PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่อง ร่างทรง หน่อยครับ.

lazy
25th February 2014, 09:53
คือผมสงสัยมานานแล้วว่า คน ที่เป็น ร่างทรง ทำอะไร คน ด้วยกันได้ไหมครับ ?

ปล. ที่ผมถามเพราะมีคตินิดหน่อย ถ้าได้คำตอยแล้วเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังครับ มันเป็นเรื่องเป็นราวจริงๆ

pongtpongt
25th February 2014, 10:26
เห็นคนเขาว่ากันว่าของจริงก้มีของปลอมก็เยอะส่วนตัวเกลียดคนพวกนี้มาก ถ้ามันดีจริงทำไมต้องทำในที่ลับตา เช่นในตึกแถวนี่ประสบการณ์ผมเลย
แม่ไปร่วมพิธีอะไรของมันก็ไม่รู้ แล้วก็โทรให้ผมไปไหว้หลวงปู่ ผมก็ไม่อยากไปแต่แม่บังคับเลยไปซะหน่อยเดี๋ยวงอลเราอีก
พอไปถึงอ่าวปู่ไงถึงเป็นตัวเมีย เอ้ยผู้หญิงละ งง เลย บรรยากาศเหมือนละครมาก มานั่งกันหน้าสะหลอน 7-8 คน
แล้วแม่ก็บอกกราบปู่สิ ผมก็ทำท่ารีบๆร้อนๆ แสดงออกให้รู้ว่าไม่พอใจนะเฮ้ย ให้พวกที่อยู่มันรู้ พอกราบเสร็จ ปู่บอกเรียนเก่งนะ แต่ขี้เกียจ
เอ้าจะแสดงว่ารู้เรื่องตูเหรอ เด็กส่วนใหญ่ก็นิสัยแบบนี้ทั้งนั้น มันเป็นคำพูด โยนหินถามทาง สงสัยเห็นน่าผมไม่พอใจ
เลยทำเป็นมีธุระเหรอลูกรีบไปก่อนก็ได้ ผมเลยได้ออกมา แล้วอีกไม่นานผมก็กล่อมแม่ผมจนแม่เลิกไป เพราะผมไม่เชื่อ อย่ามายุ่งกับครอบครัวผม

shisaku
25th February 2014, 11:18
โทษนะ ตอนนี้ พศ อะไรเอ่ย 2557 ใช่ไหมครับ แล้วตอนนี้ คส อะไรเอ่ย 2017 ใช่ไหมครับ

แล้วรู้ไหมครับว่าตอนนี้ต่างชาติเค้ากำลังวิจัยอวกาศ และส่งยานไปสำรวจดาวอังคารกันแล้ว รู้แล้วนะ

เลิกหาคำตอบเรื่องนี้ได้ละ มันเป็นแค่ของหลอกลวงจากอดีตเท่านั้นเอง

ถ้ามันมีจริงๆ ทำไมประเทศที่มีร่างทรงถึงไม่เจริญเหมือนชาติตะวันตก ทำไมตอนช่วงสงครามโลกพวกร่างทรงไม่ออกมาช่วยทหารไทย คำตอบกระจ่างแล้วนะ มันไม่มีจริง เคนะ

kimnaja
25th February 2014, 11:40
หลวงปู่เข้าผู้หญิงได้หรอ????

ILoveJKG
25th February 2014, 11:52
โทษนะ ตอนนี้ พศ อะไรเอ่ย 2557 ใช่ไหมครับ แล้วตอนนี้ คส อะไรเอ่ย 2017 ใช่ไหมครับ

แล้วรู้ไหมครับว่าตอนนี้ต่างชาติเค้ากำลังวิจัยอวกาศ และส่งยานไปสำรวจดาวอังคารกันแล้ว รู้แล้วนะ

เลิกหาคำตอบเรื่องนี้ได้ละ มันเป็นแค่ของหลอกลวงจากอดีตเท่านั้นเอง

ถ้ามันมีจริงๆ ทำไมประเทศที่มีร่างทรงถึงไม่เจริญเหมือนชาติตะวันตก ทำไมตอนช่วงสงครามโลกพวกร่างทรงไม่ออกมาช่วยทหารไทย คำตอบกระจ่างแล้วนะ มันไม่มีจริง เคนะ

ตอนนี้ พ.ศ.2557 ค.ศ.2014 ครับ :D
เรื่องร่างทรงไสยศาสตร์ มันเป็นความเชื่อส่วนบุคคลที่อยู่คู่กับชาวพุทธหรือคนไทยมานานแล้วครับ ยิ่งถ้าเป็นคนโบราณสมัยก่อนยิ่งจะมีความเชื่อเรื่องพวกนี้มาก จนบางครั้งอาจมองว่าเป็นเรื่องงมงายเลยก็มี อย่างที่หลายๆคนบอกอ่ะครับว่ามีทั้งของแท้และเทียม แต่สำหรับตัวผม ผมไม่ค่อยเชื่อเรื่องพวกนี้นะครับ ลักษณะจะคล้ายๆพวกหมอดงหมอดู(หมอเดามากกว่า) ที่ชอบเดามั่วส่งเดช เดาให้มันกว้างๆ คลุมเครือ ไม่เจาะจงเพราะไม่รู้จริง ยกตัวอย่างพวกหมอดูมันชอบทักว่า "มีเรื่องไม่สบายใจมาล่ะสิ" ก็แหงล่ะถ้าชาวบ้านไม่มีเรื่องอะไรแล้วจะมาหาทำไม? หรือ "ผัวเอ็งนอกใจอีกล่ะสิ" ใครๆก็รู้ถึงพฤติกรรมของสามีชาวบ้านคนนั้นว่าเจ้าชู้ หรืออย่างกรณีโดนทักว่า "เราอ่ัะมันหัวดี ฉลาด แต่ขี้เกียจ" ก็เหมือนกันเพราะผู้ใหญ่สมัยนี้มักมองเด็กๆ(โดยเฉพาะเด็กชาย)ว่าขี้เกียจ มีข้อสังเกตอีกอย่างหนึ่งคือ พวกหมอดูพวกนี้ถ้าเจอคนแปลกหน้าต่างถิ่น มักจะไม่ฟันธง เพราะไม่รู้จักและไม่รู้ข้อมูลที่จะเอามาพูดเดาสุ่มๆเหมือนกับเพื่อนบ้านหรือคนในระแวกเดียวกันนั้น

pongtpongt
25th February 2014, 12:03

เกือบหล่อแล้วครับ ติดแค่ ค.ศ. 2017 อุบ๊ะ :hehe

flukluking
25th February 2014, 12:31
ของแบบนี้มันอยู่ที่คุณเชื่อหรือไม่เชื่อครับ แต่ส่วนมากที่เห็นเค้าทำๆกัน ถ้าเรียกเงินเยอะๆนี้คิดไว้เลยว่าโดนหลอกละ ส่วนมากค่าครูจะแค่ 59 บาท
เมื่อก่อนผมก็ไม่เคยเชื่อนะ แต่พอเจอกับตัวเท่านั้นแหละ เชื่อสนิทใจ ตอนสมัยผมเรียน ผมหนีไปเที่ยวผับยังรู้เลย ขับรถหมาตัดหน้ายังรู้ ผมเลยไม่มีอะไรจะโต้แย้ง
แต่ถ้าคุณจะเชื่อต้องเชื่ออย่างมีสติครับ ของอย่างนี้เค้ามาทำบุญ เค้าต้องการส่วนบุญ ไม่กินเหล้า ไม่เรียกร้อง
ไม่ใช้เชื่อเพราะมีคนบอกให้เชื่อ

flukluking
25th February 2014, 12:32
[QUOTE=shisaku;2432686]โทษนะ ตอนนี้ พศ อะไรเอ่ย 2557 ใช่ไหมครับ แล้วตอนนี้ คส อะไรเอ่ย 2017 ใช่ไหมครับ

ถ้ามันมีจริงๆ ทำไมประเทศที่มีร่างทรงถึงไม่เจริญเหมือนชาติตะวันตก ทำไมตอนช่วงสงครามโลกพวกร่างทรงไม่ออกมาช่วยทหารไทย คำตอบกระจ่างแล้วนะ มันไม่มีจริง เคนะ[/QUOTE

ของแบบนี้มันเป็นวัฏจักรของชีวิตของชีวิตครับ จะช่วยไม่ให้ตายหรือ เกินไปไหม

Kyonman
25th February 2014, 12:46
โหเป็นกันขนาดนี้เลยหรอเข้ามาอ่านแล้วตกใจเลย มิน่าล่ะประเทศเจริญลงทุกวัน

vasanchai
25th February 2014, 13:00
ไอพวกนี้มันน่านักนะครับ สำหรับผิด :o:o

manglove
25th February 2014, 13:01
เอ้ยๆพูดอะไรนึกถึงคนที่มีแม่เป็นร่างทรงบ้างดิเฮ้ย

