PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมผมปิดไม่ได้ครับ ช่วยหน่อย

Pao2106
2nd March 2014, 22:04
คืวันก่อนผมจัดเมนบอร์ด Gigabyte Z87x-UD5TH กับ I5-4670 มาอัพเกรดเอง เปิดคอมเล่นได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร แต่พอปิด มันมีปัญหาครับ คือ พอระบบปิดตัวทุกอย่างแล้วดับหมดแล้ว มันดัน Boot ใหม่อีกรอบ ผมก้มานั่งไล่สายดูใหม่ก็ไม่หาย มีใครพอจะทราบวิธีแก้บ้างมั้ยครับ ขอขอบคุรไว้ล้วงหน้า

qwerty2536
2nd March 2014, 22:18
แนะนำถ่านคลิปมาด้วยครับผมนึกกันไม่ออก -..-

marvellz
2nd March 2014, 22:25
มันกลายเป็น restart แทน shut down รึเปล่า ? :p

Pao2106
2nd March 2014, 22:33
แนะนำถ่านคลิปมาด้วยครับผมนึกกันไม่ออก -..-

อ่าคือ ไม่ค่อยสะดวกถ่ายเท่าไหร่ครับ ต้องขอโทษด้วย คืออาการมันเหมือนกับว่า Restart ทั่งๆที่ผมกดปิดอ่ะครับ

Pao2106
2nd March 2014, 22:35
มันกลายเป็น restart แทน shut down รึเปล่า ? :p
ประมาณนั้นอ่ะครับ แล้วมันก็ Boot ขึ้นมาใหม่

wajana
3rd March 2014, 07:28
ผมมองว่า file system บางตัว ใน operating system

จะเสียนะ สมมุติว่า ถ้าใช้ windows 7 ก็ลองใช้ แผ่นที่

ลงโปรแกรม ใส่เข้าไป แล้วไปเลือก repair system

เพื่อให้ windows ทำการแก้ไข file system ที่เสียไป

นะครับ

ถ้าทำแล้วไม่หาย ผมว่า คงต้อง ลง windows ใหม่

แล้วล่ะครับ เพราะดูเหมือนว่า

การตอบรับของ windows กับ mainboard ใหม่

ทำให้ file บางตัวมีปัญหา โดยที่

ไม่แจ้งออกมา เป็น blue screen

ถ้าแจ้งเป็น blue screen ยังสามารถ

หา file ทดแทน มา copy ทับลงไปได้

แต่ลง windows ใหม่ ปัญหาน่าจะหมดครับ

Pao2106
3rd March 2014, 08:16
ผมมองว่า file system บางตัว ใน operating system

จะเสียนะ สมมุติว่า ถ้าใช้ windows 7 ก็ลองใช้ แผ่นที่

ลงโปรแกรม ใส่เข้าไป แล้วไปเลือก repair system

เพื่อให้ windows ทำการแก้ไข file system ที่เสียไป

นะครับ

ถ้าทำแล้วไม่หาย ผมว่า คงต้อง ลง windows ใหม่

การตอบรับของ windows กับ mainboard ใหม่

ทำให้ file บางตัวมีปัญหา โดยที่

ถ้าแจ้งเป็น blue screen ยังสามารถ

หา file ทดแทน มา copy ทับลงไปได้

แต่ลง windows ใหม่ ปัญหาน่าจะหมดครับ

ผมจะลองทำดูน่ะครับ แต่พอผมเปลี่ยนเมนบอร์ดปุ้บ ผมก็ต้องลงวินโดว์ใหม่อยู่แล้ว

Pao2106
3rd March 2014, 08:59

นะครับ

ผมลอง Repair Windows ดูแล้วมันไม่ได้ผลอ่ะครับ อารการตอนก่อนที่มันจะเปิดตัวขึ้นใหม่ เป็นอย่างนี้อ่ะครับ คือ ทุกสิ่งทุกอย่างมันดับหมด อีกประมาณ 3 วิมันก็เปิดตัวขึ้นมาใหม่ ตอนนี้ผมแก้ปัญหาไม่ได้เลยครับ ถ้าจะปิดก้คือ ปิดแล้วดึงสายออก

sam19339
3rd March 2014, 09:23
ลอง start run cmd as administrator นะคับ เปิดมาพิม sfc /scannow

