PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โดนบำบัดบารากุ ให้ตายเหอะ

bank9398
22nd February 2014, 21:51
ห้องปกครองที่โรงเรียนผม ชอบจับผิดเด็ก จากอินเตอร์เน็ต จากเฟสบุ๊ค วันนึงผมไปปาร์ตี้ สุดเวียงที่ร้านเหล้าปัั่น วันนั้นวันเสาร์ หลังจากคืนนั้นก็ไม่มี ภาพหลุดหรืออะไรทั้งนั้น เพราะรู้กัน อยู่แล้ว ถ้าหลุดมานี้ โดนแน่ ผ่านไปวันจันทร์ไม่มีอะไรเกิดขึ้น วันอังคาร ไม่มีอะไรเกิดขึ้น วันพุธไม่มีอะไรเกิดขึ้น

วันพฤหัสเอาละ เที่ยงวันนั้นผมลงมาจากตึก มันจะผ่านห้องปกครอง แล้ว ตอนนั้นผมไปเห็นไป เตาบารากุ เอาละสิ !! ผมเริ่มเอ๊ะใจแหละ ใครแมงพกเตามาวะ (เตาเล็ก):rofl
จากนั้นผมก็ไปกินข้าวก็เริ่มมีคนมาบอกว่า เฮ่ยระวังด้วยนะเว้ย มีคนโดนแล้ว เอ้าละ รู้เลยครับ ผมก็ต้องระวังตัวละ อาจราย์ที่มีวอ ก็ดูท่าทางทำหน้าตาแปลกๆ ผมเริ่ม เอาละต้องหาที่แอบซะแล้วละ หลังคาบกินข้าว เป็นคาบพละ ให้ตายเหอะผมอดใจไม่ได้จริง ๆ กับการต้องไปเล่น บอล จนผมลืมไปเลย เล่นจนลืมผ่านไปครึ่งคาบ เหงื่อเยอะ ๆ ผมก็โดนเรียกตัวจากฝ่ายปกครองไปครับ เขาก็ถามผม แล้วก็ให้ดูภาพ แล้วมันมีผมติดอยู่ อ้าว วรนุชเอ้ย มันหลุดมาได้ไงวะ :sweat แต่ภาพที่เขาปริ้น เหมือนเป็นคลิป หลักฐานพร้อม ผมเลยปฎิเสธไม่ได้ แย่จัง เขาก็เชิญผู้ปกครองให้มาพบ ในวันถัดไป กลับไป ผมก็บอกพ่อ พ่อผมก็ไม่ได้อะไรมาก เพราะวันนั้น พ่อผมก็อยู่ด้วย :o :o :o คอยควบคุมผมเวลาอาการเมา ไรงี้ สืบไปสีบมา ผมรู้ละทำไม หลุด เอ้าเจ้าของร้านปล่อยคลิป ออกมา :sweat ลงไว้ ที่เฟสบุ๊ค เซ็งเลยครับ !!

วันศุกร์ เวลา 10.00 น. ผู้ปกครองมาพบกัน โดยมีนัดหมาย วันนั้นห้องปกครอง เต็มครับ มี นร. และ ผู้ปกครอง กว่า 20 - 30 คน ตอนนั้นผมไม่อยู่ด้วยตอนเขาคุย ผมมาทีหลัง

สรุปว่า คนในคลิปโดนบำบัด "สารเสพติด ประเภท บุหรี่" (เอ้ากุดูดบารากุครับ ไม่ใช่บุหรี่) เสร็จ 11.00 น. เขาไปปล่อยให้ไปรายงานตัว ที่ โรงพยาบาลบางจาก แต่ผมไม่ไป เพราะผม คิด ได้อะไรบ้างอย่าง ตอนที่อ่าน ได้ใบพิมมาประโยดนึงว่า

"ตามที่ ชื่อ นร. ชั้น ได้ติดสารเสพติดประเภทบุหรี่ซึ่งทางโรงเรียนได้ตรวจพบ จึงขอส่งตัวเข้ารับการบำบัด"

