PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเซียน Meppo หน่อย (Dota2)

กล้วย
1st March 2014, 18:01
แค่อยากรู้ว่า วาร์ปแบบทีเดียวไปเป็นฝูงแบบในคลิปนะมันทำไง มี trick ยังไงบ้าง ตั้งปุ่มยังไง แค่นี้ละครับ

http://www.youtube.com/watch?v=rFlH_EJgefU

nanohawk2
1st March 2014, 19:06
ของเดนดิเขาตั้งปุ่มไว้อ่ะคับ ว่าเลข 1 ตัวที่ 1 เลข 2 ตัวที่ 2

หลักการก็ง่าย ๆ เลย สมมติตัวที่ 1 (ตัวหลัก) มีบลิงค์ เขาก็จะกดเลข 2 เลือกตัวที่ 2 แล้วกดสกิลเต้น ๆ วาบนั่นล่ะ แล้วก็กดตัวที่ 3 แล้วก้กดสกิลวาร์ป ๆ เต้น ๆ นั่นล่ะ พอครบ 4 ตัว (กดเร็ว ๆ มาก 2,W,Click,3,W,Click,4,W,Click,5,W,Click) พอพวก 4 ตัวจะวาร์ปสำเร็จ ก็กดตัวที่ 1 บลิงค์เข้าหาศัตรู พวก 4 ตัวก็วาร์ปมาหาเราสำเร็จพอดี จบ

Jokibuy
1st March 2014, 19:16
แอดผมมาก็ได้ครับ เดี๋ยวสอนในเกมให้ ตัว 1st ผม

กล้วย
1st March 2014, 23:28
แอดผมมาก็ได้ครับ เดี๋ยวสอนในเกมให้ ตัว 1st ผม

แอดเรียบร้อยครับผม

geomanOo
1st March 2014, 23:41
ถามหน่อยว่ามันตั้งค่าไงให้เลือก ตัว 1 2 3 โดยใช้ปุ่มตัวเลข 1 2 3 4 อะครับ

SlimZ
1st March 2014, 23:51
ต้องฝึกฝนด้วยน้ะครับ ดูจากฮีโร่อีกทีมมีตัวสกิล aoe เยอะมารุมกระทืบ ยังเอาไม่อยู่ แถมไอเทมยังเทพอีก ต้องฟาม+คิล เก่งๆเลยแหละ

อีกทีมแรกๆไม่ไล่คิล meepo เลยหรือว่ายังไง ปล่อยเกิดขนาดนั้น ก้เอาไม่อยู่ล้ะ ไม่งั้นถ้าเล่นตัวนี้ทำทีมแพ้ได้ง่ายๆเลยแหละ ตอนแรกๆนิ่มมาก

ผมว่าคนนี่เค้าเก่งมากด้วยน้ะ มีเอาตัวใกล้ตายบลิ้งหลบสกิลตอนชุลมุลด้วย ต้องควบคุมหลายๆตัวเก่งๆเลย เล่นตัวนี้

กล้วย
2nd March 2014, 12:11
โอเคลองแล้วผมก็รู้วิธีละ แต่มันโคตรยากเลยคงต้องฝึกอีกเยอะ กด Tab เปลี่ยนตัว วาร์ปไปหาตัวหลักแล้วให้ตัวหลักใช้ Blink

Monalizii
2nd March 2014, 12:12
มันไม่ง่ายเลย

ปล.ส่วนมากเมาส์ Gamingear มันจะมี มาโครนะครับ เซ็ทไว้ก็ทำได้แล้ว :(

pamzar5546
2nd March 2014, 12:42
นี่บอกเลย ตัวนี้เล่นตั้งแต่ Dota แรก ทุกวันนี้ยังเล่นไม่เป็น
เอาตัวที่เหลือไว้บ้าน เอาไว้วาร์ปหนีอย่างเดียว 5555555555

[P][O][O][M]z
2nd March 2014, 12:48
ของผมส่วนมาก จะกดปุ่ม Tab ข้าง ๆ เอามันจะสลับตัว แล้วก็โยนห่วง แล้วก็ตั้ง key โดยการกด alt+1 สำหรับตัวที่ 1

DeKidZapper
2nd March 2014, 13:24
โดนheroแก้ละจบเลยน่ะครบตัวเนี่ย เกิดยากมากถ้าไม่มีทีมช่วยหนุน

degden009
2nd March 2014, 18:04
ผมว่าเค้าใช้มาโครนะครับ ง่ายดี

DeadCarnival
2nd March 2014, 18:29
Meepo ก็ถือเป็น Hero ที่ค่อนข้างโกงตัวหนึ่งเลยนะ ถ้าบังคับเก่งๆค่อยสังเกตุตลอด

