PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอบ่น ธุรกิจลูกโซ่ พูดอย่างสวยหรูธุรกิจเครือข่าย !!!!

vasanchai
13th February 2014, 21:39
โหมดระบาย ! 1

คือไม่ค่อยชอบ คำพูดอันสวยหรูของคนกลุ่มนี้มากครับ ไม่ใช่โลกสวย ไม่ใช่พวกเกรียนคีย์บอร์ดนะครับ ผมค่อนข้างมั่นใจว่าผมเป็นพวกหัวแข็ง
เวลาใครพูดอะไร กรอกอะไรมา ก็นั่งคิดไตร่ตรองอย่างดี ผมฟังพวกนั้นพูด พวกนั้นเขียนหรืออะไรต่าง ๆ นา ๆ บอกตรง ๆ ว่าเลี่ยน !
คือผมเป็นพวกค่อนข้างศรัทธา รายได้ที่แน่นอนมากกว่า กับรายได้เสริมผ่านเน็ตที่เราเป็นคนกำหนดเองแล้วรู้ทุกอย่าง ไม่ใช่ไปเป็นตำแหน่ง ล่างสุด ให้พวกด้านบน เหยียบหัวขึ้นไปใหญ่

หลายคนคงเคยได้ยินนะครับ "ทำแล้วรวย ทำไม****ไม่ทำคนเดียว ****บ้าป่ะ"

ไม่น่าจะต้อเอ่ยชื่อธุรกิจพวกนั้น ผมเรียกมันว่า ลูกโซ่ พวกเขากลับเรียกว่า "ธุรกิจเครือข่าย" 1ในคำพูดสวยหรู
คือ อะไรกันวะครับเนี่ย เงินเดือน เดือนละแสน หะ ว่าไงวะ + +" ปวดจิต คือเห็นตัวเลข กับคำพูดสวยหรูของพวกนักพูดอาชีพ ก็เชื่อเขาแล้วหรอ
ปวดตับครับ ผมเองก็เคยโดนหลอกไปทำ 1 ครั้ง อันนี้เป็นงานจากเน็ตเพื่อนผมมันแกล้งโง่ พาผมไปสัมนาเฉยเลยครับ ขอเอ่ย นามมันเลยละกัน
L***derse :o:o เข้าไป ครั้งแรก มันจะไม่อธิบายอะไรเลยครับ ไม่ยอมบอกว่า ขาย อะไร ทำอะไร มันจะเอาค่าสมัครอย่างเดียว 300Bath
ผมไม่ได้เอาเงินไปครับ กะว่าไม่เอาอยู่แล้ว แต่เพื่อนมันกลับให้ยืมอีก เออ ! ก็ลอง ๆ ดูก็ได้วะ สักตั้งนึง พอสมัครไป ผมสังเกตุโต๊ะ รอบ ๆ ตัวผมครับ

มีกระดาษ A4 1 ใบไว้เขียนอธิบาย การทำงาน ว่าทำอะไรบ้าง แต่ไม่มีข้อมูลอะไรของผลิตภัณฑ์ คือเอาง่าย ๆ คือมันไม่บอกว่า "หลอก Gu มาขายของให้ว่างั้นละ"
ฟัง พี่ ๆ ที่ตำแหน่งสูงพูด ๆ กัน อยากจะบอกว่า มันพูดแปลนเดียวกันหมดเลย เห้ย คนหรือหุ่นยนต์ หรือพวกพี่ ๆ มีแม่พิมพ์ ...

พอเข้าห้องประชุม ก็ตกใจอีกล่ะครับ มีการแบ่งกลุ่ม แบ่งคณะเหมือนมาจากหลาย ๆ ที่มารวมตัวกัน บริษัท ๆ เดียว ผมเริ่มรู้สึก ค้นพบ ตัวเองหัวแข็ง รั้น ก็วันนี้ล่ะครับ
เพื่อนผมกับคนรอบ ๆ ห้องฟังแล้วเชื่อเป็นตุบเป็นตะเลย :o:o ซึ่งผมยังมีอะไรแย้งมันเยอะแยะมาก แต่ไม่กล้าทำ เพราะพวกเขาเยอะสุด ๆ หลังห้องกรี๊ดดังลั่นเสียงยังกะพลุ (พวกมันทั้งน้านนน)
ในห้อง ผมมั่นใจว่ามันไม่ใช่นักธุรกิจแน่นอน มันคือ "นักพูด" พูดโน้มน้ามได้แน่นอนมาก สรุปแล้วมันให้ผมทำอะไรรู้ไหม

"ยาลดความอ้วน" "ครีมบำรุงผิว" เอิ่มมมมม Gu ไม่โง่พอที่จะให้****หลอก gu นะ :sweat:sweat แต่ก็เสียค่าโง่มา 300 แล้ว อ้างเอามาเป็นค่า โดเมนเว็ปขายของตัวเองครับ

