PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำ Engine สร้างเกมส์หน่อยสิครับ

Mcarmy
21st February 2014, 15:00
เพื่อนผมอยากสร้างเกมส์ :) ผมก็สนนะ
ความสามารถของผมเหรอ ความรู้ไม่มีรู้อย่างเดียว ถ้าได้ลองทำมันก็คงดี
จึงอยากให้ท่านที่มีประสบการณ์ ช่วยแนะพื้นฐาน จะว่าไปผมก็เคยทำอยู่ ผมสร้างเกมส์ใน warcraft อ่ะ ง่ายๆกรังๆดี
และก็ สร้างใน notepad อื่อ เกมส์เหรอตอบปัญหาเชาปัญญา Dota
ผมถามว่าเกมส์มันจะเป็นอย่างไร มันก็อธิบายทั้งชั่วโมงเรียนเลย แต่ที่ผมเข้าใจ

เป็นเกมส์ ที่เราต้องผ่านหอคอยในแต่ละชั้น เพื่อไป "ยังไม่มีเป้าหมายหรือลืมก็ไม่รู้= ="
อธิบายง่ายๆสั้น หอคอยจะมีเป็นระดับชั้นขึ้นไปโดยในแต่ละระดับจะเป็นห้องขนาดใหญ่เหมือนเป็นอีกโลกนึงที่เราต้องสู้กับมอนเตอร์ และต้องไปเจอบอส ตัวเป้งๆ และสอยมันให้มลายไป
โดยรวมแล้วผมมองว่าลักษณะคล้ายๆ Darksiders , Dante's Inferno , God of war อย่างชัดเจน ไม่รู้มันจะคิดเหมือนกันไหม

ทั้งนี้ ผมรู้ว่าการสร้างเกมส์มัน พูดง่ายแต่ทำต้องมันต้องใช้เวลานานและทำด้วยใจเอ่อลืมมือสมองด้วยเอา เพราะฉะนั้นคงไม่เสียหายอะไรถ้าจะเริ่ม ขอบคุณครับ แนะนำทีเน่อ :giveheart

clean1447
21st February 2014, 15:07
ขั้นต้นใช้ Flash สร้างก่อน อย่าดูถูกว่าแค่ Flash กราฟฟิคก็ไม่มี

อย่าลืมส่วนใหญ่เกมส์ขั้นต้นคือ Flash ก็มีบางคนสามารถสร้างเกมส์กราฟฟิคอลังๆ จาก Flash ก็มี

แนะนำ Flash ก่อน ถ้าเทพขั้นสามารถทำ Flash รันกราฟฟิคพอๆกับ Dx11 ค่อยหา Engine

ก่อนเริ่มทำ เขาก็ต้องเขียนรายละเอียดต่างๆ ลงบนกระดาษ พูดง่ายๆ storyboard นั้นแหละ ส่วนใหญ่ ถ้าจะอธิบายเกี่ยวกับเกมส์ ก็จะเอาส่วนนี้มาอ้างอิงไงล่ะ

ส่วนรายละเอียด Dota ถ้าระดับๆ พื้นๆที่ตามองเห็นก็ประมาณนั้นแหละ ถ้าลึกเบื้องต้น AI จะเดินไปทางไหน ที่ไม่ตาย ตรงไหนจะ Kill ได้ ป้อมจะยิงไปทางไหน

เยอะเกิน สรุปทีมงานสร้างเท่านั้นแหละที่รู้ทั้งหมด ยกเว้นจะเกิดบัค ที่ไม่คาดคิด จนต้องมานั่ง Code ใหม่ทั้งหมด ( อันนี้แหละที่คนไทย ไม่อยากทำ เขียนไป หมื่นบรรทัด ต้องมานั่งดูใหม่ หมื่นบรรทัด )

[Never]
21st February 2014, 15:15
ถอดใจมั้ยจ๊ะ ? เพราะผมแค่อ่านก็ถอดใจแล้ว :sweat

shisaku
21st February 2014, 15:27
ต้องถามก่อนว่ามีเวลาว่างมากไหมและอยากจะทำมันจริงๆไหม เพราะมันใช้เวลามาก มากเกินกว่าที่จะบอกได้ว่ามากแค่ไหน ถ้าอยากทำจริงๆคุนต้องเลิกเล่นเกมทุกอย่าง ้วใช้เวลาตรงนั้นมาทำมัน จะทำได้ไหม เพราะถ้าทำไปเล่นไป ทำเล่นๆเลิกๆ มันจะไม่เสร็จเลย มันจะคาอยู่อย่างนั้น แล้วเราก็จะเบื่อและเลิกทำในที่สุด ผมเคยลองนะ ตั้งใจมากๆ ใช้โปรแกรม rpgmaker สร้างเกม ยังไม่ถึงไหนเลย ก็ถอดใจแล้ว เพราะผมไม่มีเวลาพอ และผมไม่สามารถทนที่จะทำต่อได้ ไม่ใช่ว่าไม่ชอบ แต่เพราะเวลาผมมีจำกัด เวลาที่ใช้เล่นคอมต้องคุ้มค่าที่สุด ผมเลยเลิกไป