พวกเซียน Starcraft ไม่น่ามีปัญหากะตัวนี้ แต่สำหรับผม ผมว่าตัวนี้มันเล่นเป็นได้ไม่ยากมากหรอกครับ

ด็อตแรกมันปรับ control ยูนิตได้ ตัว 1-4 ผมก็ตั้งไปเลย เลข 1-2-3-4 รวบหมดก็เลข 5 แต่ด็อต 2 ผมไม่รู้เหมือนกัน

ยังไม่เคยเล่น Meepo ในด็อต 2 เลยแต่ผมคิดว่าน่าจะปรับปุ่มได้อยู่ (มั้ง?) เพราะตัวนี้ถ้าเล่นเป็นนี่มันส์มาก

ตอนด็อตเอแรกมันออกมาใหม่ๆ ผมก็หัดเล่นอยู่พักนึงก็เล่นได้โอเคแล้ว มี Chen เนี่ยผมเล่นกี่ครั่งกี่ครั้งก็ไม่เวิร์ค

อยากเข้าใจแก่นแท้ในการเล่น Chen :sweat

กล้วย
2nd March 2014, 18:39
ผมลองเล่นมาหลายรอบละ แพ้ 6 ชนะ 2 ส่วนใหญ่วาร์ปไปไม่ค่อยทัน blink ไปก่อนละ 555+

อยากถามครับ มาโครที่ใครหลายคนในนี้บอกคือไรอะ

1234567
2nd March 2014, 18:44
ตัวนี้เล่นยากมากๆครับ บอกตรงๆเลย หัดเล่นอยู่นานก็ยังไม่ค่อยเป็น มือไม่ไวพออะครับก็เลยไม่โหด ฮ่าๆ

zGanKerz
2nd March 2014, 20:35
เห็นและ อยากเล่น บ้านเรา ใช้เน็ต TOT ดีเลย์มาก ตานึง Ping ไม่เคยต่ำกว่า 180 นี่โซนเอเชียนะ โซนอื่น บางครั้งสูงสุด นี่ 400 เลย เซงมาก อยากเล่นแบบ ลื่นๆ TT

anuchit2010
3rd March 2014, 04:20
ของเดนดิเขาตั้งปุ่มไว้อ่ะคับ ว่าเลข 1 ตัวที่ 1 เลข 2 ตัวที่ 2

หลักการก็ง่าย ๆ เลย สมมติตัวที่ 1 (ตัวหลัก) มีบลิงค์ เขาก็จะกดเลข 2 เลือกตัวที่ 2 แล้วกดสกิลเต้น ๆ วาบนั่นล่ะ แล้วก็กดตัวที่ 3 แล้วก้กดสกิลวาร์ป ๆ เต้น ๆ นั่นล่ะ พอครบ 4 ตัว (กดเร็ว ๆ มาก 2,W,Click,3,W,Click,4,W,Click,5,W,Click) พอพวก 4 ตัวจะวาร์ปสำเร็จ ก็กดตัวที่ 1 บลิงค์เข้าหาศัตรู พวก 4 ตัวก็วาร์ปมาหาเราสำเร็จพอดี จบ
มันไม่ได้กด เร็วมากหรอกครับ ในคลิปมันกด แค่ ครั้งเดียว ขนาดตั้ง Macro ไว้แล้วยังไม่เร็วเท่าในคลิปเลย ผมตั้งความเร็ว Macro ที่ 0.17 ก็ยังเร็วไม่เท่าในคลิปผมคลิป ผมคิดว่า ไอ่กด tab ตั้งค่าไรเนี้ย แล้วกดเร็วๆ ไม่มีทางเร็วกว่า Macro แน่นอน แต่ไอในคลิปนี่ มันไม่มีการสลับ Hero ไม่มีการกด Macro แต่ดันใช้สกิลพร้อมกันในครั้งเดียวซึ้งอันนี้ไม่เข้าใจจริงๆมันทำยังไง

purinatjr
3rd March 2014, 13:01
NaVi.Dendi นี่เค้าเรียก เทพแล้วเค้า ไม่ใช่คน --''
เวลาผมเล่น ผมกด tab w click ไปเรื่อย ๆ นะ คนครบอะ
แล้วค่อยกด บลิ้งไป (ใช้การนับเอา)
แล้่วค่อยใช้ q ตอนที่มันวาร์ปมาครบแล้ว ไล่ ตีจนมันตาย

