PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมต้องการสะพานลอยพร้อมบันไดเลื่อนครับ

Eucliwood Hellscythe
3rd March 2014, 14:00
สิ่งที่ผมต้องการคือให้ทำแบบในรูปนี้ครับ แต่แตกตางจากในรูปนี้ตรงเปลี่ยนจากบันไดธรรมดา เป็นบันไดเลื่อนคู่ขึ้น/ลง
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/t31/1921103_667205623320583_557383764_o.jpg
ติดตั้งแบบนี้ใน 4 พื้นที่ในเขตเทศบาลนครอุดรธานีครับ
1.ถนนโพศรี หน้าแมคโดนัลด์ ยูดี
2.ถนนทองใหญ่ หน้าตลาดปรีชา/เซ็นเตอร์พอยท์
3.ถนนประจักษ์ หน้า Landmark Plaza
4.ถนนอุดรดุษฎี หน้า Landmark Plaza

และอีกอย่างที่ผมต้องการในหน้าร้อนนี้คือ
ร้อนครับ ผมอยากให้เปลี่ยนรถเมล์เหลืองเป็นรุ่นนี้ครับ
http://www.matichon.co.th/online/2009/06/12462826371246283292l.jpg
ถามว่ารถเมล์เหลืองอุดรเป็นไง ตอบง่ายๆ ว่าเหมือนรถเมล์ในรูปถ่ายเก่าๆ ครับ ไม่มีแอร์

-[ MaFaKaAlex ]-
3rd March 2014, 14:08
แล้วมาบอกอะไรในนี้ครับ :cool:

kingcesar
3rd March 2014, 14:21
รวมตัวกลุ่มผลประโยชน์ของคุณที่ต้องการเรียกร้องข้อเสนอดังกล่าว แล้วไปต่อรองกับผู้แทนราษฎร ในเขตของคุณเลยครับ น่าจะได้ผล

Fostible
3rd March 2014, 14:22
อากาศเริ่มร้อนแล้ว:heat

clean1447
3rd March 2014, 14:33
ถึงว่าทำไม เด็กสมัยนี้ ถึงขี้เกียจกระทัง ขึ้นบันได เดินสักนิด เขาติดเพื่อคนชรา แต่คนธรรมดาชอบใช้ไปอัดกันในบันไดเลื่อน ทั้งๆที่ บันไดว่าง

ร้อนนิดๆหน่อยๆ ทนไม่ได้ พอขึ้นรถแอร์ราคาแพงก็บ่น รถธรรมดา ราคาถูก แต่ร้อนก็บ่น

พอร้อนก็ติดแอร์ พอค่าไฟแพงก็บ่น พอที่ไหนไม่มีเน็ต ก็บ่น บอกว่าไม่ทันสมัย

มานครปฐมเปล่าล่ะ รถพัดลม 2แถว มอไซต์ ที่มีแอร์เฉพาะ รถตู้ กับ รถเมล์

แล้วอีกเรื่องที่รับไม่ได้สุดๆ คนกรุงเทพ แน่นอนส่วนใหญ่ขี่มอไซต์ไม่เป็น เลยนั่งเมล์เครื่อง แต่ก็มาบ่นบอกว่าขี่แย่ แต่ทั้งหมดเพราะ นั่งกันไม่เป็น พอเลี๊ยว ต้องเอียงตัวไปนิดๆ
แต่ส่วนใหญ่จะนั่งตัวตรงกลัวล้ม แต่นั้นจะทำให้ล้มกันหมด เวลาเร่งรีบ ต้องเข้าแทรกระหว่างรถ 2 คัน ซึ่งปกติ แต่คนขี่ไม่เป็นมาบ่น ถ้าไปไม่ทัน เดี้ยวก็มาบ่น ทำไมไม่เดิมเลยล่ะ

ถ้าคนเคยขี่เป็น ไม่บ่นหรอก เพราะจะรู้ว่าต้องทำยังไง ไม่รู้ว่าจะบ่นไปทำไมทั้งๆที่ขี่ไม่เป็น
ถ้าเป็นเรานะ ขี่ไม่เป็นแล้วมาบ่น จอดไล่ลง ไม่เอาเงินด้วย ถ้าล้มคนที่จะแย่คือ คนขี่ เพราะต้องเสียค่าซ่อม อาจมีบางพวก คนนั่งไร้สาระ ชดใช้ ค่าเสียหาย