เข้าเรื่องเด็ด ๆ ความ ระยำจันไร ของไอแก้งค์นี่เลยดีกว่าครับ

วันแรกที่ฟัง จะขายตำแหน่ง Daimon ราคา หมื่นถ้วนครับ มันโฆษณาว่าคุ้มแน่นอนงู้นงี้ บอกได้เลยว่าน่ารำคาญสุด ๆ สำหรับคนไม่เชื่ออย่างผม
แล้วเขาก็เรียกตำแหน่งหัวโจก เงินเดือนเท่าไหร่ ไม่รู้จำไม่ได้แต่ 1แสนอัพแน่นอน ส่วนตำแหน่งก็ Daimon+ แต่ลืมครับ มาเป็นหัวหน้ากลุ่มแนะนำงานอีก
แล้วก็จัดกลุ่ม ไปห้องนั้น ๆ ห้องขนาดประมาณ 10*10 กำหนดหมายประชุมในวันรุ่งขึ้นอีก :sweat คือบ้านผมอยู่ พระราม2 นะครับ จะให้ Gu มา รัชดา เนี้ยนะบ้าป่าววะ

และแล้วเพื่อนผมอีกคนที่เชื่อทุกอย่างที่พวกเขาพูด ก็หลอกเพื่อน ๆ มาอีก 2 3 คนครับ คราวนี้เหมือนเดิมครับ หัวละ 300
ประชุมเหมือนเมื่อวานเลยครับ แล้วจัดกลุ่ม กลุ่มเดียวกันครับ แล้ว 2 3 คนนั้นก็กลับมาเล่าให้ผมฟัง ว่า ไอเพื่อนผมคนแรก เนี้ย มันบอกกับคนทั้งห้อง ว่า ...

"ผมขายโทรศัพท์ เพื่อที่จะมาซื้อตำแหน่ง Daimon" เชื่อไหมครับ ใจผมคิดก่อนเลย เห้ยไรวะ มันบ้าป่ะวะ

หลังจากนั้นผมมารู้อีกที ว่ามันไม่ได้ขาย มันไม่ได้ซื้อ มันไม่ได้อะไรทั้งนั้น มันถูกพี่ที่ดึง ที่เอาค่าสมัคร GU ไปเที่ยวซื้อนู่นนี่มีความสุข นั่นละครับ
บังคับให้พูดครับ เพื่ออะไร คนที่อ่าน ๆ มา น่าจะเข้าใจแล้วนะครับว่าทำไม ...

----------------------------------------

โหมดระบาย ! 2

มาถึงอีกเรื่อง ของอีก 1 บริษัทครับ อันนี้ค่อนข้างใหญ่โตมากกกก ไม่กล้าเอ่ยเดี๋ยวโดนตบ เผื่อมีคนทำ :o:o
เรื่องเกิดกับแม่ผมนะครับรอบนี้ ไม่ใช่ผม เริ่มแรกเดิมที เพื่อนแม่ผมก็สนิทกันมากครับ แล้วเขาทำงานประเภทบ้านี่อยู่ แล้วมาชวนแม่ผมทำครับ

คือ ค่าสมัครมันมตราฐานดีเน้าะ 300 บาทอีกละไรวะ ใช้ง่ายขายคล่องจังนะ เหมือนเดิมอ่ะครับ ไม่บอกรายละเอียดก่อนสมัคร

รายละเอียดเท่าที่ แม่ผมไม่ทำนะครับ ต้องรักษายอด พวกมันเดือนละ 900 หะ ****บ้าอีกแล้วอ๋อ
มันยังมิน่ามาพูดอีกนะว่าของที่ขายเนี้ยเป็นของ สารธารณูปโภคในบ้านต้องใช้อยู่แล้ว ก็ใช้ของนี่สิมาตราฐานฝรั่งเศสเชียวนะ เอ้ออออออ :sweat:sweat
พวก สบู่ แฟ้บ ยาสีฟัน ต่าง ๆ นา ๆ คืออยากจะบอกว่าต่อให้ GU อาบน้ำวันละ 10 รอบ GU ซักผ้าวันละ 10 ครั้ง แปรงฟันทุก 1 ชั่วโมง ก็ใช้ไม่ถึง 900 หรอก ไอเว่ออออออ

----------------------------------------

ต่อมาเหตุเกิดกับแฟนผมเองเลยครับ นี่ล่ะครับผมถึงมาโพสเพราะไอธุรกิจห่าเหวไรนี่ มันวุ่นวายชีวิตผมมากไปแล้ว
แฟนผมก็เป็นคนนึง คืออหัวอ่อนไปป่ะ เรียกปประชุมหามรุ่งหามค่ำก็ไปกับเค้า แต่ผมว่า แฟนผมมันตำแหน่งก็คงไม่ใช่ลูกกระจ๊อกแล้วล่ะ
น่าจะได้เอี่ยวค่าสมัครแล้วละมั้ง แต่ไม่กล้าถามกลัวโดนด่า :o:o เพราะเคยโดนด่ามาทีนึงหาว่าผมรู้ไม่ลึก รู้ไม่จริง ถึงพูดแบบนั้น
ผมพูดอะะไรอ่ะหรอ

