PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามปัญหาโลกแตก กับการเกณฑ์ทหาร ครับ

pondsif01
12th February 2014, 14:30
ทำไมต้องเกณฑ์ทหารด้วยครับ ผมเห็นเป็นทหารฝึกวันๆก็เข้าไปวิ่งๆนอนๆ ไม่ได้ทำอะไรเลย แล้วยุคนี้ถ้าเกิดสงครามจริงๆเค้าคงไม่เอาทหารไปรบหรอกครับ

กดปุ่มเดียวก็คงหายไปทั้งประเทศ เอาจริงๆเลยผมกลัวการเป็นทหารมาก ไม่ได้กลัวฝึกหนักอะไรหรอก กลัวจะเสียเวลาอันมีค่าของผม ผมฝันที่จะทำอะไรเยอะแยะ

ไม่อยากให้เวลาของผมสองปีไปกับสิ่งที่ผมไม่ต้องการ =___= เมื่อไหร่เค้าจะยกเลิกเนี่ย หลายคนก็หลายความคิด ส่วนตัวผมไม่เคยคิดที่จะตายเพื่อใครเพื่ออะไรทั้งนั้น

ชีวิตผมเกิดมาทั้งที่ผมก็ทำตามกฏเกณฑ์ทุกอย่าง แต่เรื่องบางเรื่องมันก็ถือว่าละเมิดสิทธิ์ในตัวผมมากเกินไปน๊ะ การเกณฑ์ทหารสำหรับผมไม่ถือว่าเป็นกฎฑ์น๊ะน่าจะเรียกว่า

ประเพณีมากกว่าเพระาถ้าเราไม่ทำตามก็ไม่ได้สร้างความเสียหายอะไร แต่จะทำให้โดนคนรักชาติด่าเท่านั้นแหล่ะ นิสัยของผมคือไม่ชอบทำงานใต้เท้าใคร

เพราะทำงานเป็นลูกน้องมาหลายปีแล้ว ใครคิดเห็นยังไงบ้างครับกับเกณฑ์ทหาร ทำไมเค้าไม่เปิดรับสมัครจะได้ลดจำนวนคน สวัสดิการทหารจะได้เพิ่มขึ้น คนจะได้เต็มใจ

สมัคร สมมุติบางทีเงินเดือนมากกว่าเงินเดือนทหารแถมยังมีภาระหน้าที่ต้องเลี้ยงดู มันก็ไม่คุ้มกันนะครับ

ปล.ผมโคตรเกลียดระบบการฝากการอุปถัมภ์ ของประเทศนี้เลย ไปที่ใหนก็เจอการฝากการเส้น ตัวผมที่เกิดมาฐานะแต่ก่อนยากจน ตอนนี้เริ่มลืมตาอ้าปากได้หน่ายมากกับ

ระบบแบบนี้ มันทำให้ผมไม่มีวันขึ้นสู่จุดสูงสุดได้ซัก อยากออกจากประเทศนี้ให้พ้นๆ =____=

ไม่แปลกใจทำไมพวกอัจฉริยะ หรือพวกเก่งๆในประเทศไทยมักจะไปทำงานต่างประเทศ

mandragon66
12th February 2014, 14:41
เขาฝึกไว้เผื่อประเทศชาติเข้ายามศึกสงครามครับ ถ้าไม่ผ่านการเกณฑ์พอถึงเวลาแล้วจับปืนยังไม่เป็นละ? ถ้าไม่อยากเกณฑ์ก็เรียน รด ครับ เวลา2ปีใครๆก็เสียกันทั้งนั้นครับลองคิดดูนะครับ

theoverhang
12th February 2014, 14:42
ขอโทษนะครับ พูดเกินไปหรือเปล่า ผมก็ยังไม่ทันได้เกณฑ์ ถามอยากเป็นไหม ไม่อยากครับ แต่ผมก็ไม่เห็นว่าที่อื่นไม่ต้องเกณฑ์ที่ไหนก็มี ทหารไม่ได้ให้อะไรกับคุณหรือไม่ผมไม่รู้ แต่ถ้าผมจำเป็นต้องไป อย่างน้อยผมจะยอมรับว่ามันฝึกให้ผมเป็นคนมีระเบียบวินัย อยู่ได้ด้วยตนเองมีทักษะการเอาชีวิตรอดในสังคม ขอโทษครับ ใครจะว่าไง ก็ด่ามาเลย ผมบอกได้คำเดียว ความคิดคุณแย่มาก คุณไม่ใช่คนๆเดียวที่ต้องไปเกณฑ์ คุณไม่ได้อยู่คนเดียวในสังคม อย่าฝันครับ

CanDiiZ
12th February 2014, 14:42
โลกมันใช้กำลังทหารใส่กันมาเป็นร้อยๆปีแล้วครับ

ดูอย่าางสมัยก่อน เราก็รบกับเพื่อนบ้านเป็นเรื่องปกติ ยึดกันไปยึดกันมา

จนมียุคนึงที่ถูกฝั่งยุโรปล่าอาณานิคม จนมายุคสงครามโลก แล้วก็เป็นยุคสงครามเย็น

มันเหมือนจะจบแต่ไม่จบหรอก แต่ละประเทศเลยต้องคงกำลังทหาร+อาวุธไว้ เพื่อเป็นหลักประกันตัวเอง

และจับมือกับต่างประเทศเพื่อให้อุ่นใจ (ทั้งๆที่มันพร้อมแทงข้างหลังกันเองได้ทุกเมื่อ) เหมือนไทยไปเกาะอยู่กับอเมริกานั่นแหละ

เพราะเวลาประชุมกันแต่ละทีปากก็พูดว่าสันติภาพ แต่แอบเหน็บปืนไว้ข้างหลังทุกประเทศ

ถ้าไม่ลำบากเกินความสามารถไปนัก จขกท ไปเรียน รด ก็ได้นะ ผมก็เรียน 3 ปี บอกตรงๆเพราะอยากเลี่ยงทหาร

ไม่รู้ว่าหลังๆมานี้ เรียนจบมายังต้องเกณฑ์อยู่รึเปล่า เหมือนเห็นข่าวแว๊บๆ

liger0000
12th February 2014, 14:53
จงอ่าน
http://whereisthailand.info/2011/09/conscription/
http://www.siamintelligence.com/when-did-conscription-end-in-thailand/
พูดง่ายๆเงินมันเยอะทหารก็กินเงินจากส่วนนั้นเยอะ แถมมมันได้กันหลายเด้งมาก ตั้งแต่สั สดีกินเงินค่าเลี่ยงเป็นทหาร จ่ากินเงินค่าฝึก ยันนายพลกินงบประมาณ แม้แต่เมียนายทหารที่ได้คนใช้ฟรีๆ มันเป็นโครตเง้าๆจริงๆตั้งแต่สมัยร.5แล้วด้วยซ้ำ สมัยที่ยังมีไพร่ทาศ เจ้าขุนมูลนายมันยังต้องการไพร่รับใช้อยู่จึงใช้วิธีนี้เอาแทนคือ มารับใช้หลวงที่เดียว2ปี สืบมากลายเป็นระบบเกณฑ์ทหารในปัจจุบัน แถมมันเกี่ยวับวัฒนธรรมองค์กรณ์ของทหารด้วยส่วนหนึ่ง ที่มองพวกทหารเกณฑ์เป็นอีก1สิ่งมีชีวิตที่ไม่ใช่คน คอยทำงานรับใช้ทหาร มันจำเป็นต้องมีไม่มีพวกทหารมีปัญหาแน่นอน

สำหรับเหตุผลฝ่ายทหารก็คือ เพื่อฝึกให้พร้อมต่อการรบ เวลามีสงครามจะได้ไม่ต้องมาฝึกใหม่ อีกอย่างคือทหารอาชีพมันแพงเกิน(แต่ก็นะเมืองไทยมีทหารระดับนายพลเท่าแถมไม่ค่อยได้ใช้งานเลื่อนมาได้เพราะอายุเยอะมากกว่ามีฝีมืออีก)

อีกข้อเกือบลืม คือเอาไปเป็นแรงงานราคาถูกคับ อย่าลืมพวกนี้แทบจะไม่ได้เงินเดือน กินก็ให้กินแบบอาหารหมา ทาศชัดๆเลยหละ แต่ก็เอาไปทำงานได้หลากหลาย ลอกท่อ ดายหญ้า ซื้อกับข้าวให้คุณนายทหาร ขับรถส่งลูกนายทหาร ซักผ้าให้นายทหาร รวมไปถึงเป็นเครืองระบายอารม&อารมทางเพศวิปปริตของนายทหาร คืออย่างต่างประเทศนี้ทหารนี้ก็คือทหารคับเค้าฝึกกันจริงจัง ฝึกกันเป็นปีแถมฝึกโหดด้วย เมืองไทยก็ฝึก2เดือนเอง รบจริงๆก็สู้เค้าไม่ได้หรอก

ส่วนทำไมไม่ยอมยกเลิกสักที เพราะรัฐบาลไทยกลัวทหารคับโดยเฉพาะกองทัพบก เสถียรภาพรัฐบาลไทยนี้ขึ้นอยู่กับทหาร ทหารงบปีหนึ่ง แค่ทัพบกก็91,597.55ล้านแล้ว ส่วนใหญ่ก็เอาไปซื้อขยะอย่างเรือบินหรือGT200 ที่เหลือก็เอาไปเลี้ยงดูปูเสื้อทหารระดับนายพล จริงมันก็ยกเลิกได้นะคับ เพราะมันเปลื้องงบโดยใช่เหตุจริงๆ ส่วนใครให้เหตุผลเรื่อง3จังหวัดก็รู้ๆอยู่คับ เหตุการสงบงบไม่ลง ความจริงเมืองไทยงบเยอะขนาดนี้ทำระบบทหารอาชีพสบายๆเลยแต่มันต้องรื้อระบบทหารใหม่หมด(ที่แน่ๆถอดยศนายพลออกเยอะแน่ๆ เพราะที่มันเยอะๆนี้มันเป็นเหตุมาจากสมัยสฤษที่ตั้งยศเพื่อเอื้อประโยศย์ให้กับพรรคพวกทั้งนั้น)
ทหารมันไม่ยอมหรอกคับ

ก็ตามท่านและครับต่างคนต่างความคิดพูดอ่ะไรมากไม่ได้เด๋วคำถามจะตามมา ส่วนตัวผมว่าถ้าถึงเวลาผมก็เกณฑ์ เพราะผมอยากใส่ชุดทหารกับจับปีนก็แค่นั้น นี้ละเหตุผลสั้นๆง่ายๆได้ใจความ

ถ้าอยากเป็นทหารจริงๆให้เรียนนายสิบ นายร้อยไปเลยคับ ทหารเกณฑ์กับนายสิบนี้นี้เกียรติต่างกันมากนะ ผมบอก พวกนายทหาร(โดยเฉพาะนายทหารบกที่มองทหารที่ยศต่ำกว่าเป็นทาศ)นี้มองทหารเกณฑ์ไม่ต่างจากหมูจากหมา

l2note
12th February 2014, 14:54
เรื่องนี้ผมก็ไม่ค่อยอยากพูดเท่าไร มันมองได้หลายแง่มุมมากๆ พูดไปแล้วมันถ็มีคำถามกลับมามากมาย
ต่างคนต่างความคิดต่างมีเหตุผลของตัวเอง

pondsif01
12th February 2014, 15:00
ขอโทษนะครับ พูดเกินไปหรือเปล่า ผมก็ยังไม่ทันได้เกณฑ์ ถามอยากเป็นไหม ไม่อยากครับ แต่ผมก็ไม่เห็นว่าที่อื่นไม่ต้องเกณฑ์ที่ไหนก็มี ทหารไม่ได้ให้อะไรกับคุณหรือไม่ผมไม่รู้ แต่ถ้าผมจำเป็นต้องไป อย่างน้อยผมจะยอมรับว่ามันฝึกให้ผมเป็นคนมีระเบียบวินัย อยู่ได้ด้วยตนเองมีทักษะการเอาชีวิตรอดในสังคม ขอโทษครับ ใครจะว่าไง ก็ด่ามาเลย ผมบอกได้คำเดียว ความคิดคุณแย่มาก คุณไม่ใช่คนๆเดียวที่ต้องไปเกณฑ์ คุณไม่ได้อยู่คนเดียวในสังคม อย่าฝันครับ

ครับ แล้วถ้าไม่ฝึกทหารผมจะกลายเป็นคนไม่มีระเบียบ เอาชีวิตรอดในสังคมไม่ได้เหรอครับ ผมใช้ชีวิตตัวคนเดียวมาตั้งแต่ ม ปลายแล้วครับ ตอนนี้อยู่มหาลัยก็ยังคนเดียว หาเงินคนเดียว

การเป็นทหารไม่ได้จำเป็นกับชีวิตผมเลย แล้วทำไมต้องปล่อยตัวไปตามสังคมที่มันเน่าผุด้วยครับ ก็ถูกผมไม่ใช่คนเดียวที่ต้องเกณฑ์ แต่ก็เป็นส่วนน้อยที่ต้องเกณฑ์ มันเรื่องอะไรที่ผมต้องไป

ผมก็มีระเบียบชีวิตของผม ปัจจุบันคนผ่านการเป็นทหารมาก็เยอะไม่เห็นว่ามันจะสร้างระเบียบอะไรให้สังคมนี้ได้เลยครับ ผ่านการเกณฑ์ แถวบ้านผมจะกลายเป็นพวกคลั่งชาติทันที