แม่ผมเป็นร่างทรงแต่ไม่ขึ้นให้ชาวบ้านหรือใครทั้งนั้นยกเว้นแต่ญาติๆที่ขอให้แม่ขึ้นค่าครู12บาทถ้าไม่เอาค่าครู12บาทจะผิดครูเอาครับ และบางทีก็มีเข้าเองโดยไม่มีใครขอให้เข้า การจะเป็นร่างทรงต้องรับขันครูและดวงที่จะได้รับขันครูไม่ใช่ใครอยากจะเป็นก็เป็นได้นะ แต่ตอนนี้แม่อายุมากและเจ้าพ่อเขาก็เข้าน้อยลงเขาเข้ามาไม่จำเป็นต้องมีสำนักทรงหรืออะไรทั้งนั้นแหละ ผมเชื่อนะเพราะแม่จะมาหรอกพวกพ่อ ผม ทำไมและส่วนมากจะมาเป็นเชื้อสายด้วยครับ
เข้าใจว่ายุคสมัยนี้เปลี่ยนไปแค่ไหนผมชอบทางวิทยาศาสนะเพราะมันเอาหลักฐานมาอ้างอิงได้แต่ร่างทรงนี้ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อเพราะเกิดกับครอบครัวผมเองอะ

ปล.เป็นความเชื่อส่วนบุคคล และจงใช้วิจารณยานในการอ่าน อย่าได้รบหลู่(เพราะของจริงก็มี คนหลอกเอาเงินก็มี มันปนกันมั่วจนเสียไปหมด)

Monalizii
25th February 2014, 13:03

ทำไมซีเรียสจังเลยอะครับ = =

คิดว่ามีก็ได้นิครับ แล้วเราก็ใช่ว่าจะงมงาย ไม่สนใจโลก

exodus
25th February 2014, 13:46
ถ้าพูดทางจิตวิทยาก็เหมือนกับคนหลายบุคลิกนั่นแหละ เคยเห็นมั้ย
จริงๆแล้วมันไม่ใช่พร หรือ ความสามารถ แต่มันคือความเจ็บป่วยน่ะ
คนเชื่อถือกันเพราะการผูกเรื่องเข้ากับแนวคิดแบบสมคบคิด เพราะฉะนั้นตรรกะมันจะไม่มีวันเป็นเท็จ มันจะมีแค่การรอวันเป็นจริง
นั่นคือเหตุผลว่าทำไมคนที่คิดว่าเป็นจริงตามนั้นถึงรู้สึกว่ามันสมเหตุสมผลเวลาเกิดเหตุการณ์ต่างๆ รวมถึงแนวคิดเชิงวิเคราะห์กลับถูกรวมไปว่ามันเป็นการ "ลบหลู่"
เพราะฉะนั้นมันจึงขับเคลื่อนด้วยแนวคิดที่ไม่ต้องการการพิสูจน์ค่าความเป็นจริง

อ่านมาก็ได้เห็นข้อความที่น่าสนใจด้านบน ก็คือร่างทรงถ่ายทอดทางสายเลือดนั้นเป็นความจริง
ลักษณะอาการทางจิตอย่างคนหลายบุคลิกหรืออาการเห็นภาพหลอนสามารถส่งผ่านทางกรรมพันธุ์ได้
หากคุณเองมีอาการจิตเภท หมายความว่าลูกหลานคุณมีเปอร์เซ็นต์เป็นจิตเภทสูงกว่าคนอื่น(แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นกันทุกคน)
บางคนอาจออกอาการกับญาติห่างๆไปเลยก็มี อาจจะเป็นหลานของลูกพี่ลูกน้อง ฯลฯ

Kyonman
25th February 2014, 14:09
ถ้าพูดทางจิตวิทยาก็เหมือนกับคนหลายบุคลิกนั่นแหละ เคยเห็นมั้ย
จริงๆแล้วมันไม่ใช่พร หรือ ความสามารถ แต่มันคือความเจ็บป่วยน่ะ
คนเชื่อถือกันเพราะการผูกเรื่องเข้ากับแนวคิดแบบสมคบคิด เพราะฉะนั้นตรรกะมันจะไม่มีวันเป็นเท็จ มันจะมีแค่การรอวันเป็นจริง
นั่นคือเหตุผลว่าทำไมคนที่คิดว่าเป็นจริงตามนั้นถึงรู้สึกว่ามันสมเหตุสมผลเวลาเกิดเหตุการณ์ต่างๆ รวมถึงแนวคิดเชิงวิเคราะห์กลับถูกรวมไปว่ามันเป็นการ "ลบหลู่"
เพราะฉะนั้นมันจึงขับเคลื่อนด้วยแนวคิดที่ไม่ต้องการการพิสูจน์ค่าความเป็นจริง

อ่านมาก็ได้เห็นข้อความที่น่าสนใจด้านบน ก็คือร่างทรงถ่ายทอดทางสายเลือดนั้นเป็นความจริง
ลักษณะอาการทางจิตอย่างคนหลายบุคลิกหรืออาการเห็นภาพหลอนสามารถส่งผ่านทางกรรมพันธุ์ได้
หากคุณเองมีอาการจิตเภท หมายความว่าลูกหลานคุณมีเปอร์เซ็นต์เป็นจิตเภทสูงกว่าคนอื่น(แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นกันทุกคน)
บางคนอาจออกอาการกับญาติห่างๆไปเลยก็มี อาจจะเป็นหลานของลูกพี่ลูกน้อง ฯลฯ

เห็นภาพเลย มันคือ ขีดจำกัดทางสายเลือด สินะ :eek:

manglove
25th February 2014, 16:45
ไม่ขนาดนั้นหรอกมั้ง แล้วถ้าพูดยกตัวอย่างละว่านรกสวรรณ มีจิงไหมพระพุธเจ้ามีจิงใหมใครตอบได้ หลักฐานที่พบคนอาจจะทำขึ้นมาก็ได้ แต่ผมเชื่อเพราะความเชื่อพระพุธศาสนาเป็นพี่พักพิงจิตใจเวลาเราร้อนใจ

แต่ที่สุดแล้วการกระทำของคนนั้นแหละคือสิ่งสำคัญสุด

manglove
25th February 2014, 16:47
ผมดูจากทีวีบอกผลสำรวจคนในประเทศไทย ร้อยละ 80 มีอาการทางจิตและเป็นโรคเครียดหนึ่งในนั้นอาจเป็นคุณก็ได้ นะคุณe...s

notty
25th February 2014, 17:14
เพื่อนผมเป็นเกย์นะครับ เป็นร่างทรงตั้งเเต่อายุ 15 ตอนนั้นเค้ารับรา่งอะไรไม่รู้ หลวงปู่ฤาษีมั้ง
พอได้อายุ 24 ก็เปิดสำนัก ขึ้นมาอยู่ที่ สัตหีบมั้งนะ เค้าทำงานเซ่่เว่น เลิกงานคั่วผู้ชายต่อ
ผมเห็นมากับตา นี้หรือหลวงปู่ เเล้วอีกวันเกิดบ้าอะไรไม่รู้ ไปจับมือถือเเขนลูกค้า พอเค้าด่า ก็ทำเหมือนผีเข้าทำเป็นคนเเก่
ฮู้ๆฮ่าๆ เดินไปหน่้าร้านเอานิ้วชี้โน๊นนี้นั้น เหมือนคนบ้าเลย ผมไม่อยู่ในเหตุการ์ณเเต่เพื่อนเล่าให้ฟังพร้อมเปิดกล้องวงจรปิดดู
พากันนั้ง ขำก๊าากกๆๆๆๆ ต่อหน้าเค้าเลย ที่จริงเเล้วหลบหลู่เค้าสารพัดเเต่เค้าพูดได้อย่างเดียวว่า จะเสกหนังควายบ้าง ตะปูบ้าง
สารพัด จนบัดนี้ จะ2ปีล่ะ ยังมานั้งเล่น JKG อยู่เลย