"แล้วที่ได้มันคุ้มกับที่เสียไปหรอ" โดนสวนเลยครับ :o:o

โพสเมื่อวาน วันนี้มีอัพเดทอีกแล้ว :o:o

วันนี้สด ๆ ที่งานปัจฉิมนิเทศน์ที่วิทยาลัย

ตอนแรกฟังประกาศ ว่า " ใครอยากเป็นเจ้าของธุรกิจไม่ยากเลย ใครสนใจเข้ามาสมัครได้ "

หะประกาศว่าไงนะ จะเป็นเจ้าของธุรกิจต้องสมัครด้วยหรอ :o:o
แต่พูดดีมากครับสังเกตุว่า พูดโน้มให้ผู้ฟังสนใจที่ตนเองก่อนแล้วค่อยดึงเข้า วังวน

ตามแนวเดิม ๆ เลยครับ ผมยัง งง อยู่เลย วิทยาลัยเอามาทำไม ส่วนค่าสมัครนี่ไม่ทราบนะครับ ทราบว่า
ศิษย์เก่ารุ่นแรกๆ เป็นคนที่ประสบความสำเร็จแล้วมาบอกต่อ แรก ๆ ก็พอฟังบ้างไม่มีกริยาตอบโต้อะไร
หลัง ๆ เริ่มแนวเดิมละครับ เปิดสไลค์โชว์

อือหือ บ้านหลังบะเร่อออ เงินเดือนเดือนละล้าน ยืนพิงแลมโบกินี่ โอะโหห ผมก็พูดเล่นกับเพื่อน เห้ยสมัครป่าว
เสียไม่กี่ตังงได้แลมโบ นะเห้ยเอาป่าว ๆ :o:o

โหมดคำถาม !

คือถ้าเกิดมีตำแหน่งสูง ๆ จริง ๆ แล้วมันจะมีรายได้จริง ๆ หรอครับ

CloseMoST
13th February 2014, 22:07
ผมทำมาแล้วครับ บริษัท Long*** ใช่ไหมครับ??????????
เงินอาจจะได้จริงครับ ได้มาจากไหน?????????
จากที่เขาเรียกเก็บค่าต่างๆอ่ะแหละครับ มันเป็นธุรกิจลูกโซ่
ผมทำได้ 1 วันเลิกทำครับเสียไป 300 ค่าประชุม

***เขาจะพยายามดึงดูดให้เราทำใช่ไหม ตอนประชุมน่ะ ที่จะเอาคนที่ทำสำเร็จมาอ้าง จขกท โดนแบบเดียวกับผมรึป่าว แต่ผมรู้สึกไม่ชอบเลย
การที่เราจะแนะนำใคร มันต้องพูดเชิงให้เขาคิดไม่ใช่หรอ? แต่ที่ผมโดนนะ มันเชิง พูดกล่อมให้ทำเลยแหละ

ถ้าใครรู้เว็บบริษัทมัน(ขอไม่บอก) จะเห็นว่า มันจะเอาแต่พนักงานที่ มีเงินซื้อรถมาอวด เพื่ออะไรละ?????
เพื่อจะเอามาอวดว่า ทำแล้วมีรถใช้ อีกเยอะแยะมากมาย มีเที่ยวด้วย (ตอนผมทำนะ มันบอกว่ามันจะพาไป ปาร์ตี้บิกินนี่ อยากได้คนไหน ตีสนิทไว้ก่อนเลย ได้ฟันแน่ ดูมันพูด - - )
รู้สึกว่า พนักงาน หัวหน้าหัวโจกอะไรนั่นน่ะ อายุไม่มากด้วย วัยระเริงอยู่เลยมั้ง - -

vasanchai
13th February 2014, 22:21
:o:o ความรู้สึกเดียวกันเลยสินะครับ ผมจำชื่อได้เลย ว่าชื่อกัน
โดนเหมือนกันเลยครับ กล่อม ๆ ๆ ๆ ๆ

bobbyTJ
13th February 2014, 22:35
เอาจริง ๆ ลูกโซ่ กับ เครือข่าย นี่ คนละเรื่องเลยนาาา

ถ้าสนใจพวกธุรกิจเครือข่ายจริง ๆ ไปทำพวกแบรนด์ดัง ๆ อย่าง ยูนิซิตี้ แอมเวย์ อะไรแบบนี้มั่นคงกว่าครับ

