PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผม Forward Port ไม่ได้อ่ะครับทำไงดี

CrocoZz
2nd March 2014, 15:37
Router ผมรุ่น Comtrend CT-536+ ผมลองหลายวิธีแล้วก็ยังเปิดไม่ครับ ทำยังไงดี

nekoload
3rd March 2014, 16:01
Router ผมรุ่น Comtrend CT-536+ ผมลองหลายวิธีแล้วก็ยังเปิดไม่ครับ ทำยังไงดี

ทำใจไว้ได้เลยครับ เครื่องคุณโดนไวรัสเล่นงานแล้ว (ล้อเล่นน่ะครับ อย่าเพิ่งเครียด)

ขอถามหน่อยครับว่า router ตัวนั้นคุณใช้คนเดียวรึเปล่าครับ แล้วเครื่องเดียวรึเปล่า (มือถือ แท็บเล็ต ผมนับหมดครับทีต่อกับ Router)

ถ้าใช่เป็นไปได้ว่าคุณใส่ ip server ไม่ตรงกับ ip address ของเครื่องที่คุณ ซึ่งปกติ Router ที่ไม่ตั้งค่าอะไรมักจะมีเลข
ip address เป็น 192.168.1.100 ครับ ส่วน gateway จะเป็น 192.168.1.1 ซึ่งท่าอยุ่ในวง lan เดียวกันจะทำให้เล่น net ได้
ซึ่งจะตาม subnet mark ที่ตั้งไว้ ถ้าเข้า net ได้ปกติแปลว่าคุณไม่ได้โดน malware หรือ virus เกี่ยวกับ network

ซึ่ง ip address ของคุณอาจจะเป็น 192.168.1.101 ก็ได้พอตั้ง ip server เป็น 192.168.1.100 มันก็เลยไม่ได้
ซึ่ง ip address ดูได้จาก run >> cmd >> ipconfig แล้วก็ดูที่ IPv4 address

http://portforward.com/english/routers/port_forwarding/Comtrend/CT-536/Remote_Desktop.htm
จากเว็บนี้ผมจะผมจะเพิมรายละเอียดให้อีกนิด
1.เลือก custom service แล้วตั้งชื่ออะไรก็ได้ (ส่วนใหญ่คนมักตั้งเป็นชื่อเกม เวลาใช้ก็เปิดไม่ใช้ก็ปิด)
2.ที่ ip server ให้ใส่ ip address ของเครื่องคุณ
3.ในช่อง External Port และ Internal Port Start มีทั้งหมดมีตั้งแต่ 0 - 65535 แต่ละเกมใช้ไม่เหมือนกัน จะเปิดทุก port ก็ได้
4.ให้ทำที่เป็น TCP 1 อันและ UDP อีก 1 อัน

ถ้าทำตามแล้วไม่ได้ก็ต้องทำใจแล้วมั้งครับ บอกซะหมดขนาดนี้แล้ว

CrocoZz
5th March 2014, 23:10
ขอบคุรมากครับ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ผมแค่ข้องใจว่าทำไมมันเปิดไม่ได้แค่นั้นแหละครับ ยังไงก็ขอบคุณมากเลยนะครับ

chikuva
6th March 2014, 08:01
เปิดไม่ได้นี่เปิดอะไรไม่ได้ครับ ติดขัดอยู่ขั้นตอนไหนครับ

nekoload
6th March 2014, 16:12
ขอบคุรมากครับ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ผมแค่ข้องใจว่าทำไมมันเปิดไม่ได้แค่นั้นแหละครับ ยังไงก็ขอบคุณมากเลยนะครับ

ก็บอกปัญหามาสิครับว่ามันเป็นยังไง ถ้าเล่นเน็ตได้อยู่คงไม่ติดไวรัสหรอกครับ
ผมว่าน่าจะตั้งค่าอะไรผิดรึเปล่าครับ ไม่เข้าใจตรงไหนก้บอกมาได้ครับ
ทางที่ดีส่งรูปมาให้ผมดูด้วยว่าตั้งค่าถูกรึเปล่า จะได้รู้ว่าเข้าใจตรงกัน เฮ้ออย่าคิดเอาเอง