chamx94
25th February 2014, 19:36
จะว่ายังไงดีอ่ะ.....ส่วนตัวแล้วผมเชื่อเรื่องแบบนี้น่ะแต่ไม่ค่อยได้สนใจเท่าไรและก็ไม่ได้รบหลู่ด้วยเพราะเคยเจอมากลับตัวเองแล้ว
แม่ผมก็เป็นร่างทรงน่ะแต่เป็นร่างทรงกรุมารทอง ..มะก่อนผมไม่เชื่อเลยล่ะเรื่องแบบนี้จนมีอยู่คืนหนึ่งแม่เค้าไปรับกรุมารทองที่ไหนมาไม่รู้
พอแม่ผมเอามาไว้ที่บ้าน..บอกกับผมว่าเด่วฝากน้องเค้าแบบนึงน่ะเด่วแม่ไปเอาของก่อน..ผมก็คิดในใจแม่เอาน้องที่ไหนมาว่ะยังไม่เห็นสักคนเลย
เห็นแต่หุ่นกรุมารทองตั้งอยู่ตรงหน้า..ผมก็ไม่ได้สนใจอ่ะก็ปล่อยให้ว่างอยู่กลางบ้านเลยแล้วเรื่องก็เกิดจากตรงนั้นล่ะผมก็นั้งเล่นคอมตามปกติของผม
ซักพักนึ่งมั้งผมได้ยินเสียงเหมือนคนมาขอน้ำแดงกินหน่อยตรงหน้าประตูผมก็หันดิทีนี้...คิดสะพักนึงใครว่ะมาขอน้ำแดงกิน ผมก็ไม่คิดอะไรคิดว่าคงเป็นเด็กเปรตแถวนี้มั้ง..
รอบที่2ก็ได้ยินอีกขอน้ำแดง...เหมือนเดิมคราวนี้ล่ะผมโมโหตะโกนเลยที่นี้..ไอห่ากรูจะหาน้ำแดงที่ไหนให้***ว่ะเวลานี้... มันก็เกือบตี1ล่ะ
ผมก็รุกดิทีนี้หาไอเด็กที่มาขอน้ำแดงกิน..เปิดประตูหาก็หาไม่เจอ.....ผมก็คิดล่ะทีนี้ตี1 ตี2เด็กที่ไหนจะมาวิ่งเล่นว่ะ
จะว่าแม่แกล้งก็ไม่ใช่เพราะแม่ก็ออกไปตั้งนานล่ะแล้วเสียงก็ไม่เหมือนแม่เลย เสียงเหมือนเด็กมากว่า...ผมก็ไม่หาล่ะกับมานั้งเล่นคอมเหมือนเดิมช่วงนั้นCOD4ใหม่ๆ
กำลังมันมือเลย..ก็นั่งเล่นไปได้สักพักนึ่งได้ยินอีกแต่ทีนี้ไม่ใช้ขอน้ำแดงล่ะเป็นเสียงหมุนลูกบิดประตูเลยที่นี้เสียงดังมากเสียงเป็นแบบหมุนแล้วก็ปล่อยๆตั้ง3-4รอบ
ผมก็คิดล่ะแม่คงกลับมาแล้วมั้งแต่ทำไม่ไม่เปิดประตูสักทีหมุนอยู่นั้นล่ะผมก็รุกเหมือนเดิมคือไปเปิดประตู..ในความที่ยังเป็นวัยรุ่นอยู่ก็ไม่ค่อยกลัวเรื่องแบบนี้สักเท่าไรเปิดมาประตูมาก็ไม่เห็นมีใครนิหว่าแล้วใครหมุนว่าอยู่ก็อยู่คนเดียว...ผมก็เลยโทรหาแม่เลยที่นี้ถามว่าแม่อยู่ไหนแม่เค้าก็บอกน่ะอยู่ปากครองตลาดหาซื้อพวงมาลัยอยู่...เอ้าทีนี้คิดล่ะคงเป็นกรุมารทองแน่ๆ...เรื่องที่ไม่เคยเชื่อกลับต้องมาเชื่อ กลัวคับทีนี้รีบปิดคอมเข้าห้องเปิดเพลงอัดหูตัวเองนอนเลยคับ
เช้ามาค่อยเล่าให้แม่ฟัง....แล้วก็มีอยู่วันหนึงกรุมานทองแม่บอกหวยให้บรรดาลูกศิษย์ถูก..พวกลูกศิษย์เข้าก็ซื้อระนาด.ของลงขอเล่นให้อีกทีนี้ไม่ได้นอนเลยดังทั้งคืนคนข้างบ้านก็ได้ยิน..ขนาดกลางวันยังได้ยินเลย...คนข้างบ้านก็มาถามบ้างว่าที่บ้านเองมีคนอยู่หรอเสียงตีระนาดดังตลอดเลย..ผมก็บอกคับไม่มีนี้แม่ผมก็ขายของคัยจะมาอยู่บ้านพ่อก็อยู่ที่อู่ไม่มีหรอกคับ..แต่เค้าบอกได้ยินจิงๆ....เรื่องก็เป็นแบบนี้ล่ะคับแต่ปัจุบันผมไม่ได้อยู่กับพ่อกับแม่แล้ว....ออกมาเช้าบ้านอยู่ข้างนอกเพราะกลัวลูกเมียจะกลัว....

ที่บ้าน****ีกรุมารประมาณ 10กว่าองค์ได้
รูปจิงถ่ายไว้ปีก่อนตอนไปหาพ่อแม่

ล่าสุดน้าส่งกรุมารทองมาจากเมก้า...องค์เล็กๆแต่งาม

เรื่องทั้งหมดนี้ผมเล่ามานั้นเป็นความจริงแล้วไม่ได้แต่งขึ้นมาหลอกคนอื่นแต่อย่างใด
ใครจะว่าผมโกหกก็ได้งบงายก็ได้แต่ผมเชื่อเท่าที่ผมเชื่อเท่านั้น

ลืมบอกไปร่างทรงหลวงปู่ที่เคยเห็นมา....หลวงปู่เค้าจะสูบบุหรี่อ่ะแล้วดูดจัดด้วย...
แต่ทั้งๆที่ร่างก็ไม่เคยสูบไม่ว่าจะร่างหญิงหรือชาย..ไม่รู้เกี่ยวกันป่ะน่ะ

ขอโทษด้วยเรื่องอาจยาวไปหน่อยแต่ก็อยากเล่าให้ฟังขอบคุณคับ:sweat

แล้วก็อีกเรื่องไม่รู้ว่าเรื่องจริงหรือป่าว

http://www.youtube.com/watch?v=g__JObjQslI

manglove
25th February 2014, 20:44
จะว่ายังไงดีอ่ะ.....ส่วนตัวแล้วผมเชื่อเรื่องแบบนี้น่ะแต่ไม่ค่อยได้สนใจเท่าไรและก็ไม่ได้รบหลู่ด้วยเพราะเคยเจอมากลับตัวเองแล้ว
แม่ผมก็เป็นร่างทรงน่ะแต่เป็นร่างทรงกรุมารทอง ..มะก่อนผมไม่เชื่อเลยล่ะเรื่องแบบนี้จนมีอยู่คืนหนึ่งแม่เค้าไปรับกรุมารทองที่ไหนมาไม่รู้
พอแม่ผมเอามาไว้ที่บ้าน..บอกกับผมว่าเด่วฝากน้องเค้าแบบนึงน่ะเด่วแม่ไปเอาของก่อน..ผมก็คิดในใจแม่เอาน้องที่ไหนมาว่ะยังไม่เห็นสักคนเลย
เห็นแต่หุ่นกรุมารทองตั้งอยู่ตรงหน้า..ผมก็ไม่ได้สนใจอ่ะก็ปล่อยให้ว่างอยู่กลางบ้านเลยแล้วเรื่องก็เกิดจากตรงนั้นล่ะผมก็นั้งเล่นคอมตามปกติของผม
ซักพักนึ่งมั้งผมได้ยินเสียงเหมือนคนมาขอน้ำแดงกินหน่อยตหน้าประตูผมก็หันดิทีนี้...คิดสะพักนึงใครว่ะมาขอน้ำแดงกิน ผมก็ไม่คิดอะไรคิดว่าคงเป็นเด็กเปรตแถวนี้มั้ง..
รอบที่2ก็ได้ยินอีกขอน้ำแดง...เหมือนเดิมคราวนี้ล่ะผมโมโหตะโกนเลยที่นี้..ไอห่ากรูจะหาน้ำแดงที่ไหนให้***ว่ะเวลานี้... มันก็เกือบตี1ล่ะ
ผมก็รุกดิทีนี้หาไอเด็กที่มาขอน้ำแดงกิน..เปิดประตูหาก็หาไม่เจอ.....ผมก็คิดล่ะทีนี้ตี1 ตี2เด็กที่ไหนจะมาวิ่งเล่นว่ะ
จะว่าแม่แกล้งก็ไม่ใช่เพราะแม่ก็ออกไปตั้งนานล่ะแล้วเสียงก็ไม่เหมือนแม่เลย เสียงเหมือนเด็กมากว่า...ผมก็ไม่หาล่ะกับมานั้งเล่นคอมเหมือนเดิมช่วงนั้นCOD4ใหม่ๆ
กำลังมันมือเลย..ก็นั่งเล่นไปได้สักพักนึ่งได้ยินอีกแต่ทีนี้ไม่ใช้ขอน้ำแดงล่ะเป็นเสียงหมุนลูกบิดประตูเลยที่นี้เสียงดังมากเสียงเป็นแบบหมุนแล้วก็ปล่อยๆตั้ง3-4รอบ
ผมก็คิดล่ะแม่คงกลับมาแล้วมั้งแต่ทำไม่ไม่เปิดประตูสักทีหมุนอยู่นั้นล่ะผมก็รุกเหมือนเดิมคือไปเปิดประตู..ในความที่ยังเป็นวัยรุ่นอยู่ก็ไม่ค่อยกลัวเรื่องแบบนี้สักเท่าไรเปิดมาประตูมาก็ไม่เห็นมีใครนิหว่าแล้วใครหมุนว่าอยู่ก็อยู่คนเดียว...ผมก็เลยโทรหาแม่เลยที่นี้ถามว่าแม่อยู่ไหนแม่เค้าก็บอกน่ะอยู่ปากครองตลาดหาซื้อพวงมาลัยอยู่...เอ้าทีนี้คิดล่ะคงเป็นกรุมารทองแน่ๆ...เรื่องที่ไม่เคยเชื่อกลับต้องมาเชื่อ กลัวคับทีนี้รีบปิดคอมเข้าห้องเปิดเพลงอัดหูตัวเองนอนเลยคับ
เช้ามาค่อยเล่าให้แม่ฟัง....แล้วก็มีอยู่วันหนึงกรุมานทองแม่บอกหวยให้บรรดาลูกศิษย์ถูก..พวกลูกศิษย์เข้าก็ซื้อระนาด.ของลงขอเล่นให้อีกทีนี้ไม่ได้นอนเลยดังทั้งคืนคนข้างบ้านก็ได้ยิน..ขนาดกลางวันยังได้ยินเลย...คนข้างบ้านก็มาถามบ้างว่าที่บ้านเองมีคนอยู่หรอเสียงตีระนาดดังตลอดเลย..ผมก็บอกคับไม่มีนี้แม่ผมก็ขายของคัยจะมาอยู่บ้านพ่อก็อยู่ที่อู่ไม่มีหรอกคับ..แต่เค้าบอกได้ยินจิงๆ....เรื่องก็เป็นแบบนี้ล่ะคับแต่ปัจุบันผมไม่ได้อยู่กับพ่อกับแม่แล้ว....ออกมาเช้าบ้านอยู่ข้างนอกเพราะกลัวลูกเมียจะกลัว....

