PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : บุหรี่ สารเสพติดที่ไม่ผิดกฏหมาย?

harnibal409
13th February 2014, 22:52
http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/3/32/Zwei_zigaretten.jpg/250px-Zwei_zigaretten.jpg

ผมสงสัยมานานแล้วครับในเมื่อมีการเตือนถึงพิษภัยของบุหรี่มากมายทำไมถึงยังมีขาย ไม่ประกาศมันไปเลยหล่ะครับว่านี่คือสิ่งเสพติดประเภทมีฤทธิ์ต่อระบบทางเดินหายใจหรือให้อยู่ในประเภทอันตรายใกล้เคียงกับฝิ่นไปเลยหล่ะครับใครมีในครอบครองถือว่าผิดกฏหมายภายในประเทศ หรือเป็นเพราะรัฐได้เงินภาษีจากสิ่งนี้เยอะจึงได้เป็นสารเสพติดที่ไม่ผิดกฏหมายหรอครับ

PreciousTar
13th February 2014, 22:56
เข้ามารอรู้อีกคน งง มากเช่นกัน ทำไมถึงไม่เลิกขายไป

Just
13th February 2014, 23:10
ผมเคยไปสิงค์โปรนะ บุหรี่นี่ โคตรแพงเลยขอบอก ผมไม่ได้ดูดนะ พี่ผมซื้อ บ้านเราน่าจะขายแพงๆมั้งนะครับ คนจะได้ซื้อน้อยลง

Dodo250
13th February 2014, 23:12
มันเก็บภาษีได้ครับ

NNP9MR
13th February 2014, 23:13
รายได้มันเยอะ

Droge.
13th February 2014, 23:14
ภาษีไงนายยยย

ILoVePaNgYa
13th February 2014, 23:19
เพราะมันเป็นรายได้เข้ารัฐโดยตรงครับ อีกทั้งยังขึ้นภาษีเท่าไหร่ก็ได้ตอนไหนก็ได้อีก

sattawat1979
13th February 2014, 23:24
ผลประโยขน์ไงครับ ถ้ารักกันจริงต้องเลิกผลิตไปเลยครับ

แต่นี่ก็ยังปล่อยให้ขายอยู่ - -*

GIYOTIN
13th February 2014, 23:31
ภาษีเหล้ากับบุหรี่ปีๆนึงหลายหมื่นล้านนะครับ ถ้าพูดเรื่องภาษี น้ำมันบ้านเราแพงที่สุดในโลกเลยมั้งครับ

kingcesar
14th February 2014, 08:27
คือมันมีผลประโยชน์ถึงภาครัฐโดยตรง จะเห็นได้จากตัวอย่างง่ายๆที่รัฐเป็นฝ่ายรับเห็นๆคือ "โรงงานยาสูบ" ของกระทรวงการคลังที่รับเงินเน้นๆเลย
และอีกอย่าง คือ เรื่องของ "MNC" หรือที่เรียกว่า "บรรษัทข้ามชาติ" ที่เข้ามาติดต่อล็อบบี้กับรัฐบาลหรือภาครัฐ ให้สามารถนำสารเสพติดประเภท สูบ
เข้ามาขายได้ โดยภาครัฐมีส่วนได้ส่วนเสีย เรื่องพวกนี้มันป้องกันยากนะครับ เพราะกรณีที่รัฐพยายามปกป้องสุขภาพประชาชนภายในประเทศ
ด้วยการขึ้นภาษีสารเสพติดประเภทสูบนี้ MNC ที่คุมเรื่องดังกล่าวอยู่เสียผลประโยชน์ และรวมตัวบอยคอตทางเศรษฐกิจเรา บางครั้ง
อาจส่งผลต่อภาคธุรกิจไทยที่จะเข้าไปลงทุนในต่างประเทศ เรื่องนี้ยาวครับ 5555 พูดไปเดี๋ยวจะเข้าเรื่องการเมืองระหว่างประเทศอีก

icezaazark
14th February 2014, 08:49
เอาสั้นๆละกัน เป็นภาษีเข้ารัฐโดยตรงและเป็นเม็ดเงินจำนวนมหาศาลให้แก่รัฐครับ

zanuk9876
14th February 2014, 09:59
เคยเรียนอยู่เขาบอกว่ามันไม่ตรงกับ สารเสพติดประเภทใดๆ เลยประมาณนี้แหละมั้ง

yauzalam
14th February 2014, 10:04
มันเก็บภาษีได้ครับ
ตามนั้นครับ รายได้ดี ใครมีเงินก็ซื้อ ใครอยากดูดก็ดูด ไม่อยากดูดก็เยอะ ไม่ชอบก็มี ชอบก็มี ( ก็คนมันเป็นแบบนี้ละครับ )

Monalizii
14th February 2014, 10:08
ถ้าทำอย่างงี้ เอากัญชามาขาย แล้วเก็บภาษีดิ เดี๋ยวผมเหมาเอง !

