PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Square Enix เผยอยากที่จะเอาไตรภาค Final Fantasy XIII และภาค XV ลง PC !!!

momaykissxsis
20th February 2014, 01:02
Square Enix เผยอยากที่จะเอาไตรภาค Final Fantasy XIII และภาค XV ลง PC !!!

http://www.otacom.net/wp-content/uploads/2014/02/4217_2001_080614151141_Rp-790x546.jpg

หลังกระแสตอบรับที่ดีจากการส่งตัวเกมเวอร์ชั่น PC ของภาค 7 และ 8 ลงวางจำหน่ายให้กับแพล็ตฟอร์มอย่าง Steam และความสำเร็จครั้งมโหราฬกับ Final Fantasy XIV: A Realm Reborn ทาง Square Enix จึงได้เผยออกมาแล้วว่าพวกเขาสนใจที่จะเอา Final Fantasy ภาคใหม่ๆมาลงให้กับ PC ด้วย

จากบทสัมภาษณ์ของ Yoshinori Kitase โปรดิวเซอร์ของ Final Fantasy ซีรี่ย์กับทางเว็บไซต์ Eurogamer ที่เขาได้กล่าวว่า

“อย่าเพิ่งลืมกัน ในตอนที่เราพัฒนา Final Fantasy 13 นั้นน่ะทั้ง 3 ภาคเลยในช่วงเริ่มแรกของการพัฒนาเราได้พัฒนามันบน PC นะ” Kitase กล่าวกับทาง Eurogamer

“จากนั้นเราจึงค่อยพอร์ทมันลงเครื่องคอนโซล ซึ่งพิจารณาจากเทคโนโลยีต่างๆในตอนนั้นผมคิดว่ามันเป็นไปได้ในการสร้างเวอร์ชั่น PC ขึ้นมา แต่สุดท้ายเราก็ได้ตัดสินใจไปอีกทางด้วยสองเหตุผล คือสถานการณ์ของตลาดในตอนนั้นที่เราคิดว่ามันไม่ใช่ไอเดียที่ดีนักและเราก็พบกับปัญหาด้านความปลอดภัยที่ซับซ้อนมากมาย เราจึงได้ตัดสินใจที่จะเก็บมันเอาไว้ก่อน”

“แต่เราได้เห็นศักยภาพของมันแล้วในตัวของมันและมันมีหลายภูมิภาคและหลายๆประเทศที่ตลาดเกม PC นั้นแข็งแกร่งจริงๆ ดังนั้นเราจึงหวังว่าเราจะสามารถนำเกมของเราไปเผยแพร่ได้ในทุกๆประเทศในโลกให้เกมเมอร์ได้เล่นมันให้มากที่สุด ซึ่งเราสนใจเป็นอย่างมากสำหรับเส้นทางนี้ในอนาคต”

Square Enix นั้นเพิ่งจะวางจำหน่ายเกม Final Fantasy บางภาคลงบน Steam ทั้ง Final Fantasy 7 และ Final Fantasy 8 ซึ่งคุณ Kitase ก็ได้กล่าวว่าเขาดีใจกับความสำเร็จครั้งนี้มากและจะส่งเกมของพวกเขาลงให้กับแพล็ตฟอร์มที่ยิ่งใหญ่ของทาง Valve ต่อไปอย่างแน่นอน

“Final Fantasy 7 และ 8 วางจำหน่ายบน PC แล้วและมันก็ได้รับความนิยมมากทีเดียว”เขากล่าว “มันเป็นช่วงระยะแรกสำหรับเรา เราไม่มีประสบการณ์ที่แย่ๆมากนักในเรื่องนี้ ดังนั้นเมื่อเรามีประสบการณ์และความรู้มากพอในการตลาดด้านนี้มันจะต้องน่าสนใจมากๆเลยล่ะ”