Igotyoubaby
3rd March 2014, 13:24
อย่าลืมใช้ quick cast ด้วยครับผม

playonline
2nd November 2015, 13:59
ผมว่าก่อนจะมาตอบ ควรต้องมีประสบการณ์ในการเล่นจริงที่ค่อนข้างดีก่อนมาตอบนะครับ ไม่งั้นเข้าใจผิดกันไปเรื่อยๆ

meepo เอาจริงๆ เค้าตั้งแค่ 2 group ครับคือ

กลุ่ม 1 = รวบหมด
กลุ่ม 2 = รวบหมดเฉพาะตัวลูก(ตัวแม่ไม่เกี่ยว)

จะมานั่งตั้ง 1,2,3,4,5 แยกกันเป็นตัวๆ แล้วกด poof ผ่านตัวเลขพวกนี้กดไม่ทันนะครับในความเป็นจริงเค้าจะใช้ tab เอาเพราะมันกดแค่ 2 ปุ่มสลับกันรัวๆ รวมถึงเวลาขว้างตะข่ายอะไรด้วยเค้าใช้ tab ครับ ยกเว้นเวลาอยากจะ custom จะให้ตัวไหนใช้ ก็ใช้เมาท์กดที่ตัวตรงๆ เช่น ตอนวิ่งไล่แล้วระยะแหยังสั้นอยู่ ต้องให้ตัวหน้าขว้างแหถึงจะโดนเค้าก็เอาเมาท์คลิกตัวหน้าเพื่อที่จะได้ปาแหถึงจุดหมายครับ

ไอ่เลข 1 2 3 4 5 ที่ตั้งไว้เอาเข้าจริงๆ มันไม่ได้ใช้หรอกครับเพราะกด tab มันสะดวกกว่าเยอะ จริงๆ ตั้งไว้ก็ไม่เสียหายนะครับ 1 2 3 4 5 แต่ๆๆๆ เลข 1 2 3 4 5 ควรเอาไปลงกด hotkey item บ้างครับ มีโป้ต้องเผื่อไว้เลยคือ blink แปลว่าอย่างต่ำที่สุดเราจะเสีย slot ตัวเลขไป 3 slot คือ รวบหมด, รวบลูก, blink

บางกรณีถ้าออก heal หมู่มาอีกก็ต้องเสียไปอีก slot ถ้าออกเสกไก่มาอีก ก็ไม่เหลือ slot ใกล้มือแล้วครับ

ของผมใช้วิธีเปลียน hotkey skill เอาด้วยเพราะ meepo skill 3 กับ 4 มันไม่ได้กดใช้เพราะฉนั้นตัว E,R จะว่างอยู่ ผมเลือกเปลี่ยน tab มาเป็นตัว e จะได้ใกล้มือหน่อย ส่วน blink ผม fix slot hotkey 4 ไปเลยครับเพราะทุกตัวในดอทเอเวลาจะออก blink ผมเอามาไว้ตรง slot 4 จนเคยชินไปแล้ว(มันเป็นจุดที่กดง่ายที่สุดเวลาวางมือบนแป้นสกิล q w e r)

ส่วนตอนจะบวกกัน อย่าเด็ดขาดที่จะเอาตัวลูกๆ มาวิ่งรวมกับตัวพ่อครับ เพราะมันจะเป็นเป้าและขัดแข้งขัดขาเพื่อนร่วมทีมตอนจะบวกกันมาก ให้คุมแค่พ่อตัวเดียวให้ลูก group2 ไปฟาร์มป่าหรือฟาร์มเลนอื่นๆ รอไปพลางๆ พอมีกันบวกกันค่อยเรียกลูกมาตอนพ่อเข้าประชิดได้แล้วครับ

กรณี blink poof วิธีกดคือให้กด group2(ลูกทั้งหมด) แล้วกด tab+w มาที่พ่อรัวๆ แล้วกด group1(รวบหมด) แล้วกด blink ไปที่ศตรูครับเพราะการกดรวบหมดจะ target ที่พ่อก่อนเสมอทำให้ตัวพ่อ blink ไปได้ มันก็จะบลิ้งไปพร้อมกับที่ตัวลูกระเบิดลงมาพอดีแบบศตรูไม่ทันตั้งตัว ต่อจากนั้นก็เป็นงานหว่านแหครับ