ILoveJKG
14th February 2014, 10:19
เพราะการขายบุหรี่ทำให้รัฐมีรายได้จากภาษีสรรพสามิตครับ ซึ่งเก็บโดยกรมสรรพสามิตกระทรวงการคลัง มีหน้าที่รับผิดชอบในการจัดเก็บภาษีจากสินค้าบางประเภทที่ผลิตขึ้นในราชอาณาจักรและสินค้าบางชนิดที่นำเข้าจากต่างประเทศ ยกตัวอย่างเช่น ภาษียาสูบ ภาษีสุรา ภาษีสถานบริการ เป็นต้นครับ

bank9398
14th February 2014, 10:41
อยากให้ กัญชาถูกกฎหมาย เหมือนกับ บารากุ ที่ขายกันเกื่อน เหมือนกฎหมายเอาไม่อยู่
ก็สร้างเรื่องว่ามันเป็นของไม่ดีอย่างงั้นอย่างงี้ ก็ของมันหนีภาษีนื :rofl

Patrenko
14th February 2014, 13:33
รายได้ของรัฐอย่างดีเลยครับ เพราะเวลาขาดเงินก็ขึ้นภาษีเอาก็ได้เมื่อไหร่ที่กลุ่มผู้บริโภคไม่พอใจที่ขึ้นภาษีบุหรี่ กลุ่มคนที่ีไม่บริโภคก็จะเข้าไปด่าหรือเเย้งอะไรก็ว่ากันไปเอง ส่วนตัวรัฐนั้นก็ไม่เสียหายเพราะขึ้นภาษีไว้มีคนบ่นเดียวมีคนอีกกลุ่มนึงเทศให้เอง

manmao
14th February 2014, 13:46
ใครบอก

"บุหรี่ เป็นสารเสพติด"

koo ดูดมา 10 ปียังไม่เห็นดิดเลย

:o:o:o

DeadCarnival
14th February 2014, 13:51
ใครบอก

"บุหรี่ เป็นสารเสพติด"

koo ดูดมา 10 ปียังไม่เห็นดิดเลย

:o:o:o

ไม่ติด แล้วล่อดูดมาซะ 10 ปี :o

otakuoz
14th February 2014, 14:03
อ่อ ที่ยังขายอยู่เพราะรัฐก็ทำครับ โรงงานยาสูบ หลังหอประชุมสิริกิตน่ะ

pondsif01
14th February 2014, 16:02
โรงงานผลิตและจำหน่ายบุหรี่ควบคุมโดยรัฐบาลครับ ถือเป็นรายได้หลักชนิดหนึ่งเหมือนกัน

chanwitpop
14th February 2014, 16:07
มันเป็นสารเสพติดชนิดอ่อนครับ ไม่เท่าพวกกัญชา ยาบ้า สารพิษเยอะแต่อาการเสี้ยนยาน้อย(มาก)

ผมเลิกสูบเมื่อปีก่อน เห็นเค้าว่าเลิกยากมากๆต้องค่อยๆลดปริมาณการสูบลงทีละนิดๆ
แต่ผมหักดิบไม่สูบไปเลยแบบว่าบอกว่าเลิกก็เลิก ไม่เห็นยากตรงใหน

basz17
14th February 2014, 16:29
ผมโคตรเกรียดบุหรี่เลยครับ จบ.

exodus
14th February 2014, 22:52
ผลกระทบของบุหรี่กับสังคมคือควันมือสองครับ ซึ่งก็คือมีสารพิษ+น่ารำคาญเท่านั้น แน่นอนความอันตรายน่ะมันมีแต่กับสารเสพย์ติดตัวอื่นมันสร้างภาระกับสังคมที่เป็นรูปธรรมมากกว่า สังคมเขาไม่ได้ห่วงหรอกครับว่าคุณสูบแล้วจะไปตายที่ไหน แต่เขาห่วงว่าผลกระทบของ "คนอื่น" ต่อการกระทำของคุณจะเป็นอย่างไร

ส่วนเรื่องภาษีน่ะถ้าจะเก็บจริงๆอะไรมันก็เก็บได้ แต่เป็นเรื่องของภาพลักษณ์ต่อสายตาประชาคมโลกมากกว่า สมัยก่อนเคยมี สส. ท่านหนึ่งเสนอให้รัฐค้ายาบ้าแบบถูกกฏหมายแล้วเก็บภาษีเอา เคสนี้จะมีข้อดีคือรัฐจะเป็นผู้ผลิตและจำหน่ายเอง จึงสามารถควบคุมเรื่องราคาและปริมาณในตลาด ทำให้ควบคุมกลุ่มผู้เสพยาได้ ข้อเสียก็คือเราจะมีภาพลักษณ์ของประเทศขี้ยา รวมไปถึงผลกระทบจากผู้เสพต่อสังคมโดยรวม เราอาจหายาบ้าในราคาเม็ดละ 10-20 บาทได้ในร้านของชำ แต่เราจะมีคนปีนเสาไฟ จับเด็กเป็นตัวประกันอีกเป็น พันๆหมื่นๆราย