PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : (อาจสปอย)ถามเนื้อเรื่อง Castlevania Lords of Shadow 1-2

Mr.UnHuMan
27th February 2014, 23:48
ผมเคยเล่นเกมนี้ภาคแรกแต่ไม่จบ แล้วพอมาเล่นภาค 2 ผมสงสัยว่า

:ask ตัวเอก เกเบรียลทำไมถึงกลายเป็น Dracula ได้ครับ ภาค 1 ยังเห็นเป็นคนที่สู้กับปีศาจอยู่เลย ลองดูฉากจบภาคแรกก็ไม่ค่อยเข้าใจ

:ask ฉากตอนสู้อัศวินเกราะทองในภาค 2 ฉากแรก จบ ที่มันใช้ไม้กางเขนแล้วสวดมนต์ แล้วเราพูดว่า พลังของพระเจ้าทำอะไรเราไม่ได้ เพราะพระเจ้าทำให้เราเป็นแบบนี้ นี่หมายความว่าพระเจ้าทำให้เราเป็น Dracula หรอครับ ผมไม่ยักกะเห็นในภาค 1

สงสัยมานานดูในเน็ตก็ไม่เข้าใจ :sweat

bave233
27th February 2014, 23:59
จริงๆเเล้ว Castleniva นี่มีมา หลายภาคเเล้วนะครับ

ตั้งเเต่ PS1

ผมเล่น จบก็ไม่รู้เรื่องเหมือนกัน เเต่ประมาณว่าพอ ค่า ตัว last boss จบ เรากลายเป็น อมตะ เพื่ออะไรสักอย่างเนียเเหละครับ

Mr.UnHuMan
28th February 2014, 00:06
จริงๆเเล้ว Castleniva นี่มีมา หลายภาคเเล้วนะครับ

ผมเล่น จบก็ไม่รู้เรื่องเหมือนกัน เเต่ประมาณว่าพอ ค่า ตัว last boss จบ เรากลายเป็น อมตะ เพื่ออะไรสักอย่างเนียเเหละครับ

ผมก็ลองดูฉากจบในเน็ตแล้วนะ ก็ยังไม่เห็นรู้เรื่องเลย -*-

rockblood39
28th February 2014, 00:12

ประมาณว่าบอสเป็น load of shadow คือ dragula อ่ะครับ พอพระเอกเข้าไปสู้แล้วชนะ พลังมันเลยมาอยุ่ที่พระเอกแล้วต้องมีคนรับตำแหน่งแทน อะไรประมาณนี้
รอผู้รู้

p2k
28th February 2014, 00:27
1.ที่เรากลายเป็น dracula เพราะว่า luara ลูกสาวของ lord of shadow ให้เรากินเลือดตอนที่เราจะเข้าไปอีกโลกนึงเพื่อจัดการกับ the forgetten one ใน dlc ภาคแรกครับ
2.gabriel พูดว่าพลังของพระเจ้าหมายถึงพระเจ้าของ brotherhood of light ทำลายเขาไม่ได้เพราะว่าในอดีตเขาเคยเป็นหนึ่งในผู้ถูกเลือกให้เป็นอัศวินแห่งแสงแล้วก็เป็นคนที่เก่งที่สุดในนั้นด้วยพลังศักสิทธิ์เลยทำอะไรเขาไม่ได้

Mr.UnHuMan
28th February 2014, 00:50
1.ที่เรากลายเป็น dracula เพราะว่า luara ลูกสาวของ lord of shadow ให้เรากินเลือดตอนที่เราจะเข้าไปอีกโลกนึงเพื่อจัดการกับ the forgetten one ใน dlc ภาคแรกครับ
2.gabriel พูดว่าพลังของพระเจ้าหมายถึงพระเจ้าของ brotherhood of light ทำลายเขาไม่ได้เพราะว่าในอดีตเขาเคยเป็นหนึ่งในผู้ถูกเลือกให้เป็นอัศวินแห่งแสงแล้วก็เป็นคนที่เก่งที่สุดในนั้นด้วยพลังศักสิทธิ์เลยทำอะไรเขาไม่ได้

แล้วเนื้อเรื่องของลูกเรานี่ก็อยู่ใน dlc ใช่มั้ยครับ เห็นเหมือนกับว่าเราถูกลูกที่กลายเป็น dracula ฆ่า แล้วทำไมถึงยังไม่ตายหรอครับ