ผมคิดได้ว่า โรงเรียนตรวจพบยังไงวะ ส่งหลักฐานไปรึเปล่า ก็ไม่เห็นมี นิใน คลิป มีแต่ผม นั่งหลับ อยู่บนโต๊ะ ที่มี บารากุตั้งอยู่
วันนั้นผมไปไม่ทัน เพราะ แมง ไกลมาก ไกลบ้านมาก ๆ เขา ปิดทำการ 14.00 น. เร็วไปปะ:sweat
ที่ผมคิดคือ ให้โรงพยาบาลเนี้ย ตรวจสอบผมอีกที่นึง เพราะ ผมไม่มีเวลาไป บำบัดแน่นอน
วันนี้วันเสาร์ผมก็ไปที่โรงพยาบาลมา เชี้ยเอ้ย เขาเปิดทำการ จ - ศ :sweat กุเครียดเลยมาสองรอบละ

เฮ่อคิดยังไงกัน กับ ไอ้ห้องปกครองโรงเรียน ผมกันเนี้ย เรื่องแบบนี้เกิดหลายรอบแล้วครับ เรื่องเล็กกลายเป็นเรื่องใหญ่ ถ่ายรูปคู่ก็ไม่ได้ บล๊า ๆ

มันสมเหตุไหม แต่งชุดนักเรียนไปไหม ก็ไม่นิฟ่า :rofl:rofl

เจ๋งหว่ะครับโรงเรียนนาย 555555 ตามกฏหมายแล้วของพวกนี้มันต้องอายุ 18 ปีขึ้นไปครับ แล้วถ้าเป็นสถานบันเทิงที่มีเหล้าก็ 20 ปีขึ้นไป โรงเรียนคุณทำถูกแล้วครับ
ยุคสมัยผมเมื่อ 3 ปีที่แล้วอาจารย์ยังเล่นเฟสไม่เป็น โชคดีไป ไม่ได้โลกสวยนะแต่ของพวกนี้มันของไม่ดีใครๆก็รู้ ถ้าจะทำอีกคราวหลังก็เนียนๆหน่อยหน่ะครับ ว่าแต่อายุเท่าไหร่เนี่ย
ถ้า ม.ต้น ผมว่าหยุดเหอะ ถ้า ม.ปลาย เริ่มรู้เรื่องแล้วก็ไม่ว่ากันครับ ไม่ได้ชี้แนะให้ทำนะ

สู้ต่อไปน่ะครับ แต่สำหรับผมผู้ปกครองโอเคร ก็ดีละ 555
^
^
^
ปล. ผมอยู่ ม.4 พ่อผมอยู่ด้วยก็เพราะ ร้านที่ผมไปนี้ ก็ ร้านของหลานพ่อ ก็ คือ พี่ของผม นี้ เอง :o:o

pondsif01
22nd February 2014, 22:27
เจ๋งหว่ะครับโรงเรียนนาย 555555 ตามกฏหมายแล้วของพวกนี้มันต้องอายุ 18 ปีขึ้นไปครับ แล้วถ้าเป็นสถานบันเทิงที่มีเหล้าก็ 20 ปีขึ้นไป โรงเรียนคุณทำถูกแล้วครับ

ยุคสมัยผมเมื่อ 3 ปีที่แล้วอาจารย์ยังเล่นเฟสไม่เป็น โชคดีไป ไม่ได้โลกสวยนะแต่ของพวกนี้มันของไม่ดีใครๆก็รู้ ถ้าจะทำอีกคราวหลังก็เนียนๆหน่อยหน่ะครับ ว่าแต่อายุเท่าไหร่เนี่ย

ถ้า ม.ต้น ผมว่าหยุดเหอะ ถ้า ม.ปลาย เริ่มรู้เรื่องแล้วก็ไม่ว่ากันครับ ไม่ได้ชี้แนะให้ทำนะ

YAKAMA27
22nd February 2014, 22:34
สู้ต่อไปน่ะครับ แต่สำหรับผมผู้ปกครองโอเคร ก็ดีละ 555

bank9398
22nd February 2014, 22:46

ผมอยู่ ม.4 พ่อผมอยู่ด้วยก็เพราะ ร้านที่ผมไปนี้ ก็ ร้านของหลานพ่อ ก็ คือ พี่ของผม นี้ เอง :o:o:o

swatcat
22nd February 2014, 22:54
เจริญละโดนพี่เล่น 555

shisaku
22nd February 2014, 23:40
ตามกฎหมายอายุไม่ถึง 20 ห้ามเข้าสถานบันเทิงไม่ใช่เหรอ ? มันผิด เค้าก็ทำตามกฎ ดื่มสุราไม่เท่าไร ยังไปดูดบารากุอีก ยิ่งไปกันใหญ่่เลยทีนี้ บารากุจริงอยู่มันคือบุหรี่ดีๆนี่เอง แต่ในเมืองไทยยังไม่รองรับว่ามันเป็นบุหรี่ เพราะฉะนั้นมันคือสารเสพติดชนิดหนึ่ง

