PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รบกวนช่วยอธิบายเรื่องHDDทีครับ

barameeza555
23rd February 2014, 03:27
ประเด็นหลักเลยคือHDDผมเสียครับคิดว่าจะซื้อใหม่ก็เลยอยากจะรบกวนขอความรู้เกี่ยวกับHDDหน่อยครับแบบไหนยังไงผมใช้HDDในการเล่นเกมครับ อยากจะรู้เกี่ยวกับส่วนนั้นด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ปล.งบประมาณในการศซื้อยังไม่แน่ชัดครับ

chikuva
23rd February 2014, 17:49
เริ่มจากแบบจานหมุน
ยี่ห้อ wd มันจะแบ่งเป็น 3 เกรด
green ประหยัดพลังงาน หัวอ่านอยุดหมุนหากไม่มีการใช้งาน (ตัวนี้ไม่แนะนำเพราะกลับบ้านเก่าเร็ว)
blue เกรดบ้านๆใช้ทั่วๆไป
black ทนขึ้นมาหน่อยดีกว่า blue แต่ก็ไม่เท่าของ server
ยี่ห้อนอื่นก็ไม่เห็นมีแบ่ง

ต่อมา ssd แรง เร็ว แพง บางยี่ห้องไม่ค่อยสเถียรปัญหาเยอะกว่าคำคุย
ข้อดีเปิดปิดเครื่องเร็วมาก โหลดแมพเกมส์เร็ว
ข้อเสีย แพง มีอายุการใช้งาน(เขียนข้อมูลใหม่)ที่แน่นอน

แนะนำถ้างบเยอะหน่อยให้ซื้อ ssd ดีๆซักตัวมาลงวินโดวส์ ลงเกมส์
HDD จานหมุนมาใว้เก็บข้อมูลพวกไฟล์ต่างๆ หนัง บลาๆ

nekoload
23rd February 2014, 19:39
ขี้เกียจอ่านลงลงไปอ่านสรุปก็ได้นะครับ แต่ผมขอให้ตอบสนองมั้งครับไม่ใช่หายไปเลยหลายกระทู้ละตอบแล้วเงียบ
แต่ยังไม่เสร็จนะครับแต่ก็อ่านไปก่อน

HDD ผมจะแบ่งเป็น 3 หัวข้อหลักคือ

1.ความเร็ว
2.ยี่ห้อ
3.การจัดการ HDD
4.อื่นๆ

1. ความเร็วของ HDD จะขึ้นอยู่กับ 3 ปัจจัยต่อไปนี้

1. rpm/ความเร็วรอบ
โดยปกติรอบหมุนที่ราคาพอรับได้จะอยู่ประมาณ 7200 rpm 5400 rpm และ 4200 rpm
เลือกเอา 7200 rpm จะไวกว่า 5400 rpm และ 4200 rpm

2. /ความจุของข้อมูลที่เก็บได้ต่อพื้นที่ (Capacity Per platter)
ซึ่งถ้าเทียบ HDD ที่มีความจุข้อมูลต่อพื้นที่มากกว่าในกรณีที่ rpm เท่ากันทั้งสอง HDD
HDD ที่มีความจุต้อพื้นที่มากกว่าจะเร็วกว่า ในที่นี้เลือก HDD form factor 3.5 จะเร็วกว่า 2.5
ดูข้อมูลเพิ่มได้ที่นี่เลย http://en.wikipedia.org/wiki/Hard_disk_drive#Form_factors

3. Cache/พื้นที่เก็บข้อมูลที่ใช้บ่อย
Cache นั้นมีผลกับการใช้งานจริงค่อนข้างน้อยมากอันเนื่องมาจาก ส่วนใหญ่ข้อมูลมันไม่ได้อยู่ใน Cache
เพราะเนื่องจาก Cache ส่วนใหญ่มักเก็บข้อมูลที่ถูกใช้งานบ่อยแต่ในความเป็นจริงแล้วข้อมูลที่เรา
ต้องดึงจาก HDD มักจะเป็นข้อมูลซึ้่งมักไม่อยุ่ใน Ram แต่ขนาดของ Ram ใหญ่กว่า Cache ของ HDD มากจึงไม่ส่งผลเท่าไหร่

2. ยี่ห้อของ HDD

2.1 Seagate

2.2 Western Digital

2.3 Toshiba

2.4 Samsung

ด้านล่างเป็นเปรียบเทียบว่าตัวไหนเสียบ่อยกว่ากันของ backblaze ซึ่งเป็นบริษัทที่มีหน้าที่สำรองข้อมูล online
โดยที่ HDD ที่ backblaze ใช้เป็นหลักของ ยี่ห้อ Seagate , Western Digital และ Hitachi
โดยที่ HDD Hitachi เสียน้อยที่สุดในบรรดาสามยี่ห้อที่กล่าวมา สนใจอ่านเพิ่มได้ครับมีลิ้งค์
http://blog.backblaze.com/2014/01/21/what-hard-drive-should-i-buy/
แต่ตอนนี้ Hitachi ได้ขายธุรกิจ HDD ให้กับบริษัทอื่นไปแล้ว โดย 2.5 HDD นั้นขายให้กับ Western Digital ส่วน HDD 3.5 ขายให้กับ Toshiba
นี่ครับแหล่งข้อมูล http://en.wikipedia.org/wiki/HGST