โดยส่วนตัว จากที่เคยไปฟังของแอมเวย์(โดนเพื่อนหลอก 555) เอาแบบจริงจังเลยคือ ในเรื่องการตลาดถือว่าดีครับ (ฟังฟรีครับ เพื่อนมันเอาต้นสายมาแนะนำตัวต่อตัวเลย)
ถ้าคนคนนั้นคิดจะทำจริง ๆ รวยแน่นอน
และมีตัวอย่างให้เห็นใกล้ตัวเลยด้วย ซึ่งถือว่าเป็นสิ่งที่ดี ถามว่าผมสนใจไหม สนครับ แต่ไม่ทำ เพราะคิดว่าผมคงทำได้ไม่ดีเท่าพวกเขา

อีกอย่าง ธุรกิจขายตรงเดี๋ยวนี้เติบโตขึ้นเรื่อย ๆ การแข่งขันก็สูงขึ้นเรื่อย ๆ เข้าไปทีหลังก็ โตได้ยากพอสมควร

อ้อ . . . อีกพวกก็ บริษัทประกันทั้งหลายแหล่...โทรมาบอกให้สมัครตำแหน่งบริหาร เอาเข้าจริงลงสนามอย่างงั้นอย่างงี๊สองสามเดือนแล้วค่อยมานั่งบริหาร คน...เจอบ่อย 5555
อันนี้คือ ถ้าไม่มีอะไรจะทำจริง ๆ ก็ลองไปสมัครทำดูละกันครับ คิดสะว่าหาประสบการณ์ชีวิต

Kyonman
13th February 2014, 22:39
ทำงานอะไรถ้าพยามมันก็สำเร็จกันหมดแหละครับ ผมมองแบบนี้นะ ส่วนตัวเคยโดนหลอกไปฟังของ Aim star ผมว่าแผนการตลาดเขาดีนะ แต่คนใช้กันผิดวิธี

PreciousTar
13th February 2014, 22:45
ลองเดอร์... สินะ โดนมาแล้วครับ 300 บาท แถวห้วยขวาง บริษัทใหญ่โตมาก คำพูดแบบเดียวกันเป๊ะ หมันไส้ไอ้เด็กรุ่นเท่าผม ทำเป็นทำงานกับทางนี้แล้วได้เงินเยอะ ทำเป็นมาโชว์สร้อยทอง 555 กลวงข้างในมองก็รู้ รวยตายเลย..คำพูดคำจาก็เด็กเมื่อวานซืน ขึ้นคำหยาบซะด้วย หมันไส้มากจำหน้าตาได้แม่น

prodjvirusscanful
13th February 2014, 23:00
555 ผมโดนมาเเล้ว เพื่อนมันชวนไปทําของ H****life ที่ all season place ตึก capital tower ชั้น 24 จําได้ไม่มีวันลืม

jeditrainer
13th February 2014, 23:13
มันได้เงินจากการไปหลอกคนต่อเป็นทอด ๆ ไงครับจริง ๆ ก็เป็นการต้มตุ๋นดี ๆ นี่แหละทำเป็นพูดสวยหรูเพื่อ
ลวงคนที่ไม่ไตร่ตรองให้ดีก่อนไงครับ พูดจริง ๆ นะคนที่ทำธุรกิจเก่ง ๆ จนรวย เขาไม่ได้มาเปิดเผยทริกง่าย ๆ
หรอกนะครับ มันต้องใช้ประสบการณ์ทั้งนั้น แค่ผมได้ฟังประโยคแรกที่พวกนี้พูดผมก็เบะปากแล้วว่าแหลชัด ๆ
ไม่เสียแรงเลยที่ผมเรียนสายบริหารธุรกิจมาดี อาจารย์ก็เคยพูดถึงพวกนี้ด้วย พอเจอมากับตัวมันเลวร้ายยิ่งกว่า
สมัยก่อนเสียอีก แหลได้เป็นเรื่องเป็นราว เรื่องนี้คงต้องพึ่งสติปัญญาของตัวเองแล้วละครับ และสิ่งที่สำคัญที่สุด
ในการอยู่รอดในสังคมทุกวันนี้คือ "ฟังหูไว้หูเสมอ" ไม่งั้นตกเป็นเหยื่อแน่

hisawahiroki
13th February 2014, 23:14
โดนมาเหมือนกันแต่ก่อน นานมากแล้วทั้ง 21million, herbalife อะไรก็ชวนคนน่ารำคาญครับ มีขายตำแหน่ง เสียเดือนละ 300 เหมือนกัน เป๊ะเลย :o

ตอนนี้กลับมาทำอะไรที่ถนัดดีกว่า มีเงินใช้ มีรถขับของจริง ถึงจะไม่ใช่ Ferrari,Porsche,Z4 แบบพวกมันก็เถอะ:o

samasamon
14th February 2014, 07:26
ไอ้รวยนะรวยจริง ถ้ามีปัญญาไปอยู่บนหัวสุดโน่นนะ
ส่วนแมงเม่าก็ตายห่า เพราะความโลภกันไป

matsushiro
14th February 2014, 07:47
ผมว่ามันอยู่ที่คุณจะคิดมากกว่ามั้ง การที่จะมองว่าเป็นลูกโซ่กับเครือข่าย ผมว่ามันต่างกันนะ