แล้วผมไม่เข้าใจว่าอยู่ ม.4 มีความจำเป็นอะไรต้องดื่มสุราและไปกินเลี้ยงที่ร้านเหล้า มันไม่เท่เลยนะ เวลาผมไปกับเพื่อนๆแล้วเจอเด็กๆ ม.ปลายนั่งโต๊ะเนี่ย ผมไม่มองว่าพวกนี้มันเจ๋ง มันเท่เลยนะ ผมกลับมองว่าพวกนี้มันแก่แดดจริงๆ เรียนจะจบปล่าว ชีวิตขาดความอบอุ่น คือเยอะมาก มันมองไม่ดีเลย ไม่มีความเท่เลย เลิกเถอะนะ ไม่เท่หรอก ดูยังไงก็ไม่เท่ สาวๆมองก็ไม่้เท่ คือมันไม่มีความเท่เลยอย่างที่บอกไปข้างต้น

จริงอยู่ชีวิตเป็นของคุณ คุณจะบอกว่าคุณจะทำยังไงก็ได้มันชีวิตคุณ แต่อย่าลืม ใครให้กำเนิดคุณ คุณทดแทนบุญคุณรึยังก่อนที่จะทำอะไรตามใจ คิดนิดนึงนะ ด้วยความเป็นห่วง นี่ไม่ใช่การด่า นี่คือการแสดงออกซึ่งความเป็นห่วงระหว่างผู้ชายด้วยกัน

bank9398
23rd February 2014, 00:12
เจริญละโดนพี่เล่น 555

ประมาณว่าเชืงพี่ผมเขาต้องโปรโมทร้านอะครับ 55555.

ตามกฎหมายอายุไม่ถึง 20 ห้ามเข้าสถานบันเทิงไม่ใช่เหรอ ? มันผิด เค้าก็ทำตามกฎ ดื่มสุราไม่เท่าไร ยังไปดูดบารากุอีก ยิ่งไปกันใหญ่่เลยทีนี้ บารากุจริงอยู่มันคือบุหรี่ดีๆนี่เอง แต่ในเมืองไทยยังไม่รองรับว่ามันเป็นบุหรี่ เพราะฉะนั้นมันคือสารเสพติดชนิดหนึ่ง

แล้วผมไม่เข้าใจว่าอยู่ ม.4 มีความจำเป็นอะไรต้องดื่มสุราและไปกินเลี้ยงที่ร้านเหล้า มันไม่เท่เลยนะ เวลาผมไปกับเพื่อนๆแล้วเจอเด็กๆ ม.ปลายนั่งโต๊ะเนี่ย ผมไม่มองว่าพวกนี้มันเจ๋ง มันเท่เลยนะ ผมกลับมองว่าพวกนี้มันแก่แดดจริงๆ เรียนจะจบปล่าว ชีวิตขาดความอบอุ่น คือเยอะมาก มันมองไม่ดีเลย ไม่มีความเท่เลย เลิกเถอะนะ ไม่เท่หรอก ดูยังไงก็ไม่เท่ สาวๆมองก็ไม่้เท่ คือมันไม่มีความเท่เลยอย่างที่บอกไปข้างต้น

จริงอยู่ชีวิตเป็นของคุณ คุณจะบอกว่าคุณจะทำยังไงก็ได้มันชีวิตคุณ แต่อย่าลืม ใครให้กำเนิดคุณ คุณทดแทนบุญคุณรึยังก่อนที่จะทำอะไรตามใจ คิดนิดนึงนะ ด้วยความเป็นห่วง นี่ไม่ใช่การด่า นี่คือการแสดงออกซึ่งความเป็นห่วงระหว่างผู้ชายด้วยกัน