ซึ่งผมเป็นคนที่เกลียดการคลั่งชาติ คลั่งศาสนาครับ ขอบคุณที่แสดงความเห็น ลองนึกดูคุณเกิดมาทั้งที จะยอมทำตามสิ่งที่สังคมยัดมาให้โดยคุณไม่ต้องการเหรอครับ

wpspo2499
12th February 2014, 15:05
เรื่องนี้ผมก็ไม่ค่อยอยากพูดเท่าไร มันมองได้หลายแง่มุมมากๆ พูดไปแล้วมันถ็มีคำถามกลับมามากมาย
ต่างคนต่างความคิดต่างมีเหตุผลของตัวเอง

ก็ตามท่านและครับต่างคนต่างความคิดพูดอ่ะไรมากไม่ได้เด๋วคำถามจะตามมา :o ส่วนตัวผมว่าถ้าถึงเวลาผมก็เกณฑ์ เพราะผมอยากใส่ชุดทหารกับจับปีนก็แค่นั้น นี้ละเหตุผลสั้นๆง่ายๆได้ใจความ :rofl

^
^
^
เกิดดราม่าแล้วครับท่าน :sweat

pondsif01
12th February 2014, 15:20
^
^
^
^
หนูไม่ได้ตั้งใจ 5555555

เอาเป็นว่าช่างมัน อีก 3 ปีอาจมีอะไรเปลี่ยนแปลง

double6
12th February 2014, 15:21
ส่วนตัวผมพึ่งจะปลดมาตอน 31 ตุลานี้เอง
ถามว่าเสียเวลาไหม สำหรับคนมีการมีงานอยู่แล้ว บอกได้เลยว่าเสียเวลาครับ
ไอ้เรื่องต้องทำงานใต้เท้าคนอื่นก็ ขอยอมรับว่าจรงิครับ บางทีจ่าอายุ 40-50 ยังต้องทำความเคารพนายร้อยอายุ 25 เลยครับ (เพราะมันนับที่ยศ แถมไอ้นายร้อยบางคนก็พูดเพราะSHIFTหายมากเลยครับ)

แต่!! สำหรับคนที่เขาฐานะยากจน ที่บ้านไม่มีอันจะกิน ไม่มีงานทำ แต่อยากมีงานทำ แนะนำว่าสมัครไปเลย เพราะเป็น 2 ปีเนี้ย ทุกปีมันจะมีสอบบรรจุเป็นนายสิบครับ ส่วนมากก็เป็นทางออกสำหรับพวกที่ขาดการศึกษา
ก็สามารถศึกษาได้ ถมถ้าสอบติดก็ได้งานทำ ส่วนมาก นายสิบในค่ายนั้นส่วนมากมาจาก ทหารเกรณ์ซะส่วนใหญ่ครับ

ถ้าถามว่าแล้วเรื่องเส้นสายหล่ะ ?
ตอบว่าก็คงจะมีบ้างแหละ แต่พวกนายสิบเนี้ย เส้นอาจจะมีแต่ส่วนมากทหารด้วยกันจะได้นะ พวกเส้นหนาๆ นายสิบเขาไม่เอากันหรอก เขาไปเล่นนายร้อยกันนู้น :o (อันนี้ผมคิดเอาเองนะ)

สำหรับผมอย่างที่บอกคือเป็นทหารถามว่าเสียเวลาไหม เสียเวลาสำหรับคนที่มีอะไรพร้อมทุกอย่าง งานทำ ลูกเมีย งานที่ดี
ไม่เสียเวลาสำหรับ พวกที่ขาดการศึกษา ฐานะยากจน ตอนเมื่อก่อนเกเรไม่ยอมเรียน ตอนนี้คิดได้อยากทำงานเป็นราชการ ก็ทหารนี่แหละครับช่วยได้ (บางทีง่ายกว่าตำรวจด้วยซ้ำ)

ผมก็ไม่ได้จะดราม่านะครับ เพราะก่อนที่ผมจะเป็นทหารเนี้ย ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันครับ ผมเกลียดเลยหล่ะ แต่ถ้าคุณได้สัมผัส คุณจะรู้ครับว่าการเป็นทหารมันยิ่งใหญ่ขนาดไหน
ใครอยากสัมผัสสิ่งที่ผมพูดว่ามันจริงไหม ขอเชิญครับ

สำหรับคนที่ไม่ต้องการจริงๆ แนะนำด้านมืดครับ ยัดเงินไปเลย แต่แพงหน่อยนะครับ
อีกอย่างใครอยากลุ้นก้จับใบเอาครับ

แต่ขอบอกอย่างนึงทหารเนี้ยจิตใจต้องเข้มแข็งนะครับ เพราะไม่ได้ถือที่อายุ เขานับที่ยศ เพราะงั้นใครที่ทนต่อความกดดัน หรือพวกที่มี ศักศรีดิ์ สูงไม่ยอมใครนี่ ก็ขอให้คิดดีๆนะครับ
เเต่เชื่อว่าเข้าไปแล้วกลับออกมาจะเป็นอีกคนแน่นอน อีกอย่าง การเป็นทหารจะทำให้ท่านรู้ว่าพ่อแม่นั้นรักเรามากขนาดไหนนะครับ (จากตัวผมเอง)

เป็นทหารเกณฑ์ สิ่งที่จะได้คือเพื่อนครับ มิตรภาพครับ ความสนุกสนานเฮฮา ความผิดหวังเสียใจ ความทุกข์ ทุกอย่างจะปนกันหมดว่าแต่ว่าคุณจะได้เจอสถานะการณืไหนๆก็แล้วแต่ดวงไป

สนุกครับ แล้วมันจะทำให้เราอดทนมากขึ้น พอออกมาทำงานคุณจะรู้เลยว่า ไอ้ที่ว่าหนักๆเนี้ยมันไม่หนักเท่าที่เคยผ่านมาหรอกครับ แล้วมันจะทำให้คุณรู้ว่ามันก็ไม่เท่าไหร่ แถมภูมิใจด้วยนะครับ

พ่ามมาก็ยาวที่จริงก็อยากจะเล่ามากกว่านี้แต่คงเป็นแค่นี้ละกัน ใครอยากรู้อะไรก็ ถามมาละกันครับ ยังไงก็ขอให้คิดดีๆครับ โชคดีครับ :bye

basz17
12th February 2014, 15:24
ประเทศไทยยังดีนะ ที่มีจับใบดำ ใบแดง

ถ้าเป็นประเทศอื่นนะ โดนหมด หุหุ

ต้องเป็นนักกีฬาโอลิมปิกเหรียญทองเลยนะถึงจะไม่้เป็นต้องทหาร :D

ส่วนตัวผมจับได้ใบดำ

pinkie pie
12th February 2014, 15:25
พวกที่มาพูดสวยหรูว่าเป็นหน้าที่ ต้องรับใช้ชาติ บลาๆๆ พวกนี้มันเรียนรด.กันทั้งนั้นแหละครับ ผมเกณฑ์มาแล้วครับได้ใบดำ ไม่เสียใจที่ไม่ได้รับใช้ชาติเลยครับ ไม่รู้สึกว่าเป็นหน้าที่ด้วย เป็นวันที่เสียเวลาที่สุดในชีวิตผมละ ถ้ายัดเงินคงไม่ต้องไปนั่งรอนานขนาดนั้น

maxkungg704
12th February 2014, 15:31
คิดง่ายจัง กดปุ่มเดียวแล้วจบหรอ สงครามจริงน่ะครับ ไม่ใช่เกมส์น่ะครับที่จะมากดปุ่มแล้วทุกอย่างจะสงบสุข

ไม่อยากเป็นทหาร ก็สร้างหุ่นยนต์เจ๋งๆให้กองทัพซิครับ แหม่ๆๆๆ

darklwer
12th February 2014, 15:49
เป็นทหารมันก็ไม่ได้น่ากลัวอะไรหรอกครับตอนนี้ผมก็เป็นทหารเรืออยู่
แต่ถ้าลองนึกย้อนไปเวลาเรียน ร.ด. มันก็คุ้มกับการเสียเวลาชีวิต 1-2 ปีในการเป็ทหารหน่ะครับ
เพราะคนช่วงอายุนี้กำลังเป็นวัยทำงาน
แต่ถ้าลองนึกอีกแง่เกาหลีเค้ายังต้องเป็นทหารกันทุกคนเลย
ถ้าได้เป็นก็อย่าคิดมากนะครับเป็นทหารไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด^^

kidsylenser
12th February 2014, 15:50
ผมอยากให้บังคับทุกคนไปเลยมากกว่า แต่ผมเห็นด้วยอย่างนึงคือระบบการฝึกมันไม่ได้เรื่องมันออกแนวแกล้งกันมากกว่า

ส่วนที่บางคนบอกว่าถ้าไม่ฝึกจะเป็นไหม ผมบอกเลยถ้าวันนั้นมันมีจริง ๆ คนเราทุกคนมีความดิ้นรนให้มีชีวิตอยู่รอดทั้งนั้นถึงวันนั้นยังไงมันก็ใช้เป็น

blackcool4
12th February 2014, 16:03
ถ้าไม่อยากเป็น ก็จ่ายเขาไปครับ ถ้าคิดว่าเสียเวลา ไม่อยากอยู่ใต้เท้าใคร 2-3 หมื่น เรื่องจบ
ส่วนตัวผมก็ไม่อยากเป็นแต่บ้านไม่มีตัง แต่ผมไม่โดนเพราะแถววัยรุ่นแถวบ้านเยอะมาก 3000 กว่าคนเอาแค่ 90 คน
น้องชายไม่ได้หนีทหารแต่เวลาไปขึ้นทะเบียบ เขาจะเอาตังพอไม่มีเขาก็ไล่กลับบ้าน เป็นแบบนี้จนตอนนี้อายุมัน 27
แล้วเพิ่งจะไปเมื่อ ปีที่แล้วตัวผมอยากให้มันไปเป็นด้วย อยากให้มันเปลี่ยนนิสัย มันนอนดึกมาก กินข้าวไม่เป็นเวลา ดูดบุหรี่กินเหล้า
แบบว่าตัวไม่ไม่มีระบบเลย ทุกคนในบ้านเลยอยากให้มันไปเป็นทหาร ตอนนี้มันดีขึ้นเยอะเลิกบุหรี่ กินข้าวนอนหลับเป็นเวลา

kanoktuch2
12th February 2014, 16:09
เท่าที่ผมทราบ บางประเทศเช่น อเมริกา นี่เขาไม่มีเกณฑ์ทหารนะครับ

แต่เขาจะใช้ระบบทหารอาสาแทน ซึ่งวิธีนี้จะได้ทหารที่มีใจอยากรับใช้ชาติมากกว่าการเกณฑ์ทหาร และที่สำคัญสวัสดิการค่อนข้างดีด้วย

ทำให้คนอยากเป็นทหารกัน ซึ่งผมว่ามันก็ดีนะ

-[Chelsea_FC]-
12th February 2014, 16:13
น่าจะรับทหารมาเพื่อไม่ได้ไปรบ แต่เพื่อแสดงถึงความมั่นคงของชาตินะครับ
พอมีปัญหาใหญ่ในประเทศ อย่างเช่น น้ำท่วม,สึนามิ,ฯลฯ ก็ให้ทหารเกณฑ์นี่แหละออกงาน

ปล.ส่วนตัวผมว่าสวัสดิการของไทยยังน้อยไป อย่างประเทศอื่นนี่ ทุกคนเต็มใจสมัครเข้ากว่าร้อยละ80เลยนะครับ เพราะสวัสดิการ และเงินเดือนดีมาก :yes

manmao
12th February 2014, 16:17
ขึ้นเงินเดือนทหาร เป็นเดือนละ 15000 ดีที่สุด

pondsif01
12th February 2014, 16:38
ใช่ครับ ถ้าเลิกการเกณฑ์แล้วเปลี่ยนเป็นสมัครแทน เงินเดือนเริ่มที่ 1,5000 บาท มีสวัสดิการ ไม่แน่ผมก็อาจจะไปสมัครก็ได้ครับ

แต่นี้อะไร ระบบอุปถัมภ์ ระบบเส้นสาย แถมการเอาทหารไปเป็นคนใช้ มันทำให้คนที่ดูเป็นวีรบุรุษดูต่ำต้อยทันที ผมไม่ชอบเลย

ขอบคุณทุกคนที่มาตอบนะครับ ตอบได้ดีทุกคนเลย ตอนเด็กๆทหารก็คือความฝันสูงสุดเลย แต่ตอนนี้อะไรๆก็เปลี่ยนไป