ที่บ้าน****ีกรุมารประมาณ 10กว่าองค์ได้
รูปจิงถ่ายไว้ปีก่อนตอนไปหาพ่อแม่

ล่าสุดน้าส่งกรุมารทองมาจากเมก้า...องค์เล็กๆแต่งาม

เรื่องทั้งหมดนี้ผมเล่ามานั้นเป็นความจริงแล้วไม่ได้แต่งขึ้นมาหลอกคนอื่นแต่อย่างใด
ใครจะว่าผมโกหกก็ได้งบงายก็ได้แต่ผมเชื่อเท่าที่ผมเชื่อเท่านั้น

ลืมบอกไปร่างทรงหลวงปู่ที่เคยเห็นมา....หลวงปู่เค้าจะสูบบุหรี่อ่ะแล้วดูดจัดด้วย...
แต่ทั้งๆที่ร่างก็ไม่เคยสูบไม่ว่าจะร่างหญิงหรือชาย..ไม่รู้เกี่ยวกันป่ะน่ะ

ขอโทษด้วยเรื่องอาจยาวไปหน่อยแต่ก็อยากเล่าให้ฟังขอบคุณคับ:sweat

แล้วก็อีกเรื่องไม่รู้ว่าเรื่องจริงหรือป่าว

http://www.youtube.com/watch?v=g__JObjQslI

ไม่งมงายหรอกครับคนโตเขาเข้าใจกันผมก็มีครอบครัวแล้วผมไม่อยากเถียงไอ้คนที่มันไม่เชื่อแล้วยังจะพูดมากถ้าเป็นในเกมส์เขาเรียกพวกปากมากว่าหัวเกรียนก็คือคนที่ไม่คิดถึงความเป็นสัมมาคารวะหรือความให้ความเกรงใจต่อผู้อื่นส่วนมากพวกนี้จะเป็นเด็กซะส่วนใหญ่
ส่วนคนโตแล้วหรือมีความคิดเป็นคนโตเขาจะไม่มาพูดทำให้คนอื่นเขาเสียหายหรอก ยั่งงี้แหละครับคนไม่เชื่อมันแยะส่วยผมเชื่ออยู่แล้วเพราะเจอกับตัว
ส่วนคุณe...s เขาว่าพวกเรานะบ้าอุปทานหมู่อะไรทำนองนี้ทั้งๆที่ผมก็ไม่ใส่ใจเรื่องร่างทรงขนาดนั้นก็แค่เชื่อแต่ไม่ได้บ้าขนาดนั้น หวยผมยังไม่เคยซื้อเลยเพราะผมคิดว่าผมทำงานมันได้แบบเห็นตัวเงินมากกว่าถ้าผมงมงายผมก็คงบ้าซื้อหวยกราบไหว้แมมทุกอย่าง ส่วนคุณe...sว่าคนที่เชื่อนะคุณมาเข้าใจคนอืนเหรอถ้าเก่งจิงไปเป็นนักวิทยาศาสโลกไปครับ

chamx94
25th February 2014, 21:12
ไม่งมงายหรอกครับคนโตเขาเข้าใจกันผมก็มีครอบครัวแล้วผมไม่อยากเถียงไอ้คนที่มันไม่เชื่อแล้วยังจะพูดมากถ้าเป็นในเกมส์เขาเรียกพวกปากมากว่าหัวเกรียนก็คือคนที่ไม่คิดถึงความเป็นสัมมาคารวะหรือความให้ความเกรงใจต่อผู้อื่นส่วนมากพวกนี้จะเป็นเด็กซะส่วนใหญ่
ส่วนคนโตแล้วหรือมีความคิดเป็นคนโตเขาจะไม่มาพูดทำให้คนอื่นเขาเสียหายหรอก ยั่งงี้แหละครับคนไม่เชื่อมันแยะส่วยผมเชื่ออยู่แล้วเพราะเจอกับตัว
ส่วนคุณe...s เขาว่าพวกเรานะบ้าอุปทานหมู่อะไรทำนองนี้ทั้งๆที่ผมก็ไม่ใส่ใจเรื่องร่างทรงขนาดนั้นก็แค่เชื่อแต่ไม่ได้บ้าขนาดนั้น หวยผมยังไม่เคยซื้อเลยเพราะผมคิดว่าผมทำงานมันได้แบบเห็นตัวเงินมากกว่าถ้าผมงมงายผมก็คงบ้าซื้อหวยกราบไหว้แมมทุกอย่าง ส่วนคุณe...sว่าคนที่เชื่อนะคุณมาเข้าใจคนอืนเหรอถ้าเก่งจิงไปเป็นนักวิทยาศาสโลกไปครับ

+1เลยคับเหมือนกันคับผมทำงานแต่ล่ะปียังได้มากกว่าซื้อหวยอีกและบวกถ้ารู้จัดเก็บน่ะ:cool::cool::cool:

ลืมบอก: คนอืนไม่เชื่อก็เรื่องของเค้าคับมันเป็นความเชื่อส่วนบุคคล

จงใช้สติคับแล้วสตังจะอยู่ครบ :rofl :rofl :rofl

Patarathorn
25th February 2014, 21:28
ไร้สาระครับ อย่าไปเชื่อเลย เสียเวลาเสียอารมณ์ประสาทกินเปล่าๆ แล้วไอคำพูด "ไม่เชื่ออย่าลบหลู่" มีแต่พวกงมงายโง่งมจนโงหัวไม่ขึ้นเท่านั้นแหละครับที่เอามาเถียง

โลกมันไปถึงไหนแล้วไอที่เห็นๆอยู่ต้มตุ๋นทั้งนั้น ชาวพงชาวพุธอะไรที่ไหน พระพุทธเจ้าไม่เคยสอนเรื่องพวกนี้นะครับ นั้นมันศาสนาพราหมณ์ ใครมันจะเลิกทำ หลอกฟันเงินคนง่ายๆอาชีพแบบนี้สบายจะตาย

boomman
25th February 2014, 21:40
ส่วนมากมีแต่ผี วิญญาณเร่ร่อนครับ เข้าสิงร่าง มาหาของกินเซ่นไหว้ แล้วที่เขารู้อดีตเราต่างๆ ก็เพราะเขา ตายมานาน สามารถรู้เรื่องราวต่างๆ มาเล่นให้เราเชื่อได้

ส่วนเรื่อง เสกของ เนี่ย ใครไม่เคยโดนเขาก็จะหาว่า งมงายไร้สาระไปเรื่อย ถ้าโดนซักครั้งจะรู้ อิอิ

ntlovemilk
25th February 2014, 21:53
คนเราใช่ว่าจะต้องชอบใจอะไรทุกอย่างเหมือนกัน ไม่จำเป็นที่จะต้องคิดอะไรเหมือนกัน
เหมือนกับศาสนาพุทธนับถือพระพุทธเจ้าแล้วฝรั่งเขาเชื่อไหม เขาไม่เชื่อหรอกครับ เขาก็ไม่บาป
เราเองก็ไม่ได้เชื่อเรื่องพระเยซู แล้วเราบาปไหม เราก็ไม่บาป...