3.การจัดการ HDD

1.การจัด Partition ของ HDD
จัด Partition ที่จะลง OS ให้เล็กและอยู่ส่วนต้นๆของ HDD เพราะข้อมูลที่ใช้ในการ
boot ไปอยู่ในวงรอบนอกก็จะอ่านข้อมูลได้เร็วและให้มันอยู่ใกล้ๆ กันจะได้
ไม่เสียเวลาที่หัวอ่านเคลื่อนที่มากนักผลที่ได้ก็ คือ Boot ได้เร็ว

แบ่ง Partition แรกของ HDD ให้มีขนาดเพียงพอกับการลง OS + program + temp ซัก 50-100 GB ก็พอสำหรับคนปกติ
OS ระบบปฎิบัติการในที่ก็คงลง Windows 7 (ประมาณ 20 GB)
program ใหญ่ สำหรับคนทั่วไป (ประมาณ 10 GB)
Microsoft office
Adobe Collection
program เล็ก สำหรับคนทั่วไป (ทั้งหมดหมดรวมแล้วไม่เกิน 1 GB)
Webbrowser , Downloader , Media player , Antivirus
Winrar , 7zip , Winamp , Flash player , Unity Web Player , Daemon tools
program สำหรับคนเล่นเกม (ทั้งหมดหมดรวมแล้วไม่เกิน 1 GB)
visual c++ 2005 Redistributable , visual c++ 2008 Redistributable , visual c++ 2010 Redistributable
visual c++ 2012 Redistributable , visual c++ 2013 Redistributable , XNA Frame work 3.1 , XNA Frame work 4.0
.net Framework 3.5 , .net Framework 4.5 , java , DirectX9 , DirectX11 , Python
temp คือที่เก็บข้อมูลที่เป็น chace , log , dump หรือไฟล์ขยะต่างๆ (ทั้งหมดไม่น่าเกิน 5 GB)

สรุปนะครับถ้าปกติไม่ลงอะไรมากใน Partition ที่ลง windows แล้วขนาดจะไม่น่าเกิน 40 GB
เพราะฉะนั้น Partition ที่ลง windows 50 GB นั้นพอครับสำหรับคนที่ไม่ใช้ computer ไว้ทำงาน
ส่วนที่เหลืออยากจะแบ่ง Partition อีกเพื่อแบ่งเป็น วงกลางและวงใน ก็ตามสะดวกครับ
จะได้เล่นเกมไว้ขึ้นอีกนิดและยังช่วยลดระยะห่างอีกด้วยส่วนตัวผมแบ่ง 2 เพราะขี้เกียจ
แต่ถ้าจะทำสายโปรแกรมเมอร์หรือกราฟฟิกหรือจัดการฐานข้อมูลต้องซัก 150 - 200 GB ขึ้นไปครับ

2.ตำแหน่งของข้อมูลของ HDD
HDD แบบจานหมุน จะเริ่มอ่านจากข้างนอกเข้าข้างใน ดังนั้น
ที่รอบหมุนเท่ากัน ต่อการหมุน 1 รอบ การอ่าน ข้อมูลจากรอบนอกๆ จะได้พื้นที่อ่านมากกว่ารอบในๆ
การอ่านข้อมูลหัวอ่านต้องเคลื่อนที่ไปยังข้อมูลอยู่ซึ่งถ้าข้อมูลที่ต้องการนั้นอยู่ห่างกัน ก็จะเสียเวลามากขึ้น
สรุป ถ้าข้อมูลอยู่ส่วนต้นๆ และระยะห่างกันของข้อมูลน้อยมากเท่าไหร่ก็ยิ่งเร็วเท่านั้น

3.การต่อ HDD แบบ raid

มักจะทำก็ต่อเมื่อมี HDD เหลือนะครับ หรือต้องการไม่ให้ข้อมูลหายไป
.....

ส่วนเรื่อง HDD อีกลูกที่ใช้เก็บ Temp + Page File นั้น คือ ในการ boot
ของ Windows จะมีการเขียน Temp File, Page File ด้วย ดังนั้น
ถ้ามี HDD อีก 1 ลูก (HDD คนละลูก ไม่ใช่ลูกเดียว หลาย partion นะ)
เอาไว้ให้มันเขียน-อ่านข้อมูลพวกนี้โดยเฉพาะ จะลดการเขียนอ่าน system drive
ผลก็คิด boot เร็วขึ้น

ทำได้โดยปรับที่ system properties ในหัวข้อ advanced ตรง Performance
กับ Environment Variable

4.อื่นๆ
1.SSD
2.SSHD คือ ลูกผสม HDD กับ SSD คือจะมีพื้นที่ส่วนนึงเป็น SSD ซึ่งจะมีกับกำบอกไว้ว่ามีส่วนที่เป็นพื้นที่ของ SSD กี่ GB

ขอตัวไปพักก่อนนะครับ มันเยอะมาก

barameeza555
3rd March 2014, 08:05
ขอบคุณมากๆครับที่ให้ความรู้ ผมเพิ่งกลับจากต่างจังหวัด :cool: