PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เลือกยังไงดี

BackKoMz-
2nd March 2014, 17:00
ตอนนี้จบปวช.ละกำลังจะต้อมหาลัย คณะบริหารธุรกิจ ในใจผมก็เริ่มชอบเกี่ยวกับเรื่องพวกนนี้นะ ต่อไปผมจะเริ่มอ่านจริงจังดูละ
จบมาก็ทำงาน7-11 ถามว่าทำได้ไหมก็ทำได้แต่บางอารมณก็เบื่อหน่อยๆ

ผมชอบเกี่ยวกับเทคโนโลยี ผมชอบมากอ่านข่าวเกี่ยวกับพวกนี้มาก
เริ่มคิดว่าตัวอยากจะทำอะไรขึ้นมา
เริ่มที่จะเรียนรู้การเขียนโปรแกรม อ่านหนังสือเขียนตามหนังสือ แต่ก็ยังงง ไม่เข้าใจอยู่ดี เขียนๆไปก็ไม่เห็นภาพ
ผมคิดว่าต้องมีคนสอนถึงผมเข้าใจ แต่ค่าชม.การเรียน300+คงไม่ไหว

ผมควรเลือกไงดี แหะๆๆ

liger0000
2nd March 2014, 17:27
บริหารมันดีตรงจบมามันพอมีความรู้เอามาเปิดกิจการขายของได้บ้าง หรือไม่ก็เป็นพนักงานบริษัทพวกนั้น จับฉ่ายอะว่าง่ายๆ แต่ข้อเสียคือคนจบเยอะ แถมมันมีบริหารตั้งแต่ ปวช. ยัน ป.โท ซึ่งถ้าเรียนบริหารดีจริงๆก็คือป.โทคับ ป.ตรีแแนะนำเรียนตามที่เราชอบดีที่สุด เพราะบริหารระดับป.ตรีนี้ มันไปไม่ได้ไกลหรอกผู้จัดการสาขาก็หรูสุดๆหละ ส่วนใหญ่เป็นเสมียร ไม่ก็แคชเชีย-*-

คอมก็โอนะ จบมามันทำงานได้หลายอย่าง อยู่แผนกICT เป็นโปรแกรมเมอร์ เป็นแอดมินหรือเปิดร้านซ่อมคอมยังได้

dkbellx1
2nd March 2014, 18:43
เอาง่ายๆ ก็คือ ที่ชอบและถนัดสุดคับ ไม่ใช่ว่า ชอบขึ้นมาแปปๆ ต้องชอบจริงๆ ถึงจะไปกันได้

BackKoMz-
3rd March 2014, 22:01
ดันหน่อยนะครับ ใครพอช่วยแนะนำการเขียนโปรแกรมแรกให้หน่อย หรือหนังสืออะไรก็ได้ครับผมจะลองทำดู แหะๆๆ