โดยเมื่อเดือนมิถุนายนของปีที่แล้วทาง Square Enix ได้เปิดตัว Final Fantasy XV สำหรับเครื่อง PS4 และ Xbox One โดยจะเป็นการพัฒนากันโดยทีมงานภายในของทาง Square Enix ทั้งหมดภายใต้การนำโดย Shinji Hashimoto ผู้กำกับและออกแบบตัวละคร Tetsuya Nomura และผู้ช่วยผู้กำกับ Hajime Tabata พร้อมทั้งนักแต่งเพลงจากซีรี่ย์ Kingdom Hearts อย่าง Yoko Shimomura

http://www.otacom.net/wp-content/uploads/2013/11/Untitled-22.png (http://www.otacom.net/square-enix-%E0%B9%80%E0%B8%9C%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B9%84%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%A0%E0%B8%B2/)

Winters
20th February 2014, 01:26
http://simonst.files.wordpress.com/2011/01/hard-gay-come-at-me-bro-2.jpg

jobza53
20th February 2014, 01:31
โอ้วว เย่!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

reangel
20th February 2014, 01:35
กุจะได้เล่นแล้ว ^_^

ScorpionzZ
20th February 2014, 01:41
อีกไม่นานจะได้เล่นแล้ว 55

keekaksungkung
20th February 2014, 01:42
โม้มากี่ครั้งแล้ว

armakusarecord
20th February 2014, 01:56
Thank God.

yagyami
20th February 2014, 02:02
ถ้าได้ก็ดี รอมานานมากละ

SKYRIM
20th February 2014, 02:34
อย่าหลอกให้อยากแล้วจากไปนะ

sangza
20th February 2014, 02:38
เหอะๆ ก๋ไม่รู้สิน่ะ รอดูกันต่อไป !!

theaha
20th February 2014, 03:52
เคยบอกจะทำ ภาค 7 รีเมค จนป่านนี้ข่าวหายเงียบกริบเลยนะครับ หวังว่าครั้งนี้ไม่โกหกอีกนะ 555+

Ryusaki
20th February 2014, 04:25
Thank god TT

golffeejang
20th February 2014, 04:56
น้ำตาจะไหลครับไม่อยากเชื่อเลย โอ้พระเจ้า!! :rofl

Monalizii
20th February 2014, 05:07
เคยบอกจะทำ ภาค 7 รีเมค จนป่านนี้ข่าวหายเงียบกริบเลยนะครับ หวังว่าครั้งนี้ไม่โกหกอีกนะ 555+

กำทำลงมาแล้ว นิ 7 กับ 8 = =!!

dragonslayer
20th February 2014, 07:19
XIII จบหมดแล้ว :gamer รอ XV :o

assasinder
20th February 2014, 07:40
-*- อยากผิมแค่สามตัวแต่ต้องเกิน10

kamb040
20th February 2014, 08:15
โม้มากี่ครั้งแล้ว

จิงๆ = =''
ถ้ามาจิง ผมจัดเเท้ !!

gghost
20th February 2014, 08:18
โม้ ไม่เชื่ออ่ะ ถ้าลงก็คงอีกหลายปี รอกันไปยาวๆ เหมือนภาค 7 กับ 8

armbanri
20th February 2014, 08:20
ถ้าเอาภาค9 มาทำใหม่นะใช้แอนจิ้นออกการ์ตูนๆเหมือนDotA2ก็ได้นะผมว่ามันเหมาะดี ขายกล่องล่ะ3000-4000ยังไงก็ซื้ออ่ะ ชอบอ่ะ หน้ามืดตามั่วเลย

basz17
20th February 2014, 09:08
ไม่ใช่เอพริลฟูลส์เดย์ ใช่ไหม?