แล้วที่บอกว่ารักษายอด ผมว่าไม่จำเป็นหรอกที่ต้องซื้อยาสีฟันกับสบู่เดือนละให้ได้ 900

ผมเองส่วนตัวก็ไม่ได้ทำเครือข่ายอะไรหรอก งานพวกนี้จำเป็นต้องใช้คำจำนวนมากครับ

เหมือนกับ ซื้อของ 100 เข้าบริษัท 95 บ. ส่วน 5 บาทที่เหลือ ก็เก็บเป้นแต้มสำหรับเรา แล้วใน 95 บริษัทก็แบ่งเป็นต้นทุนสินค้าส่วนหนึ่ง อีกส่วนหนึ่งก็คงจะ ให้Upline upupup ไปเรื่อยๆแหละครับ

อย่างว่า ยิ่งมีคนมาใช่ร่วมกับเราเยอะเราก็ยิ่งได้เปรียบ โดยหลังๆเราแทบจะไม่ต้องซื้อของเลย

ลองนึกภาพนะครับ

ว่ามีคนมาใช้ของแล้วเราได้ส่วนต่างจากราคาสินค้ามาเป็นเงินเรา คนที่ต่อเราก็เหมือนกัน หากใช้แค่ว่า ยาสีฟันกับสบู่กับเดือนละก้อน 1 คนอาจจะมองว่าลำบาก

ถ้าหากมี 100 คน มาใช้ร่วมกับเราหละครับ เดือนละ 1 ก้อน คิดแบบนี้ง่ายกว่าไหมครับ แทนที่ว่าเราจะใช้เอง เดือนละ 100 ก้อน สู้ให้คนมาช่วยกันใช้กับเรา 100 คน คนละก้อน

ส่วนไอ่ 300 นี่ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน ถ้าแค่สัมนาแล้วต้องจ่าย เป็นผมผมก็ไม่ไปนะครับ แต่ถ้าคิดอีกมุมมองหนึ่ง เหมือนเป็นการวัดใจ ถ้าแค่หากลำบาก 300 บาท มันทำไม่ได้ มันเยอะเกินไป แล้วถ้าให้เปรียบเทียบว่า ถ้าให้หาคนมาใช้ของร่วมกับเราอีก ร้อยกว่าคนหรือพันๆหรือหมื่นๆคน จะทำได้จริงๆหรอ

ผมว่านักธุรกิจส่วนใหญ่เขาไม่มองหรอกว่าเขาทำได้หรือไม่ได้ เขามองแค่ว่าได้ทำหรือไม่ได้ทำมากกว่า เหมือนกับเครือข่าย แค่ไปคุยกับเขาว่าเขาจะเอาด้วยกับเราไหม ผลคือการเอาด้วยกับไม่เอาด้วย หรือ . . ได้คุยกับไม่ได้คุยมันต่างกันนะครับ

ส่วนตัวแล้วอยากจะบอกว่า ขึ้นอยู่กับมุมมองครับ ใครจะปฏิเสธก็ไม่มีใครว่าอะไร แต่อย่าเอากำลังไปปิดล้อมแล้วบอกว่าคุณต้องสมัครแบบนี้มันไม่ไหวนะครับ

ปล.ผมก็ยังยืนยันว่าผมไม่เกี่ยวข้องกับธุรกิจเครือข่ายใดๆทั้งสิ้น

(จุดเทียนกลางสายฝนอีกแล้ว. .)

niknana
14th February 2014, 08:46
ไม่ได้แองตี้ นะครับ คนแถวบ้านผมทำ กิฟฟารีน รวยชนิดที่ว่า เสือนอนกิน

ผมว่างานอะไรก็ช่างถ้าตั้ง มุ่งมั่นทำให้มันดีแล้วมักจะได้ผลประโยชน์ที่คุ้มค่าเสมอ
ไม่ได้โฆษณานะครับ เห็นมากับตา
แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบเลยครับพวกนี้ เหตุผลเดียวกับ จขกท. คือยึดเงินที่มีความมั่นคงดีกว่า

double6
14th February 2014, 08:53
ผมเป็นคนที่มองโลกค่อนข้างไปในแง้ร้ายอะนะ
พอผมเจอไอ้ธุรกิจอะไรแบบนี้มันทำให้ผมคิดว่า ถ้าเเมร่งทำแล้วรวยจริง ป่านนี้คงไม่มีคนจนกันทั้งประเทศเเล้วแหละ
ส่วนตัวแล้วผมไม่เชื่อเลยไอ้ธุรกิจแบบนี้เนี้ย มันอาจจะได้จริงแต่ผมไม่สนอะ มันดูไม่น่าไว้วางใจ