ประเด็นของเจ้าของกระทู้ต้องการจะถามคนที่รู้เรื่องร่างทรงเท่านั้น
ใครรู้ก็เข้ามาตอบ ใครไม่รู้และไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ ผมว่าไม่น่ามาทำให้ประเด็นของเจ้าของกระทู้ไขว้เขวไปนะครับ กราบขอบพระคุณ

manglove
25th February 2014, 22:48
คนเราใช่ว่าจะต้องชอบใจอะไรทุกอย่างเหมือนกัน ไม่จำเป็นที่จะต้องคิดอะไรเหมือนกัน
เหมือนกับศาสนาพุทธนับถือพระพุทธเจ้าแล้วฝรั่งเขาเชื่อไหม เขาไม่เชื่อหรอกครับ เขาก็ไม่บาป
เราเองก็ไม่ได้เชื่อเรื่องพระเยซู แล้วเราบาปไหม เราก็ไม่บาป...

ประเด็นของเจ้าของกระทู้ต้องการจะถามคนที่รู้เรื่องร่างทรงเท่านั้น
ใครรู้ก็เข้ามาตอบ ใครไม่รู้และไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ ผมว่าไม่น่ามาทำให้ประเด็นของเจ้าของกระทู้ไขว้เขวไปนะครับ กราบขอบพระคุณ

ตอบได้หล่อมากครับ1+

BoonTew
25th February 2014, 23:15
ร่างทรงมีจริงนะครับ ใครไม่เชื่อก็แล้วแต่ท่าน ตัวผมเองนั้นเชื่อในเรื่องร่างทรงมาก

จากที่ได้เรียนรู้จากร่างทรงท่านหนึ่งชื่อดีโอ ท่านเป็นร่างทรงของหลวงปู่เดอะเวิลด์ ซึ่งท่านสามารถหยุดเวลาได้

ตอนท่านประทับทรงท่านจะท่องคาถาโบราณว่า เปล่าประโยชน์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทำให้ผมรู้สึกว่าโลกนี้ยังมีสิ่งลี้ลับให้ค้นหาอีกมาก

ตอนนี้ผมนับถือพระอาจารย์โจทาโร่ ท่านเป็นร่างทรงของหลวงปู่สตาร์แพลตตินัม และได้ถ่ายทอดวิชาให้ผมมาพอสมควร

ปล.ตอนนี้ผมรู้สึกว่าชอบเด็กประถม-ม.ต้น ทั้งที่ไม่เคยรู้สึกแบบนี้มาก่อน สงสัยผมจะเป็นร่างทรงของหลวงปู่โลลินะครับ

ปล.อีกที "แมวพิมพ์"

chamx94
25th February 2014, 23:44
ร่างทรงมีจริงนะครับ ใครไม่เชื่อก็แล้วแต่ท่าน ตัวผมเองนั้นเชื่อในเรื่องร่างทรงมาก

จากที่ได้เรียนรู้จากร่างทรงท่านหนึ่งชื่อดีโอ ท่านเป็นร่างทรงของหลวงปู่เดอะเวิลด์ ซึ่งท่านสามารถหยุดเวลาได้

ตอนท่านประทับทรงท่านจะท่องคาถาโบราณว่า เปล่าประโยชน์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทำให้ผมรู้สึกว่าโลกนี้ยังมีสิ่งลี้ลับให้ค้นหาอีกมาก

ตอนนี้ผมนับถือพระอาจารย์โจทาโร่ ท่านเป็นร่างทรงของหลวงปู่สตาร์แพลตตินัม และได้ถ่ายทอดวิชาให้ผมมาพอสมควร

ปล.ตอนนี้ผมรู้สึกว่าชอบเด็กประถม-ม.ต้น ทั้งที่ไม่เคยรู้สึกแบบนี้มาก่อน สงสัยผมจะเป็นร่างทรงของหลวงปู่โลลินะครับ

จงใช้สติคับแล้วสตังจะอยู่ครบ

chamx94
26th February 2014, 00:16
ไร้สาระครับ อย่าไปเชื่อเลย เสียเวลาเสียอารมณ์ประสาทกินเปล่าๆ แล้วไอคำพูด "ไม่เชื่ออย่าลบหลู่" มีแต่พวกงมงายโง่งมจนโงหัวไม่ขึ้นเท่านั้นแหละครับที่เอามาเถียง

โลกมันไปถึงไหนแล้วไอที่เห็นๆอยู่ต้มตุ๋นทั้งนั้น ชาวพงชาวพุธอะไรที่ไหน พระพุทธเจ้าไม่เคยสอนเรื่องพวกนี้นะครับ นั้นมันศาสนาพราหมณ์ ใครมันจะเลิกทำ หลอกฟันเงินคนง่ายๆอาชีพแบบนี้สบายจะตาย

อย่าเหมารวมซิคับคนเรามันก็มีทั้งดีและไม่ดีน่ะคับ.....คนมีร่างทรงบางคนเค้าก็มีอาชีพหลักของเค้าอยู่แล้วเหมือนกันน่ะคับ

แล้ววัดบางวัดพระสวดภาณยักษ์ทำไม คนที่มีของบางคนต้องขึ้นหรือว่าเค้าแกล้งคุณช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อยได้ไหม

รู้คับว่าโลกมันไปถึงไหนแล้วแต่ผมเชื่อว่า..ร้อยล่ะห้าสิบ..ก็ยังมีคนเชือเรื่องแบบนี้อยู่เหมือนกัน..และเราก็ไม่มีไม่มีสิทธิ์ว่าเค้าให้ไม่เชื่อด้วยคับ

การค้าขายยังต้องใช้นางกวัก+น้ำแดงเลย

เพราะมันเป็นความเชื่อของแต่ละบุคคล

Mcarmy
26th February 2014, 00:36
ไร้สาระ อย่าทะเลาะกัน เดี๋ยวเจอ ลุงโจ๊กเสกใบแดง เข้าท้องหรอก ก๊ากๆ:o

ผมเคยเห็นที่วัดนะที่เค้าเอาสายสินมาครอบหัวและก็นั่นงสมาธิ จากนั้นอยู่ดีๆ ก็จะมีบางคนรำ หรือ บางคนอาจตัวสั่น ไอที่เค้าบอกว่าเจ้าเข้านั่นแหละ

มันเป็นอาการทางจิต ชนิดนึง
เวลาที่มีคนหาวและคุณเห็น คุณจะมีอาการหาวตาม โดยไม่ได้ใช้จิตควบคุม จิตนอกสำนึก นั่นแหละ
สังเกตุได้ การนั่งสมาธิเพื่อเรียกเจ้าเข้าทรง มันเหมือนการที่เราเอาจิตของเราจดจ่อกับสิ่งที่อยากจะให้เป็น และก็มีสิ่งแวดล้อมเป็นตัวกระตุ้น เช่นพระสวดมนต์ และก็ใช้ความเชื่อในเรื่องนี้
ถ้าคุณไม่เชื่อและอยากลอง ก็ลองไปทำดูได้และก็นั่งสมาธิแต่คิดนู่นๆ นั่นนี่ แบบคนไม่มีสมาธิ เจ้าก็ไม่มีทางเข้าหรอกครับ นอกจาก
คุณจะเห็นคนที่เค้าแกล้งเจ้าเข้าแล้วลุกขึ้นมาเต้นแล้วคุณก็เกิดอาการอยากเต้นตาม

pondsif01
26th February 2014, 03:26
ของแบบนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะครับ ปกติผมก็เป็นคนทรงวิญญาณไดโนเสาร์ พวกไทรันโนซอรัสครับ กรัสๆ กร๊าส ก๊าชชชชชชชชชชชชชช