คุณ maxkungg704 ที่ผมบอกกดปุ่มเดียว ไม่ได้หมายความว่าสงครามจะจบซะหน่อย แต่เดี๋ยวนี้ประเทศมหาอำนาจเค้ามี nuke กันทุกบ้านถ้าเกิดสงครามจริงๆเค้าคงปล่อย nuke กันหมดแม็ก ประเทศเล็กๆอย่างเราที่ไม่มีทรัพยากรอะไรมากมาย ที่เอื้อการทำสงครามได้ คงจะเป็นประเทศที่โดนเชือดให้ลิงดูครับ

neverdia
12th February 2014, 16:47
ที่เจ้าของกระทู้ว่ามาก็มีประเด็น ผมก็เห็นด้วยนะครับ เกณฑ์คนเป็นทหารเยอะๆ สุดท้ายก็ต้องรับใช้ตัดหญ้านายทหาร มีจำนวนน้อยที่ไปทำภารกิจจริงๆ เปลืองงบรัฐาลเปล่าๆ น่าจะสมัครเฉพาะคนที่ใจอยากจริงๆ เเล้วดูเเลสวัสดิการดีๆ แบบนี้น่าจะดีกว่าครับ

bobbyTJ
12th February 2014, 16:55
1. ยุคนี้ถ้าเกิดสงครามจริงๆเค้าคงไม่เอาทหารไปรบหรอกครับ กดปุ่มเดียวก็คงหายไปทั้งประเทศ >>> มีแต่ประเทศมหาอำนาจ หรือประเทศที่เทคโนโลยีล้ำสมัยเท่านั้นอ่ะที่ทำได้
2. กลัวจะเสียเวลาอันมีค่า >>> ไม่เสียเวลาแน่นอนครับ รับรองว่าคุณจะได้อะไรหลาย ๆ อย่างจากการเป็นทหารเกณฑ์เยอะมาก อีกอย่าง ทำไมไม่ลงเรียน รด. ล่ะครับ
3. เมื่อไหร่เค้าจะยกเลิกเนี่ย >>> ลองคิดดูครับ ถ้าอยู่ ๆ มีกองกำลังที่ไหนไม่รู้ บุกมา ปล้น ฆ่า ทำลายล้างเผ่าพันธุ์ ถ้าไม่มีทหาร จะเอาอะไรไปสู้ (อย่าบอกนะว่ากดปุ่มเดียวอะ อธิบายไปแล้วในข้อแรก)
4. การเกณฑ์ทหารสำหรับผมไม่ถือว่าเป็นกฎฑ์น๊ะน่าจะเรียกว่าประเพณีมากกว่าเพระาถ้าเราไม่ทำตามก็ไม่ได้สร้างความเสียหายอะไร >>> เป็นกฏครับ หนีทหารมีโทษนะครับบอกไว้ก่อน
5. สวัสดิการทหารจะได้เพิ่มขึ้น >>> สวัสดิการมันมาจากงบประมาณที่รัฐบาลส่งมาให้ ซึ่ง ไม่ใช่ว่า คนน้อยส่วนแบ่งน้อยจะได้เพิ่ม ไม่แน่ว่า คนน้อย มันอาจจะตัดงบน้อยลง แล้วทหารก็ได้ "เท่าเดิม"
6. เกลียดระบบการฝากการอุปถัมภ์ >>> ผมก็เกลียดครับ ยอมรับว่าก็เคยมีใช้เส้นใช้สายบ้าง แต่พอผมได้มาผมจะทำเต็มความสามารถ แสดงให้เห็นว่า ถึงจะใช้เส้น แต่ก็ไม่ได้ง่อยรับประทาน และก็ไม่อยากทำให้คนที่ฝากต้องเสียเครดิตครับ ประมาณว่า หาคนมาทั้งที เอากาก ๆ สั่ว ๆ ที่ไหนมาทำงาน เจ๊งกันพอดี

ผมว่ามุมมองต่อโลกของคุณยังแคบอยู่นะครับ...อยากให้ลองปรับทัศนคติดู มองหลาย ๆ ด้าน
ปล. หวังว่าการแสดงความคิดเห็นของผมคงไม่ได้กระทบกระเทือนจิตใจคุณนะครับ แต่ถ้าทำให้คุณรู้สึกไม่ดีก็ขอโทษด้วยนะครับ

manmao
12th February 2014, 17:05
ใช่ครับ ถ้าเลิกการเกณฑ์แล้วเปลี่ยนเป็นสมัครแทน เงินเดือนเริ่มที่ 1,5000 บาท มีสวัสดิการ ไม่แน่ผมก็อาจจะไปสมัครก็ได้ครับ

แต่นี้อะไร ระบบอุปถัมภ์ ระบบเส้นสาย แถมการเอาทหารไปเป็นคนใช้ มันทำให้คนที่ดูเป็นวีรบุรุษดูต่ำต้อยทันที ผมไม่ชอบเลย

ขอบคุณทุกคนที่มาตอบนะครับ ตอบได้ดีทุกคนเลย ตอนเด็กๆทหารก็คือความฝันสูงสุดเลย แต่ตอนนี้อะไรๆก็เปลี่ยนไป

คุณ maxkungg704 ที่ผมบอกกดปุ่มเดียว ไม่ได้หมายความว่าสงครามจะจบซะหน่อย แต่เดี๋ยวนี้ประเทศมหาอำนาจเค้ามี nuke กันทุกบ้านถ้าเกิดสงครามจริงๆเค้าคงปล่อย nuke กันหมดแม็ก ประเทศเล็กๆอย่างเราที่ไม่มีทรัพยากรอะไรมากมาย ที่เอื้อการทำสงครามได้ คงจะเป็นประเทศที่โดนเชือดให้ลิงดูครับ

ถ้าขึ้นเงินเดือนทหาร 15000 จริงๆ ละก็

ผมว่ามันก็ต้องเกณฑ์ทหารอยู่ดีอะ

เกณฑ์ออก เพราะมีคนสมัครมากเกิน :o:o:o

Monster Art
12th February 2014, 17:06
คนอย่างคุณ น่าจะไปเกิดประเทศที่มี สงครามนะครับ จะได้รู้ว่าสึกว่า ทหารสำคัญขนาดไหน สงสัย เมืองไทยสงบสุขนานเกินไป

ปล.ประเทศไทยน่าสงสารที่แบกรับคนอย่างคุณไว้จนโต เพื่อให้มาด่าประเทศได้นานขนาดนี้

OpTiCaLzZ
12th February 2014, 17:10
เดียวถึงวันเกณฑ์ทหารเมื่อไร เดียวคุณก็จะรู้เองครับ ทหารเกณฑ์เค้ามีมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว ผมมองว่ามันคือหน้าที่นะ ครั้งนึงในชีวิตของลูกผู้ชาย แค่ใบ 2 ใบ ดำกับแดง สามารถเปลี่ยนชีวิตคนได้เลยนะ ไปอยู่ที่นู้นได้ฝึกอะไรที่เราไม่เคยทำหลายอย่าง ทำให้เรามีระเบียบวินัยมากขึ้น ตอนนี้ผมผ่านจุดนั้นมาแล้ว ถ้าคุณไม่อยากเป็นขนาดนั้นทำไมไม่เรียน ร.ด ละครับ แต่ก็นั้นและ ลองเป็นดูมันไม่หน้ากลัวอย่างที่คิดหรอกครับ อาจจะหนัก แค่ 2-3 เดือนแรกหลังๆก็ ชิวๆ

PheoMetalhead
12th February 2014, 17:26
ถ้าไม่อยากเป็นขนาดนั้นจบ ป.ตรี ก็ไปสมัครเลยครับ ได้เป็น 6 เดือนเอง อย่างน้อยก็ยังได้ไปฝึกร่างกาย ฝึกความอดทน
คิดในแง่บวกเข้าไว้ครับ

pondsif01
12th February 2014, 18:06
^
^
^
^
ก็คิดอยู่เหมือนกันครับ ถ้าตอนนั้นผมมีอะไรทุกอย่างพร้อมแล้ว แล้วว่างจริงๆจะไปสมัคร ร่างกายจะได้แข็งแรง

คนอย่างคุณ น่าจะไปเกิดประเทศที่มี สงครามนะครับ จะได้รู้ว่าสึกว่า ทหารสำคัญขนาดไหน สงสัย เมืองไทยสงบสุขนานเกินไป

ปล.ประเทศไทยน่าสงสารที่แบกรับคนอย่างคุณไว้จนโต เพื่อให้มาด่าประเทศได้นานขนาดนี้

ประเทศมาแบกรับผมตอนใหนเหรอครับ ^^ และก็ด่าประเทศตรงใหนเหรอครับ แล้วประเทศมันมีชีวิตรึป่าวครับ ความคิดคุณตลกดีนะครับ ไม่ใช่เพราะมีทหารเหรอครับเลยมีสงคราม

แล้วดูตรงใหนครับว่าประเทศไทยสงบสุข ประเทศนี้เป็นประชาธิปไตยครับ ผมสามารถติเตียน หรือไม่เห็นชอบกับอะไรก็ได้เพราะเป็นสิทธิของผม แต่ผมก็ไม่เคยล้ำสิทธิคนอื่นหรือใช้สิทธิตัว

เองไปบอกให้คนอื่นไปเกิดประเทศอื่นเลยนะครับ >,,< ในหลายๆคอมเม้นก็คิดต่างกับผมเรื่องทหารผมก็ไม่ว่าครับ ชอบด้วยซ้ำถ้ามีคนคิดต่างเราจะได้รู้อะไรขึ้นอีก

แต่ไม่ใช่คิดต่างแล้วคิดไปเองแบบคุณ ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ :cool:

liger0000
12th February 2014, 18:26
หลายๆเรปคับ อย่ามองการเกณฑ์ทหารมันเป็นหน้าที่หรือคิดว่ามันต้องทำโดยไม่คิดถึง เหตุผล

ทำไมเกาหลีใต้หะอิศราเอลมันมีการเกณฑ์ทหาร
เพราะ เขาเสี่ยงที่จะเกิดสงครามขนาดใหญ่ได้ไงคับ เกาหลีใต้ข้างบนก็เป็นเกาหลีเหนือหมาบ้าอยู่ อิศราเอลก็มีประเทศอิสลามเหม็นขี้หน้ารอบด้าน ไทยมีอะไร?จะเปิดAECแล้วความขัดแย้งในภูมิภาค แก้ไขได้บนโต๊ะเจรจาคับ 3จังหวัดนี้ อย่างแรกเขาไม่ค่อยเอาทหารเกณฑ์ลงไปหรอกจะเอาไปก็ต้องไปฝึกเพิ่ม เอาไปก็ถ่วงแข้งถ่วงขาพวกทหารอาชีพเขา อย่างที่2ก็อย่างว่าหละคับ เหตุการสงบงบไม่ลงภาคใต้มันเป็นปัญหามายาคติมากกว่า รัฐบาลเลี้ยงเหตุการภาคใต้เป็น10ปีก็เพื่อเลี้ยงทหารมากกว่า สงบเมื่อไหร่ทหารก็จนเมื่อนั้น

เราต้องลองคิดแบบมหภาคคับ มันจำเป็นแค่ไหนที่ต้องเกณฑ์ทหารหาเหตุผลมา ตัดไอ้เกณฑ์ทหารแล้วไม่ใช่ชายแท้ กับคำว่ามันเป็นหน้าที่บ้าบออก ถามหน่อยคับถ้าวันดีคืนดีบอกรัฐบาลไทยสั่งให้คุณต้องยิงตัวตายเพื่อลดประชากรลงเพราะอ้างว่ามันเป็นหน้าที่ คุณจะทำไหม เราอยู่ในโลกเสรีประชาธิปไตยคับ สิทธิและเสรีภาพนี้อยู่เหนือคับว่าหน้าที่เยอะคับ และสิทธิข้อแรกๆคือสิทธิในการดำรงชีวิตแต่เราลืมสิทธิข้อนี้กัน

และเราก็แคบมากนะคับ ประเทศที่มันมีการเกณฑ์ทหารจริงๆถ้าไม่สุ่มเสี่ยงเกิดสงครามแบบเกาหลีใต้กับอิศราเอลก็เป็นประเทศเผด็จการทหาร หรือไม่ก็มีความเป็นเผด็จการทางการเมือง(ระบบการเมืองพรรคเดียว)สูงทั้งนั้น

และก็อีกอย่างคับ เรื่องวินัยนี้อย่ามาอ้างด้วย ญี่ปุ่นหรือฝรั่งหลายๆประเทศนี้เค้าก็ไม่มีการเกณฑ์ทหารวินัยดีกว่าบ้านเราเยอะ บ้านเราบอกตรงๆซกมกมาก วินัยทหารนี้ยิ่งยศสูงยิ่งใช้อำนาจในทางที่ผิด(ลัดคิว)ก็เคยเจอ

Kyonman
12th February 2014, 18:29
เงินเดือนทหาร เห็นบอกว่าได้ 8000 กัน ถามจริงๆหน่อยครับ มันได้เต็มๆไหมหรือโดนหักนู้นนี้ จนหายเกลี้ยงเลย - -''

สำหรับผมมองว่าเสียเวลาเหมือนกันครับ ผมเรียนช้าไป 2 ปี ยังต้องไปเสียเวลาอีก 2 ปี แต่ยังไงก็ต้องไปจับลุ้นใบดำลูกเดียว

ค่ายทหารมันไม่ใช้ที่สำหรับผมเลย ให้ตายสิ ถ้าเลือกได้ ตอนผมมีลูกมีเมีย จะย้ายกันไปประเทศที่เสรีกว่านี้ ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย

ไม่อยากให้ลูกมาคิดอะไรที่บ้าบอแบบตัวเอง :sweat

Deathbringer
12th February 2014, 18:32
ช่ายยยย ทำไมไม่ทำเกมเกณฑ์ทหารซิมูเลเตอร์มาให้เล่นจะได้ไม่ต้องไปเกณฑ์จริงๆ เอ้ยไม่ใช่ละ

พูดแล้วเศร้าใกล้จะโดนละ เมษา 5555

godog585858
12th February 2014, 18:40
ผมว่า การไปเกณทหาร คือประสบการณ์อย่างหนึ่งของ ลูกผู้ชายนะครับ เพื่อนผม ปลดมาแล้ว ปีนี้ จากคนที่เหมือนนักเลง ไม่มีอะไรดี ตอนนี้ วินัยเข้ม มีระเบียบ ^ ^ คุณไป คุณได้สหาย ได้ความมีวินัย ได้ประสบการณ์ซักครั้งในชีวิต ^ ^

shisaku
12th February 2014, 18:45
ถึงคนที่บอกว่า การเกณฑ์ทหารมันสำคัญอย่างนั้นอย่างนี้ มันมีไว้เพื่อป้องกันชาติ อะไรก็แล้วแต่ ผมจะบอกความจริงให้ครับ พวกที่เข้าไปเนี่ย หลังจากออกมา ไม่เหลือความรู้เกี่ยวกับทหารเลยซักกะนิด เข้าไปฝึกก็ฝึกงั้นๆแหละ ผลาญงบหลวงเพื่อกินกันเป็นทอดๆเฉยๆ ไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับกำลังพลอะไรหรอก ผมคิดว่าพวกที่พูดปาวๆว่า อยากให้มีระบบนี้ต่อ คือคุณยัีงเด็ก และใช้ความรู้สึกพูด ยังไม่เคยสัมผัสจริงๆ

เวลาที่เสียไป 2 ปีกับการเกณฑ์ทหารผมว่ามันเป็นเวลาที่ไร้ค่าที่สุดครับ ในเวลาสองปี ชีวิตคนเราทำอะไรได้ตั้งมากมาย แต่พอไปเกณฑ์หทารรู็ไหมทำอะไร ตื่นนอน วิ่ง ทำความสะอาด(อะไรก็แล้วแต่) พักเที่ยง บ่ายทำหน้าที่ตามที่สั่ง ส่วนมากก็ทำความสะอาดนั่นละ เย็น กินข้าว นอน แล้วมันก็จะวนไปแบบนี้จนจบ ผมถามหน่อยว่า มันมีความรู้เกี่ยวกับการป้องกันชาิติตรงไหน ทำความสะอาดพื้นเหรอ? ทำความสะอาดปืนเหรอ?

