PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ ระบาย ] ช่วยด้วย ที่บ้านมีปัญหา

clean1447
15th February 2014, 13:24
คือว่า ช่วงนี้เรากับแม่ ทะเลาะกันบ่อยมาก และเมื่อวาน คอมมันเสีย จนเกินจะแก้ไข เลยต้องส่งซ่อม

แต่เราก็เขียน Note บอกแล้วนะว่า ถ้าเอาคอมไปซ่อม ขอไปด้วย เพราะกลัวของในเครื่อง หาย ไหนจะ Ram นี้เสี่ยงหายบ่อยมาก

ไหนจะ โปรแกรม อัพเดทล่าสุด ที่กว่าจะหาโหลดได้มันลำบากมาก

พอมาวันนี้ แม่เขียนสิ่งที่เรา ไม่อยากอ่านมากสุด คือ ที่บ้านมี TV LG LM7600 เรียกได้ว่าระบบรุ่นนี้ถือว่าครบสุดแล้วในช่วงของ 1080P ถ้าใหม่กว่านี้ก็ 4K

สิ่งที่แม่เขียน คือ "ห้ามเอา NB ไปต่อ เล่นเกมส์ เดี้ยว TV เสีย ตอนนี้ก็ใกล้เสียแล้ว และห้ามเอา USB ไปเสียบดูการ์ตูน"

ความรู้สึกตอนที่อ่านเรียกว่า TV ที่บ้านซื้อมาตั้ง ครึ่งแสน แต่มาดูแค่ ละคร Port USB 3 ช่อง HDMI 3 ช่อง แต่ห้ามใช้

ใน TV มีโหมด เกมส์ที่จะช่วยทำให้ ภาพในเกมส์มีความละเอียดมากขึ้น แสงสมจริงขึ้น แต่ห้ามใช้ และจริงๆ TV ไม่ได้เสีย แต่กล่องรับสัญญาณดาวเทียมมันเสีย

คนที่หาข้อมูลมาเป็นเดือน แล้วใช้ กับคนที่ไม่เคยหาเลย แล้วมาตอบแบบส่งๆ

LEGACY
15th February 2014, 13:37
ห้องผมก็ใช้ LG LM7600 นะได้มา 35K จขกท ไปซื้อร้านไหนมาเนี้ย ครึ่งแสนอ่ะ ส่วนเรื่องเอาNBไปต่อเล่นเกมหรือเอาExt hddไปต่อดูหนังมันไม่มีส่วนเกี่ยวเลยครับว่าจะทำให้TVเสียนะ จขกท ค่อยๆอธิบายการทำงานของTV ให้แม่ฟังดูครับแล้วเค้าจะเข้าใจผมยังเอาหนัง 3D มาเปิดดูอยู่บ่อยๆไม่เห็นจะเป็นไรเลย

ปล.แล้วรู้ได้ยังไงครับว่าTVใกล้เสียแล้วซื้อมานานหรือยังเอ่ยยถ้ามีประกันอยู่รีบใช้เลยย :pleasantry

clean1447
15th February 2014, 14:03
ของเราเป็นจอ 55" นะ ราคาจริงๆ คือ 75K แต่ตอนนั้นช่วงปีใหม่ 55 เลยได้ลดเยอะเลย

เคยอธิบายไป 3 ครั้งแล้ว แต่ไม่ฟัง ถ้าดูหนังก็อีกเรื่อง เพราะ บ้านเรามี HD Player 3D อันนี้พ่อเป็นคนบอกแต่
ถ้าถามว่า ช่วงที่เราดูอ่ะ เหตุการณ์แบบเดียวกันเลย พอเราดูหนัง แม่บอกว่าเดี้ยว TV เสีย โอ้ยอะไรมันจะขนาดนั้น