55555 เรื่องแบบนี้ถ้าไม่เชื่อ ก็พยายามคุยดีกับครอบครับ ไม่ใช่ไปแข็งข้อใส่ พวกนี้มันจะกระทืบเอาครับ คนประเทศนี้ยิ่งคลั่งอะไรง่ายๆด้วย

"เมื่อถึงเช้าอันสดในวันหนึ่งในเดือนกันยายน ภาพลวงตาของพระเจ้าที่ผมพยายามอย่างมากที่จะเชื่อ ระเบิดกลางอากาศในแมนฮัตตัน ... แม้แต่เถ้าถ่านและเศษซากปรักหักพังที่ปกคลุมทั่ว นิวยอร์ค วอชิงตันดีซี และ แพนซิลเวเนีย ก็มาจากการกระทำของพวกคลั่งศาสนาจนตาบอด ...ผมมองเห็นคนทั่วโลกพยายามจะหาคำตอบเรื่องนี้ ว่าทำไมมันต้องเกิด ให้กับตัวเองหน้าแท่นบูชาที่ไร้เหตุผลนั้น ... ท่ามกลางพายุที่รุนแรงนั้น ผมระลึกได้อย่างหนึ่งขึ้นมาในจิตใจที่เคยบอดสนิทของผมว่า หนึ่งในหายนะที่มวลมนุษยชาติต้องเผชิญ นั่นก็คือกลไลของ ความเชื่ออย่างงมงาย ที่ไม่สามารถตั้งคำถามได้นี่เอง"

credit by : Nathan Phelps

BlackTheohm
26th February 2014, 08:26
ไม่ต้องเรียนก็ได้ครับ #หลบเกิบ ๆ 55

1234567
26th February 2014, 20:08
ผมอีกคนที่ไม่เชื่อครับ

kurolykan
26th February 2014, 20:23
ร่างทรงก็คือร่าง ส่วนใครล่ะที่มาใช้ร่าง อันนั้นว่ากันอีกที

เรื่องนี้จริงไหม ผมก็บอกได้แค่ไม่เจอเองไม่มีทางรู้ หรือต่อให้เจอตรงๆกับหน้าก็ยังยากที่จะเชื่อเลย

ขอตอบคำถาม จขกท. ก่อนละกัน

ร่างทรงจะทำอะไรใครก็เป็นเรื่องของร่างทรง ร่างทรงไม่ได้แปลว่าเขาวิเศษวิโสอะไร เขาก็แค่คนธรรมดาคนหนึ่งที่มีคุณสมบัติให้ดวงจิตดวงอื่นใช้ร่างได้

อันที่จริงก็ต้องดูอีกทีว่าเขาเป็นร่างให้ใคร

แต่ จขกท. ครับ คุณมาตั้งกระทู้นี้ผิดที่แล้วล่ะ ถ้าคุณต้องการคำตอบแบบเป็นเรื่องเป็นราวน่ะ เพราะที่นี่นักเลียนแบบนักวิทยาศาสตร์เยอะมาก หัวทันสมัยแต่แนวคิดโบราณ

SchooL
26th February 2014, 20:30
ผมก็อยากรู้ว่าเรื่องนี้วิทยาศาสตร์มันพิสูจน์ได้รึเปล่า แต่มันคนละขั้วกันเลย แต่การที่จะมีวิญญาณอะไรมาทำอะไรก็ตาม ผมคิดว่ามันน่าจะพิสูจน์ได้สิ ถ้าพิสูจน์ไม่ได้มันก็เป็นแค่ความเชื่อเท่านั้น ผมอยากให้มีการอธิบายเป็นเรื่องเป็นราวมากกว่า จะได้เข้าใจไปเลยว่ามันเกิดขึ้นได้ยังไง

ปล.ส่วนตัวเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งครับ

NNP9MR
26th February 2014, 20:36
เรื่องนี้ เเต่ก่อนไม่เคยเชื่อคิดว่าคิดไปเอง จนประสบกับครอบครับผมเอง ผมเชื่อครับถึงตอนนี้จะไม่ได้เชื่อมาก
ถึงจะเชื่อมานิดหน่อยเเต่ไม่งมงาย ถ้าไม่เจอกับตัวก็ไม่รู้หรอก เเต่ยังไงซะ ผมก็ไม่อยากจะยุ่งครับเรื่องผมแบบนี้
ถึงเจอต่อหน้ายังไง ก็ยังทำใจว่ามันไม่จริงอยู่ดี มันต้องเป็นอะไรสักอย่างอยู่เรื่อยไป
ผมเเนะนำนะครับ ถึงจะมีจริงหรือไม่ยังไงก็ตามเเต่ จขกท. ครับ อย่าไปยุ่งเลยครับของเเบบนี้

SCP
26th February 2014, 20:43

เขร้ว ทรงศักสิทธิ์จริงๆเลย****ฑ์
ชาบูๆ

ปล. ท่าลอง Think with portal เเล้วหรือยัง?

lazy
26th February 2014, 21:03
ขอบคุณทุกคนที่มาตอบมากครับ
ส่วนตัวผมก็ เชื่อครึ่งไม่เขื่อครึ่งแหละครับ ไม่เจอเองไม่รู้ แต่ถ้าไม่เจอก็ 50/50 ครับ
ผทไม่ได้จิงจังมากหรอกครับ ผมแค่สงสัยเท่านั้นเองครับ ขอบคุณทุกคำตอบและความรู้บางส่วนครับ :bye

eazymode01
26th February 2014, 21:32
ไม่รู้หลอกครับว่าคนอื่นจะคิดยังไงเกี่ยวกับเรื่องนี้แต่สิ่งที่ผมเคยเห็นและเคยเจอผมบอกตรงๆผมไม่เชื่อนะ ขนาดเจอผีจังๆผมยังไม่เชื่อเลย แต่ทำยังไงจะเถียงก็ไม่ออก

เรื่องก็คือพ่อของเพื่อนผมทำอาชีพเปิดอู่ซ่อมรถ โดยปกติแล้วพ่อของเพื่อนผมเนี้ยจะเป็นคนไม่สุบบุหรี่กินเหล้า แม้แต่พูดหยาบยังไม่มีขนาดที่ผมไปกินเหล้าบ้านเพื่อนผม เสียงดังกันเย้เย่่เค้ายังได้แค่บอกว่า เบาๆหน่อยลูกคนอื่นเค้านอนกันหมดแล้ว แต่เวลาวันพระหรือวันไหว้ครู (ไหวครูในที่นี้คือจะจัดทุกๆ 1 ปี จะจัดวันที่ 1 มกราคม ที่อื่นผมไม่รู้ว่าเป็นไงนะแต่พ่อเพื่อนผมจัดอย่างงี้) พ่อเพื่อนผมจะมีอาหารแปลกๆคือปกติเค้าจะไม่เป็นคนกินเหล้าแต่พอถึงไหว้ครูหรือวันพระเนี้ย จะกลายเป็นคนพูดหยาบและที่สำคัญคือจะกินเหล้าขาวเพียวๆแบบ 3-4 ขวดใหญ่กินอย่างกับนํ้าปล่าวทั้งบ้านนี้เหม็นแต่เหล้า ถ้าเป็นเราๆกินหลับไปตั้งแต่ขวดแรกแล้ว แต่นี้ยังนั่งบ่นนั่งด่า พวกลูกศิษย์ต่างๆอยู่เลย ขอบอกก่อนเลยพ่อของเพื่อนผมไม่ได้เปิดสำนักอะไรทั้งนั้นครับ ทำอาชีพเหมือนคนอื่นๆทั่วๆไป แต่ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าลูกศิษย์ท่านมาจากไหน ผมเคยลองถามท่านนะทำไมต้องเข้าร่างทรงตรงกับวันพระแล้วก็วันไหว้ครู ท่านก็ตอบมาแบบขำๆ ไอวันพระอ่ะยอมให้เค้าเข้า แต่วันไหว้ครูอ่ะเค้าเข้ามาเองแถมขำแบบตลกๆอีก แต่ที่น่าแปลกอีกอย่างคือ เวลาใครไปงานศพแล้วจะมาบ้านนี้จะต้องล้างหน้าตรงหน้าบ้านก่อนล้างไหวหมดทุกอย่างถ้าเป็นไปได้อาบนํ้าก่อนแล้วค่อยมา เค้าบอกว่าของจากงานศพจะเข้าตัวพ่อเพื่อนผมอันนี้เพื่อนผมเป็นคนบอกมาเพราะผมกลับมาจากงานศพมันก็ตั้งนํ้ามาขัดนึงแล้วบอกล่างหน้าซะแล้วค่อยเข้า และอีกอย่างเลยที่น่าแปลกสุดๆอันนี้ผมเจอมากับตัวเลยครับคือวันนั้นเป็นวันพระใหญ่ซะด้วย ผมกับเพื่อนนั่งกินเหล้ากันข้างล่างแต่พ่อของเพื่อนผมนอนอยู่ด้านบน ซักพักประมาณตี 1 กว่าๆพ่อเพื่อนผมเดินลงมาทำถ้าเหมือนเมา เหมือนคนเมาเหล้าอ่า แล้วมาอ้วกตรงอ่างล้างหน้าพวกผมก็ งง กันอ้าวทำไมพ่อเพื่อนผมถึงอ้วกเลยวิ่งกันเข้าไปดูแต่ปรากฏไอที่อ้วกๆอ่า มันไม่มีนํ้าเลยมันเหมือนคนทำถ้าอ้วกกับอ่างล้างหน้าแล้วไม่มีอะไรออกมาอ่ะ จากที่เห็นคือเหมือนถ้าเป็นคนเมาก็อ้วกแบบลืมตายอ่ะ คือแบบเมามากๆแล้วอ้วก พอมาอีกวันแม่เพื่อนผมเลยบอกว่า ถ้าเพื่อนผมกินเหล่าวันพระพ่อเค้าจะเป็นคนเมาและอ้วกแทนมัน คือเหมือนเป็นสายเลือดอย่างที่กระทู้ก่อนหน้าที่บอกไว้หละครับบ