Pao2106
3rd March 2014, 10:17
ลอง start run cmd as administrator นะคับ เปิดมาพิม sfc /scannow

ผมลองทำแล้วน่ะครับมันเป็นแบบนี้อ่ะครับ http://www.picdee.com/image/cg5X[

pongtpongt
3rd March 2014, 10:38
ผมว่าลงวินโดวใหม่ชัวสุด อิอิ

Pao2106
3rd March 2014, 10:43
ผมว่าลงวินโดวใหม่ชัวสุด อิอิ
จริงๆแล้้วผมก็อยากทอย่างงั้นน่ะครับ แต่พอดีพึงลงใหม่ไปเมื่อวันก่อน เลยไม่ค่อยอยากทำเท่าไหร่อ่ะครับ

wajana
3rd March 2014, 10:56
ผมว่า ตอนคุณ pao ลง windows ใหม่

ใช้วิธี ลงทับ หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ นั่นอาจเป็นปัญหาได้

ผมว่า ควรทำการ format drive

ที่จะลงให้เกลี้ยง เสียก่อน นะครับ

ทำจากแผ่น windows ก็ได้

แต่ต้องเคลื่อนย้าย file สำคัญไปก่อน

Pao2106
3rd March 2014, 11:02
ผมว่า ตอนคุณ pao ลง windows ใหม่

ใช้วิธี ลงทับ หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ นั่นอาจเป็นปัญหาได้

ผมว่า ควรทำการ format drive

ที่จะลงให้เกลี้ยง เสียก่อน นะครับ

ทำจากแผ่น windows ก็ได้

แต่ต้องเคลื่อนย้าย file สำคัญไปก่อน
ป่าวครับ ผม Format Drive ก่อนลงทุกครั่งครับ ถ้ามันจะเป็นที่วินโดว์ ก็ครั่งนี้อ่ะครับคือครั่งแรก ที่ผ่านๆมาไม่เคยเป็น

nekoload
3rd March 2014, 12:44
ป่าวครับ ผม Format Drive ก่อนลงทุกครั่งครับ ถ้ามันจะเป็นที่วินโดว์ ก็ครั่งนี้อ่ะครับคือครั่งแรก ที่ผ่านๆมาไม่เคยเป็น

mainboard คงจะเสียละมั้งครับลองเอาไปเปลี่ยนดูครับ
1.คงจะไม่ใช่ปัญหาเรื่อง windows แน่นอนครับเพราะว่าเพิ่งลงใหม่
2.แล้วก็คงไม่ใช่ปัญหาเรื่อง Bios อีกเช่นกัน เพราะว่าเพิ่งซื้อใหม่คงไม่ไปตั้งค่าอย่างอื่นแน่
3.สวิทต์พาวเวอร์บนเคสเสียก็คงไม่ใช่อีก เพราะว่าก่อนเปลี่ยนก็ยังไม่มีปัญหา

Pao2106
3rd March 2014, 13:03
mainboard คงจะเสียละมั้งครับลองเอาไปเปลี่ยนดูครับ
1.คงจะไม่ใช่ปัญหาเรื่อง windows แน่นอนครับเพราะว่าเพิ่งลงใหม่
2.แล้วก็คงไม่ใช่ปัญหาเรื่อง Bios อีกเช่นกัน เพราะว่าเพิ่งซื้อใหม่คงไม่ไปตั้งค่าอย่างอื่นแน่
3.สวิทต์พาวเวอร์บนเคสเสียก็คงไม่ใช่อีก เพราะว่าก่อนเปลี่ยนก็ยังไม่มีปัญหา
เอิม ผมว่าจะลองยกไปร้านและ แก้ไม่ถูก ลองไปให้เค้าเช็คให้ดู ถ้ามีปัญหาที่เมนบอร์ด ผมจะได้เอาไปเปลี่ยน แต่ถ้ามันเป็นที่ผมไล่สายผิดหรือตั่งค่าอะไรผิด จะได้ไม่เสียเวลา

Pao2106
3rd March 2014, 13:11
เอิม ผมว่าจะลองยกไปร้านและ แก้ไม่ถูก ลองไปให้เค้าเช็คให้ดู ถ้ามีปัญหาที่เมนบอร์ด ผมจะได้เอาไปเปลี่ยน แต่ถ้ามันเป็นที่ผมไล่สายผิดหรือตั่งค่าอะไรผิด จะได้ไม่เสียเวลา