GodsperM
28th February 2014, 01:00
http://www.gconsole.com/forum/show.php?page=topicdetail&id=140799
เว็บนี้อธิบายได้ครับ

mooshirogane
28th February 2014, 01:17
คิดว่าเนื้อเรื่องภาคแรกน่าจะพอกระจ่างกันแล้วนะครับ

ส่วนภาคต่อมา mirror of fate เนื้อเรื่องมันจะประมาณว่า พระเอกมันมีลูกชื่อเทรเวอร์ ซึ่งเมียพระเอกเอาให้พวกภาคีอัศวินเลี้ยงเพื่อมาปราบแดรกคูล่า(พระเอก)

แต่เทรเวอร์มันอ่อนเกินเลยโดนพระเอกฆ่า แล้วทีนี้พระเอกมารู้ทีหลังว่าที่ฆ่าไปนั้นเป็นลูกตัวเอง เลยเอาเลือดตัวเองให้เทรเวอร์ดื่ม แล้วเอาเทรเวอร์ไปใส่โลงไว้

เวลาผ่านไป เทรเวอร์ตื่นขึ้นมาเป็นแวมไพร์ เขาโกรธแค้นที่ต้องกลายมาเป็นผีดูดเลือด และเปลี่ยนชื่อตัวเองเป็น อัลลูการ์ด

ต่อมาไซม่อน ลูกของเทรเวอร์ก็เป็นคนในกลุ่มภาคีอัศวินเช่นกัน ออกมาปราบแดรกคูล่า พอเข้าปราสาทมาก็เจออัลลูการ์ด แล้วทั้ง 2 ก็ช่วยกันปราบพระเอก จบ

RlucksN
28th February 2014, 07:52
คือซีรี่ย์ LOS เนี่ยมันไม่ได้ต่อกับภาคเก่าๆนะครับ ทำไมหลายคนสับสนกันเยอะจัง ที่ไม่รู้เรื่องเพราะพยายามจะโยงกับภาคเก่ารึเปล่า

ตอบ
1.หลังปราบซาตานได้ ใน DLC เกเบียลยอมเป็นแวมไพร์เพื่อที่จะไปปราบโครตปิศาจครับ

2.ส่วนนึงที่เกเบียลไม่ตายเพราะได้รับโครตพลังมาจากเนื้อเรื่อง DLC ด้วยครับ(ถึงขนาดฆ่า Fogotten one ได้ด้วยการปัดมือทีเดียว) กลายเป็นแวมไพร์ที่มีพลังสูงที่สุดไปแล้ว สูงกว่าซาตานซะอีกมั้ง

Ramnant
28th February 2014, 08:51
ผมเคยเล่นเกมนี้ภาคแรกแต่ไม่จบ แล้วพอมาเล่นภาค 2 ผมสงสัยว่า

:ask ตัวเอก เกเบรียลทำไมถึงกลายเป็น Dracula ได้ครับ ภาค 1 ยังเห็นเป็นคนที่สู้กับปีศาจอยู่เลย ลองดูฉากจบภาคแรกก็ไม่ค่อยเข้าใจ

:ask ฉากตอนสู้อัศวินเกราะทองในภาค 2 ฉากแรก จบ ที่มันใช้ไม้กางเขนแล้วสวดมนต์ แล้วเราพูดว่า พลังของพระเจ้าทำอะไรเราไม่ได้ เพราะพระเจ้าทำให้เราเป็นแบบนี้ นี่หมายความว่าพระเจ้าทำให้เราเป็น Dracula หรอครับ ผมไม่ยักกะเห็นในภาค 1