อันนี้ผมพอเข้าใจ ความอคติของบุคคล คนส่วนมาก เพราะผมก็มองเด็ก มอต้น อย่างงี้เหมือนกัน :rofl พอ อายุเข้าใกล้ย่าน 15 - 18 จะเป็นช่วงที่อยากรู้อยากลอง ถามคุณว่า พออายุ 18 แล้วอยากไปไหน " เกือบ 100 เปอร์เซ็นเลยว่าอยากเข้าสถานที่บันเทิง " บ้างที่ก็ 20 ขอบคุณครับที่เป็นห่วง:bye

kitipron01
23rd February 2014, 00:14
บารากุมีโทษหนักกว่าบุหรี่อีกนะครับ

jeditrainer
23rd February 2014, 00:34
แสดงว่าโรงเรียนคุณมีความเอาใจใส่ต่อนักเรียนจริง ๆ แบบนี้คนอื่นเขายิ่งชื่นชมโรงเรียนนี้ครับ
คุณอายุเท่านี้ยังหลงมัวเมากับของพวกนี้แล้ว ต่อไปเมื่อคุณโตเป็นผู้ใหญ่จะยิ่งขนาดไหน ผมว่า
โรงเรียนคุณทำถูกแล้วละครับ คนไทยกินเหล้าสูบบุหรี่ไม่บันยะบันยังเลย พอมาเป็นโรคร้ายก็
ถึงจะคิดได้มันก็สายไปแล้วครับ สุขภาพที่ดีเริ่มต้นที่ตัวคุณเองครับ โรงเรียนก็บังคับคุณได้แค่นี้แหละ
และไม่ต้องเหมารวมนะครับว่าทุกคนจะอยากรู้อยากลอง แค่ผมเห็นด้านนอกของสถานบังเทิงก็ไม่
อยากไปแล้ว เพลงก็ดังหูจะแตก คนเมาลุกขึ้นเต้นดิ้นพราด ๆ เหมือนไส้เดือนถูกขี้เถ้า แถมยัง
เหม็นควันบุหรี่คละคลุ้งอีกต่างหาก ไม่รู้เหมือนกันว่ามันสนุกตรงไหน แต่ก็นั่นแหละครับเด็กวัยรุ่น
แบบคุณย่อมถูกยั่วยุจากกิเลสตัณหาพวกนี้ได้ง่ายอยู่แล้ว คงพูดให้เข้าใจได้ยากครับ

pkill1994
23rd February 2014, 00:36
ประมาณว่าเชืงพี่ผมเขาต้องโปรโมทร้านอะครับ 55555.

อันนี้ผมพอเข้าใจ ความอคติของบุคคล คนส่วนมาก เพราะผมก็มองเด็ก มอต้น อย่างงี้เหมือนกัน :rofl พอ อายุเข้าใกล้ย่าน 15 - 18 จะเป็นช่วงที่อยากรู้อยากลอง ถามคุณว่า พออายุ 18 แล้วอยากไปไหน " เกือบ 100 เปอร์เซ็นเลยว่าอยากเข้าสถานที่บันเทิง " บ้างที่ก็ 20 ขอบคุณครับที่เป็นห่วง:bye

ผมอายุ 19 จะ 20 อีกไม่กี่เดือน

แถมมหาลัยผมนี่รอบ ม. มีแต่พวกร้านเหล้า ผับ เต็มไปหมด

ถ้าถามว่าผมอยากไปไหม ผมตอบว่า "ไม่" ผมว่ามันไร้สาระนะ ถ้าคิดแต่จะไปเที่ยวตามร้านพวกนี้อย่างเดียว

ผมชอบเดินตลาดนัดมากกว่า

manshinoda
23rd February 2014, 01:27
สมควรครับที่โดนเรียก :o เอาน่าาลูกผู้ชาย ผิดก็ต้องยอมรับผิดครับ บารากุมันก่ผิดกฎหมายด้วยแหละนะ แต่มันยังไม่ครอบคลุมไปทั่วทุกที่

DeadCarnival
23rd February 2014, 01:36

ผมคงเป็นเศษส่วนเปอร์เซ็นต์เล็กๆตัวนั้น เพราะจนผมอายุ 20 ผมก็ยังไม่เคยเข้าสถานบันเทิงเลย

นีปาไปจะ 30 บุหรี่ก็ยังไม่เคยสูบ บารากุก็แล้วใหญ่เคยเห็นผ่านๆแค่ไม่กี่ครั้งเอง แล้วยังไปสถานบันเทิงไม่ถึง 4 ครั้งเลย ไปแต่ละครั้งก็ไม่ได้รู้สึกสนุกเลย ดื่มที่บ้านเสียยังจะดีกว่า