เด็กๆที่ยังไม่เคยสัมผัสจริงๆ อย่าเพิ่งรีบพิมอะไรออกมาครับขอร้อง ศึกษาข้อมูลก่อน

สุดท้ายอยากฝากกระทู้ที่ำกำลังร้อนแรงเกี่ยวกับระบบเกณฑ์ทหารที่กำลังดังในขณะนี้ ในเวป Pantip ครับ การันตีได้เลยว่ามีแต่คนมีความรู้มาโพส แล้วก็มีคนรู้จริงๆมาโพส ครับ ถ้าใครอยากฟังความรู้จริงๆ อยากฟังของจริง ไม่ใช่แค่เด็กๆเอาความรู้สึกแล้วพิม เข้าไปอ่านกระทู้นี้ครับ http://pantip.com/topic/31635819

pug1
12th February 2014, 18:55
คือระบบนี้มันมีมาตั้งแต่โบราณแล้วครับ เริ่มตั้งแต่สมัยที่เรายังเป็นไพร่เป็นทาสกันอยู่ คือเมื่อก่อนจะมีการรับราชการของไพร่ที่เรียกว่าการ "เข้าเดือนออกเดือน"(มั้งถ้าจำไม่ผิดนะ) แล้วในสมัยร.4-ร.5 ก็ค่อยๆมีนโยบายเลิกทาสเข้ามา ระบบเกณฑ์ทหารเนี้ย ก็เป้นหนึ่งในนโยบายเหล่านั้น เพื่อให้พวกไพร่ได้มีการมีงานทำกัน แล้วมันก็เรื่อยๆๆๆๆๆๆมาจนถึงปัจจุบัญ โดยมีกฏหมายลงโทษผู้หลบเลี่ยงการเกณฑ์ทหารไว้ชัดเจน ซึ่งเหตุผลของเดี๋ยวนี้หนะเหรอครับก็คงจะพูดได้แต่ว่า "จงภูมิใจเถิดที่เกิดเป็นไทยยย..." มันเป้นหนึ่งในกฏหมายของบ้านเราครับ อีกอย่างทหารเดี๋ยวนี้เขาไม่เอาไปรบกับใครหรอกครับนอกจาก "โจรใต้"กับแถวๆชายแดนนู่นนี่นั่น ซึ่งก็มีทหารถูกส่งลงไปเรื่อยๆนะครับ แล้วก็ตายกันทุกวันด้วย(แต่ข่าวไม่ค่อยออกกันหรอก ผมไปรู้มาจากพี่ของเพื่อนที่เป็นทหารอยุ่ที่นั่น) ที่เห็นๆว่าทหารถูกเอาไปใช้งานโน่นนี่นั่น พวกนั้นอะผมถือว่าดีแล้วนะครับ ดีกว่าต้องไปเสี่ยงตายเพื่ออะไรก็ไม่รู้ เรายังไม่รู้จุดประสงค์ที่แท้จริงของสถาณการร์ทางภาคใต้เลย เมื่อก่อนอาจเป็นการแบ่งแยกดินแดน แต่เดี๋ยวนี้มันไม่ใช่แล้วครับ มันคล้ายๆจะเป็นผลประโยชน์ทับซ้อนอะไรกันสักอย่างมากกว่า ไม่กล้าพูดเดี๋ยวเกิดนั่งเล่นคอมอยู่ดีๆคอหลุดจากบ่าไปเฉยๆทำไง

สรุปนะครับ บอกได้คำเดียวว่า"ทำใจ" เป็นแค่สองปีเองครับ(เอ่อใช่สิ ตรุเรียนรด.มาตรูก็พูดได้นิ) ถือว่าเป็นการเปิดประสปการณ์แปลกใหม่ให้กับตัวเองก็แล้วกัน ไม่แน่นะครับ ถ้าโชคดีอาจจะได้ลงใต้ก็ได้ใครจะไปรู้ แล้วเมื่อท่านอยู่ในสถาณการณ์จริงๆท่านคงจะรู้เองแหละครับ ว่าเรามาเป็นทหาร เพื่ออะไรกันแน่?

double6
12th February 2014, 19:40
เงินเดือนทหาร เห็นบอกว่าได้ 8000 กัน ถามจริงๆหน่อยครับ มันได้เต็มๆไหมหรือโดนหักนู้นนี้ จนหายเกลี้ยงเลย - -''

สำหรับผมมองว่าเสียเวลาเหมือนกันครับ ผมเรียนช้าไป 2 ปี ยังต้องไปเสียเวลาอีก 2 ปี แต่ยังไงก็ต้องไปจับลุ้นใบดำลูกเดียว

ค่ายทหารมันไม่ใช้ที่สำหรับผมเลย ให้ตายสิ ถ้าเลือกได้ ตอนผมมีลูกมีเมีย จะย้ายกันไปประเทศที่เสรีกว่านี้ ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย

ไม่อยากให้ลูกมาคิดอะไรที่บ้าบอแบบตัวเอง :sweat

เงินเดือนทหารเกนจริงๆ ไม่ใช่ 8 พันนะครับ เข้าใจผิดแล้ว
เงินเดือนแค่ 3400+ เท่าไหร่ไม่รู้ผมก็จำไม่ได้ ค่าครองชีพอีก 3000+ ไม่รวมค่าเบี้ยเลี้ยงอะไรต่อมิอะไรอีก หักเสร็จศัทพ์แล้วถ้าไม่ไปติดเซ็นซื้อของ ซื้อข้าว บุหรี่ ก็ตกเดือนนึงได้ประมาณ 6000+ ครับ แล้วแต่ว่าใครกินมากกินน้อย

เงินเดือนไม่ใช่ 8-9000 นะครับ เข้าใจผิดแล้ว เงินเดือนแค่ 3พันกว่าๆครับ (ข้อมูลอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ แต่ไมส่น่าจะเกินนั้น)

อ้างอิง http://www.mediccompany.pmk.ac.th/page5.html

สรุปก็น้อยอยู่ดีแหละ ขนาด สิบเอกเงินยังไม่ถึง 15000 เลยด้วยซ้ำ น่าอนาถนะเงินเดือนทหารเนี้ย แต่ไหงกินเหล้าเก่งชิปหายเลยหว่ะแต่ละองค์ :o

nonmd
12th February 2014, 22:05
ไม่บอกก็รู้ว่าคุณเป็นคนชาติไหน

raffaella
12th February 2014, 22:40
ถ้าไม่อยากเป็นเปลี่ยนสัญชาติย้ายไปอเมริกาจบ

DeadCarnival
12th February 2014, 22:49
โดยความคิดส่วนตัวของผมนะ

สิ่งผมก็ว่ามันก็มีทั้งดีทั้งเสีย นะอาจจะไปเสียสำหรับคนที่มีงานมีการเรียน ต้องทำหน้าที่ของตัวเอง

แต่ก็อาจจะเป็นผลที่ดีสำหรับคนว่างงาน ก็อาจจะมีเงินสะสมขึ้นมาบ้างนิดหน่อย หรืออาจเป็นช่องทางที่เขาจะหาอาชีพได้

ส่วนเรื่องสวัสดิการของอเมริกาเนี่ย ยังไงผมว่าก็ดีทุกอาชีพอยู่แล้วแหละครับ เก็บภาษีซะขนาดนั้น

แถมยังมีคนสมัครเข้าเป็นทหารอยู่เป็นจำนวนมากในทุกๆปีด้วย ทั้งๆที่ก็รู้แก่ใจว่าฝึกเสร็จก็คงโดนส่งไปรบ

เงินเดือนที่ได้ก็ไม่ค่อยคุ้มค่ากับที่เหนื่อยและไปเสี่ยงชีวิต แต่เขาก็ยังไป ซึ่งอาจจะมองว่ามีข้อจำเป็นในการช่วยเหลือประเทศ

แต่ประเทศไทยขนาดเกณฑ์ยังไม่ค่อยจะมีคนอยากไปเลย ถ้าเปิดอาสามันจะเหลือซักกี่คนที่เข้าไปสมัคร

ถ้าไม่ใจกล้าหวังลงไปรบที่ใต้จริงๆ ก็แทบไม่เห็นความจำเป็นว่าจะสมัครเข้าไปเป็นทหารทำไม

ถ้ายังมีอาชีพที่ดีกว่าหรือที่อยากทำมากกว่าอยู่แล้ว ก็ยังงงๆกับการเกณฑ์ทหารในประเทศเราอยู่

ถ้าฝึกจริงจังได้มาตรฐานและประสบการณ์มากกว่านี้ อาจจะมีคนสมัครใจไปเกณฑ์ทหารมากขึ้นก็ได้ :sweat

ปล.ตัวผมถ้ามีเงินก็อยากย้ายไปอยู่สวีเดนนะ เบื่อหน่ายกับประเทศตัวเองเหลือเกิน มีเพียงไม่กี่อย่างหรอกที่ผมภูมิใจในประเทศนี้

warpzone
12th February 2014, 22:50
โอ้พระเจ้า มีคนคิดแบบนี้ด้วย ขอโทษที่ต้องขึ้นต้นด้วยประโยคนี้ แต่คุณลองคิดดูเล่นๆ นะครับว่า ถ้าไม่มีทหารป่านนี้เราคงไม่มีประเทศไทย เราคงเป็นเมืองขึ้นของพม่า ถูกกดขี่ต่าง ๆ นานา คนจะยอมไหมครับ มันน่าจะเลวร้ายกว่าการที่คุณยอมไปเป็นทหาร 2 ปี แต่คุณอาจจะต้องเป็นทาสเขาทั้งชีวิต ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบระบบอุปถัมป์เช่นกัน แต่สังคมไทยไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนผมก็เห็นมีระบบนี้อยู่ยังไงคุณก็หนีมันไม่พ้นหรอกครับ เชื่อเถอะครับถ้าคุณทำธุรกิจส่วนตัว แล้วคุณไม่มีเส้นสาย ถึงบริษัทคุณจะเจ๋งแค่ไหนโอกาศที่คุณจะแจ้งเกิดได้ก็มีน้อยมาก ระบบนี้จะหมดไปได้ผมเห็นว่ามีทางเดียว คือมนุษย์ทุกคนต้องหายไปให้หมด มีแต่หุ่นยนต์ เพราะมนุษย์เป็นสัตว์สังคม มีความรัก โลภ โกรธหลง ยังไงก็มีความลำเอียงอยู่ดี ไม่เชื่อลองถามตัวคุณดูสิ คุณยังไม่อยากเป็นทหารเลย คุณก็คงต้องคิดหาวิธีการที่คุณจะไม่ต้องเกณฑ์ อาจจะต้องใช้เลิน เห็นไหมครับว่าคุณก็เป็นคนสนับสนุนให้มีการใช้ใต้โต๊ะ (ส่วนตัวไม่สนับสนุนนะครับ) แล้วอีกอย่างนะครับการเกณฑ์ทหารเป็นหน้าที่ ถ้าแต่ละคนไม่ทำหน้าที่บ้านเมืองนี้ก็จบแล้วละครับ

Wolfie0530
12th February 2014, 22:55
จขกท. ผม PM ไป ลองไปเปิดดูหน่อยนะ เป็นบทความอ่ะ :)

pondsif01
13th February 2014, 00:30
Wolfie0530 ผมอ่านแล้วครับเลยมาโผล่ที่นี้ 5555 ขอบคุณมากครับ

ส่วนคุณ nonmd ผมพิมพ์ภาษาไทยซะขนาดนี้เด็ก ป.1 ก็ตอบได้ครับว่าชาติใหน

ส่วนคุณ raffaella ถ้ามีเงินผมก็ย้ายไปแล้วครับ พาสปอร์ตยังทำไม่ได้เลย ไม่มีผู้ปกครองครับ รึคุณจะโอนเงินค่าตั๋วเครื่องบินให้ก็ได้นะครับ ^^

ส่วนคุณ warpzone ไม่ว่ากันครับความเห็นคุณ แต่ขออธิบายนะครับ ที่ว่าถ้าเป็นเมืองขึ้นต้องโดนกดขี่ เป็นทาส คุณรู้มั้ยว่าประเทศเพื่อนบ้านๆเราที่อยู่รอบๆที่เป็นเมืองขึ้นเค้าเลิกทาส
เลิกค้ามนุษย์ก่อนบ้านเราอีกครับ แล้วบ้านเค้าก็พัฒนาไปเยอะมาก นี่ผมไม่ได้บอกว่าการเป็นเอกราชไม่ดีนะ แต่ลองศึกษาประวัติประเทศเราแบบลึกๆและจริงๆที่ไม่ใช่มาจากหนังสือ สปช ดูครับ
ประเทศเรานี่ตั้งแต่สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 เมืองไทยเราเป็นนกสองหัวชั้นดีเลยครับ ส่วนการทหารก็เหมือนที่คุณ liger0000 บอกครับ ก็จริงครับที่ทหารควรมีไว้ แต่ไม่ใช่ด้วยการกึ่งบังคับครับ

