PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สมมุติว่าผมลง Window 7

HOLOGRAM
21st September 2011, 21:39
คือ สมมุติ จะลงWindow7 32-bit อ่ะครับ มันจะต่างกับ 64 ไหม อย่างไร ซึ่งผมก็รู้ดีว่าต้องต่างกันอยู่แล้ว ส่วนแล้วถ้าผมลงแล้ว เซฟเกมที่ผมเล่นไว้จะหายหรือไม่ครับคือ เซฟไม่เป็นไรพอเก็บไว้ในโทรศัพท์ได้ แต่ เกมอ่ะครับ ถ้าลง Window 7 ใหม่ เกมที่เล่นไว้มันจะเล่นได้อยู่หรือไหม คือ ตอนแรกลงXP แต่มีปัญหาก็เลยลงไหม แล้วไปFormat D: C อันนี่ผมพอเข้าใจเพราะ Format ไฟล์มันจะหายหมด ไม่มีปัญหา แต่ในกรณีที่ผมไม่Format มันจะเล่นเกมนั้นได้อยู่หรือไ่ม่ครับ
2 คำถามคือ 1.32-bit กับ 64-bit ต่างกันอย่างไร ขอจุดใหญ่ครับ เช่นRAMลดอะไรประมาณนี่
2.ถ้าลงWindow 7 แล้ว มันจะเล่นเกมนั้นได้อยู่หรือไม่ อันนี่ขอแบบชัวล์เลยครับไ่ม่อยากมานั่งโหลดเกมใหม่ ขอบคุณครับ [งงไหมครับ]

tanatorn
21st September 2011, 21:53
format ไดร้หลักสิครับ แยกแบคอัพข้อมูลกับเกมส์เก็บไว้ไดร้นึง เซพเกมส์ก็ก๊อปเก็บไว้ พอลงวินโดว์ก็ลงเกมส์ใหม่ก็เอาเซพเก่าไปทับ ผมใช้แต่ 32 บิต ครับเลยไม่รู้รอผู้รู้มาตอบ แต่เวลาผมเล่นเกมส์บน 7 บางเกมส์มันออกจะกระตุกครับ สเปคผมพอๆกับคุณเลย ผม Core 2 duo E7400 ram 2 g ddr2 xfx 5570 ddr3 2g เล่น call of duty MW2 ออนไลน์ กระตุกมากตอนยิงเฟรมลดฮวบเลยมันไม่นิ่งอะ แต่พอรันเกมส์ผ่าน XP Pack3 ลื่นต่างกันเลย อาจเป็นเพราะวินโดว์ผมกับเครื่องสเปคที่เริ่มกากๆแล้ว ทางที่ดีเลือกวินโดว์มาลง อย่าเลือกที่เค้าโมดิฟายมาลงครับมีปัญหาเยอะ เอาตัวธรรมดาบ้านๆมันจะเสถียรกว่า

kidsylenser
21st September 2011, 22:11
32bit กับ 64bit ใช้ตัวไหนก็ได้ครับ แต่ cpu ต้องรองรับ 64 bit ด้วย
64bit ตอนนี้เอาโปรแกรมของ 32bit ไปลง windows มันจะแยก โฟลเดอร์ให้เรียบร้อยหมดปัญหา
ส่วนที่ต่างกันเห็นได้ชัด ๆ คือ 32bit คุณใส่ ram ไป 4 gb เครื่องมันก็ใช้แค่ 3.25 เท่านั้น ใส่ไป 8GB มันก็ใช้แค่ 3.25 เหมือนเดิม แต่ถ้าใช้
64 bit มันก็ใช้เต็มเหนี่ยว ใส่ 8 ใช้ 8 ใส่ 4 ใช้ 4 ครับผม

ส่วนเกมคือ คุณต้องการเล่นต่อ เลยโดยไม่ลง game ใหม่ใช่ไหมครับ (geme จะต้องลงไว้ที่ D: E: เท่านั้นนะ ลง C: ก็ใช้ไม่ได้หายอยู่ดี)
ก็ copy save ไว้ แล้วก็เข้าไปเก็บ register ด้วย
start - run - พิมพ์ regedit
เข้าที่ hkey_local_machine - software - หาชื่อเกม (ส่วนมากเป็นชื่อ บริษัท ผลิต เช่น FIFA11 ชื่อโฟลเดอร์เป็น EA Sport)
คลิกขวา เลือก export ตั้งชื่อไฟล์ จะได้ .reg

ทำการลง windows ใหม่โดยการ format C: พอลงเสร็จ ลง driver
copy save ไปใส่ไว้ที่เดิม แล้วก็ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ .reg ที่ทำไว้ กด ok
เสร็จแล้ว ใช้งานได้เลย