ที่พูดผมไม่ได้ชวนให้ใครเชื่อเพียงแต่เรื่องนี้คือสิ่งที่ผมเจอจริงๆ แต่ยอมรับจากใจครับผมเองก็ไม่ค่อยจะเชื่อเรื่องนี้เอาง่ายๆ ผมยังไม่ปักใจเชื่อเลยว่าโลกนี้มีผีไหม ทั้งๆที่เคยเจอ ไม่สิเจออยู่แถบจะทุกวันแต่นานๆครั้งจะเจอเป็นตัวเป็นคนส่วนใหญ่ไอเสียงเนี้ยได้ยินทุกคืน โดยเฉพาะเมื่อก่อนก่อนที่ผมจะทำงานช่วงนั้นยอมรับครับติดเกมส์เล่นเกมส์ดึกๆ แล้วแทบทุกคืนผมจะได้ยินเสียงเหมือนคนกินข้าวอ่ะ ช้อนส้อมมันกระทบกับจานข้าวอ่ะ ได้ยินเสียงปักๆเหมือนกำลังตักข้าวด้วย แต่พอเปิดประตูออกมาดูไม่เจออะไรซักอย่าง ผมเคยถามแม่ผมนะแม่เค้าบอกที่บ้านเราอ่ะเจ้าที่แรง แต่แต่ไหว้เจ้าที่ทุกปีเค้าเลยไม่หลอกเอา ผมเองยอมรับนะไม่ค่อยเชื่อ 55+

ปล.ใครจะเชื่อหรือไม่นั้นมันแล้วแต่ตัวบุคคลขอเพียงแค่อย่าเอาเรื่องนี้มาใส่หัวจนเกินเหตุตั้งใจทำงานเลี้ยงดูครอบครัวเรื่องจะเชื่อหรือไม่มันไม่เกี่ยวหลอกครับ ถ้ทุกๆอย่างอยู่ที่ตัวของเรา ขอพรกับพระที่ศักษ์สิทธิที่สุดในโลกแต่ตัวเองนอนอยู่เฉยๆไม่ทำอะไร พรมันจะเกิดไหมหละครับ 'ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน'

iharu
26th February 2014, 21:37
ผมเคยเจอะกับตัวครับ อาจารย์สอนพิเศษแกบอกเป็นร่างทรง พระศิวะ
สอนๆอยู่แกโชว์วิชาเจ้าลงหน้าห้องเรียน พูดภาษาเทพเลย เงิบบกันทั้งห้อง

Pop_PeR
26th February 2014, 21:37
ร่างทรงมีจริง ~!! ร่างทรง ทำของใส่คนได้จริง !! ร่างทรง รักษาคนได้ จริงเหมือนกัน

ทั้งหมดเป็นเรื่องจริง ของจริงก็มี ของปลอมก็มี อยากให้เชื่อในเรื่องทีสมควรเชื่อ คนไม่เชื่อไม่เป็นไร เเต่สิ่งพวกนี้
มีจริง ชีวิตหลังความตายมีจริง นรก สวรรค์มีจริง ความดีความชั่ว เป็นตัวตัดสิน เเละเวรกรรม เป็นตัวกำหนดชะตากรรม

manglove
26th February 2014, 21:49
ไม่รู้หลอกครับว่าคนอื่นจะคิดยังไงเกี่ยวกับเรื่องนี้แต่สิ่งที่ผมเคยเห็นและเคยเจอผมบอกตรงๆผมไม่เชื่อนะ ขนาดเจอผีจังๆผมยังไม่เชื่อเลย แต่ทำยังไงจะเถียงก็ไม่ออก

เรื่องก็คือพ่อของเพื่อนผมทำอาชีพเปิดอู่ซ่อมรถ โดยปกติแล้วพ่อของเพื่อนผมเนี้ยจะเป็นคนไม่สุบบุหรี่กินเหล้า แม้แต่พูดหยาบยังไม่มีขนาดที่ผมไปกินเหล้าบ้านเพื่อนผม เสียงดังกันเย้เย่่เค้ายังได้แค่บอกว่า เบาๆหน่อยลูกคนอื่นเค้านอนกันหมดแล้ว แต่เวลาวันพระหรือวันไหว้ครู (ไหวครูในที่นี้คือจะจัดทุกๆ 1 ปี จะจัดวันที่ 1 มกราคม ที่อื่นผมไม่รู้ว่าเป็นไงนะแต่พ่อเพื่อนผมจัดอย่างงี้) พ่อเพื่อนผมจะมีอาหารแปลกๆคือปกติเค้าจะไม่เป็นคนกินเหล้าแต่พอถึงไหว้ครูหรือวันพระเนี้ย จะกลายเป็นคนพูดหยาบและที่สำคัญคือจะกินเหล้าขาวเพียวๆแบบ 3-4 ขวดใหญ่กินอย่างกับนํ้าปล่าวทั้งบ้านนี้เหม็นแต่เหล้า ถ้าเป็นเราๆกินหลับไปตั้งแต่ขวดแรกแล้ว แต่นี้ยังนั่งบ่นนั่งด่า พวกลูกศิษย์ต่างๆอยู่เลย ขอบอกก่อนเลยพ่อของเพื่อนผมไม่ได้เปิดสำนักอะไรทั้งนั้นครับ ทำอาชีพเหมือนคนอื่นๆทั่วๆไป แต่ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าลูกศิษย์ท่านมาจากไหน ผมเคยลองถามท่านนะทำไมต้องเข้าร่างทรงตรงกับวันพระแล้วก็วันไหว้ครู ท่านก็ตอบมาแบบขำๆ ไอวันพระอ่ะยอมให้เค้าเข้า แต่วันไหว้ครูอ่ะเค้าเข้ามาเองแถมขำแบบตลกๆอีก แต่ที่น่าแปลกอีกอย่างคือ เวลาใครไปงานศพแล้วจะมาบ้านนี้จะต้องล้างหน้าตรงหน้าบ้านก่อนล้างไหวหมดทุกอย่างถ้าเป็นไปได้อาบนํ้าก่อนแล้วค่อยมา เค้าบอกว่าของจากงานศพจะเข้าตัวพ่อเพื่อนผมอันนี้เพื่อนผมเป็นคนบอกมาเพราะผมกลับมาจากงานศพมันก็ตั้งนํ้ามาขัดนึงแล้วบอกล่างหน้าซะแล้วค่อยเข้า และอีกอย่างเลยที่น่าแปลกสุดๆอันนี้ผมเจอมากับตัวเลยครับคือวันนั้นเป็นวันพระใหญ่ซะด้วย ผมกับเพื่อนนั่งกินเหล้ากันข้างล่างแต่พ่อของเพื่อนผมนอนอยู่ด้านบน ซักพักประมาณตี 1 กว่าๆพ่อเพื่อนผมเดินลงมาทำถ้าเหมือนเมา เหมือนคนเมาเหล้าอ่า แล้วมาอ้วกตรงอ่างล้างหน้าพวกผมก็ งง กันอ้าวทำไมพ่อเพื่อนผมถึงอ้วกเลยวิ่งกันเข้าไปดูแต่ปรากฏไอที่อ้วกๆอ่า มันไม่มีนํ้าเลยมันเหมือนคนทำถ้าอ้วกกับอ่างล้างหน้าแล้วไม่มีอะไรออกมาอ่ะ จากที่เห็นคือเหมือนถ้าเป็นคนเมาก็อ้วกแบบลืมตายอ่ะ คือแบบเมามากๆแล้วอ้วก พอมาอีกวันแม่เพื่อนผมเลยบอกว่า ถ้าเพื่อนผมกินเหล่าวันพระพ่อเค้าจะเป็นคนเมาและอ้วกแทนมัน คือเหมือนเป็นสายเลือดอย่างที่กระทู้ก่อนหน้าที่บอกไว้หละครับบ