ถ้าสมมุติผมเป็นนายก จะตัดงบจากทหารและกองคลังอาวุธ ไปเพิ่มให้งบการศึกษาดีกว่าครับ การศึกษาเป็นจุดเริ่มต้นของทุกอย่าง

otakuoz
13th February 2014, 00:40
พวกที่มาพูดสวยหรูว่าเป็นหน้าที่ ต้องรับใช้ชาติ บลาๆๆ พวกนี้มันเรียนรด.กันทั้งนั้นแหละครับ ผมเกณฑ์มาแล้วครับได้ใบดำ ไม่เสียใจที่ไม่ได้รับใช้ชาติเลยครับ ไม่รู้สึกว่าเป็นหน้าที่ด้วย เป็นวันที่เสียเวลาที่สุดในชีวิตผมละ ถ้ายัดเงินคงไม่ต้องไปนั่งรอนานขนาดนั้น

ยัดเงินใช่ว่าจะรอดนะครับ บางทีโดนหลอกเอานะ ติดคุกเพลินๆเลย ไม่มีใครอยากเอาหน้าที่การงานมาเสี่ยงกับเงินแค่นิดหน่อยหรอกคับ
ส่วนเรียน รด มันก็คือสมัครไปเป็นทหารน่ะแหละถึงไม่ต้องไปเกณฑ์ เพราะในเมื่อเป็นทหารอยู่แล้วจะไปเกณฑ์ทำไม ถ้าคิดว่าเกณฑ์เสียเวลาแล้ว เด๋ว รด เรียกฝึกเสียเวลากว่าอีกครับ

clean1447
13th February 2014, 01:33
ไม่รู้นะ แต่ฟังมาอีกที เขาบอก พวกที่บ่นว่าไม่อยากเป็นทหาร คือ คนที่อ่อนแอ

มันก็จริงนะ เขาถึงได้บอกไงว่า ไทย คือประเทศที่ USA กลัว เรื่องทางทหาร ถึงจะบอกว่า ไทยมันล้าสมัย แต่นั้นมันภายนอก

แต่เบื้องหลัง ไทยยังมีอาวุธ อีกเพียบ แต่ยังไม่เปิดเผย ทุกปีจะมีทหารเกณฑ์ เข้าออก ทุกปี

คงรู้สินะ ว่าคนไทยถ้าเอาจริง เรื่องสามัคคี เป็นที่ 1 เรื่องยุธทการณ์ ต่างๆ ไม่ต่างจาก USA

แค่ USA อาวุธล้ำกว่า แต่ถ้าถามเรื่องการเชื่อใจ ไม่ยอมเชื่อใจกัน ต้องทำงานแบบรวดเร็ว ถ้าเกินเวลาทหารก็เริ่มระแวง กลัวว่าตัวเองอยู่ในอันตราย

แต่ถ้าไทย สามารถสู้ในที่มืดได้โดยไม่ใช้กล้อง พอตัวเองจะตาย ก็พร้อมจะตาย

ballba
13th February 2014, 02:03
ผมก็เคยคิดอยู่กับว่า

ทุกวันนี้เราไม่ได้รบกับใคร

นอกจาก โจรใต้ และ เรารบกันเอง

ถึงรบกันในระดับประเทศ ยิงตูมเดียวหาย

ฝึกมาแทบตาย ไม่ได้ทำอะไรหรอก 555+

นิวเคลียมา เตรียมทันไหมหละ ไอที่ฝึกมาช่วยได้ไหม

สุดท้ายก็นอน กองพื้น

ขึ้นอยู่กับ คุณจะซวยแค่ไหน อยู่ใกล้หรือไกล จากที่เกิดเหตุ :o

สุดท้าย ความแข็งแกร่ง ไม่ได้อยู่ที่คน

มันอยู่ที่ อาวุธและ เทคโนโลยีต่างๆครับ

ทุกวันนี้ คำว่า ทหาร สำหรับผมเป็นเพื่ออะไร

น่าจะเพื่อ ดูแลบ้านเมือง ประชาชน เพื่อรักษาพระองค์ มากกว่า

จากคนกันเองเนี่ยหละ

แต่พี่ผมเป็นนายร้อย

เวลาเข้างานก็ไม่ได้ทำไรนะ นั่งเล่นเฟสบุ้คอยู่ในค่าย 5555+

8โมงเข้า 4โมงออก ไปเที่ยว

เออ พูดถึง ทหาร มีตำแหน่ง ไม่ได้ไปฝึกเนี่ย เขาก็ว่างดีนะ ไม่ค่อยมีไร

รอรับเงิน แต่ตำรวจ งานเยอะ แต่ก็มี โบนัสพิเศษ จากประชาชน :o

ผมชอบเอาความจริงมาพูดเล่นงี้หละ

แต่เรียนจบ ผมอยากเป็นทหารครับ อยากเข้านายร้อยตามพี่ ฝึก 3เดือนจบ

นั่ง ใจเย็นเล่นเฟสบุ้คแล้วครับ หน่วย ศรภ รามอินทรา ครับผม

จะเป็นให้ได้ 555+

ILoVePaNgYa
13th February 2014, 02:52
มันควรจะยกเลิกจริงๆนั่นแหละครับการเกณทหาร เพราะทุกวันนี้คนก็แย่งสมัครกันเยอะขึ้น บางที่สมัครเต็มจนไม่ได้จับใบดำใบแดงเลยก็มี

ส่วนถ้าจขกท.ไม่อยากเป็นทหารเกณฑ์ก็มีวิธีเลี่ยงได้หลายวิธีนะ อย่างเรียนรด.(มันก็เป็นทหารนี่หว่า= =") ไม่ก็ตอนตรวจร่างกายก็พยายามหาข้ออ้างไรมาก็ได้ครับอย่างเคยแขนหักหรือมีร่างกายผิดปกติ หรือวิธีที่ง่ายที่สุดคือ ทำให้ค่าBMIเกินครับ เเค่นี้ก็ไม่ได้รับคัดเลือกแล้ว

stepmeup2
13th February 2014, 02:54
ถามว่าทหารสำคัญไหมผมว่าสำคัญ แต่ถามว่าอยากเป็นไหมบอกเลยว่าไม่ เพราะว่า
หนึ่ง ผมไม่ชอบออกแดด มันร้อน
สอง ผมไม่ชอบฟังคำสั่งใคร
สาม ผมขี้เกียจ
ไม่ใช่ว่าผมไม่รักชาตินะ ok มะ ผมรัก แต่ผมขอรักแบบไม่ลำบากได้มะ -.-

Ravenclaw
13th February 2014, 03:40
เอิ่ม ฟังคุณว่าแล้ว ผม "ขำ" อ่ะครับ ถ้าประเทศไทยปลด "ทหารประจำการ" ออกเมื่อไร คุณก็เตรียมเป็นเมืองขึั้นเขมรได้เลย

ปัจจุบันที่ประเทศไทยมันไม่มีใครรุกราน อย่าคิดว่ามันไม่ต้องการทหาร ที่มันไม่มีใครรุกราน เพราะมันมี "ทหารประจำการ" เป็นรั้วของชาติกดหัวพวกรอบ ๆ ไว้ต่างหาก เด็กน้อย

ไอ่เครื่องบินรบไฮเทค หรือ รถถังเจ๋ง ๆ ล๊อคเป้าความร้อนหน่ะ มันไปสู้เขมรชาญศึกถืออาพีจีซุ่มบนต้นไม้หรือในหลุมไม่ได้ รู้ไว้ด้วย ไม่ต้องพูดถึงทหารราบเลย คนละเวลกันเลย

ประเทศที่มันไม่มีทหารเป็นรีั้วของชาติหน่ะ มันล่มสลาย + เป็นขี้ข้า ชาติที่มีกองกำลังทหารเข้มแข็งมาช้านานแล้ว รู้ไว้ด้วยไอ่น้อง

ไปศึกษาไป แคว้น "บอสเนีย" ที่ว่าจะเสียเวลา 2 ปี เพื่อที่จะไปทำอย่างอื่น จะบอกไรให้ พวกทหารรั้วของชาติตัวจริงหน่ะ เค้าตากแดดตากฝนอยู่ชายแดนเพื่อให้คุณ

มี "อธิปไตยของชาติ" และเพื่อให้คุณดำเนินชีวิตได้แบบไม่ตกระกำลำบากของคุณมาเป็นสิบ ๆ ปีแล้วเว้ยยยยยย

อันนี้ผม"ขำ"คุณ แค่ปลดทหารประจำการนี่ประเทศไทยจะเป็นเมืองขึ้นเขมรง่ายๆเลยเรอะ 5555 ผมเห็นแต่เขมรมันหวงแต่เขาพระวิหาร ที่คนไทยในประเทศกรุงเทพฯ กระเสือกกระสนจะเอาของเขาให้ได้ แนวคิดเกลียด/กลัวประเทศเพื่อนบ้านแบบนี้ เปิดAECคงอยู่ไม่สุขหรอกครับ ถ้าเขมรมันเก่งขนาดอย่างที่คุณว่า เรากดหัวมันไม่อยู่ไปนานแล้วครับ

อีกอย่างกองทัพประเทศเรานี่ห่าอะไรไม่รู้ผลาญงบกับขยะเยอะชิพหายและประโยชน์ไม่เคยตกถึงทหารชั้นผู้น้อย ลงพุงนายใหญ่ๆหมด

สำหรับประเทศนี้ที่ยังไม่ยกเลิก"ทหารประจำการ"นี่คงไม่ได้เกี่ยวกับการเพื่อรักษาอธิปไตยของพวกเราหรอกครับ แต่เป็นอธิปไตยของพวกเขา ลองดูว่าระหว่างมีสงครามกับประเทศเพื่อนบ้าน กับ มีการรัฐประหารในประเทศ อะไรบ่อยกว่ากัน และ อะไรเป็นเรื่องใกล้ตัวกว่ากัน

pondsif01
13th February 2014, 04:13
เอิ่ม ฟังคุณว่าแล้ว ผม "ขำ" อ่ะครับ ถ้าประเทศไทยปลด "ทหารประจำการ" ออกเมื่อไร คุณก็เตรียมเป็นเมืองขึั้นเขมรได้เลย

ปัจจุบันที่ประเทศไทยมันไม่มีใครรุกราน อย่าคิดว่ามันไม่ต้องการทหาร ที่มันไม่มีใครรุกราน เพราะมันมี "ทหารประจำการ" เป็นรั้วของชาติกดหัวพวกรอบ ๆ ไว้ต่างหาก เด็กน้อย

ไอ่เครื่องบินรบไฮเทค หรือ รถถังเจ๋ง ๆ ล๊อคเป้าความร้อนหน่ะ มันไปสู้เขมรชาญศึกถืออาพีจีซุ่มบนต้นไม้หรือในหลุมไม่ได้ รู้ไว้ด้วย ไม่ต้องพูดถึงทหารราบเลย คนละเวลกันเลย

ประเทศที่มันไม่มีทหารเป็นรีั้วของชาติหน่ะ มันล่มสลาย + เป็นขี้ข้า ชาติที่มีกองกำลังทหารเข้มแข็งมาช้านานแล้ว รู้ไว้ด้วยไอ่น้อง

ไปศึกษาไป แคว้น "บอสเนีย" ที่ว่าจะเสียเวลา 2 ปี เพื่อที่จะไปทำอย่างอื่น จะบอกไรให้ พวกทหารรั้วของชาติตัวจริงหน่ะ เค้าตากแดดตากฝนอยู่ชายแดนเพื่อให้คุณ

มี "อธิปไตยของชาติ" และเพื่อให้คุณดำเนินชีวิตได้แบบไม่ตกระกำลำบากของคุณมาเป็นสิบ ๆ ปีแล้วเว้ยยยยยย

คือคุณครับนี่ปี 2014 ครับ อย่าเอาเรื่องเมื่อหลายปีที่แล้วมาซุยครับ แล้วทหารตากแดดตากฝนที่ชายแดน นี่ก็ดู MV มากไปป่าวครับ ส่วนที่บอกว่าเขมรจ้องเล่นงานกัมพูชาจ้องเล่นงาน คุณเคยไปเที่ยวแถบนั้

นมั้ยครับ ชาวบ้านและทหารแถวนั้น 2 ประเทศเค้าไม่เคยรู้หรอกว่าตัวเองเป็นชาติอะไร เค้ารู้แค่ว่าพวกเค้าเป็นเหมือนพี่น้องกันช่วยงานกันครับ ถ้าไม่มีไอพวกนักบริหาร ผู้สูงส่งทั้งหลายออกคำสั่ง

แถวนั้นเค้าก็ไม่อยากทำร้ายกันหรอกครับ ผมเคยไปอยู่ปัตตานีกับยะลามานาน แล้วก็เคยไปทำงานที่อุบล กับจังหวัดศรีษะเกษ ผมเคยทำงานแถวนั้นเห็นการใช้ชีวิต แบบที่คุณมโน มันมีแต่ในหนังครับ

นี่คืออาเซี่ยนครับ ไม่ใช่ตะวันออกกลาง แล้วไอที่ว่าเขมรเอา RPG ซุ่มโจมตี นั้นมันสมัยเทคโนโลยียังเป็นแบบอนาล็อคอยู่เลยครับ ลองให้ยุคนี้ทำสงคราม ซุ่มบนต้นไม้ตายอย่างเดียวหละครับ