ถ้าอยากแนะนำโปรแกรมที่พื้นฐานที่สุดในการสร้างเกมก็ RPG Maker ครับง่ายสุดแล้ว ลองศึกษาดู

Lightenning
21st February 2014, 15:52
Cryengine ครับโหลดฟรี ถ้าทำขาย แบ่ง % ให้เค้าด้วย ไปลองหาดูครับ เป็นโปรแกรมสำเร็จรูป

่jamornz
21st February 2014, 15:54
ยิ่งอ่านยิ่ง งง :sweat

excess
21st February 2014, 16:19
Unreal Engine 3 เลยครับ เขาแจกฟรีแล้ว เอาไปพัฒนาได้เลย

MI~MI
21st February 2014, 21:34
ผมลองทำมาทุกอันแล้วครับ ถอดใจทุกอัน ทำยากพอๆกันหมดหละ

แต่ cry3 ก็พอได้นะ มันมีเว็บสอน http://thaicryengine.konlengame.com/

satornarm
21st February 2014, 21:46
ทำยากอยู่ครับแต่ใช่ว่าจะยากขนาดนั้นแค่เรามีความอดทน + ความเอาใจใส่รายละเอียดหน่อย อูย่ที่ว่าเราจะทำแบบใหนด้วย
บางอย่างมันก็ง่ายไปเลยนะ เมื่อมี Engine ที่เหมาะสมและตรงตามปัจใจความต้องการในการสร้างของเรา
แต่ถ้าจะทำในระดับ เดียวกับที่ท่านว่ามาหรือ เท่าขี้เล็บมัน มีกัน ไม่กี่คนอย่าหวังเลยครับ

SoNy009
21st February 2014, 21:50
RPG MAKER เลย 5555555

teennine123
21st February 2014, 21:51
Unity ครับทำได้หลากหลายเหมือนกัน

Ladyloveyou
22nd February 2014, 00:41
เราเห็นเกมหลายเกมใช้ Unity น่าจะสร้างเกมได้หลากหลายอยู่

Mcarmy
22nd February 2014, 08:52
ครับ หลังจากที่ได้อ่านหลายคอมเมนท์ ทำให้ผมเข้าใจว่า มันระดับ Hardcore จริงๆ และ ไม่เหมาะกับพวกที่ไม่ชอบ กินข้าวผัดทุกวันไม่มีวันเบื่อ

เอแต่ที่บอกไปล้วนแล้วเข้าทางผมทั้งนั้นเลย ขอแค่มีข้าวผัดในทุกวัน ผมก็ไม่เลี่ยนตาย แถมยังเป็นพวกที่ ฝืนตัวเอง
เล่นเกมส์ไม่เคยเล่นระดับต่ำกว่า hard แถมยังตายซ้ำตายซากแต่ก็ยังจะเล่นให้ผ่าน
แต่ก็ใช่ทุกอย่างที่ผมจะทนได้มาก ผมเล่นเกมส์มาตั้งแต่อยู่ ป.3 นี่มันก็ผ่านทศวรรษกว่าๆแล้วนะนี่
ไหนๆก็โดนมองว่าเป็นเด็กติดเกมส์ มันฟังดูแล้วไม่ดีเลยว่าไหมล่ะ ผมอยากโดนมองว่าเป็นเด็กสร้างเกมส์มากกว่า 5555

ยังไงผมก็จะเริ่มทำดูล่ะอุส่าห์มีเพื่อนร่วมอุดมการ ผมมองดูแล้ว ตัวเกมส์ที่ว่าไป มันเหมาะเจาะกับ UDK มากๆ นั้นผมลงสาย Unreal เลยล่ะกัน
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ :'')

alonedevil
22nd February 2014, 09:14
RPG Maker เริ่มต้นแบบไม่ยากมาก(แต่ก็ไม่ง่ายเหมือนกัน)

Mcarmy
22nd February 2014, 09:32
1 เกมส์อาจจะมีหลาย engine ที่ใช้สร้างในส่วนต่างๆ เช่นส่วนของ Animation Physics Script AI บลาๆ
ผมเข้าใจถูกไหม ผมว่า RPG Maker ก็น่าสนใจนะครับสำหรับเริ่มต้น :)

ผมอยากได้ตัวสร้างเกมส์ RPG maker พอจะหาได้ที่ไหนเอ่ย
ว่าจะลองใช้ดูก่อนจจะทำอะไรใหญ่ๆ

tonza
22nd February 2014, 10:26
Rpg maker xp ไปฝึกก่อนดีกว่าครับทำระบบเดินฟัน ยิงปืนให้เมพก่อน ศึกษาภาษารูบี้ ดัดแปลงแก้ไขเกมใน rpg maker xp ให้เซียนแล้วค่อยต่อยอดก็ได้ครับ