PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รถติด Simcity 2013

oDarknighTo
12th February 2014, 16:54
คือพอประชากรเยอะ รถนี้ติดเป็นตังเมเหมือน กทม. เลยครับ มีวิธีแก้ยังไงบ้าง ไฟไหม้รถดับเพลิงก็ไปไม่ทัน การบริการเน่าหมดเลยครับ

DeMIGoD
12th February 2014, 17:08
ถ้าถนนเล็กก็ขยายใหญ่ครับ ไม่ก็สร้างรถประจำทางกับรถไฟประจำทาง จะช่วยให้คนใช้รถของตัวเองน้อยลงทำให้จราจรไม่ติดครับ ลองดูนะครับ

petchcmu
12th February 2014, 19:41
สร้างเมืองใหม่แล้วเอาที่เพื่อถนนไว้เยอะหน่อยนะครับ(เล่นมาแล้วเศรษฐกิจไม่ดีจบเลย)

TsunaZ
13th February 2014, 22:00
ลากโค้งๆๆ ตั้งแต่เริ่มเลย ช่วยได้ๆ

bobbyTJ
13th February 2014, 22:51
รายละเอียด เยอะมาก

เอาตั้งแต่วางผังเมือง แบ่งโซน แบ่งย่านดีดี กระจาย destination ดีดี (อันนี้ก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง แต่ถ้าเล่นไปนาน ๆ จะเข้าใจเอง)
Mass transit รถบัส รถราง รถไฟ เรือข้ามฟาก สนามบิน นี่ก็ช่วยลดจำนวน รถที่วิ่งเข้าเมืองได้ดี
ถนน อย่าให้มันแยกเยอะ ละก็ทางเข้าเมือง พยายามอย่าทำให้เป็นชุมชนแออัด ตั้งพวกสถานีขนส่ง+รถรางไว้หน้าเมืองเลย ที่จอดรถด้วย ดักรถเข้าเมือง

จากที่สังเกตหลาย ๆ เมืองที่เคยเล่น รถจากในเมือง ไม่น่าปวดหัวเท่ารถที่มาจากนอกเมืองครับ (คันเหลือง ๆ ส้ม ๆ) ไม่รู้จะมาทำไมกันนักกันหนา ถนนกะมีแค่นั้น สถานีรถไฟสนามบินก็สร้างให้แล้ว เจือกไม่ยอมใช้ = ="a