หลายรอบแล้วนะ หลอน :(

BoonTew
20th February 2014, 09:45
มันก็ไม่แน่

hideballza1
20th February 2014, 09:51
คิดว่าคงไม่ใช่เร็วๆนี้หรอก แล้วอีกอย่างเค้าก็ยังไม่ได้ Confrim ด้วยว่าจะลงให้แน่นอน100% แค่บอกว่ามันมีโอกาศเป็นไปได้
แต่ส่วนตัวไม่อยากให้ลงหรอก ความเสี่ยงมันสูงมาก เกมส์ดีๆ ควรที่จะอยู่ในที่ๆมันควรอยู่อ่ะดีแล้ว ยิ่งภาคใหม่ๆ กราฟฟิคสูงมาก
คิดว่าคอมสเปคธรรมดาๆทั่วไปคงจะเล่นไม่ได้หรอก ความจริงก็ไม่อยากจะว่าอ่ะ เพราะพวกที่ซื้อแท้มันก็มี แต่ไอ้พวกที่โหลดเถื่อนนี่สิ
แล้วก็ชอบบอกว่า "ก็ลองโหลดมาเล่นดูก่อน ถ้าสนุกค่อยซื้อแท้" เหอๆ ไม่รู้จะมีที่ไปซื้อแท้จริงๆมาเล่นสักกี่คน
แค่อยากจะบอกว่าเดี๋ยวนี้เค้าก็ มีทั้งคลิปตัวอย่าง คลิปเกมส์เพล และรีวิวของสำนักต่างๆ ออกมาให้ได้ดูก่อนที่เกมส์มันจะออกซะอีก
เพราะงั้นเหตุผลที่ว่า "ลองโหลดมาเล่นดูก่อน" มันก็เป็นแค่ข้ออ้างของพวกที่จะเล่นเถื่อนเท่านั้นแหละ
เอาง่ายๆ เกมส์ดีๆ ผมไม่อยากให้ลง PC หรอก :D

kingbusle
20th February 2014, 09:57
กะจะซื้อ PS4 พอดีถ้าจะลง PC แบบนี้เอๅเงินนั้นไป UP คอมแทนละกัน !!!

รอปล่อย สเป็คออกมา (ตั้งหน้าตั้งตารอ)

commandman
20th February 2014, 10:13
ถ้าภาค XV ลง PC จะขอบคุณมากกกกกก

ยังไม่อยากรีบซื้อ ps4 นอกจาก FF แล้วยังไม่ค่อยมีเกมส์อยากเล่น

mooshirogane
20th February 2014, 10:17
นี่ไม่ใช่วันที่ 1 เมษา ใช่มั้ย มันไม่ใช่ข่าวหลอกสินะ น้ำตาจะไหลจริง ๆ

hisawahiroki
20th February 2014, 10:59
คิดว่าคงไม่ใช่เร็วๆนี้หรอก แล้วอีกอย่างเค้าก็ยังไม่ได้ Confrim ด้วยว่าจะลงให้แน่นอน100% แค่บอกว่ามันมีโอกาศเป็นไปได้
แต่ส่วนตัวไม่อยากให้ลงหรอก ความเสี่ยงมันสูงมาก เกมส์ดีๆ ควรที่จะอยู่ในที่ๆมันควรอยู่อ่ะดีแล้ว ยิ่งภาคใหม่ๆ กราฟฟิคสูงมาก
คิดว่าคอมสเปคธรรมดาๆทั่วไปคงจะเล่นไม่ได้หรอก ความจริงก็ไม่อยากจะว่าอ่ะ เพราะพวกที่ซื้อแท้มันก็มี แต่ไอ้พวกที่โหลดเถื่อนนี่สิ
แล้วก็ชอบบอกว่า "ก็ลองโหลดมาเล่นดูก่อน ถ้าสนุกค่อยซื้อแท้" เหอๆ ไม่รู้จะมีที่ไปซื้อแท้จริงๆมาเล่นสักกี่คน
แค่อยากจะบอกว่าเดี๋ยวนี้เค้าก็ มีทั้งคลิปตัวอย่าง คลิปเกมส์เพล และรีวิวของสำนักต่างๆ ออกมาให้ได้ดูก่อนที่เกมส์มันจะออกซะอีก
เพราะงั้นเหตุผลที่ว่า "ลองโหลดมาเล่นดูก่อน" มันก็เป็นแค่ข้ออ้างของพวกที่จะเล่นเถื่อนเท่านั้นแหละ
เอาง่ายๆ เกมส์ดีๆ ผมไม่อยากให้ลง PC หรอก :D