ถ้าหากคุณยังมัวระแวงว่าใครจะเป็นศตรูกับคุณ คนคนนั้นก็จะเป็นศตรูกับคุณอยู่วันยังค่ำ หากมองคนอื่นให้เป็นมิตรคุณก็จะได้มิตรไปตลอดชาติ บางทีความเป็นชาติก็เอาออกไปบ้างครับอย่างน้อยก็ร่วมสายพันธุ์เดียวกันครับ

pinkie pie
13th February 2014, 06:22
คือคุณครับนี่ปี 2014 ครับ อย่าเอาเรื่องเมื่อหลายปีที่แล้วมาซุยครับ แล้วทหารตากแดดตากฝนที่ชายแดน นี่ก็ดู MV มากไปป่าวครับ ส่วนที่บอกว่าเขมรจ้องเล่นงานกัมพูชาจ้องเล่นงาน คุณเคยไปเที่ยวแถบนั้

นมั้ยครับ ชาวบ้านและทหารแถวนั้น 2 ประเทศเค้าไม่เคยรู้หรอกว่าตัวเองเป็นชาติอะไร เค้ารู้แค่ว่าพวกเค้าเป็นเหมือนพี่น้องกันช่วยงานกันครับ ถ้าไม่มีไอพวกนักบริหาร ผู้สูงส่งทั้งหลายออกคำสั่ง

แถวนั้นเค้าก็ไม่อยากทำร้ายกันหรอกครับ ผมเคยไปอยู่ปัตตานีกับยะลามานาน แล้วก็เคยไปทำงานที่อุบล กับจังหวัดศรีษะเกษ ผมเคยทำงานแถวนั้นเห็นการใช้ชีวิต แบบที่คุณมโน มันมีแต่ในหนังครับ

นี่คืออาเซี่ยนครับ ไม่ใช่ตะวันออกกลาง แล้วไอที่ว่าเขมรเอา RPG ซุ่มโจมตี นั้นมันสมัยเทคโนโลยียังเป็นแบบอนาล็อคอยู่เลยครับ ลองให้ยุคนี้ทำสงคราม ซุ่มบนต้นไม้ตายอย่างเดียวหละครับ

ถ้าหากคุณยังมัวระแวงว่าใครจะเป็นศตรูกับคุณ คนคนนั้นก็จะเป็นศตรูกับคุณอยู่วันยังค่ำ หากมองคนอื่นให้เป็นมิตรคุณก็จะได้มิตรไปตลอดชาติ บางทีความเป็นชาติก็เอาออกไปบ้างครับอย่างน้อยก็ร่วมสายพันธุ์เดียวกันครับ

ถูกใจสุดๆครับเรื่องความสัมพันธ์ของคนแถบชายแดน คือคนแถวนั้นเขาไม่ได้มีคอนเซปต์เรื่องเขตแดนแบบชัดเจนอย่างคนในเมืองหรอก เพราะเอาเข้าจริงไม่ว่าจะคนไทยหรือเขมรที่อยู่แถวนั้นก็เป็นญาติกันทั้งนั้น เดินข้ามฝั่งไปมาหาสู่กันประจำ ไอ้พวกที่ไม่มีความรู้ด้านsocial geographyซักนิดแต่ชอบมาดัดจริตมโนไปเองนี่โคตรน่ารำคาญเลย

sumpasluk
13th February 2014, 08:24
พลทหาร กับ พลเรือน มันต่างกันนะครับ ผมก็เป็นเด็กติดเกมส์ วันๆไม่ทำอะไร
พอเป็นทหาร ได้อะไรกว่าที่คิดไว้มากๆ อย่างน้อยก็ ได้กากได้เกลื่อนได้เพื่อนเฮียๆละครับ 55+อันนี้ตลกนะ
ลองเปนดูไม่ลองไม่รู้หรอก มันสนุกมาก

FAST
13th February 2014, 08:28
น่าอิจฉาจังนะ

808080808
13th February 2014, 09:26
ไม่ต้องเกณฑ์ก็ได้นะ ดูอย่างพวกเด็กวัยรุ่นยิงกันซิไม่เคยได้ฝึกการใช้อาวุธแต่ก็ใช้เป็นกันแล้ว ถ้ามีสงครามจริงๆก็เกณฑ์แล้วฝึกให้ใช้เป็นจริงๆก็สู้ได้แล้วเพราะจำการต่อสู้มาจาก ในเกม ในหนัง มาก็สู้ได้จริงมั้ยดูอย่างสหรัฐใช้เกมเพื่อจำลองเหตุการในการฝึกทหารซิ

nutsoho
13th February 2014, 09:43
ทหารเข้าไม่ได้ฝึกแค่วิ่งนะครับ เค้าฝึกต้องหลายอย่าง ทั้งความมีระเบียบวินัย การรบ และการมีสามัคคีในผองเพื่อน

warpzone
13th February 2014, 15:48
ผมก็ไม่ใช่ทหารหรอกนะครับแต่ถ้าผมเป็นหน่วยที่ต้องดูปลประเทศชาติแล้วละก็ผมจะไม่ยอมบอกว่าผมมีกองกำลังเท่าไหร่เพราะขืนให้รู้เมื่อไหร่รับรองถล่มไม่ยัง เชื่อเถอะครับลำพังแค่เทคโนโลยีอย่างเดียวไม่ช่วยให้ได้รับชัยชนะได้อย่างเด็ดขาด ยังต้องอาศัยกองกำลังทางพิ้นราบด้วยครับ อีกอย่างจริงอยู่ที่ว่าตามตะเข็บชายแดนเขาไม่ได้แบ่งแยกว่าเป็นใครประเทศไหน แต่อย่าลืมว่าผู้ที่มีอำนาจสั่งการทหารอยู่ในส่วนกลาง ถ้าประเทศไทยมีนโยบายยกเลิกการเกณฑ์ทหารถ่้าผมอยากได้ประเทศไทยก็ไม่ยากครับแค่รอเวลาซัก4 5 ปีระหว่างนั้นก็สะสมกำลังเพิ่มเกณฑ์เยาวชนเข้ามาเป็นทหารเพิ่มแล้วเข้าตีด้วยกำลังที่เหนือกว่าคาดว่าไม่นานคงยึดประเทศไทยได้ เพราะประเทศไทยถ้าไม่เกณฑ์ทหารเข้ามาเพิ่มรับรองกำลังพลไม่พอแน่นอน เพราะฉะนั้นอย่ามองว่าทหารเกณฑ์ไม่มีประโยชน์เพราะยามฉุกเฉินทหารเกณฑ์เหล่านี้และครีบที่จะเป็นกำลังสำคัญที่สุดครับ มองให้ไกลกว่ารอบตัวคุณหน่อยนะครับ

liger0000
13th February 2014, 15:58
คือเรื่องเขมรนี้ผมอยากให้มองเป็นการเมืองนะคับ ช่วงที่เรามีปัญหาเรื่องเขาพระวิหารจริงๆก็คือช่วงที่ฮุนเซ็นมันพยายามกลบข่าวเรื่องที่มันไปยกที่ดินให้ประเทศเวียดนาม และฝั่งไทยเองก็มีรัฐบาลอภิสิทธิเป็นนายกอยู่ซึ่ง การเกิดปัญหาข้อพิพาทเขตแดนมันก็ทำลายเสถียรภาพของรัฐบาลด้วย เป็นเกมที่เล่นโดยทักษิณที่สนิทกับฮุนเซน แต่พอรัฐบาลเปลี่ยนมือเป็นรัฐบาลเจ๊ปู จากความสัมพันธ์ที่ง่อนแง่นก็กลายเป็นมิตรทันที สรุปก็คือมันเป็นการเมืองโดยแท้คับ

คือผมลืมเล่าอีกกรณีนะ คือถ้าประเทศเล็กมากๆอย่างสิงค์โปร์มันก็จำเป็นต้องมีทหารเกณร์แต่สิงคโปร์รู้สึกเค้าเลี้ยงทหารดีกว่าเราเยอะคับ ไม่เลี้ยงแบบหมูแบบหมาแบบบ้านเราเขาเข้ามาก็มาฝึกจริงๆ ไม่ใช่เอามาแกล้งมาทรมาณเล่นแบบไทย

วัฒนธรรมทหารไทยด้วยหละนะ อย่างนายร้อยตำรวจกับนายร้อยทหารยังคนละเรื่องมีนายร้อยต่ำรวจมาอบรมที่มหาลัย ยังบอกเลยว่านายร้อยตำรวจเค้าไม่สถุลเหมือนทหาร ตำรวจฝึกเค้าฝึกจริงๆ ไม่มีมาแกล้งมาเล่นสกปรก ซกมก (เขาใช้คำว่าสถุลเลยด้วยซ้ำ)แบบทหาร

ผมเคยเห็นพวกอดีตทหารเกณฑ์ในพันทิพมาเล่าให้ฟังบ่อยๆ หรือถ้าอยากหาหลักฐานเพิ่มก็ไปหาในเว็ปเกย์น่าจะมี คือการฝึกทหารไทยบางทีมันมีอะไรนอกเหนือจากการฝึกเยอะ เอาไฟจี้ไข่บ้าง เอาไฟช๊อตไข่บ้าง สั่งให้อัดตูดกันบ้าง แล้วครูฝึกก็ถ่ายคลิปประจานลงเว็ปเกย์ มันใช่การฝึกหรอคับ ผมถึงบอกคับการเกณฑ์ทหารไทยมันเป็นระบบไพร่ทาศที่ยังเหลืออยู่บนโลก

warpzone
13th February 2014, 20:10
อย่าที่ผมเขียนไว้ว่าการเกณฑ์ทหารเป็นอะไรมากกว่าที่คุณคิด มันเป็นการสร้างข่าวด้วยทางหนึ่ง ดูง่ายๆอย่างวัยรุ่นบ้านเรา ถ้าพวกตัวเองมีเยอะกว่าก็ไปตีเขา ถ้าน้อยกว่าก็ถูกตี ดังนั้นเราต้องแสดงตัวว่าเรามีการสะสมกำลังพลที่มากพอไม้ให้คนอื่นมาตีเรา จึงเห็นว่าแต่ละประเทศมีการแสดงแสนยานุภาพของกองทัพเพื่อเอาไว้ขู่ชาวบ้านเขายังไงละครับ

my dath
13th February 2014, 20:42
นี่คือผมเองเมื่อตอนนั้น สำหรับผมบอกตามตรงว่าเสียเวลา เสียงาน เพราะตอนนั้นทำงานแล้ว แต่ก็ได้อะไรหลายๆอย่าง

http://image.ohozaa.com/i/fa9/Lp8KjQ.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/xoWzKykhuCcVFMMu)http://image.ohozaa.com/i/ad7/6fpdGo.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/xoWASo8Dm7pJBfbT)

ท่านนี้พูดถูกต้องเลยครับ

ส่วนตัวผมพึ่งจะปลดมาตอน 31 ตุลานี้เอง
ถามว่าเสียเวลาไหม สำหรับคนมีการมีงานอยู่แล้ว บอกได้เลยว่าเสียเวลาครับ
ไอ้เรื่องต้องทำงานใต้เท้าคนอื่นก็ ขอยอมรับว่าจรงิครับ บางทีจ่าอายุ 40-50 ยังต้องทำความเคารพนายร้อยอายุ 25 เลยครับ (เพราะมันนับที่ยศ แถมไอ้นายร้อยบางคนก็พูดเพราะSHIFTหายมากเลยครับ)

แต่!! สำหรับคนที่เขาฐานะยากจน ที่บ้านไม่มีอันจะกิน ไม่มีงานทำ แต่อยากมีงานทำ แนะนำว่าสมัครไปเลย เพราะเป็น 2 ปีเนี้ย ทุกปีมันจะมีสอบบรรจุเป็นนายสิบครับ ส่วนมากก็เป็นทางออกสำหรับพวกที่ขาดการศึกษา
ก็สามารถศึกษาได้ ถมถ้าสอบติดก็ได้งานทำ ส่วนมาก นายสิบในค่ายนั้นส่วนมากมาจาก ทหารเกรณ์ซะส่วนใหญ่ครับ

ถ้าถามว่าแล้วเรื่องเส้นสายหล่ะ ?
ตอบว่าก็คงจะมีบ้างแหละ แต่พวกนายสิบเนี้ย เส้นอาจจะมีแต่ส่วนมากทหารด้วยกันจะได้นะ พวกเส้นหนาๆ นายสิบเขาไม่เอากันหรอก เขาไปเล่นนายร้อยกันนู้น :o (อันนี้ผมคิดเอาเองนะ)

สำหรับผมอย่างที่บอกคือเป็นทหารถามว่าเสียเวลาไหม เสียเวลาสำหรับคนที่มีอะไรพร้อมทุกอย่าง งานทำ ลูกเมีย งานที่ดี
ไม่เสียเวลาสำหรับ พวกที่ขาดการศึกษา ฐานะยากจน ตอนเมื่อก่อนเกเรไม่ยอมเรียน ตอนนี้คิดได้อยากทำงานเป็นราชการ ก็ทหารนี่แหละครับช่วยได้ (บางทีง่ายกว่าตำรวจด้วยซ้ำ)

ผมก็ไม่ได้จะดราม่านะครับ เพราะก่อนที่ผมจะเป็นทหารเนี้ย ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันครับ ผมเกลียดเลยหล่ะ แต่ถ้าคุณได้สัมผัส คุณจะรู้ครับว่าการเป็นทหารมันยิ่งใหญ่ขนาดไหน
ใครอยากสัมผัสสิ่งที่ผมพูดว่ามันจริงไหม ขอเชิญครับ

สำหรับคนที่ไม่ต้องการจริงๆ แนะนำด้านมืดครับ ยัดเงินไปเลย แต่แพงหน่อยนะครับ
อีกอย่างใครอยากลุ้นก้จับใบเอาครับ

แต่ขอบอกอย่างนึงทหารเนี้ยจิตใจต้องเข้มแข็งนะครับ เพราะไม่ได้ถือที่อายุ เขานับที่ยศ เพราะงั้นใครที่ทนต่อความกดดัน หรือพวกที่มี ศักศรีดิ์ สูงไม่ยอมใครนี่ ก็ขอให้คิดดีๆนะครับ
เเต่เชื่อว่าเข้าไปแล้วกลับออกมาจะเป็นอีกคนแน่นอน อีกอย่าง การเป็นทหารจะทำให้ท่านรู้ว่าพ่อแม่นั้นรักเรามากขนาดไหนนะครับ (จากตัวผมเอง)