ปล.แต่ยอมรับว่าเมื่อก่อนชอบเมา :o

ครับแต่ละคนเกิดมาในสิ่งที่แวดล้อมไม่เหมือนกัน ความคิด และ ทัศนะคติที่ มันต่างกัน :preved

สภาพแวดล้อมที่ผมโตมามันก็ไม่ดีนักหรอก ชุมชนตอนเด็กก็มีแต่เด็กเกเร พ่อแม่ผมก็แยกทางกัน ผมต้องย้ายบ้าน-โรงเรียนอยู่ตลอด

แม่ผมเองก็ต้องหนีหนี้ ส่วนพ่อก็ตกงานและก็หายเข้าไปอยู่ในเมือง ตอนวัยรุ่นเพื่อนๆรอบตัวผมก็เกเรเหมือนกัน ดูดบุหรี่กันทุกคน

พออยู่ที่บ้านก็ดูดเนื้อกันอีก บางคนก็ถึงกับดมกาวเลย รุ่นพี่ก็พอกันมีอะไรก็ลองหมด เท่าที่ผมเห็นเหมือนจะมีเข็มกับยาบ้าที่ไม่เอามาลองกัน เพื่อนผมทุกคนก็ลองตามหมด

มีเพียงผมเท่านั้นที่ไม่เอาด้วย

ที่ผมเอาด้วยก็คงจะมีแค่ดูดเนื้อกับดื่มสุราเท่านั้น แต่ไม่ติดทั้งสองอย่าง

แต่ถ้าคุณคิดว่าที่ทำมันดีสำหรับคุณแล้ว อยากสนุกกับชีวิตวัยรุ่น คิดว่าพอถึงวัยทำงานแล้วจะเลิก ก็โอเคแหละครับ

ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีอะไร ผมเพียงแค่พูดให้คุณลองคิดดูก็เพียงเท่านั้น

maxkungg704
23rd February 2014, 01:55
เอาตรงๆน่ะ ไอ้บารากุเนี่ย ไม่ทราบว่าแท้จริงแล้วมันให้โทษหนักหรือเบากว่าบุหรี่ เพราะมันมันนักวิชาการหลายคนนักที่ออกมาบอกว่า

มันร้ายแรงกว่าบุหรี่ บางคนก็บอกว่าเบากว่าบุหรี่ แล้วพวกมันก็หยิบยกงานวิจัยต่างๆนานามาโชว์กัน จนตอนนี้ผมงงไปหมดแล้ว

ปล.สมัยผมมันยำเนื้อกันหน้าห้องเรียนกันเลยน่ะ โรงเรียนระดับจังหวัดด้วย เอากับมันซิ แต่คนล่ะทับน่ะจ๊ะ ห้าวเกิ๊น

bank9398
23rd February 2014, 02:18
ครับแต่ละคนเกิดมาในสิ่งที่แวดล้อมไม่เหมือนกัน ความคิด และ ทัศนะคติที่ มันต่างกัน :preved

LEGACY
23rd February 2014, 02:23
"เพราะวันนั้น พ่อผมก็อยู่ด้วยคอยควบคุมผมเวลาอาการเมา"
โห อึ้งเลยม.4 สูบบารากุ เมากับเพื่อน ต่อหน้าพ่อตัวเอง ที่อึ้งมากกว่านั้นอีกคือ พ่อผมก็อยู่ด้วยคอยควบคุมผมเวลาเมา พ่อไม่ห้ามด้วย โอ้วว
เวลาจะสูบบุหรี่ผมไม่เคยให้พ่อแม่เห็นนะ(เค้าก็รู้ว่าผมสูบ)มันรู้สึกละอายตัวเองอ่ะครับ ไม่ได้จะซ้ำเติมหรือว่า จขกท นะครับแต่ ตกใจเล็กน้อยถึงปานกลาง:o
ขอตัวไปช่วย ลาร่า ครอฟท์ ก่อนนะค้าบบ:gamer

