PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยครับ ' Windows 7 เสียงหูฟังเสียงไม่ออก -*-

BlackTheohm
13th February 2014, 22:20
ตามหัวข้อเลยครับคือวันนี้ผมไปเปลี่ยนวินโดวส์มาจากวินโดวส์ XP เป็น วินโดวส์ 7 แล้วก็เล่นมาจากตอนนั้นจนถึงประมาณ 2 ทุ่มโดยฟังเสียงจากลำโพงเหมือนปกติแต่เวลา 3 ทุ่มเป็นเวลาที่คุณแม่สุดที่รักของผมท่านได้นอนแล้วผมก็ท่องราตรีเหมือนตอนใช้วินโดวส์ XP ก็ปิดลำโพงแล้วเสียบหูฟังที่ด้านหน้าของ CPU เหมือนปกติ แต่!! คราวนี้มันไม่ปกติแล้วเพราะเสียงมันไม่ออกผมก็งงว่าเสียงในคอมไม่ดีรึปล่าวแต่ไม่ใช่เพราะมันเป็นดีผมทดสอบเปิดเสียงจากลำโพงดูมันก็ได้ยินเสียงนะ แต่ผมเสียบหูฟังแล้วทำยังไงมันก็ไม่มีเสียงเลยครับผมไม่ได้กดปิดเสียงนะ รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ

เคยมีคนบอกผมว่าให้เสียบด้านหลัง CPU แทนแต่คงไม่ได้หรอกครับเพราะสายหูฟังผมไม่ได้ยาวขนาดนั้นเพราะมันเป็นของโทรศัพท์มือถือ

BlackTheohm
13th February 2014, 22:45
ขอดันหน่อยเถอะครับ ' ไม่มีใครรู้เลยจริง ๆ หรอครับ

JumpskyJ
13th February 2014, 22:57
ถ้าวิน 7 คลิกขวาที่ลำโพงด้านล่างขวา เลือก playback devices

แล้วลองดูสิว่าลำโพงหลักยังคงติ๊กถูกเขียวๆ หรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ ให้กดที่ลำโพงอันหลัก แล้วกด set default
หรือปรับดังเบาดู

ถ้าไม่ได้ลองปิดเปิดเครื่องใหม่

ไม่ได้อีก ลองลงไดรเวอรเสียงใหม่

ไม่ได้อีก สงสัยแจ๊กคงเสีย

ถ้าซ่อมแล้วไม่ได้อีก สนิมตรงสาย แจ๊ก คงขึ้น