chikuva
21st September 2011, 22:19
คือ สมมุติ จะลงWindow7 32-bit อ่ะครับ มันจะต่างกับ 64 ไหม อย่างไร ซึ่งผมก็รู้ดีว่าต้องต่างกันอยู่แล้ว ส่วนแล้วถ้าผมลงแล้ว เซฟเกมที่ผมเล่นไว้จะหายหรือไม่ครับคือ เซฟไม่เป็นไรพอเก็บไว้ในโทรศัพท์ได้ แต่ เกมอ่ะครับ ถ้าลง Window 7 ใหม่ เกมที่เล่นไว้มันจะเล่นได้อยู่หรือไหม คือ ตอนแรกลงXP แต่มีปัญหาก็เลยลงไหม แล้วไปFormat D: C อันนี่ผมพอเข้าใจเพราะ Format ไฟล์มันจะหายหมด ไม่มีปัญหา แต่ในกรณีที่ผมไม่Format มันจะเล่นเกมนั้นได้อยู่หรือไ่ม่ครับ
2 คำถามคือ 1.32-bit กับ 64-bit ต่างกันอย่างไร ขอจุดใหญ่ครับ เช่นRAMลดอะไรประมาณนี่
2.ถ้าลงWindow 7 แล้ว มันจะเล่นเกมนั้นได้อยู่หรือไม่ อันนี่ขอแบบชัวล์เลยครับไ่ม่อยากมานั่งโหลดเกมใหม่ ขอบคุณครับ [งงไหมครับ]
:ask 1 คำถามคือ 1.32-bit กับ 64-bit ต่างกันอย่างไร ขอจุดใหญ่ครับ เช่นRAMลดอะไรประมาณนี่
:answer จุดที่ใหญ่จริงๆไม่ใช่แบบนั้นครับมันคือช่องทางสำหรับส่งข้อมูลมีมากกว่าเดิมเท่าตัว(จาก32เป็น64) ซึ่งใหนทางทฤษฏีแล้วมันต้องเร็วกว่า 32บิต แต่ในทางปฏิบัติกลับไม่เป็นอย่งนั้นเพราะโปรแกรมส่วนใหญ่ที่ใช้มันยังส่งข้อมูลเพียงแค่ 32 บิตครับ

:ask 2 ถ้าลงWindow 7 แล้ว มันจะเล่นเกมนั้นได้อยู่หรือไม่ อันนี่ขอแบบชัวล์เลยครับไ่ม่อยากมานั่งโหลดเกมใหม่ ขอบคุณครับ [งงไหมครับ]
:answer ขึ้นอยู่ลักษณะของเกมส์ที่ลงด้วย หากเป็นแบบ install บางเกมส์อาจจะเล่นไม่ได้เพราะมันจะลงบางไฟล์ใว้ในโฟเดอร์อื่น หากเป็นพวก repack แตกไฟล์เล่นได้เลย อันนี้เล่นได้แน่นอน แต่ผมแนะนำว่าให้เขียนเกมส์ที่โหลดๆมาใส่แผ่นใว้ จะได้ไม่ต้องโหลดใหม่ครับ

HOLOGRAM
22nd September 2011, 17:43
เออ งง สรุปยังไง เรื่่อง 32-bit กับ 64-bit เข้าใจแล้ว แต่ไอลงเกมอะไรเนี่ยะ ผมยังไม่เข้าใจอยู่ดี

HOLOGRAM
22nd September 2011, 19:48
32bit กับ 64bit ใช้ตัวไหนก็ได้ครับ แต่ cpu ต้องรองรับ 64 bit ด้วย
64bit ตอนนี้เอาโปรแกรมของ 32bit ไปลง windows มันจะแยก โฟลเดอร์ให้เรียบร้อยหมดปัญหา
ส่วนที่ต่างกันเห็นได้ชัด ๆ คือ 32bit คุณใส่ ram ไป 4 gb เครื่องมันก็ใช้แค่ 3.25 เท่านั้น ใส่ไป 8GB มันก็ใช้แค่ 3.25 เหมือนเดิม แต่ถ้าใช้
64 bit มันก็ใช้เต็มเหนี่ยว ใส่ 8 ใช้ 8 ใส่ 4 ใช้ 4 ครับผม

ส่วนเกมคือ คุณต้องการเล่นต่อ เลยโดยไม่ลง game ใหม่ใช่ไหมครับ (geme จะต้องลงไว้ที่ D: E: เท่านั้นนะ ลง C: ก็ใช้ไม่ได้หายอยู่ดี)
ก็ copy save ไว้ แล้วก็เข้าไปเก็บ register ด้วย
start - run - พิมพ์ regedit
เข้าที่ hkey_local_machine - software - หาชื่อเกม (ส่วนมากเป็นชื่อ บริษัท ผลิต เช่น FIFA11 ชื่อโฟลเดอร์เป็น EA Sport)
คลิกขวา เลือก export ตั้งชื่อไฟล์ จะได้ .reg

ทำการลง windows ใหม่โดยการ format C: พอลงเสร็จ ลง driver
copy save ไปใส่ไว้ที่เดิม แล้วก็ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ .reg ที่ทำไว้ กด ok
เสร็จแล้ว ใช้งานได้เลย
อันนี่คือยังไงครับ ข้อแรกเข้าใจ ข้อสองคือยังไง แบบทำไฟล์ .reg เสร็จ แล้วลงWindows ใหม่เสร็จแล้ว ก็มาคลิกที่ไฟล์นี่ เกมก็จะเล่นได้เลย แต่เกมต้องไม่อยู่ที่Drive C: ใช่ไหมครับ แล้วถ้าผมลงWindowใหม่ แต่ไม่Format แล้วทำแบบที่คุณบอกมามันจะยังเล่นได้ไหม คือ ไม่อยากมาโหลดหรืออะไรใหม่อ่ะครับ

abandon123
22nd September 2011, 20:04
เออ งง สรุปยังไง เรื่่อง 32-bit กับ 64-bit เข้าใจแล้ว แต่ไอลงเกมอะไรเนี่ยะ ผมยังไม่เข้าใจอยู่ดี

ขึ้นอยู่กับแต่ละเกมคับ
ว่าจะรองรับ win7 เวอร์ชั่นไหน?
แต่ส่วนมากนะ
เกมสมัยนี้เล่นได้ทั้ง 32, 64bit แล้วคับ

WilliamLennox
22nd September 2011, 20:11
.reg คือการ Backup ไฟล์เก็บไว้น่ะครับ สำหรับต้องลงวินโดว์ใหม่
ลงเสร็จก็กดไฟล์ที่ Backup ไว้มันก็จะกลับมาที่เครื่องเราเหมือนเดิมครับ
แต่จะเล่นได้ป่าวลองดูนะครับ น่าจะเล่นได้