jengdexinw
14th February 2014, 09:13
ถ้าทําแล้วผมดันได้แล้วต้องมาพูดกล่อมชาวบ้านโดยที่เขาเหมือนกําลังถูกเรากล่อมผมขอผ่าน = =

liger0000
14th February 2014, 12:38
แอมเวย์แน่ๆ ธุรกิจลูกโซ่พวกนี้อย่าไปทำคับ เราไม่มีวันรวยหรอกมันรวย สินค้าที่ซื้อกันก็ส่วนใหญ่ยัดเยียดให้ซื้อกันมากกว่า แอมเวย์ยังดีนะมันยังพอเอาไปใช้ได้เจอเฮอเบอร์ไลย์นี้สิหนักเลย ไอ้พวกพวกผลิตภันต์เสริมอาหาร เรามีแต่เสียกับเสียคับส่วนมันได้

ปล.เราต้องแยกคับอันไหนธุรกิจลูกโซ่ อันไหนธุรกิจตัวแทนจำหน่าย อย่างมิสทีน กิฟเฟอรีนนี้ธุรกิจตัวแทนจำหน่าย แต่พวกเอมเวย์ เฮอน์เบอร์ไลย์นี้ไปทางMLMมากกว่า

Jeebpk100
14th February 2014, 13:47
พวกลูกโซ่พวกนี้มันแย่ตรงที่ พอเราไปเป็นพวกเค้าแล้ว
เค้าจะฝึกให้เราไปหลอกคนอื่นต่อ ชอบไหมหล่ะ
สังเกตธุรกิจแบบนี้ง่ายๆเลยครับ สาระสำคัญของงานพวกมันจะไม่พูดถึงกัน พูดแต่เรื่องเงิน
ผมก็เห็นมีรุ่นน้องยุคน ทำพวกประเภทนี้แหละ ของ the First Po...
วันๆก็เห็นสเตตัสพูดถึงแต่เรื่องเงิน เดือนหน้าจะได้เท่านั้น เท่านี้ บางครั้งก็เชิงดูถูก เหน็บแนมคนอื่น

Justtimez
14th February 2014, 19:04
แต่ละคน วาจา ดุดันกันจริงๆนะครับ พูดมาแต่ละทีนี่ผมรู้สึกเหมือนแม่ผมโดนด่าเลยแหะ
ฝึกไปหลอกบ้าง ไว้ใจไม่ได้บ้าง จัญไsบ้าง ต้นตุ๋นหลอกลวงบ้าง
บอกเลยครอบครัวผมไม่ได้มีอาชีพอื่นอะไรนอกจากธุรกิจพวกนี้ อาจจะพูดไม่ได้ว่ารวย แต่ก็มีครบทุกอย่างที่ต้องการ แม่ผมไม่มีใครมาหลอกทำ และไม่เคยไปงานสัมนาเพื่อหลอกใคร ก่อนจะพูดอะไรคิดมั้ง ไม่ใช่ด่าเเม่งอย่างเดียว เพียงแค่เพราะยังไม่เคยมาสัมผัสสิ่งที่เรียกว่าธุรกิจจริงๆ หรือไปเจอแต่พวกสไตล์ Money game

ผมก็คิดลบกับธุรกิจแบบนี้เหมือนกัน และก็บอกเเม่มาตลอดว่าให้ทำอย่างอื่นๆ ทั้งๆที่เงินที่เลี้ยงครอบครัวก็เงินจากธุรกิจพวกนี้ จนปัจจุบันความคิดนี้ก็ออกจากหัว เพราะอะไรๆก็ได้มาจากธุรกิจพวกนี้ทั้งนั้น

มาเลยครับมาเลย ใครจะฟาดปากกับผมบ้าง ผมจะชี้ให้เห็นเองว่าไอ้ธุรกิจหลอกลวงเนี่ย มันให้อะไรกับผมบ้าง

pondsif01
14th February 2014, 20:57
มันมีหลายแบบครับธุรกิจแนวนี้ อาจารย์ผมที่โรงก็ทำของบริษัทนึง จำชื่อไม่ได้ ปัจจุบันแกยอมลาออกจากการเป็นอาจารย์ครับเพราะงานขายแบบนี้ ทำเงินให้แกทีเป็นล้าน

มันก็แตกต่างกันไปแหล่ะครับ

_SaBasTaiN_
14th February 2014, 21:11
ทำงานอะไรถ้าพยามมันก็สำเร็จกันหมดแหละครับ ผมมองแบบนี้นะ ส่วนตัวเคยโดนหลอกไปฟังของ Aim star ผมว่าแผนการตลาดเขาดีนะ แต่คนใช้กันผิดวิธี