สงสัยมานานดูในเน็ตก็ไม่เข้าใจ :sweat

ต้นกำเนิดของเรื่องราวเกิดขึ้นในยุค ค.ศ 1046… ในช่วงที่มีจอมปีศาจตนหนึ่งออกมาสร้างความวุ่นวายไปทั่ว ทำให้ทั่วโลกเต็มไปด้วยปีศาจออกมาเพ่นพ่านเต็มไปหมด มนุษย์ถูกพวกปีศาจคุกคามจนต้องรวมตัวกันเป็น ภาคีแห่งแสง Brotherhood of Light เพื่อต่อต้านพวกปีศาจที่เข้ามารุกราน โดยมี เกเบรียล เบลมอนท์ เข้าไปร่วมต่อสู้ด้วย ในวันที่โลกกำลังเลวร้าย เกเบรียล ก็ยังได้พบเจอสิ่งที่สวยงามคือได้ครองรักกันกับ มาเรีย ภรรยาของเขา จนให้กำเนิดลูกชาย เทรเวอร์ ขึ้นมาในช่วงที่ เกเบรียล ออกปฏิบัติภาระกิจจนเขาไม่เคยรับรู้มาก่อนเลยว่าตัวเขามีลูกชาย จน มาเรีย ภรรยาของเขาต้องตายจากไปในระหว่างการต่อสู้ เทรเวอร์ จึงถูกชุบเลี้ยงโดยกลุ่ม Brotherhood of Light ตามคำทำนายโบราณว่า เทรเวอร์ จะเป็นความหวังของมนุษย์ชาติและความลับนี้ถูกปกปิดไม่ให้ เกเบรียล รับรู้ ทำให้ เกเบรียล ต้องออกเดินทางตามหา หน้ากากเทวะ สิ่งที่เขาเชื่อว่ามันสามารถชุบชีวิตให้ภรรยาเขาได้ แต่ชิ้นส่วนของหน้ากากอยู่ในการครอบครองของ Lord of Shadow ทั้ง 3 คือ คอร์เนล ผู้นำแห่ง ไลแคนทอร์ป , คารมิล่า ผู้นำของแวมไพร์ และ โซเบค ผู้นำแห่งโครแมนเชอร์ แต่ถึงแม้ว่า เกเบรียล จะจัดการรวบรวมชิ้นส่วนของหน้ากากจนครบแล้วก็ยังไม่สามารถชุบชีวิตของ มาเรีย ภรรยาเขาได้ แต่มันกลับไปปลุกจอมปีศาจ Forgotten One ที่แสนชั่วร้ายให้คืนชีพมาอีกครั้ง ทำให้ท้ายที่สุด เกเบรียล ต้องทิ้งความเป็นมนุษย์เพื่อใช้พลังของแวมไพร์ในการต่อสู้กับ Forgotten One ในฐานะเป็นคนปลุกมันขึ้นมา แต่…สุดท้าย เกเบรียล ก็ต่อต้านพลังแห่งความมืดเอาไว้ไม่ได้ จนเขาต้องกลายเป็น แดร็กคูล่า ไปในที่สุด …

ค.ศ 1067… เทรเวอร์ เบลมอนท์ และ ซิลฟา ให้กำเนิดลูกชาย ไซม่อน เบลมอนท์
ค.ศ 1073… เทรเวอร์ เบลมอนท์ บุกปราสาทแดร็กคูล่าโดยไม่รู้มาก่อนเลยว่า แดร็กคูล่า คือ เกเบรียล พ่อของเขาเอง การต่อสู้จบลงด้วยความพ่ายแพ้ของ เทรเวอร์ ที่แดร็กคูล่าอัดจนบาดเจ็บสาหัส ในขณะที่เทรเวอร์กำลังจะตายเขาก็ได้บอกความลับให้ แดร็กคูล่า ต้องเจ็บใจว่าเขาคือลูกที่ เกเบรียล ไม่เคยล่วงรู้ว่ามี เมื่อแดร็กคูล่ารู้ความจริงแล้ว ในฐานะพ่อแดร็กคูล่าจึงไม่สามารถปล่อยให้ลูกชายเขาตายได้จึงเอาเลือดของตัวเองให้ เทรเวอร์ ดื่มเพื่อให้ลูกชายของเขากำเนิดใหม่อีกครั้ง ก่อนนำร่าง เทรเวอร์ ลูกรักใส่ลงในโลง แล้วสลักชื่อบนฝาโลงไว้ว่า .. อูลการ์ด …
ค.ศ 1101…ไซม่อน เบลมอนท์ ทนความเจ็บปวดในจิตใจของเขาไม่ได้ที่ต้องเสียแม่ที่ถูกปีศาจฆ่าตายหน้าปราสาทแดร็กคูล่าสวนพ่อของเขา เทรเวอร์ ก็หายสาปสูญหลังจากบุกเข้าไปกำจัดแดร็กคูล่า ไม่มีทางเลือกที่ ไซม่อน ต้องตัดสินใจบุกปราสาทแดร็กคูล่าเพื่อแก้แค้นให้แม่และตามหา เทรเวอร์ พ่อของเขา

