที่ทำแนะนำดีๆเพราะ gamefaq มีอันเดียวซึ่งอ่านแล้วผม งง กับลำดับมาก(เปิดอ่านใน ipod)

ปล.jp voice dlc มันใช้ได้ทุกโซนรึเปล่าพอทราบมั๊ยครับ เพราะแผ่นผม z3 ไปโหลดของ us store มา 4gb กว่าๆด้วย :sweat

เหมือนว่าจะใช้ด้วยกันได้นะ ผมยังไม่ได้ไปกดโหลดเลย

worakorn3
12th February 2014, 18:26
มันก็โหดดีนะครับ ชุดคราว แต่ต้องใช้ให้ถูกด้วยไม่งั้นจะกากไป แต่ชุด ยูน่า โหดจริงอะไรเลย เพราะ อิบิลิตี้ เป็น ดาว แล้ว

กด Overload ยิงรัวๆ บอส เลือดไหลเป็นสายน้ำเครื่องค้างเลยที่เดียว 55
อ้อ งานนี้บอสก็..นะ =w=
ตอนนี้ผมรอพวก guide ที่ทำแนะนำดีๆเพราะ gamefaq มีอันเดียวซึ่งอ่านแล้วผม งง กับลำดับมาก(เปิดอ่านใน ipod)

ปล.jp voice dlc มันใช้ได้ทุกโซนรึเปล่าพอทราบมั๊ยครับ เพราะแผ่นผม z3 ไปโหลดของ us store มา 4gb กว่าๆด้วย :sweat

เหมือนว่าจะใช้ด้วยกันได้นะ ผมยังไม่ได้ไปกดโหลดเลย

ใช้ได้นะครับ ผมโหลดแล้ว นานใช้ได้ -__-

hisawahiroki
12th February 2014, 19:49
เล่นจบเรียบร้อยเมื่อ 2 เดือนก่อน (JP) บอสสุดท้ายโคตรโหดจริงๆ จบแบบ Hard สู้เป็น 10 รอบ

momosan
12th February 2014, 20:16

อยากให้ลง pc วะ:gamer

gefoxss
12th February 2014, 20:37
ผมว่าน่าจะ Remake FF ภาคแรกให้อลังการไปเลยครับ บน PS4 หน่ะ

bloodtea
13th February 2014, 01:56
ก็ ตาม นั้น ครับ