+1 เลย ให้ดู naruto เป็นตัวอย่างลงแล้วเป็นยังไง

ปล.PC ผมก็แต่งก็เล่น ไม่ใช่แฟนบอยคอนโซลนะ แต่ไม่อยากให้เกมดีๆโดนทำลายเหยียบย่ำเหมือนนารุโตะ

golf88509723
20th February 2014, 12:05
ลงเถอะครับผมจะได้ไม่ต้องเสียตังซื่อps4

saskill
20th February 2014, 13:04

ไม่เกี่ยวอ่ะ อยู่ในแพรทฟอร์มอะไรมันก็โดนก๊อปทั้งนั้นแหล่ะ
จะอวยคอนโซก็ตามแต่ คนชอบ PC ก็มีนะครับ
อย่าเอาอคติส่วนตัวตัดสินคนหมู่มากครับ

dokushin
20th February 2014, 13:06
อีกสัก หลาย ๆ ปี ค่อย ลงก็ได้ครับ 13

ถอย แท้ เพลย์ 3 มาแล้ว

kidsylenser
20th February 2014, 13:07

ยังไม่ได้ทำครับ Remake คือสร้างใหม่ ส่วนที่พึ่งลง Steam ไปเค้าเรียกว่า Remaster

------------------------------

ตอนนี้ขออย่างเดียว FF XV ลง PS3 ด้วยเถอะขี้เกียจซื้อ PS4

FF XIII Return ก็ยังไม่ได้ซื้อเลย (ภาคแรกยังเล่นไม่จบ ภาคสองยังไม่ได้เล่นเลย แผ่นวางกองอยู่บนโต๊ะ) :o

Nailover
20th February 2014, 13:23
อยๅกเล่นแล้ววว ^___^

GFXman
20th February 2014, 13:25
เชียๆ ๆ ๆๆ

opziiz
20th February 2014, 14:01
ไม่มีวันผมว่า

akegame
20th February 2014, 14:39
เขาหมายถึงเอามา "รีเมค" ครับไม่ใช่ "รีมาสเตอร์"

akegame
20th February 2014, 14:42
ภาคที่เล่นแล้วสนุกสุด ผมชอบภาค 8-9 นะความลับในเกมเยอะ ชอบมาก หาจนครบ ชอบตามเก็บมนต์อสูร บางตัวก้อต้องปราบก่อนชนะถึงจะยอมเข้าเป็นพวกเรา ซึ่งเกมภาษาแบบแอคชั่นของฝรั่งไม่เน้นการใช้มนต์อสูรเท่าไหร่
ส่วนภาค 7 ผมชอบเนื้อเรื่องครับ เศร้าดีนางเอกตาย

sukamoto
20th February 2014, 15:10
XV มาเลยครับอกหักจาก PS3 มาแล้วมาทาง PC เลยครับ ปล.ผมเซ็งมากซื้อ PS3 มารอ 4 ปี แล้วบอกไม่ลงแล้ว T-T

sukamoto
20th February 2014, 15:20

+1 เลย ให้ดู naruto เป็นตัวอย่างลงแล้วเป็นยังไง

ปล.PC ผมก็แต่งก็เล่น ไม่ใช่แฟนบอยคอนโซลนะ แต่ไม่อยากให้เกมดีๆโดนทำลายเหยียบย่ำเหมือนนารุโตะ
ไม่ได้เกี่ยวเลยครับผมซื้อเกม PS3 หมดเป็นแสนครับ PC หลังๆก็ซื้อแท้เกือบหมดถ้ามีแผ่นผมจะซื้อ ตั้งแต่ RA แล้วครับอย่าเอาตัวเองมาเปรียบเทียบคนอื่นครับ Console ก็เล่นก๊อปมีเยอะถมเถ ทุกวันนี้ที่ผมไม่ซื้อ PS4 เพราะเกมที่อยากเล่นยังไม่ออก หลักๆเลยผมจะซื้อเพราะ FF15 ออกแล้ว เพราะผมโดนหักหลังจาก PS3(FF Versus รอ 4 ปีแล้วบอกไม่ออก) และถ้ามันลง PC ซื้อแท้แน่นอนเพราะสะสม
PS3 ผมไม่เคยเล่นก๊อป
IOS Andoird ซื้อ App แท้ทั้งหมด ไม่เคยเจลไม่เคย ROOT
PC มีก๊อปบ้างแต่ถ้าลองแล้วชอบผมซื้อแท้หมดครับ Ghost Recon ที่ว่าห่วยผมยังซื้อแท้และราคาเต็มด้วยครับเพราะชอบ
ปล.ย้ำครับอย่าเอาตนเองมาเปรียบเทียบกับผู้อื่นครับอคติก็ทิ้งไปบ้างก็ได้ครับ