ค.ศ 1126… 25 ปีต่อมา ไซม่อน เบลมอนท์ หลังจากฝึกฝนผีมืออย่างหนักจนอายุ 36 ปีก็ตัดสินใจบุกปราสาทแดร็กคูล่า ระหว่างทางเขาพบกับกางเขนพิฆาตมารอาวุธของ เทรเวอร์ พ่อของเขาตกอยู่เขาจึงมั่นใจว่าพ่อของเขาคงยังอยู่ในปราสาทจนทำให้ ไซม่อน มีแรงใจที่จะบุกเข้าไปในปราสาทที่แสนยากลำบากจนพบกับ แดร็กคูล่า ในที่สุด ในขณะที่ผีดิบนามว่า อูลการ์ด ก็ปรากฏตัวขึ้นมา อูลการ์ด หรือ เทรเวอร์ ที่กำเนิดใหม่จากสภาพเกือบตายและได้มรดกเลือดชั่วที่เขาไม่เคยต้องการจากผู้เป็นพ่อจนกลายเป็นผีดิบ จึงสาบานว่าเขาจะตามล้างแค้น แดร็กคูล่า พ่อของเขาที่ยัดเยียชีวิตผีดิบที่เขาไม่เคยต้องการมาให้ จนได้มาพบ แดร็กคูล่า พร้อมกับ ไซม่อน ในที่สุด และด้วยการร่วมมือกันของทั้ง อูลการ์ด และ ไซม่อน ก็ทำให้สามารถจัดการกับ แดร็กคูล่า ลงได้ในที่สุด โดยที่ ไซม่อน ไม่มีโอกาศล่วงรู้เลยว่า อูลการ์ด ก็คือ เทรเวอร์ พ่อของเขา หลังจบศึก อูลการ์ด เก็บเศษกางเขนพิฆาตมารของ เกเบรียล เอาไว้ ก่อนที่อูลการ์ด จะกลายร่างเป็นค้างคาวบินหายไปกับความมืดเขาได้ย้ำเตือนกับ ไซม่อน ให้จำไว้เสมอว่า แดร็กคูล่า จะคืนชีพมาอีกครั้งแน่นอน ………

…. หลายศตวรรษผ่านไป เรื่องราว เรื่องเล่า ของ แดร็กคูล่า จอมปีศาจผู้กระหายเลือด ในอดีตก็เริ่มจางหายเสมือนหมอกบางๆเหมือนมันไม่เคยเกิดขึ้นมา จนเวลาคืบคลานมาถึง ปัจจุบัน …….

ตามนั้นเลยคับ ^^
Credit: พี่โอ๋ Decibel per - oxide

p2k
28th February 2014, 09:14
แล้วเนื้อเรื่องของลูกเรานี่ก็อยู่ใน dlc ใช่มั้ยครับ เห็นเหมือนกับว่าเราถูกลูกที่กลายเป็น dracula ฆ่า แล้วทำไมถึงยังไม่ตายหรอครับ
ไม่ครับเนื้อเรื่องของภาคต่อ จาก lord of shadows มันจะไปต่อที่ mirror of fate ครับ เป็นเนื้อเรื่องต่อจากตอนที่ gabriel กลายเป็น dracula แล้วที่เราไม่ตายก็้เหตุผลเดียวกัน
ครับเพราะเราเป็นหนึ่งในผู้ถูกเลือกของกลุ่มอัศวินแห่งแสงแล้วเป็นคนที่เก่งที่สุด เราจะไม่ตายเพราะ combat cross แน่นอนครับ

Mr.UnHuMan
28th February 2014, 10:52
ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้่กระจ่างแล้วครับ เล่นเกมได้อรรถรสเพิ่มขึ้นเยอะเลย :giveheart

[Really~Nuts]
28th February 2014, 17:29
Credit: พี่โอ๋ Decibel per - oxide

Da Fuq ?????????