เป็นทหารเกณฑ์ สิ่งที่จะได้คือเพื่อนครับ มิตรภาพครับ ความสนุกสนานเฮฮา ความผิดหวังเสียใจ ความทุกข์ ทุกอย่างจะปนกันหมดว่าแต่ว่าคุณจะได้เจอสถานะการณืไหนๆก็แล้วแต่ดวงไป

สนุกครับ แล้วมันจะทำให้เราอดทนมากขึ้น พอออกมาทำงานคุณจะรู้เลยว่า ไอ้ที่ว่าหนักๆเนี้ยมันไม่หนักเท่าที่เคยผ่านมาหรอกครับ แล้วมันจะทำให้คุณรู้ว่ามันก็ไม่เท่าไหร่ แถมภูมิใจด้วยนะครับ

พ่ามมาก็ยาวที่จริงก็อยากจะเล่ามากกว่านี้แต่คงเป็นแค่นี้ละกัน ใครอยากรู้อะไรก็ ถามมาละกันครับ ยังไงก็ขอให้คิดดีๆครับ โชคดีครับ :bye

Monster Art
13th February 2014, 23:27
กองกำลังทหารของไทยได้อันดับที่ 28 นะครับ อย่ามาดูถูก เด็กกระโปกอย่างคุณ ตัว20แล้ว สมอง 7 ขวบหรอครับ ^^ แต่อย่าไปเป็นทหารดีแล้ว กองทัพเสื่อมเสียหมด

ASIAzZ
13th February 2014, 23:37
เกิดเป็นผู้ชาย กลัวบวช กลัวติดทหาร ก็ไส่ก็ไส่กระโปรง เหอะครับ

ILoVePaNgYa
14th February 2014, 06:08
กองกำลังทหารของไทยได้อันดับที่ 28 นะครับ อย่ามาดูถูก เด็กกระโปกอย่างคุณ ตัว20แล้ว สมอง 7 ขวบหรอครับ ^^ แต่อย่าไปเป็นทหารดีแล้ว กองทัพเสื่อมเสียหมด
ปีล่าสุดอันดับ19ครับ ถือว่าไม่ธรรมดาเลยทีเดียว

http://youtu.be/kMAcd5_qBdg

-=CoMMy=-
14th February 2014, 12:36
ผมอยากให้เค้าทำแบบใครเต็มใจก็ไปสมัครใครไม่อยากเป็นก็ไม่ต้องเป็นไรเงี่ย

Patrenko
14th February 2014, 13:27
จขกท.พูดมาก็ไม่ผิดนะผมว่าเเล้วแต่คนเขาจะคิดแต่ตามสังคมไทย พูดเเบบนี้เเล้วจะโดนคนรอบข้างเขาเกทับด่าเอาซึ่งผมก็ว่าทุเลจเหมือนกัน

อันที่จริงทหารมีงานอยู่นะครับเพราะแต่ละชุดเขาสับเปลี่ยนกัน เพราะที่ไปประจำแต่ละที่นี้เขามีวันหยุดให้เหมือนกันครับระหว่างนั้นหมู่ที่กินๆนอนๆที่ว่านี้ก็จะไปเข้าเเทนจะถึงคิวเราก็ออกทหารชุดใหม่ก็เข้าเเทนอีก เรื่องโดรนหรือขีปนาวุธประเทศเราไม่ได้ใช้นะครับเพราะถึงมีก็ไม่รู้จะใช้ยังไงอยู๋ดีเพราะปัจจุบันมีแต่พวกกลุ่มค้าไม้ค้ายาเสพติด ผู้ก่อความไม่สงบซึ่งพวกหมู่นี้อยู๋ในประเทศเพราะงั้นอาวุธที่กล่าวมาถึงมีก็ไม่ได้ใช้ครับ ทหารก็เข้าจัดการเหมือนเดิม

DeadCarnival
14th February 2014, 13:45
ส่วนตัวก็ไม่ค่อยเห็นด้วยกับการเกณฑ์ทหารในยุคนี้แล้วเหมือนกัน

คนสมัครเข้าไปเป็นทหารก็มีล้นหลามแล้ว ก็ยังไม่เข้าใจทำไมต้องนำพลเรือนเข้าไปฝึกเป็นทหารกันอยู่ตลอด

ถ้าไม่อยากเป็นคงต้องเรียนให้จบแล้วไปสมัครก็คงเหลือแค่ 6 เดือน

ไม่ก็ต้องยัดเงิน 2-3 หมื่น ก็จะได้ไม่ต้องเป็นไปเลย

รอดูการเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ ยังไงเรื่องเกณฑ์ทหารก็มักจะมีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอด

ไม่งั้นก็วัดดวงจับใบดำใบแดงไปเลย :sweat

pondsif01
14th February 2014, 16:25
น่าภูมิใจมากเลยครับ ^^ การทหาร 28 แต่การศึกษาต่่ำต้อย และผมอายุ 19 ครับ สมองผมก็ไม่ได้ 7 ขวบ เอาอะไรมาวัด เหรอคนแบบคุณนี้มันเก่งที่สุดในโลกสินะ

เกิดเป็นผู้ชาย กลัวบวช กลัวติดทหาร ก็ไส่ก็ไส่กระโปรง เหอะครับ

กลัวบวช ? กลัวติดทหาร ? แล้วทำไมเหรอครับ คุณคิดว่าคนทั้งโลกทั้งประเทศต้องเก่งแบบคุณเหรอ เรื่องบวช ผมไม่ใช่พุทธ และศาสนาในประเทศก็เสื่อมไปแล้วครับ ถ้าบวชแล้วไม่ได้ศึกษาอย่างแท้จริง

ไปนั่งๆนอนๆ สวดมนต์แต่ปาก รับซองงานสวด สึกมาเอาเงินไปใช้ ผมว่าอย่าบวชเลยครับเสื่อม ! แล้วเกณฑ์ทหารผมไม่ได้กลัวแต่ไม่อยากเสียเวลา ถ้าเวลานั้นมาถึงจริงๆก็คงต้องสมัครเอาร่างกานละกัน

ฝากไว้ครับ พวกคุณสองคนทุกคนบนโลกไม่ได้เก่งเหมือนคุณครับ อย่าพยายามเอาตัวเองเป็นที่ตั้งแล้วว่าคนอื่นครับ ไม่งั้นคุณอ่านจะด้อยกว่าคนสมอง 7 ขวบก็ได้นะครับ

ILoveJKG
14th February 2014, 17:04
ชายไทยเมื่ออายุถึงเกณฑ์ก็ต้องไปเกณฑ์ทหารรับใช้ชาติ กฎหมายก็กำหนดไว้ครับ ส่วนทางเลือกที่ไม่อยากไปเกณฑ์ก็เรียน ร.ด. ให้ครบอย่างน้อยปี3 ได้สมุด ส.ด.8 ปลดเป็นทหารกองหนุนไม่ต้องไปเกณฑ์ แค่นั้นเอง
ปล. อนาคตผมไม่แน่ใจว่ารุ่นหลังๆเขาบังคับถึงปี5หรือยังไงก็ต้องเกณฑ์หรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจเพราะไม่ได้ติดตามข่าว รู้แค่ชุดแบบใหม่ไม่ต้องนุ่งทับกางเกงเห็นหัวเข็มขัดเหมือนเมื่อก่อน

Patrenko
14th February 2014, 18:29

อันนี้แย่ไปนะครับ เล่นเหยียดศาสนากันเลยน่าจะถามเขาก่อนนะครับว่านับถืออะไร เพราะที่อยู่ในไทยนี้ไม่ใช่ทุกคนที่จะนับถือพุทธนะครับ

my dath
14th February 2014, 23:19

ผมไม่รู้หรอกนะว่าเค้าจัดอันดับจากอะไร แต่ถ้าถามผม ในฐานะที่เคยเป็นมา ผมบอกได้เลยว่า ไม่ได้เรื่องเลยครับ ระบบทหารไทย

ท่านนี้ผมแนะนำให้ไปสมัครเลยครับ ปลดมาแล้วก็บวชซักพรรษานึง ท่านก็จะเป็นลูกผู้ชายแบบเต็มตัวครับ

nookiesrl
15th February 2014, 21:14
เจ้าของกระทู้หัดโตขึ้นบ้างก็ดีนะครับ สงสารพ่อแม่
การเป็นทหาร มันได้อะไรหลายๆอย่างครับ เช่น จากที่คุณอารมณ์ร้อนคุณจะใจเย็นมากขึ้น หรือทำอะไรหลายๆอย่างคุณจะมีระเบียบวินัยและสัมมาคารวะมากขึ้น
คุณยังไม่ลองคุณไม่รู้หรอก ผมว่าที่คุณไม่อยากเป็นทหารเพราะคุณกลัวมากกว่า พวกใจตุ๊ดก็เป็นแบบนี้แหละ กลัวในเรื่องไม่เป็นเรื่อง
ทหารเค้าฝึกคับ เค้าไม่ได้เอาคุณไปเป็นทาส ดูหนังมากไปรึเปล่า(ใครจะมากดปุ่มนิวเคลียร์กันซี้ซั้ว) หัดออกไปลองทำจริงบ้าง แล้วคุณจะได้โตขึ้นซักที
ที่บ่นว่าเสียเวลา คุณลองไปใช้ชีวิตดูก่อนแล้วคุณจะรู้ว่ามันคุ้มค่า
ที่คุณเป็นตอนนี้ก็ไม่ต่างจากพวกเด็กกระโปก ที่ยืนเกาะเก้าอี้โซฟาตามร้านเกมเท่านั้นแหละ พูดมาได้กดปุ่มหายทั้งประเทศเอาอะไรคิด
หัดโตได้แล้วนะครับ

subman
16th February 2014, 01:30
ทำไมต้องเกณฑ์ทหารด้วยครับผมเห็นเป็นทหารฝึกวันๆก็เข้าไปวิ่งๆนอนๆ ไม่ได้ทำอะไรเลย
- มันเป็นกฏของประเทศนี้ครับ เเละการที่จะเป็นอะไรซักอย่างต้องฝึกครับ เช่นจะเป็น นักมวยต้องฝึก จะเป็นนักวิ่งก็จะต้องฝึกวิ่ง จะเป็นทหารเเน่นอนครับต้องฝึกก่อน ทหารเกณฑ์ไทยฝึกเเค่นั้นเเล้วรบพิเศษไทยเขาจะฝึกหนักขนาดใหน ฝึกถึงขั้นเอาไปทรมารเพื่อให้รับรู้ถึงความทรมารเมื่อถูกจับเป็นเซลยจะถูกกระทำเเละทรมารกว่านี้หลายเท่า

แล้วยุคนี้ถ้าเกิดสงครามจริงๆเค้าคงไม่เอาทหารไปรบหรอกครับ
- ตัวอย่างต่างชาติมีให้เห็นเยอะเเยะล่าสุดก็สหรัฐกับอีรักไงครับ ทั้งนาวิก ทั้งเเรนเจอร์ สเปชงสเปเซียว ซีไอเอหน่วยข่าวกรองน้ำขนไปเพียบ
- เเล้วตอนนี้ก็(ซีเรียสงครามในประเทศระหว่างรัฐบาลกับกบฏ) ยิงกันทุกวัน
- สงครามถึงไม่เต็มรูปเเบบก็เรียกสงครามได้...สงครามกองโจร ...สงครามยาเสพติดอยากรู้ต้องไปเเถวชายเเดน ในอดีดที่ผ่านมาเกื่อบได้เต็มรูปเเบบกับเพื่อนเพราะเราเอารบพิเศษไปตีฐานยาเสพติดถึงถิ่นเลย หรือปัจจุบันนี้เพื่อนบ้านเขายังรบกับชนกลุ่มน้อยอยู่เลย

กดปุ่มเดียวก็คงหายไปทั้งประเทศ
- ถ้าท่านหมายถึงนิวเครียร์นี้ยากครับที่จะกดกันง่ายๆเขาเอาไว้เป็นดาบเล่มสุดท้ายครับ 1.เจรจา 2.วางกำลังป้องกัน(ตรึงกำลัง) 3.ปะทะนิดหน่อย(ทหารราบ) 4.ปะทะรุนเเรง(เข้ายึดที่หมายด้วยรถถัง อากาศยาน เเละราชนาวี)
5.สงครามนิวเครียร์ เเต่ก่อนจะถึงระดับ5 เเละจะอยู่ระดับไหนก็ชั่งก็จะจบด้วยข้อ1

เอาจริงๆเลยผมกลัวการเป็นทหารมาก ไม่ได้กลัวฝึกหนักอะไรหรอก
- อันนี้ชัดเจน ไม่ได้กลัวฝึกหนัก เเต่กลัวการเป็นทหารมาก

กลัวจะเสียเวลาอันมีค่าของผม ผมฝันที่จะทำอะไรเยอะแยะ ไม่อยากให้เวลาของผมสองปีไปกับสิ่งที่ผมไม่ต้องการ =___=
- อันนี้ประมาณพระเอก ได้ฟิวสารภาพอนาคตกับนางเอกเลยครับ

เมื่อไหร่เค้าจะยกเลิกเนี่ย หลายคนก็หลายความคิด
- น่าจะยากครับ

ส่วนตัวผมไม่เคยคิดที่จะตายเพื่อใครเพื่ออะไรทั้งนั้น
- ท่่่่่านออกตัวได้ดีครับ ผมว่าถ้าท่านได้มีโอกาสไปอยู่เเนวหน้านิรอดยากครับระวังสิ่งศักสิทธิ์ไม่คุ้มครองนะครับ เเต่ถ้าท่านไม่ได้เป็นทหารเล่นเกมอยู่บ้านก็เเล้วไป

ชีวิตผมเกิดมาทั้งที่ผมก็ทำตามกฏเกณฑ์ทุกอย่าง แต่เรื่องบางเรื่องมันก็ถือว่าละเมิดสิทธิ์ในตัวผมมากเกินไปน๊ะ
- การเกณฑ์ทหาร ชายที่มีสัญชาติเป็นไทยตามกฎหมายมีหน้าที่ต้องเข้ารับราชการทหารด้วยตนเองทุกคน.

