PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับ HDD และ Bit

kingbusle
19th February 2014, 11:11
คือผมได้โหลดบิทอยู่

และผมก็ยกเลิกการโหลดมัน

แต่ว่า พอผมยกเลิกไปแล้ว HDD มันไม่คืนมาอะครับ....

ผมลบ โฟเดอร์ ที่มันสร้างไว้ทิ้งไปแล้วด้วย แต่ HDD ก็ไม่คืนมา

หายไปร่วม 8 GB มีวิธีแก้ยังไงครับ ??

prodjvirusscanful
19th February 2014, 13:04
อาการนี้ไม่เคยเจออ่ะ รอผู้รู้

yedtamon57
19th February 2014, 13:16
เวลาผมไม่โหลดแล้ว ผมจะกดคลิกขวาที่ชื่อไฟล์นั้น (ที่โปรแกรมบิท) แล้วสั่งลบทั้ง ทอเร้นและข้อมูลอะครับ

มันก็ได้พื้นที่กลับมา ที่ท่านลบไปนี้มันตัวโหลดหรือปล่าว ท่านควรไปลบที่ที่เมื่อโหลดเสร็จแล้วมันจะไปอยู่ หรือโปรแกรมอาจจะสร้างโฟลเดอร์ที่พักไว้ หมายความว่าตอนโหลดมันจะอยู่ที่นึง ตอนลบมันจะอยู่ที่นึง

ถ้าท่านทำตามนี้แล้วยังไม่ได้พื้นที่คืน ผมก็ไม่ทราบแล้วครับ แนะนำบอกลายละเอียดอีกสักหน่อยก็ได้ครับ

manmao
19th February 2014, 14:11
คือผมได้โหลดบิทอยู่

และผมก็ยกเลิกการโหลดมัน

แต่ว่า พอผมยกเลิกไปแล้ว HDD มันไม่คืนมาอะครับ....

ผมลบ โฟเดอร์ ที่มันสร้างไว้ทิ้งไปแล้วด้วย แต่ HDD ก็ไม่คืนมา

หายไปร่วม 8 GB มีวิธีแก้ยังไงครับ ??

ลบโฟลเดอร์ กด Shift+Delete ด้วยรึป่าว

basz17
19th February 2014, 14:19
ไปดูในถังขยะยังครับ เพื่อมันยังเก็บไฟล์ไว้อยู่ :shutup

chikuva
19th February 2014, 19:19
ลบ temp ด้วยครับ

clean1447
19th February 2014, 19:30
ถ้า ลบข้อมูล ต้องไปลบที่ ถังขยะด้วย ถึงจะได้คืน

pondsif01
19th February 2014, 20:34
มันจะค้างอยู่ใน temp ป่าวครับ ต้อง Disk cleanup ดู ไม่ก็พิมที่ช่อง run ว่า %temp% และลบให้หมดโดย Shift+Delete

kingbusle
20th February 2014, 10:00
ลบหมดแล้วครับ ในถังขยะก็ลบแล้ว ใน Temp ก็ลบหมดแล้วครับ ไฟล์ที่มันจะไปอยู่ก็ลบไปแล้ว... T^T

wajana
20th February 2014, 11:08
ผมแนะนำ ให้ ไป dowload โปรแกรม tree size free

ของ jam software มาใช้นะครับ โปรแกรม เล็กนิดเดียว

http://www.jam-software.com/freeware/

ถ้าเป็น โปรแกรมนี้ จะสามารถ มองเห็น file ที่ถูกซ่อนไว้

ทุก file ยกเว้นบางตัวที่เป็น file ประเภท unknown จริง ๆ

ซึ่งมักจะถูกสร้างขึ้นด้วย windows เอง ก็ไม่น่าเกียวกับ

ตัวที่ไปโหลดบิท

สำหรับกรณีคุณ ผมเคยเจอ เป็น file ที่จะอยู่ใน

folder system information ซึ่ง

จะถูกซ่อนอย่างมิดชิด แต่ถ้าใช้ tree size

จะมองเห็น แล้วคุณ ก็จะรู้ว่า มันอยู่ที่ไหน

ถ้าเป็น system information จริง

ก็สามารถ ลบได้นะครับ ในกรณี windows 7

ให้ คลิกขวา ที่ my computer

ไปที่ properties เสร็จแล้ว

ก็เลือกไปที่ system protection

เลือกปุ่ม configure แล้วไปที่ delete

แต่นี่คือการลบ system restore ทั้งหมด

ถ้าลบไปแล้ว อย่าลืม create มันขึ้นใหม่

เพื่อความปลอดภัย ของระบบ นะครับ

co5056
20th February 2014, 11:09
ตามไปลบที่ App data ด้วยนะ แต่ว่าอย่าลืมเปิด Hidden ด้วยละ

vihog
20th February 2014, 11:58
ไปลบใน App data ด้วยครับตามที่ข้างบนกล่าวเพราะบางทีมันจะสำรองไว้ที่นั่น