KiSaruz
23rd February 2014, 03:03
มันทำให้ผมรู้สึกว่าโชคดีที่สมัยเรียนอยู่ม.ต้น โซเชียลมีแค่ Hi5 ไม่มี Facebook เหมือนเดียวนี้ ปกครองก็เกินไปนะยังจะมาล้วงเอาข้อมูลในเฟสมาอ้างอิงอีกผมโดนแบบแบบนี้บอกได้คำเดียว ซวยจริงจริง

wiriyapirat
23rd February 2014, 03:12
เหล้า บุหรี่ มันต้อง20ปี ขึ้นไป

โดนอย่างงี้ก็สมควรแล้วครับ

Patrenko
23rd February 2014, 16:04
อาจารย์ที่โรงเรียนทำงานกันดีจังครับผมว่าใช้ได้นะ เพราะตามกฏหมายเราอายุไม่ถึงเราไปปนเปรอกันสังคมมึนเมาอาจารย์เขาก็ต้องเรียกมาตำหนิถูกเเล้วครับไม่ต้องซีเรียส

เรื่องบำบัดเเนะนำให้เเจ้งเขาว่าขอเเยกสารครับเเล้วเดี๋ยวเขาตรวจให้เพราะการเข้าบำบัดมันต้องมีหลักฐานชัดเจนครับ เวลาพวกคนขับรถบรรทุกเจอตำรวจตรวจเเอลกอฮอร์เขายังขอเเยกสารเลยครับเพราะบางทีเป่าขึ้นเพราะกินยาเเก้ไอ ตรงนี้เราขอเขาเเยกสารได้ แต่เรื่องเข้าสถานบันเทิงนี้ผิดก็ยอมให้เขาตำหนิไปเลยครับไม่ต้องซีเรียสอย่างน้อยไม่เจอผู้ปกครองด่าต่อเป็นพอ

assist05
23rd February 2014, 19:45
ของผมอาจารไม่จู้จี้มากครับ แค่มองหน้าก็รู้ว่าโดนด่า พอโดนด่าเสร็จแล้วก็ปล่อยไป เพราะ รรผม เขาคิดว่ามันไม่ได้มาดูดใน รร. ก็เลยไม่เป็นไร(มั้ง)

nongbible
23rd February 2014, 23:24
ถ้าโดนจับบ้องกัญชา จะหนักกว่าป่าวอ่าครับ :blush:sweat

BoonTew
24th February 2014, 12:45
ไปอยู่ตรงนั้นแล้วติดร่างแหไปด้วยก็ยอมรับเสียเถอะนะ คิดเสียว่าโชคดีแค่บารากุ ถ้าในคลิปเห็นคนอื่นกำลังปุ๊นกันอยู่นี่ซวยหนักเลย

แต่บารากุเป็นประเภทเดียวกับบุหรี่นะครับ อันตรายกว่าบุหรี่ด้วย (แต่ดูดแล้วฟิน) กฏหมายเอาผิดได้แค่ผู้ขาย แต่ถ้ายังเป็นเยาวชนทางโรงเรียนก็มีสิทธิ์ส่งไปบำบัดได้นะเออ

jengdexinw
24th February 2014, 12:55
ร.ร.ท่านเจ๋งมากนี่บอกเลย สืบสวนกันจนเอากันจนได้เลย แต่เขาก็ทําถูกแล้วละ แต่เรื่องของท่านนี่ลําบากหน่อยละนะ5555

Nanrigter
24th February 2014, 13:09
ถ้าไม่ไปยุ่งกับมันก็ไม่โดนครับ...
ง่ายกว่าการแก้ปัญหาทุกอย่างเลย...

yedtamon57
24th February 2014, 13:37
กำ บารากุ ผิดกฎหมายด้วยหรือครับเนี้ย .......

vasanchai
24th February 2014, 13:54
ดูดกันได้แต่ไม่น่าจะถ่ายคลิป หรือถ่ายรูปอะไรกันเลย ผลสุดท้ายก็กลับมามัดตัวเอง :o:o

Snowbug
24th February 2014, 13:59
บารากู่ คืออะไร?