ที่บ้านมีตั้ง 3 คน ทำไมทุกครั้งเราต้องผิดอยู่คนเดียวเลย

TV เครื่องเก่า Pana 42" นานแล้วแหละ สัก 6 ปี ต่อ NB เข้า TV เกือบ 10 ครั้ง ปัจจุบัน ก็ยังดูได้ปกติ

steroids
15th February 2014, 14:28
มันเป็นเรื่องที่ ลำบากใจครับ เรื่องครอบครัวเป็นอะไรที่ละเอียดอ่อนครับ

ผมไม่รุ้ว่าคุณกับแม่คุณนั้นมีความสัมพันธ์กันอย่างไร

มันเป็นความรู้สึกที่น้อยใจครับ แบบนี้ไม่ดีจะกับกลายเป็น ปมให้กับตัวของเราเองคับ แล้วกลายเป็นความรู้สึกที่ปิดกั้น

ผมไม่รู้จะช่วยยังไงเข้าใจว่า ดู anime จอใหญ่ๆแล้วมันฟินคับ แต่ถ้าเป็นแบบนี้ ยอมดูเครื่อง NB ไปเถอะครับ

หากไปแอบดูแม่จับได้เดียวก็จะทะเลาะกันอีก ทำใจยอมรับครับ หรือถ้าเครียดจริงๆ เข้าหาฝั่งพ่อครับ พ่อน่าจะใจอ่อนกะลูกสาวนะครับผม

ปล. ถ้าจำไม่ผิด คุณน่าจะชื่อกรีน มั้งนะละเป็นผู้หญิงด้วย

arabas
15th February 2014, 14:33
ยอมได้ควรยอม เรื่องแบบนี้ ไม่ใช่เรื่องใหญ่ ถ้าเป็นผม ผมจะยอมแม่ เพราะสำหรับผมความสุขที่เห็นพ่อแม่สบายใจมันมีมากกว่าความสุขที่ได้จากการดูทีวี ดูการ์ตูนเป็นไหนๆ

emmaza
15th February 2014, 14:48
ทำใจครับที่บ้านผมก็เป็นผมมีพี่คนนึงถ้าวันไหนผมได้เล่นคอมผมจะโดนแม่ด่าว่าแย้งพี่เล่นแต่พอพี่ผมได้เล่นไม่ว่าไรเลยสักคำ TT_TT

clean1447
15th February 2014, 14:56
ความอดทนของหนูถือว่าสูงมาก แต่นี้ คือไม่ไหวจริงๆ ขนาดอยู่เฉยๆ ทำงานบ้าน พอแม่กลับมา ต้องหาสิ่งผิดพลาดเล็ก เพื่อหาเรื่องทะเลาะ

หนูคงยังไม่ได้พูดสินะว่า พ่อหนูเขาข้างแม่ตลอด ไม่เคยเข้าข้างหนู พอหนูบ่นถึงแม่ทีไร ต้องโดนด่าสวนกลับทุกทีเลย

พูดง่ายๆ ก็คือ วันไหนที่พ่อไม่กลับบ้าน แม่จะไม่ค่อยบ่น แต่พอพ่อกลับมา แม่ฟ้องใหญ่เลย

และที่สำคัญ แม่หนูเป็นคนที่ขี้ระแวง ถ้าพ่อไม่กลับมา 1 อาทิตย์ แม่จะเริ่มระแวง คิดว่าพ่อมีเมียน้อย พอพ่อกลับก็เริ่มทะเลาะกัน จนสุดท้าย ก็ไม่คุยกัน ทั้งบ้าน

แม่หนูเป็นที่จริงจีงเกินเหตุ ขนาดมีเพื่อนแม่ มาล้อเล่น นิดๆ แม่ก็โมโห

Anime หนูดูใส่ USB ก็ได้

cicimaru
15th February 2014, 15:13
:answer ต้องให้ทางร้านแนะนำคุณแม่ครับ เท่าที่เห็นปัญหาคือคุณ****ีอคติต่อคุณลูก เพราะงั้นคุณลูกต้องหาบุคคลที่คุณแม่เชื่อถือ มาให้คำอธิบายแทนเพื่อหลีกเหลี่ยงปัญหาทุกอย่าง ต่อให้คุณลูกจบ ดร. จาก MIT เกียรตินิยม คุณแม่ก็ไม่เชื่อหรอกครับฮาาาา ด้วยความที่มี ศักดิ์ เป็น แม่