การเกณฑ์ทหารสำหรับผมไม่ถือว่าเป็นกฎฑ์น๊ะน่าจะเรียกว่าประเพณีมากกว่าเพระาถ้าเราไม่ทำตามก็ไม่ได้สร้างความเสียหายอะไร แต่จะทำให้โดนคนรักชาติด่าเท่านั้นแหล่ะ
- การเกณฑ์ทหาร ชายไทยที่มีสัญชาติเป็นไทยตามกฎหมายมีหน้าที่ต้องเข้ารับราชการทหารด้วยตนเองทุกคน เพราะฉะนั้นไม่เรียกว่าประเพณีครับ (ขณะที่เพื่อนๆไปเกณฑ์ทหารเเต่ท่านไม่ ผิดกฎหมายครับรอขึ้นศาลได้เเต่ถ้าไม่ไปขึ้นศาลคือหนีอ่านะถ้าโดนจับติดคุกครับ)
- ประเพณีถ้าท่านไม่ทำตามเสียหายสิครับ ตัวอย่างเช่นประเพณีไหว้ครู( ขณะที่เพื่อนๆกำลังนำพานยื่นไหว้ครูให้คุณครูเเต่ท่านไม่ได้ยื่นให้เเต่จับโยนให้ซึ่งขณะนั้นคุณครูรอรับพานจากมือท่านอยู่ซึ่งท่านไม่ได้ทำตามประเพณีเดิม การโยนพานอาจจะโดนหัวคุณครูเเตกได้ท่านคิดว่าตัวท่านเองจะเสียหายไหม หรือ อีกอย่างหนึ่ง ขณะที่เพื่อนๆกำลังนำพานยื่นไหว้ครูให้คุณครูเเต่ท่านไม่ได้ยื่นให้เลยซึ่งขณะนั้นคุณครูรอรับพานจากมือท่านอยู่ ท่านคิดว่าเพื่อนๆ เเละจะมองท่านว่าเป็นเทพบุตรอยู่ไหม เพราะฉะนั้น ไม่ทำตาม, ไม่ทำ, ไม่, กับสิ่งที่สำคัญ ท่านเสียเเน่ จะเสียมากเสียน้อยหรือก็คิดเอา)
-

นิสัยของผมคือไม่ชอบทำงานใต้เท้าใคร เพราะทำงานเป็นลูกน้องมาหลายปีแล้ว
-_-

ใครคิดเห็นยังไงบ้างครับกับเกณฑ์ทหาร ทำไมเค้าไม่เปิดรับสมัครจะได้ลดจำนวนคน สวัสดิการทหารจะได้เพิ่มขึ้น คนจะได้เต็มใจสมัคร
- ผมมั่นใจว่าเขาก็เปิดรับสมัครครับ คุณไม่เคยได้ยินหรือครับทหารกองประจำการ ทหารหน่วยรบพิเศษรีคอน นาวีซีล ทหารพราน อื่นๆ เเยกให้ออกสิครับระหว่างทหารเกณฑ์กับทหารกองประจำการ

สมมุติบางทีเงินเดือนมากกว่าเงินเดือนทหารแถมยังมีภาระหน้าที่ต้องเลี้ยงดู มันก็ไม่คุ้มกันนะครับ
- ชายไทยที่มีสัญชาติเป็นไทยตามกฎหมายมีหน้าที่ต้องเข้ารับราชการทหารด้วยตนเองทุกคน(รอบสอง)

ปล.ผมโคตรเกลียดระบบการฝากการอุปถัมภ์ ของประเทศนี้เลย ไปที่ใหนก็เจอการฝากการเส้น ตัวผมที่เกิดมาฐานะแต่ก่อนยากจน ตอนนี้เริ่มลืมตาอ้าปากได้หน่ายมากกับ
ระบบแบบนี้ มันทำให้ผมไม่มีวันขึ้นสู่จุดสูงสุดได้ซักที
- ผมก็เกลียดครับ การฝากการอุปถัม การฝากการเส้น เเต่ถ้าท่านเก่งอยู่เเล้วท่านจะกลัวอะไรในหน้าที่การงาน ผมก็จนครับตอนเด็ก ม.1-ม.6 ได้ตังไปโรงเรียนวันละ20บาท ค่ารถไป4กลับ4=8 ข้าวจานละ10 หลือ2บาทหยอดกระปุกจะซื้อสมุดหนังสือก็ไม่มีตังไปขอจากรุ่นพี่ที่เลื่อนชั้นไปเเล้วมาใช้ต่อ ขึ้นม.1 ไปขอพี่ ม.2 ขึ้นม.2 ไปขอพี่ ม.3 ไปเรื่อย จบม.6 ไปเข้ามหาลัย ยังต้องกู้ ก.ย.ศ(กองทุนกู้ยืมเพื่อการศึกษา)กลับบ้านปีละ3ครั้ง
1.ก.ย.ศ
2.ผ่อนผันทหาร
3.สงสงกรานต์ ไปรดน้ำดำหัว

ตอนเย็นไปทำงานเป็นเด็กหมูกระทะพอได้เงินนิดหน่อยร่วมกับเงิน ก.ย.ศ +2000ต่อเดือน (มันจะเเยกเป็นเงินค่าเทอม+เงินค่าใช้จ่ายคือ 2000 ต่อเดือน) ใครเคยกู้ ก.ย.ศ จะเข้าใจ เรียน4ปีจบ IT เเล้วมาเกณฑ์ทหาร จับได้ใบดำจบ เเล้วปัจจุบันก็เป็นเกมโปรเเกรมเมอร์อยู่ในที่เเห่งหนึ่ง(ลับสุดยอดพราะไม่ได้บอกใคร:o) ขอเเนะนำครับสำหรับคนที่สนใจหรือกำลังศึกษาอยู่(webprogramer เเละ game programer)ทั้ง2อย่างนี้เงินเดือน20,000 up ทั้งนั้น

อยากออกจากประเทศนี้ให้พ้นๆ =____=
-_-

ไม่แปลกใจทำไมพวกอัจฉริยะ หรือพวกเก่งๆในประเทศไทยมักจะไปทำงานต่างประเทศ
-_-

(** หมายเหตุ -_- คือยิ่มไว้ก่อนประมาณเเบบไปสัมพาษณ์งานเเล้้วตอบไม่ได้เลยยิ่มเเล้วชวนคนสัมพาษณ์ออกทะเลไปเลย:o)

pondsif01
16th February 2014, 01:50
^
^
^
คุณทำผม งง นะเนี่ย =__= หลายข้อคุณตอบไม่ตรงนะ

คุณเข้าใจคำว่ากฏหมายมั้ยครับ นิยามคือ การบังคับให้กระทำสิ่งใดเพื่อประโยช์ส่วนรวม โดยถ้าฝ่าฝืนจะทำให้เกิดความเสียหาย

แต่การเกณฑ์ทหาร ถ้าไม่มีการเกณฑ์ก็ไม่เสียหายครับ ดูได้จากหลายประเทศ ฉะนั้นจึงไม่ถือว่าเป็นกฏครับ แต่เป็นจารีตประเพณี กรณีเดียวกับศาสนามากกว่า แค่เป็นเชิงบังคับแบบผูกขาด

และที่บอกเกิดสงครามจริงๆเค้าก็กดนิวเคลียย้ำว่าจริงครับ แต่เป็นสงครามโลกครับที่เกิดจากมหาอำนาจ จีน รัฐเซีย สหรัฐ และสหภาพยุโรป ที่คุณบอก อิรักกับสหรัฐ

เค้าไม่เรียกว่าสงครามเค้าเรียกว่าข้อพิพาดทาง การเมืองเศรษฐกิจ และอเมริกาใช้ข้ออ้างเพื่อเป็นการกวาดล้างผู้การร้ายครับ ไม่ใช่สงครามในความหมายของผม

ส่วนข้อนี้ ----- ท่่่่่านออกตัวได้ดีครับ ผมว่าถ้าท่านได้มีโอกาสไปอยู่เเนวหน้านิรอดยากครับระวังสิ่งศักสิทธิ์ไม่คุ้มครองนะครับ เเต่ถ้าท่านไม่ได้เป็นทหารเล่นเกมอยู่บ้านก็เเล้วไป

ข้อนี้ตอบแบบหน้าด้านๆนะ ถ้าเกิดสงครามจริงๆผมไม่ไปครับ ขอเป็นกลางไม่ว่าจะยังไง และสิ่งศักสิทธิ์สำหรับผมไม่มีจริงครับ และถ้าไม่ได้เป็นทหาร ผมก็ไม่ได้เล่นเกมครับแต่ทำงาน =__=

subman
16th February 2014, 03:47
^
^
^
คุณทำผม งง นะเนี่ย =__= หลายข้อคุณตอบไม่ตรงนะ

คุณเข้าใจคำว่ากฏหมายมั้ยครับ นิยามคือ การบังคับให้กระทำสิ่งใดเพื่อประโยช์ส่วนรวม

โดยถ้าฝ่าฝืนจะทำให้เกิดความเสียหาย

- เเนนอนครับถ้าคุณลองไม่เข้าเกณฑ์ทหารกฏหมายจะไปหาคุณถึงบ้านเเละคนที่เสียหายคือคุณนั้นเเหละ
1.เสียเวลาขึ้นศาล
2.....
3.....

แต่การเกณฑ์ทหาร ถ้าไม่มีการเกณฑ์ก็ไม่เสียหายครับ ดูได้จากหลายประเทศ
- เเน่นอนสิครับ อัันนี้ด่านบนผมไม่ได้กล่าวไว้นะครับว่ามันเสียหายหรือไม่เสีย

ฉะนั้นจึงไม่ถือว่าเป็นกฏครับ แต่เป็นจารีตประเพณี กรณีเดียวกับศาสนามากกว่า แค่เป็นเชิงบังคับแบบผูกขาด

- การเกณฑ์ทหารมีกฎหมายกำหนดนิครับ คือ พระราชบัญญัติ คือกฎที่ผมหมายถึงไม่ใช่กฎบ้าๆบ่อครับ

และที่บอกเกิดสงครามจริงๆเค้าก็กดนิวเคลียย้ำว่าจริงครับ แต่เป็นสงครามโลกครับที่เกิดจากมหาอำนาจ จีน รัฐเซีย สหรัฐ และสหภาพยุโรป
- เเน่นอนก็อันนี้มันสงครามโลกนี้ครับ

ที่คุณบอก อิรักกับสหรัฐ เค้าไม่เรียกว่าสงครามเค้าเรียกว่าข้อพิพาดทาง การเมืองเศรษฐกิจ และอเมริกาใช้ข้ออ้างเพื่อเป็นการกวาดล้างผู้การร้ายครับ
-http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81 นี้เเหละครับสงครามไม่จำเป็นต้องสงครามโลกหรอก

ไม่ใช่สงครามในความหมายของผม
- ขอนุญาตขำนะครับ

ส่วนข้อนี้ ----- ท่่่่่านออกตัวได้ดีครับ ผมว่าถ้าท่านได้มีโอกาสไปอยู่เเนวหน้านิรอดยากครับระวังสิ่งศักสิทธิ์ไม่คุ้มครองนะครับ เเต่ถ้าท่านไม่ได้เป็นทหารเล่นเกมอยู่บ้านก็เเล้วไป
ข้อนี้ตอบแบบหน้าด้านๆนะ

- ขอนุญาตขำนะครับ รู้ได้ไงว่าหน้าด้าน

ถ้าเกิดสงครามจริงๆผมไม่ไปครับ ขอเป็นกลางไม่ว่าจะยังไง

- ก็ดีนะครับ

pondsif01
16th February 2014, 14:58
เถียงไม่จบแน่นอนเรื่องกฏหมายกับประเพณี แนะนำให้ลองหาหนังสือวิชารัฐศาสตร์และสังคมวิทยามาอ่านครับ =____=

และที่ว่าหน้าด้าน ผมว่าตัวเองครับ โทษทีๆถ้าเข้าใจผิด 5555

BoonTew
16th February 2014, 15:28
ไม่รู้สิ ผมจับได้ใบดำ:p

ให้เกณฑ์ก็เกณฑ์ไม่ได้ว่าอะไร คนที่ผ่่านมาได้ก็อย่าคิดว่ารอดตัวไป เพราะเมื่อไหร่ที่เกิดสงครามทางกองทัพสามารถระดมพลเรียกตัวเข้ากรมได้ทุกคน

ใครจะรู้วันนึงเพื่อนบ้านเกิดบ้าพลังขึ้นมาท้าเรารบนี่ลำบากเลยนะ จะผมให้แบกอาวุธถนัดอย่างคีย์บอร์ดไปรบนี่คงไม่ไหว

ขอทำงานเสียภาษีเพื่อความสบายดีกว่า

thanet
16th February 2014, 15:49
ทหารมันก็น่าเบื่อนะ เสียเวลา เสียงาน พลาดอะไรต่างๆ ไปเยอะ ระหว่างช่วงที่เราเป็นทหารเกณฑ์ ตอนนี้ผม ก็เหลืออีก 11เดือน กับอีก 12วัน จะปลด-*-

ทนๆ ไปเด็วก็ปลดเอง 55+

โชคดีขอให้ได้ใบแดง ไอ้น้อง! จขกท.