worakorn3
20th February 2014, 15:32
ถ้าลง pc มีร้องไห้นะ.. ถอย ps3 มาเพื่อ ff13 แผ่นนึงเหยียบพัน 3 แผ่นก็3พันเลยน้า T^T ... ภาค lightning returns มัน 2000 นิหว่า... //เฮือก เงินรั่ว :sweat

แต่ถ้าลงอีก ก็ซื้ออีกนั่นแหล่ะ :p

SalaseNs
20th February 2014, 16:07
ถ้ามาจริง จัด Trilogy เต็มแน่

แต่ มันจะจริงหรอ :sweat

SalaseNs
20th February 2014, 16:16
ไม่ได้เกี่ยวเลยครับผมซื้อเกม PS3 หมดเป็นแสนครับ PC หลังๆก็ซื้อแท้เกือบหมดถ้ามีแผ่นผมจะซื้อ ตั้งแต่ RA แล้วครับอย่าเอาตัวเองมาเปรียบเทียบคนอื่นครับ Console ก็เล่นก๊อปมีเยอะถมเถ ทุกวันนี้ที่ผมไม่ซื้อ PS4 เพราะเกมที่อยากเล่นยังไม่ออก หลักๆเลยผมจะซื้อเพราะ FF15 ออกแล้ว เพราะผมโดนหักหลังจาก PS3(FF Versus รอ 4 ปีแล้วบอกไม่ออก) และถ้ามันลง PC ซื้อแท้แน่นอนเพราะสะสม
PS3 ผมไม่เคยเล่นก๊อป
IOS Andoird ซื้อ App แท้ทั้งหมด ไม่เคยเจลไม่เคย ROOT
PC มีก๊อปบ้างแต่ถ้าลองแล้วชอบผมซื้อแท้หมดครับ Ghost Recon ที่ว่าห่วยผมยังซื้อแท้และราคาเต็มด้วยครับเพราะชอบ
ปล.ย้ำครับอย่าเอาตนเองมาเปรียบเทียบกับผู้อื่นครับอคติก็ทิ้งไปบ้างก็ได้ครับ

คนส่วนใหญ่ไม่คิดแบบนี้สิครับ รู้กันอยู่ครับ คำติดปากที่หลายๆคนพูดกัน "ซื้อทำไม โหลดเอาก็ได้"

ปล. ผมไม่ใช่พวกนี้นะ

kaipoppop
20th February 2014, 17:38
ถ้าลงจริงซื้อแท้ให้เลย แต่รอลดราคานะ เหมือน Diablo III เพิ่งจัดแท้มาหมาดๆ :preved

noonza01
20th February 2014, 18:04
บอกคำเดียวว่่า ซื้ิิอ ตัวโตๆ

akanent
20th February 2014, 20:31
XIII จบ PS3 ไปแล้วด้วย 2 รอบทำลง pc ก็ดีไปอย่างจะได้เล่นต่อความมันยังไม่จบ :cool:

clean1447
20th February 2014, 20:34
15 ลงแน่ แต่ 13 นี้อาจจะนะ

Kyonman
20th February 2014, 22:34
เอาไปแหกตาดูซะ

http://image.ohozaa.com/i/f15/WaqB49.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/xpQYLSu5pyrb1fWO)

เครดิต FF planet

นักเล่นเกม
21st February 2014, 19:23

ขอถามสั้นๆ ลองเล่นดูหรือยังภาคใหม่ที่ว่าสเปคสูง ภาพสวย ??

FadeHeart
21st February 2014, 19:51

เขาบอกว่ารีเม๊คครับ 7-8 ที่ทำนั่นมัน แทบจะพอร์ทมาทั้งดุ้นเลยนะครับ