PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับไวรัส

shadowfrost
14th February 2014, 13:27
คือตอนแรกผมโดนไวรัสโฆษณาของgoogle chormeกินเรียบเลยแล้วผมก็ลบๆแล้วมันก็ขึ้นมาใหม่ๆ
ผมทำบ่อยจนตอนนี้ปัญหาใหญ่แล้วครับคือถ้าผมรีสตาร์ทหรือปิดคอมเปิดมาใหม่อยู่ดีๆพวกไฟล์ในusersของผมโดนลบหายหมดเลย
ผมต้องลงวินโดว์ใหม่เลยไหมครับ? พอจะมีทางแก้ไงบ้าง?

nekoload
14th February 2014, 15:48
คือตอนแรกผมโดนไวรัสโฆษณาของgoogle chormeกินเรียบเลยแล้วผมก็ลบๆแล้วมันก็ขึ้นมาใหม่ๆ
ผมทำบ่อยจนตอนนี้ปัญหาใหญ่แล้วครับคือถ้าผมรีสตาร์ทหรือปิดคอมเปิดมาใหม่อยู่ดีๆพวกไฟล์ในusersของผมโดนลบหายหมดเลย
ผมต้องลงวินโดว์ใหม่เลยไหมครับ? พอจะมีทางแก้ไงบ้าง?

ถ้า restore windows ได้ก็ทำเลยครับไม่ต้องลงใหม่ก็ได้ (แต่ต้อง restore point ก่อนซึ่งส่วนใหญ่มักไม่ค่อยทำกัน)
ไม่งั้นก็ต้อง windows ใหม่เลยครับถ้าติดไวรัส ถ้าไวรัสทำงานแล้วมักจะสแกนหาตัวเจอลำบากครับ
บวกกับค่อนข้างเสียเวลาพอพอกับลง windows ใหม่เลยในการสแกนหาไวรัส (แต่ถ้าในเครื่องมีของ one time license ที่คิดว่าสำคัญก้คิดเองละกัน)