[In]TerLight'z
15th February 2014, 15:14
มีเงิน ไม่มีความสุขในบ้าน
ไม่ค่อยมีเงิน แต่บ้านอบอุ่น

ผมเห้นมาหลายเคสแลว TT ไร้ความสมดุล

ยังไง จขกท. ก็ คุยกับแม่ดีๆนะครับ เดี๋ยวก็ดีเอง

clean1447
15th February 2014, 15:35
ปัญหาหลักๆ ของเหตุการณ์ คือ แม่หนูไม่รู้เรื่อง IT เลยสักนิด หรือ ไม่ว่าจะให้ใครคุยยังก็ไม่รู้เรื่อง

zupermax
15th February 2014, 15:44
ปัญหาครอบครัวเป็นเรื่องสำคัญ พยายามควบคุมอารมณ์ให้มาก ๆ นะครับ http://www.deeja.net/images/emoticon/onion-head/onion-head-emoticon-48.gif อย่าคิดมาก เวลาโดนต่อว่าอะไร ถึงเราไม่ผิดแต่ถ้าเขาว่าไร ก็พยายามทำตัวเหมือนรับฟังไป
หากเรื่องไหนเราถูกจริง ๆ ก็อธิบายดี ๆ แบบใจเย็น อย่าใส่อารมณ์กลับ ไม่งั้นจะกลายเป็นไฟกับไฟ เราต้องเป็นน้ำเพื่อดับไฟ http://www.deeja.net/images/emoticon/onion-head/onion-head-emoticon-46.gif

steroids
15th February 2014, 16:21
แม่คุณหัวรั้น

ต้องเปลี่ยนวิธีคิดของคุณแม่ครับ (ปัญหาคือทำไงหละ)

สร้างประทับใจ ลองดู

G-man
15th February 2014, 17:21
ครอบครัวคุณมีปัญหาใหญ่มาก

ต้องหาเวลาคุยกันให้มากกว่านี้

นึกว่ามีแต่ในโฆษณา

เขียนโน้ตคุยกัน:sweat

flukluking
15th February 2014, 17:37
ก็บอกไปสิครับ เสียก็ซ่อม

armakusarecord
15th February 2014, 17:57
มาอยู่บ้านผมสิ หมดปัญหาแน่

pondsif01
15th February 2014, 18:05
คุณลองอธิบายให้แม่เข้าใจ แบบเชิงลึกแบบวิชาการเอาให้****ง ไปเลย บอกว่าเรียนมาแล้ว อธิบายไปว่ากล่องดาวเทียมมันเสีย เพราะ TV เค้าออกแบบมาเพื่องานด้านการแสดงผล การใช้ NB หรือ USB ต่อ

ไม่ได้ทำให้เสียแต่อย่างไร ถือเป็นการใช้เทคโนโลยีอย่างคุ้มค่า และการใช้ USB ดูหนังประหยัดไฟกว่าดูผ่านกล่องดาวเทียว(ถ้าปิดกล่องดาวเดียวนะ)

หรือไม่แน่คุณอาจจะไปเล่นที่ช่วงเวลามีคนดูทีวีอยู่ป่าวเค้าเลยไม่พอใจ หรือไม่ก็ดูการ์ตูนที่มันคุเกิน ที่บ้านรับไม่ได้เลยไม่ชอบ

ฝากไว้ว่าบางทีผู้ใหญ่เค้าก็ไม่ได้เรียนรู้อะไรมาอย่างเรา อย่าแสดงออกว่าเราเป็นเด็กไม่รู้จักโต ทำตัวน่าเชื่อถือไว้ครับ ซักวันแม่คุณจะเข้าใจทุกอย่าง ลองหัดช่วยงานบ้านดูบ่อยๆครับ ซักผ้าเองทำไรเอง