สรุป ต้องการอะไรจากสังคมกันแน่

pittawat
3rd March 2014, 14:39
เเล้วคุณมาจะมาบอกในนี้ทําไมอ่ะครับ คิดว่าจะได้หรอ ??? นี่มันบอรืดเกมส์นะ คิดหน่อยครับ อิอิ^^"

kom007
3rd March 2014, 14:49
เห้อ!....เป็นเอามาก

jeditrainer
3rd March 2014, 15:03
ถึงว่าทำไม เด็กสมัยนี้ ถึงขี้เกียจกระทัง ขึ้นบันได เดินสักนิด เขาติดเพื่อคนชรา แต่คนธรรมดาชอบใช้ไปอัดกันในบันไดเลื่อน ทั้งๆที่ บันไดว่าง

ร้อนนิดๆหน่อยๆ ทนไม่ได้ พอขึ้นรถแอร์ราคาแพงก็บ่น รถธรรมดา ราคาถูก แต่ร้อนก็บ่น

พอร้อนก็ติดแอร์ พอค่าไฟแพงก็บ่น พอที่ไหนไม่มีเน็ต ก็บ่น บอกว่าไม่ทันสมัย

มานครปฐมเปล่าล่ะ รถพัดลม 2แถว มอไซต์ ที่มีแอร์เฉพาะ รถตู้ กับ รถเมล์

แล้วอีกเรื่องที่รับไม่ได้สุดๆ คนกรุงเทพ แน่นอนส่วนใหญ่ขี่มอไซต์ไม่เป็น เลยนั่งเมล์เครื่อง แต่ก็มาบ่นบอกว่าขี่แย่ แต่ทั้งหมดเพราะ นั่งกันไม่เป็น พอเลี๊ยว ต้องเอียงตัวไปนิดๆ
แต่ส่วนใหญ่จะนั่งตัวตรงกลัวล้ม แต่นั้นจะทำให้ล้มกันหมด เวลาเร่งรีบ ต้องเข้าแทรกระหว่างรถ 2 คัน ซึ่งปกติ แต่คนขี่ไม่เป็นมาบ่น ถ้าไปไม่ทัน เดี้ยวก็มาบ่น ทำไมไม่เดิมเลยล่ะ

ถ้าคนเคยขี่เป็น ไม่บ่นหรอก เพราะจะรู้ว่าต้องทำยังไง ไม่รู้ว่าจะบ่นไปทำไมทั้งๆที่ขี่ไม่เป็น
ถ้าเป็นเรานะ ขี่ไม่เป็นแล้วมาบ่น จอดไล่ลง ไม่เอาเงินด้วย ถ้าล้มคนที่จะแย่คือ คนขี่ เพราะต้องเสียค่าซ่อม อาจมีบางพวก คนนั่งไร้สาระ ชดใช้ ค่าเสียหาย

สรุป ต้องการอะไรจากสังคมกันแน่

แต่ผมว่า ไอเดียจขกท.ก็ไม่เลวนะครับ คุณคิดแต่จะด่าเขา แต่หารู้ไม่ว่าในอนาคตประเทศไทยจะเป็นสังคมคนชราครับ
เพราะด้วยสภาพเศรษฐกิจที่จะทำให้คนไทยมีลูกน้อยลง ปัจจุบันการคมนาคมเกือบทุกอย่างไม่ได้เอื้อให้กับคนชราเลย
ไม่ว่าจะเป็นรถเมล์ที่ขับได้แย่มากแค่ก้าวขึ้นก็เสี่ยงตายแล้ว(โดยเฉพาะรถเมล์ฟรี) สะพานลอยก็เหมือนกันที่สร้างออกมา
ได้ชันมาก คนแก่บางคนแค่เห็นก็ถอดใจแล้วครับ นี่ยังไม่รวมความไม่สะดวกอื่น ๆ อีกมากมาย ภาษีที่เราจ่ายไปก็ไปลงใน
สิ่งที่ไร้สาระ ไม่ถูกไม่ควร แต่สิ่งที่ควรทำก็ไม่ทำ และคนไทยจำนวนมากก็ยังมองข้ามมันไปแบบคุณ ผมว่าก่อนที่คุณจะ
ด่าใคร ลองถอยออกมาสักก้าวแล้วคิดไตร่ตรองดูให้ดีก่อนดีไหมครับ ผมก็อยากจะถามคุณกลับเหมือนกัน คุณต้องการ
อะไรจากสังคมกันแน่ครับ ลองคิดดูดี ๆ

