PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้แนวทาง วิธีทำของ " ระบบ เดิน - ฟัน " ครับ

pointfix
21st September 2011, 22:09
คือก่อนหน้านี้ผมก็เคยศึกษาดูแล้วครับ

เขาก็เคยเอาตัวอย่างมาให้ผมดูบ้างแล้วสักตัว 2 ตัว แต่ผมยังงอยู่ครับ เช่นว่า กด C แล้วมีอย่างนู้น อย่างนี้อะครับ

ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้สอนในกระืทู้เลยอะครับ เพราะถ้าเอาไปศึกษาเอง บางทีก็นั่งงงอยู่นานแถมยังไม่เข้าใจด้วยครับ ^ ^

หรือไม่ก็ถ้าจะเอาตัวอย่างให้ผมเอาไปศึกษาอะครับ ผมขอไม่เอาพวกเรื่อง " เลือด " มาเกี่ยวข้องก่อนได้ไหมอะครับ (ที่เขาให้มามันมีพวกนี้มาเกี่ยวข้องด้วย อ่านไป อ่านมา ตาลาย ฮ่าๆ) เอาแบบประมาณว่าฟันครั้งเดียวตายประมาณนั้นครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^ ^

cheer2207
25th September 2011, 17:11
อันนั้นต้องใช้ Action Game Maker(AGM) ครับ ผมก็ไม่ทราบรายละเอียดนะครับ แต่ถ้าสนใจจริงๆ SE-ED มีหนังสือขายครับ

GreenDiamond
3rd March 2012, 15:08
แล้วคุณใช้โปรแกรมอะไรทำละครับ

pointfix
5th April 2012, 21:59
RPG Maker XP ครับ ลืมบอกขออภัยด้วยครับ

ผมลองไปอ่าน http://forum.gameworldth.com/thread-16373-1-1.html ดู ก็ทำตาม แต่ก็งงตั้งแต่ขั้นตอนแรกๆเลยครับ ที่บอกว่า

3.ไปที่เหตุการ์ทั่วไป ตั้งชื่อเหตุการณ์ ตั้งพร้อมเนื้อเรื่อง ใช้ร่วมกับ

สวิตซ์ที่ต้องการ

4.ที่คำสั่งเหตุการณ์ตรวจเช็คเงื่อนไขเมื่อกดคีย์ (ที่ต้องการ)

5.ตรวจเช็คเงื่อนไขว่า HeRo หันหน้าไปทางไหนบ้าง เมื่อใส่ทิศนึงเสร็จต้องใส่อีกทิศต่อจากเพิ่มเคส

6.โชว์ภาพเคลื่อนไหวที่สร้างขึ้นตามทิศทางที่ Hero หันไป

7.รอเวลาใส่ทั้ง 4 ทิศ (ตามใจชอบ) เฟรม หรือจะข้ามไปเลยก็ได้ถ้าอยากให้ฟันรัวได้

pipeapollow
25th April 2012, 19:18
สนับสนุนฮะชอบๆ ^^

yin29576
28th April 2012, 14:09
Action game maker หนังสือผมมีอยู่ :o

Suppot2011
29th May 2012, 15:52
ที่ผม พอรู้นะครับ รัศพยากรณ์ บวกสคิป ครับ
โดยเข้าไปแก้ไขสคิปลักษณะการโชว์แต่ละแฟรมของทรัพยากร์ของตัวนั้นๆ

แล้วเราก็มาวาดตัวละคร ใหม่ ครับ โดย อยากให้มันถืออะไรก็วาดไป ครับ

หากผิดพลาดประการใด ขออภัย