แม่คุณจะมองว่าคุณโตแล้ว พอมีความรับผิดชอบแม่คุณก็เชื่อใจคุณครับ

ปล.ผมไม่เคยมีปัญหาในบ้านเลยตั้งแต่ ป.6 มา เพราะที่บ้านมีแค่แม่ กับน้องชาย ค่า Respect ของผมกับน้องเลยสูง แม่เชื่อใจทุกอย่าง =___= ผมถือว่าเป็นกูรูด้าน IT ตั้งแต่เด็กเลย ทั้งหมู่บ้านยอมรับตลอด

ปัจจุบันทีวีที่บ้าน 46 นิ้ว ไม่เคยได้ใช้อย่างอื่นเลยนอกจากต่อ NB เล่นเกม

ezbird
15th February 2014, 22:38
คือว่า ช่วงนี้เรากับแม่ ทะเลาะกันบ่อยมาก และเมื่อวาน คอมมันเสีย จนเกินจะแก้ไข เลยต้องส่งซ่อม

แต่เราก็เขียน Note บอกแล้วนะว่า ถ้าเอาคอมไปซ่อม ขอไปด้วย เพราะกลัวของในเครื่อง หาย ไหนจะ Ram นี้เสี่ยงหายบ่อยมาก

ไหนจะ โปรแกรม อัพเดทล่าสุด ที่กว่าจะหาโหลดได้มันลำบากมาก

พอมาวันนี้ แม่เขียนสิ่งที่เรา ไม่อยากอ่านมากสุด คือ ที่บ้านมี TV LG LM7600 เรียกได้ว่าระบบรุ่นนี้ถือว่าครบสุดแล้วในช่วงของ 1080P ถ้าใหม่กว่านี้ก็ 4K

สิ่งที่แม่เขียน คือ "ห้ามเอา NB ไปต่อ เล่นเกมส์ เดี้ยว TV เสีย ตอนนี้ก็ใกล้เสียแล้ว และห้ามเอา USB ไปเสียบดูการ์ตูน"

ความรู้สึกตอนที่อ่านเรียกว่า TV ที่บ้านซื้อมาตั้ง ครึ่งแสน แต่มาดูแค่ ละคร Port USB 3 ช่อง HDMI 3 ช่อง แต่ห้ามใช้

ใน TV มีโหมด เกมส์ที่จะช่วยทำให้ ภาพในเกมส์มีความละเอียดมากขึ้น แสงสมจริงขึ้น แต่ห้ามใช้ และจริงๆ TV ไม่ได้เสีย แต่กล่องรับสัญญาณดาวเทียมมันเสีย

คนที่หาข้อมูลมาเป็นเดือน แล้วใช้ กับคนที่ไม่เคยหาเลย แล้วมาตอบแบบส่งๆ

อย่าไปคิดมากครับไม่เป็นไรพ่อพี่ก็เป็นอย่าเอาคอมหรือเกมมาต่อนะTV มันจะเสียเร็ว บอกก่อนพ่อพี่ซื้อTV ของsamsung series 8 ราคานะตอนออกใหม่ๆ 179000 เเต่พ่อพี่ได้มา140000 ซื้อมาตอนLED ออกมาใหม่ๆ

พี่ก็บอกพ่อพี่ว่าถ้ามันต่อเเล้วเสียมันจะทำช่องมาให้ต่อทำไม เเล้วTV ตัวเป็นเเสนๆคงไม่เสียง่ายๆหลอก เเต่สุดท้าย พ่อพี่ก็ไม่ฟังเเล้วบอกพี่ว่า

อย่ามาต่อเเละกันจบข่าวพี่ก็บอกซื้อTvเองก็ได้:p

]J[okeR
16th February 2014, 20:47
ผู้ใหญ่ก็งี้แหล่ะคับไม่ค่อยพังคำพูดของเด็กเพราะเห็นว่าเราเป็นเด็กทั้งที่เราไม่ใช่เด็กแล้ว ยังท่านก็ค่อยๆพูดนะคับเดียวก็เข้าใจกันเอง