บา รากู่ หมายถึง ยาสูบที่นำมาใช้กับอุปกรณ์ที่ใช้เสพที่มีชื่อเรียกว่า ฮุคคา hookah อุปกรณ์นี้มีชื่อเรียกที่ต่างกันหลายภาษาเช่น water pipe , narghile,shisha, hubble-bubble เป้นต้น ประเทศไทยเรียกว่าเตาบารากู่ การสูบยาสูบโดยใช้อุปกรณ์นี้เป็นวัฒนธรรมแถบตะวันออกกลางมานานแล้ว ซึ่งปัจจุบันนี้จะพบในโลกตะวันออกกลางแล้วยังพบในประเทศตะวันตกด้วย

สาร ที่นำมาใช้กับอุปกรณ์ฮุคคาไม่จำเป็นต้องแห้งสนิท ที่มักใช้กันก็มีชื่อว่า โทบาเมล หรือ มาแอสเซล ซึ่งประเทศไทยรู้จักในนามชื่อว่า บารากู่ เป็นส่วนผสมของใบยาสูบ (tobacco) กับสารที่มีความหวาน เช่น น้ำผึ้งหรือกากน้ำตาล (molasses) หรือผลไม้ตากแห้ง

วัฒนธรรมบารากู่
ใน แถบตะวันออกกลางและตุรกี สามารถพบได้ในร้านอาหารและ ภัตตาคารทั่วไป ใช้สูบหลังอาหารแทนบุหรี่ บางแห่งสูบกันในแหล่งที่ใช้เป็นที่สังสรรค์ ดูรายการยอดนิยม หรือดูกีฬาระดับชาติร่วมกัน เมื่อไม่นานมานี้หลายรัฐในอเมริกาและแคนาดา ได้ห้ามการสูบในที่สาธารณะ ที่สกอตแลนด์และอังกฤษก็ห้ามเช่นกัน ในขณะเดียวกันก็เริ่มเป็นที่นิยมในบางแห่ง เช่น สเปนและรัสเซีย

ใน เอเชียโดยเฉพาะเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เริ่มรู้จักกันมากขึ้น เริ่มเป็นที่นิยมในหมู่วัยรุ่นในปากีสถานและอัฟกานิสถาน ที่อินเดีย มาเลเซีย ฟิลิปปิ้นส์ ก็มีความนิยมเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว ส่วนในประเทศไทยบารากู่พบแพร่หลายในสถานที่เที่ยวทั่วไป แม่ว่าตั้งแต่เริ่มมีข่าวเรื่องวัยรุ่นกับการใช้บารากู่ตั้งแต่ปี 2546 กระทรวงสาธารณสขได้ทำเรื่องเสนอไปยังรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลังเพื่อ พิจารณาประการศห้ามจำหน่ายและนำเข้าผลิตภัณฑ์นี้และได้รับการตอบรับแล้วก็ ตาม

อันตรายของบารากู่
มี งานศึกษาเกี่ยวกับการใช้ฮุคคานั้น ถ้าใช้เวลาสูบนาน 45 นาที จะได้รับสารทาร์เป็น 36 เท่า คาร์บอนมอนนอกไซด์เป็น 15 เท่า และนิโคตินเป็น 70เท่าเมื่อเปรียบเทียบกับการใช้บุหรี่ 9 มวน(ซึ่งคำนวณว่า 1 มวนใช้เวลา 5 นาที) และอีกการศึกษาหนึ่งพบว่าเมื่อเปรียบเทียบกับผู้ที่ไม่สูบยาแล้ว มีโอกาสเป้นโรคเหงือกมากกว่าถึง 5 เท่า
(ข้อมูลจากกองควบคุมวัตถุเสพติด พ.ย.2549)

ที่มา: http://www.buffetfamous.com/webboard/index.php?topic=32.0

ไม่โดนก็แปลก แรงกว่าบุหรี่อีก

bank9398
24th February 2014, 22:35
ซวยแท้ ๆ เลยนะผมนี้ พรุ่งนี้ ผมก็มีเวลาไปรายงานตัวที่โรงบาล พอดีวันนี้ผมสอบ แล้วผมจะกลับมาอัพเดทอีกที่ว่า "สิ่งที่ผมบอกนั้นได้ผลไหม เพื่อ ใคร โดนจะได้ใช้วิธีที่ของผมได้ "

ส่วน ที่ว่า บารากุ อัตราย ผมเชื่อว่าอัตรายจริง เพราะ มันก็เหมือนดมควันเสียของรถ หรือ สูบมันเข้าไป มันก็อัตรายทั้งนั้นแหละ แต่ ผมว่า "ปุ๊น" ต้านมะเร็ง :preved