เหมือนผมเลยเเหะเพื่อนชวนไปทำ Aim star เสียค่าสมัครไป 200 มั้งเเต่หาคนไม่ได้เลย 555+

ballba
14th February 2014, 21:15
เปิดธุรกิจเองยังได้ ลงทุนไม่ได้มาก

แบบลูกโซ่ ที่ลงทุนสมัครอ่ะ

คนที่ได้ผลประโยชน์จริงๆคือ เจ้าของนั่นแหละ

คนที่จะทำให้รวยก็คือ เหยื่อโง่ๆ ที่หลงตัวเข้ามา

และต่อยอดกันไป

อันนี้ผมก็ไม่ได้ระบุ เจาะจงนะ ว่าอะไร

vasanchai
14th February 2014, 22:59
โพสเมื่อวาน วันนี้มีอัพเดทอีกแล้ว :o:o

วันนี้สด ๆ ที่งานปัจฉิมนิเทศน์ที่วิทยาลัย

ตอนแรกฟังประกาศ ว่า " ใครอยากเป็นเจ้าของธุรกิจไม่ยากเลย ใครสนใจเข้ามาสมัครได้ "

หะประกาศว่าไงนะ จะเป็นเจ้าของธุรกิจต้องสมัครด้วยหรอ :o:o
แต่พูดดีมากครับสังเกตุว่า พูดโน้มให้ผู้ฟังสนใจที่ตนเองก่อนแล้วค่อยดึงเข้า วังวน

ตามแนวเดิม ๆ เลยครับ ผมยัง งง อยู่เลย วิทยาลัยเอามาทำไม ส่วนค่าสมัครนี่ไม่ทราบนะครับ ทราบว่า
ศิษย์เก่ารุ่นแรกๆ เป็นคนที่ประสบความสำเร็จแล้วมาบอกต่อ แรก ๆ ก็พอฟังบ้างไม่มีกริยาตอบโต้อะไร
หลัง ๆ เริ่มแนวเดิมละครับ เปิดสไลค์โชว์

อือหือ บ้านหลังบะเร่อออ เงินเดือนเดือนละล้าน ยืนพิงแลมโบกินี่ โอะโหห ผมก็พูดเล่นกับเพื่อน เห้ยสมัครป่าว
เสียไม่กี่ตังงได้แลมโบ นะเห้ยเอาป่าว ๆ :o:o

+++++ +++++ +++++ +++++ +++++ +++++

ไอ 900 นี่อธิบายไว้ก่อนว่า เหมือนมันแกมบังคับรักษายอด เพื่อที่จะรักษาชื่อสมาชิก อะไรเนี้ยละครับ

น่าจะเป็นการตลาด แบบอาศัยความเกรงใจมากกว่า เกรงใจซื้อ เกรงใจสมัคร ผลสุดท้ายเสียเพื่อน ...

ขายมากได้มาก ขายน้อยไม่ได้เลย พวกเยอะ เท่านั้น คือมันก็ไม่ได้ขายง่าย ๆ นะ ก็เห็น ๆกันอยู่ว่าคนส่วนมาก ๆ ใช้ผลิตภณฑ์ยังไง

แฟ้บก็ไม่พ้น บรีส โอโม่ สบู่ ก็ไม่พ้นโพรเทค นกแก้ว ยาสระผม ก็ไม่พ้นซันซิล ผมว่ามันยากครับที่คนจะเปลี่ยนมาใช้ของที่แพงกว่า

mckphaiza
14th February 2014, 23:23
aimstar network ///// bhip global

จำได้แค่นี้แหละ:preved

ปล.จากประสบการณ์ที่เคยทำมานะ เสียไป4000เพื่อปิดยอม รักษายอด 900 ทุกเดือน

แต่สิ่งที่ได้มารู้ไหมเท่าไหร่ 199บาทถ้วน ไม่ทุกเดือนนะ ถ้าขายไม่ได้ ไม่ได้ซื้อของเค้าใช้เอง ก็ไม่มีนะครับ
เราจะได้ 0 บาท
แล้วมีการบอกว่าไปซื้อที่อื่นแพง ของเราซื้อราคากันเอง60 % เพราะคืรกำไรให้เรา 40 %
ถุ๊ย ไปซื้อ 7-11 สะดีกว่า:cool:

96hp
15th February 2014, 01:50
ธุรกิจเครือขายรวยเร็วทุกคนทำได้ แต่ใช่ว่าจะทำสำเร็จทุกคน ทั้งหมดอยู่ที่ตัวเราล้วนๆ

YOUYOY222
15th February 2014, 02:27
มีรุ่นน้องข้างบ้านผมมันทำนะครับ อยู่ ม.2 ทำธุรกิจแบบนี้ รู้สึกจะชื่อว่า ลองเดอเซ ลองเดอซวย อะไรนี่แหละ
จากที่ทั้งบ้านไม่มีอะไรเลย พ่อก็ยาม แม่ก็เลี้ยงลูกเลี้ยงน้องอยู่บ้าน ทุกวันนี้มันจ้างพ่อแม่หยุดงานอยู๋ในบ้าน

จากที่รถมีแต่ Fino ธรรมดาๆ ทุกวันนี้มันขับ CBR ไป รร ครับ แม่เจ้า ! ดาว รร ที่อยู่ ม.4 จากที่เค้าไม่สนใจ ทุกวันนี้ได้กันเรียบร้อยครับ
กะจะขอมันไปทำด้วยมันก็รวยแล้วหยิ่งเหลือเกิน อยากจะตบให้ตังค์กระจาย .