ที่พูดผมไม่ได้ชวนให้ใครเชื่อเพียงแต่เรื่องนี้คือสิ่งที่ผมเจอจริงๆ แต่ยอมรับจากใจครับผมเองก็ไม่ค่อยจะเชื่อเรื่องนี้เอาง่ายๆ ผมยังไม่ปักใจเชื่อเลยว่าโลกนี้มีผีไหม ทั้งๆที่เคยเจอ ไม่สิเจออยู่แถบจะทุกวันแต่นานๆครั้งจะเจอเป็นตัวเป็นคนส่วนใหญ่ไอเสียงเนี้ยได้ยินทุกคืน โดยเฉพาะเมื่อก่อนก่อนที่ผมจะทำงานช่วงนั้นยอมรับครับติดเกมส์เล่นเกมส์ดึกๆ แล้วแทบทุกคืนผมจะได้ยินเสียงเหมือนคนกินข้าวอ่ะ ช้อนส้อมมันกระทบกับจานข้าวอ่ะ ได้ยินเสียงปักๆเหมือนกำลังตักข้าวด้วย แต่พอเปิดประตูออกมาดูไม่เจออะไรซักอย่าง ผมเคยถามแม่ผมนะแม่เค้าบอกที่บ้านเราอ่ะเจ้าที่แรง แต่แต่ไหว้เจ้าที่ทุกปีเค้าเลยไม่หลอกเอา ผมเองยอมรับนะไม่ค่อยเชื่อ 55+

ปล.ใครจะเชื่อหรือไม่นั้นมันแล้วแต่ตัวบุคคลขอเพียงแค่อย่าเอาเรื่องนี้มาใส่หัวจนเกินเหตุตั้งใจทำงานเลี้ยงดูครอบครัวเรื่องจะเชื่อหรือไม่มันไม่เกี่ยวหลอกครับ ถ้ทุกๆอย่างอยู่ที่ตัวของเรา ขอพรกับพระที่ศักษ์สิทธิที่สุดในโลกแต่ตัวเองนอนอยู่เฉยๆไม่ทำอะไร พรมันจะเกิดไหมหละครับ 'ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน'
เพื่อนพ่อคุณก็เป็นเหมือนแม่ผมแปะเลยไม่มีตำหนักแต่แม่ลูกศิลมาเองมาได้ไงไม่รู้ คล้ายกับเพื่อนพ่อคุณมาก

ผมบอกตามตรงถ้าเหตุการนี้ไม่เกิดกับแม่ผม ฆ่าผมให้ตายผมก็ไม่เชื่อ ที่ผมเชื่อเพราะเกิดกับแม่ผม

บอกตามตรงทุกวันนี้ผมไม่ได้ใส่ใจสิ่งเหล่านี้หรอกครับที่มาพิมพ์บอกก็เห็น จขกท ถามเลยพิมพ์บอก ส่วนไอ้พวกปากบอนมันมาพูดไม่ดีเอง

ทุกวันนี้ผมก็ไหว้พระปกติไม่ได้บ้าอย่างที่ใครกล่าวหาว่าเป็นบ้ากันตามสายเลือด ผมว่ามันอะบ้ามาว่าคนอื่น

ถ้ามันไปอยู่สังคมภายนอกหรือที่ทำงานนะแล้วมันไปว่าคนอื่นผมรับรองมันเจอเพื่อนร่วมงานรุมกินโต๊ะมันแน่ ไม่รู้มันจะเข้าใจความหมายหรือเปล่า

อย่างที่คุณบอกหละครับใครก็ช่วยเราไม่ได้นอกจากตัวเราเองและคนในครอบครัวครับ -ตนเป็นที่ผึ้งแห่งตน-

อือลืมถึงคุณ e...s ว่าถ้าผมด่าพ่อด่าแม่คุณว่าบ้าคุณมิงจะโกรธไม ฮ. (ผมไม่ได้ว่าคุณeazymode01ผมว่าอีกคนอะลองไปอ่านดูแรกๆอะครับ)

1234567
26th February 2014, 22:01
ผมว่าแล้วแต่ความเชื่อของคนเรานะครับ

exodus
26th February 2014, 23:43
เอาเข้าไปใหญ่ อาการทางจิต กับ คนบ้า นี่มันไม่เหมือนกันนะครับ
เหมือนคนที่กลัวที่แคบ หรือ รักความสะอาดจนสุดโต่งอะไรแบบนั้น เพราะถ้าเอามาเหมารวมกันโลกนี้ก็คงมีแต่คนบ้าล่ะครับ
่คนเราเจ็บป่วยกันได้เป็นเรื่องธรรมชาตินี่ครับ ใครบ้างเกิดมาไม่เคยป่วย?
รวมไปถึงความเคยชินเฉพาะบุคคล บางคนมีนิสัยประหลาดเล็กๆน้อยๆ บางคนชอบขากเสลดจนเกินความจำเป็นเพราะจิตกระตุ้นให้ร่างกายขับออกอยู่ตลอด จนสัมผัสของช่องคอไวต่อความรู้สึกต่างๆเวลาทีี่มีสิ่งต่างๆผ่านลงไป

รบกวนแยกแยะด้วย แล้วก็ไม่ต้องพ่น hate speech จนเกินความจำเป็นครับ เพราะผมยังไม่ชี้หน้าด่าพ่อใคร

ขอบคุณ

1234567
27th February 2014, 16:04
แล้วแต่ความเชื่อของคนอะครับ โลกนี้มันกว้างใหญ่นัก ต่างที่มาต่างการสอนมา และต่างความเชื่อของคนครับ

pug1
27th February 2014, 19:06
นั่งอ่านเงียบๆมานานละ จะว่าไงดีนะ มันก็มีทั้งจริงทั้งมั่วปนกันไปนั่นแหละ แล้วใช่ว่าไอ่ของจริงนั่นจะจริง 100% นะ แบบอ้างว่าเป็นเทพ แต่ข้างในจริงๆอาจจะเป็นผีตายโหงแถวนั้นก็ได้
โดยส่วนตัวก็ค่อนข้างเชื่อครับ แต่ไม่ 100% พอแยกแยะได้ว่าอันไหนหลอกอันไหนจริง มันอธิบายอยากครับ แต่ถ้าเจอของจริงแล้วจะรู้เอง
บางคนบอกว่า "อย่างมงาย" ผมว่าผมเห็นด้วยนะ ผมไม่งมงาย ทั้งในเรื่องไสยศาสตร์ หรือ "งมงายในวิทยาศาสตร์" ผมเลือกที่จะเชื่อเพราะผมเชื่อ บางเรื่องมันไม่จำเป็นจะต้องมีเหตุและผลเสมอไปหรอก
อันไหนที่ทำแล้วไม่เดือดร้อนคนอื่นก็ทำๆไปเถอะครับ ผมว่าถ้าคนเราถ้าตั้งอยู่ในหลักเหตุและผลมากไป มันก็คงไม่ต่างจากพวกที่"งมงาย"ในความเชื่อหรอกครับ
กับไอ่คำที่ว่า "ไม่เชื่ออย่าลบหลู่"เนี้ย เค้าไมไ่ด้สอนให้คนงมงายนะครับ แต่ผมกลับมองว่า "ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่ต่อหน้าคนที่เชื่อ" มากกว่า เพราะมันจะไม่มีใครเดือดร้อนเลย ถ้าคุณ จะเดินไปถีบศาลพระภูมิที่บ้านของคุณเองโดยไม่มีใครรู้
มันจะไม่มีใครเดือดร้อนเลย หรือถ้าคุณไปเดินเหยียบย่ำของเซ่นตามข้างทางโดยที่ไม่มีใครเห็น มันก็เป็่นเรื่องของคุณไม่มีใครเดือดร้อน แต่การเอาความเชื่อของคนอื่นมาลบหลู่นั้น มัน ไม่สมควร อย่างยิ่ง

sukamoto
27th February 2014, 19:40
ถ้ากลัวไสยยาศาสตร์ให้หายันเกราะเพชรมาใช้ครับกันได้แน่นอน

jamebanjen
27th February 2014, 19:56
มีทั้งจริงทั้งหลอกครับ เราต้องแยกแยะ
ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ
(เดี๋ยวของจะเข้าตัว ฮิฮิ)