PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอสคริปต์พิธีกรงานเลี้ยงสังสรรค์ สอบพูดเป็นพิธีกรที่โรงเรียนครับ

fank01234
16th February 2014, 09:48
พูดสัก 5 นาที พอ
พิธีกรเดี่ยวครับ

qqweew
16th February 2014, 09:59
ขอรายละเอียดงานมากกว่านี้ครับเผื่อช่วยได้

fank01234
16th February 2014, 10:06
ขอรายละเอียดงานมากกว่านี้ครับเผื่อช่วยได้

อาจารย์ บอกว่า งานเลี้ยง ให้ไปหาสคริปต์เองครับ

qqweew
16th February 2014, 10:51
อาจารย์ บอกว่า งานเลี้ยง ให้ไปหาสคริปต์เองครับ

พูด5นาทีนี่คือลองพูดให้ครูฟังใช่ไหมครับ

ถ้างั้นเน้นพูดให้ สนุกเข้าไว้ ออกเสียงชัดเจน(ไม่ต้อง ร เรือ เป็น ร เรือ แค่ให้มันฟังชัดถ้อยชัดคำทุกคำ)พูดช้าๆ-ปานกลางไม่ต้องรีบ

กล่าวสวัสดี-ทักทาย

เกริ่นนำ

เข้าเรื่อง

pondsif01
16th February 2014, 20:37
งานเลี้ยงใช้คำสวัสดีว่า " ขอสวัสดีแขกผู้มีเกียรติทุกท่าน และขอขอบ(พระ)คุณที่ได้มาร่วมสังสรรค์บลาๆๆๆๆในครั้งนี้' ถ้าจะใช้คำว่ากราบ ใช้เฉพาะงานเลี้ยงผู้ใหญ่หรือบุคคลที่มีวุฒิภาวะสูงกว่าครับ

ทำใจโล่งๆไม่ต้องเขิลสนุกเค้าไว้ ว่าแต่เป็นงานเลี้ยงประเภทใหนหว่า

เกริ่นนำว่า 'และ ขอสวัสดี พี่ๆ เพื่อนๆ และน้องๆทุกท่าน ' (กรณีงานเลี้ยงรุ่น ถ้าเป็นงานอื่นๆที่เป็นทางการ ใช้อันบนอย่างเดียว)

จากนั้นก็เริ่มใส่ Detail งานเข้าไปว่างานเกี่ยวกับอะไร เกริ่นไปซักพักก็แนะนำชื่อเจ้าของงานแบบไม่ต้องเป็นทางการมากและตามด้วยชื่อเล่น เพื่อให้เกิดความดูเป็นกันเอง

ละก็ใส่ไข่ไปเรื่อยๆครับ ถ้าไม่ใช่งานขายของ ลองอย่าเขิลอายครับ เด๋วก็พูดไม่หยุดเอง

qqweew
16th February 2014, 21:48
งานเลี้ยงใช้คำสวัสดีว่า " ขอสวัสดีแขกผู้มีเกียรติทุกท่าน และขอขอบ(พระ)คุณที่ได้มาร่วมสังสรรค์บลาๆๆๆๆในครั้งนี้' ถ้าจะใช้คำว่ากราบ ใช้เฉพาะงานเลี้ยงผู้ใหญ่หรือบุคคลที่มีวุฒิภาวะสูงกว่าครับ

ทำใจโล่งๆไม่ต้องเขิลสนุกเค้าไว้ ว่าแต่เป็นงานเลี้ยงประเภทใหนหว่า

เกริ่นนำว่า 'และ ขอสวัสดี พี่ๆ เพื่อนๆ และน้องๆทุกท่าน ' (กรณีงานเลี้ยงรุ่น ถ้าเป็นงานอื่นๆที่เป็นทางการ ใช้อันบนอย่างเดียว)

จากนั้นก็เริ่มใส่ Detail งานเข้าไปว่างานเกี่ยวกับอะไร เกริ่นไปซักพักก็แนะนำชื่อเจ้าของงานแบบไม่ต้องเป็นทางการมากและตามด้วยชื่อเล่น เพื่อให้เกิดความดูเป็นกันเอง

ละก็ใส่ไข่ไปเรื่อยๆครับ ถ้าไม่ใช่งานขายของ ลองอย่าเขิลอายครับ เด๋วก็พูดไม่หยุดเอง

ขออรนุญาติแก้ของท่านนิดนึงนะครับ

ตรงคำว่า" ขอสวัสดี" จากที่เรียนภาษาไทยเพื่อการpresentมานะครับ
ตรงจุดนี้ถ้าคนปกติธรรมดาๆไม่ได้อะไรมากมาย ก็จะไม่มีอะไร แต่ถ้ากับพวกครูไทยโหดๆอาจจะมีปัญหานิสนึงนะครับ
ให้ตัดคำว่า "ขอ"ออกไป เหลือแค่สวัสดี พอ "เราไม่มีความจำเป็นต้องขอ"(ถ้าเขาไม่ให้ล่ะ)

เช่น สวัสดีคุณครูที่เคารพ และเพื่อนๆทุกๆคนนะครับ กับ ขอสวัสดีดีคุณครูที่เคารพ และเพื่อนๆทุกๆคนนะครับ แค่คำเดียวทำให้เราดูมืออาชีพได้

(จากประสบการณ์นะ ผิดพลาดขออภัย)

แล้วก็ ที่จารให้ไปหาสคริปเอาเองนี่ผมว่าท่านรู้หัวข้องาน ดี แต่พวกผมไม่รู้
ถ้าบอกรายละเอียดมากกว่านี้พวกผมอาจจะช่วยได้มากขึ้นนะครับ

nakiann123
18th February 2014, 01:31
ใช้คำว่า **** ครุส แครช ครัล ครัว แครว ครุง แครส แคลบ แคลส ครัส โค้ก

แทนคำว่า ครับ ฮาชัวร์