แต่สรุปผมก็ไม่กล้าเสี่ยงเหมือนกันครับ ธุรกิจจมันคือการลงทุนอยู่แล้วก็เข้าใจ แต่ทุกคนกลัวว่าผลที่ได้จะไม่ดีพอ
ซึ่งผมก็เป็นคุณก็เป็น ผมมีความคิดว่าความสำเร็จของงานนั้นๆอยู่ที่เรากล้าที่จะเสี่ยงหรือเปล่า ส่วนตัวผมคิดแบบนี้
เพราะผมได้เห็นมากับตา ผมถึงมั่นใจว่าธุรกิจที่พูดอวดๆแล้วได้จริงๆอ่ะมีอยู่

แต่ตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้เสี่ยง เพราะไม่มีทุนจะลง 5555555555555555.

SuperSpHit
15th February 2014, 09:12
โดนมาเหมือนกันแต่ก่อน นานมากแล้วทั้ง 21million, herbalife อะไรก็ชวนคนน่ารำคาญครับ มีขายตำแหน่ง เสียเดือนละ 300 เหมือนกัน เป๊ะเลย :o

ตอนนี้กลับมาทำอะไรที่ถนัดดีกว่า มีเงินใช้ มีรถขับของจริง ถึงจะไม่ใช่ Ferrari,Porsche,Z4 แบบพวกมันก็เถอะ:o

ผมต่องขอบคุณ 21milion มากมันสอนผมทำเว็บไซต์ แต่มันก็หลอกเอาเงินไปจากผมด้วยเดือน 300 ทุกวันนี้ผมเลิกทำกับ 21milion แล้ว เลยได้ความรู้ทำเว็บไซต์ ผมเลยนำมาดัดแปลงทำเว็บไซต์เองเป็นธุรกิจของตัวเองแล้ว 5555 21milion เก็บใส่ถังขยะไปได้เลยมันหลอกเอาเงินชัดๆ

steroids
15th February 2014, 11:27
ผมว่าเรื่องนี้อยู่ที่มุมมองและประสบการณ์ของแต่หละคนที่ได้รับมาในแต่หละที่ครับ

ส่วนธุรกิจลูกโซ่ กับ เครือข่ายนั้นมันต่างกันครับ ในความคิดผมมันต่างกันตรงที่

ลูกโซ่นั้นจะต้องต่อกันเหมือนเป็นโซ่ครับไม่มีสิทธิแซงคนที่มาอยู่ก่อน

ส่วนเครือข่ายนั้นเราสามารถแยกตัวออกมาแล้วสามารถ แซงหน้าคนที่มาก่อนได้ครับ ขึ้นอยู่กลับความพยามของแต่ละคน

ธุรกิจเครือขาย ผมว่ามันเหมือนกันจำลององค์กรที่มีขนาดใหญ่ให้เล็กลง เช่น คุณจะทำมือถือ 1 เครื่องคุณก็จะต้องจากลูกข่ายทำวัสดุต่างๆ

พวกแรม เลนกล้อง chipset แบ็ตเตอร์รี่ ฯลฯ มันก็เป็นการลงทุนที่คุณจะต้องไปจ้างบริษัทอื่นๆ แล้วทำมาประกอบเป็น มือถือ 1 เครื่องหละครับ

มันก็เหมือนกับคุณจะต้องไปขายสิ้นค้าต่างๆ ไปชวนคนมาเยอะๆ เพื่อที่คุณจะได้ ลำดับต่างๆของแต่ละองค์กร (เพื่อแสดงความแข็งแกร่งของเครือข่าย)

ส่วนเรืองของการรักษายอด ผมว่าเมื่อเครือข่ายของคุณแข็งแรงคุณแทบไม่จำเป็นรักษายอดเลย (ส่วนเรื่องการซื้อตำแหน่งมีไว้สำหรับคนที่มีกิเลสเยอะครับ)

ผมคิดว่าจะคุณจะประสบความสำเร็จในธุรกิจเครือข่ายนั้น คุณต้องใช้ความพยามอย่างมากถึงมากที่สุด(น่าจะชวนคนประมาณ5000+)แล้วคุณจะเป็นผู้นำอย่างแท้จริง

ปล. ผิดถูกอย่างไรขออภัยเป็นเพียงแค่มุมมองของผมเท่านั้น