PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเรื่องกฏจราจร

neverdia
26th February 2014, 23:40
อย่างที่เรารู้กัน.....เมื่อได้เห็นเสียงไซเรนพร้อมไฟน้ำเงิน-แดงกระพริบขอทางจากรถพยาบาลหรือรถฉุกเฉิน เราควรหลบข้างให้เขาไปก่อนถูกมั้ยครับ แต่!! สิ่งที่ผมพบบ่อยคือ รถฉุกเฉินมีแค่ไฟน้ำเงิน-แดงกระพริบ แต่ไม่มีเสียงไซเรน มันหมายความว่าไง? แบบนี้ผมควรทำยังไครับ? :sweat

pondsif01
27th February 2014, 00:36
นั้นสิสังเกตุเหมือนกัน แต่เค้าไม่เปิดเสียงเฉพาะตอนเวลารถติดป่าว เพราะเสียงมันดังมากก็เลยแค่เปิดไฟแล้วบีบแตรอย่างเดียว เพราะถึงทางโล่งที่ขับเร็วๆก็จะเปิดเสียงต่อ

neverdia
27th February 2014, 00:42
นั้นสิสังเกตุเหมือนกัน แต่เค้าไม่เปิดเสียงเฉพาะตอนเวลารถติดป่าว เพราะเสียงมันดังมากก็เลยแค่เปิดไฟแล้วบีบแตรอย่างเดียว เพราะถึงทางโล่งที่ขับเร็วๆก็จะเปิดเสียงต่อ รถไม่ติดนะครับ เขาแค่เปิดไฟเเล้วขับตรงๆ ไม่บีบแตรด้วยเตือน

hisawahiroki
27th February 2014, 00:50
เปิดเล่นๆครับ ตัวเองจะได้ไปไวๆ คนอื่นหลีกให้ ความจริงไม่มีเหตุอะไร

ปล.ล้อเล่นนะครับ รอผู้รู้มาตอบ ขับรถอยู่ทุกวันอยากรู้เหมือนกัน :p

ASSASSIN S
27th February 2014, 00:51
การที่มีเสียงแปลว่าเป็นผู้ป่วยฉุกเฉินที่ต้องสงโรงพยาบาลให้เร็วที่สุดครับ จะสังเกตุได้ว่าถ้าเขาเปิดเสียงรถจะวิ่งเร็วมาก
ส่วนถ้าเขาไม่เปิดเสียงแปลว่า เป็นผู้ป่วยที่สามารถรักษาพยาบาลเบื่องต้นในรถได้ก่อนสงตัวไปตรวจอีกที จึงไม่จำเป็นต้องเปิดเสียงแต่ต้องเปิดไฟไว้เพื่อเป็น
สัญญาณวากำลังมีผู้ป่วยไปส่งครับ

neverdia
27th February 2014, 02:34
การที่มีเสียงแปลว่าเป็นผู้ป่วยฉุกเฉินที่ต้องสงโรงพยาบาลให้เร็วที่สุดครับ จะสังเกตุได้ว่าถ้าเขาเปิดเสียงรถจะวิ่งเร็วมาก
ส่วนถ้าเขาไม่เปิดเสียงแปลว่า เป็นผู้ป่วยที่สามารถรักษาพยาบาลเบื่องต้นในรถได้ก่อนสงตัวไปตรวจอีกที จึงไม่จำเป็นต้องเปิดเสียงแต่ต้องเปิดไฟไว้เพื่อเป็น
สัญญาณวากำลังมีผู้ป่วยไปส่งครับ อ้อ ความรู้ใหม่ๆ ขอบคุณมากครับ