Eucliwood Hellscythe
3rd March 2014, 15:10
หนูก็แค่อยากจะปล่อยแนวคิดแบบ Creative ให้ดูเท่านั้นแหละเจ้าค่ะ

oolldjlloo
3rd March 2014, 15:21
แต่ผมว่า ไอเดียจขกท.ก็ไม่เลวนะครับ คุณคิดแต่จะด่าเขา แต่หารู้ไม่ว่าในอนาคตประเทศไทยจะเป็นสังคมคนชราครับ
เพราะด้วยสภาพเศรษฐกิจที่จะทำให้คนไทยมีลูกน้อยลง ปัจจุบันการคมนาคมเกือบทุกอย่างไม่ได้เอื้อให้กับคนชราเลย
ไม่ว่าจะเป็นรถเมล์ที่ขับได้แย่มากแค่ก้าวขึ้นก็เสี่ยงตายแล้ว(โดยเฉพาะรถมล์ฟรี) สะพานลอยก็เหมือนกันที่สร้างออกมา
ได้ชันมาก คนแก่บางคนแค่เห็นก็ถอดใจแล้วครับ นี่ยังไม่รวมความไม่สะดวกอื่น ๆ อีกมากมาย ภาษีที่เราจ่ายไปก็ไปลงใน
สิ่งที่ไร้สาระ ไม่ถูกไม่ควร แต่สิ่งที่ควรทำก็ไม่ทำ และคนไทยจำนวนมากก็ยังมองข้ามมันไปแบบคุณ ผมว่าก่อนที่คุณจะ
ด่าใคร ลองถอยออกมาสักก้าวแล้วคิดไตร่ตรองดูให้ดีก่อนดีไหมครับ ผมก็อยากจะถามคุณกลับเหมือนกัน คุณต้องการ
อะไรจากสังคมกันแน่ครับ ลองคิดดูดี ๆ

ผมเห็นด้วยนะ ถ้าเพียงเพราะไอการขึ้นบรรไดคือการขี้เกียจ งั้นการก๊อปงานจากเน็ตลงรายงาน วิทยานิพนธ์ present งาน ก็คงจะขี้เกียจกระทั่งก๊อปเค้ามา ตีความมุมมองเดียวสินะ ถ้าคนแก่เรียกร้องก็คงจะบอกว่า ไอนี่ก็แค่คนแก่ ดูเราสิยังเดินเองขึ้นเอง คนอื่นก็เดินได้ไม่เห็นเป็นไร ไม่มีความยืดหยุน ไม่มีความเอื้อเฝื้อ กลับเข้าสู่ยุคไหนนั่น เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีล้วนสร้างมาเพื่อ"อำนวย"ความสะดวก รถเมย์เค้าก็ต้องได้รับคำติชม คำดีก็ดี แย่ก็แย่ว่าตามกันไป ถ้ามองมุมมองเดียวก็มองซะว่า ทุกวันนี้ทุกคนต่างยังขี้เกียจที่จะเดินเลย ลองไม่ขึ้นรถ ไม่ใช้สิ่งอำนวยความสะดวกดูสิ จวบจนอายุ40 60 กันไป

Winters
3rd March 2014, 15:51
ผมต้องการรถบินได้ครับ จะได้ไปไหนมาไหนสะดวกครับ ไม่ต้องให้รถติด รอไฟแดงให้เสียเวลาครับ....

[Really~Nuts]
3rd March 2014, 15:54
https://www.change.org/th

ลองเขียนคำร้องที่เว็บนี้ดูครับ ล่าลายชื่อแล้วเสนอไปที่ส่วนกลาง เสนอในเว็บนี้ไปก็จะเจอแต่เม้นบนๆนั่นแหละ

ไม่น่าช่วยได้นะครับเหมือนมันเป็นกระดานให้เราไปเเปะข้อความมากกว่า ผมว่าน่าไปคุยกับอบต.เเล้วถ้ามันเข้าท่าอบต.ไปเสนอเรื่องให้เอง แต่ผมว่าไม่นะนอกจากจะมีผู้ให้บริการรถเมย์รายใหม่ที่ใช้รถรุ่นที่ว่ามาให้บริการ

ช่วยได้หรือไม่ได้ก็ไม่รู้นะ รู้แค่ว่าหลายโครงการได้รับคำยืนยันหรือเป็นรูปเป็นร่างขึ้นเพราะเว็บนี้แหละ อย่างน้อยมันก็น่าจะดีกว่านั่งคิดเฉยๆ จริงมั้ย?

Patrenko
3rd March 2014, 17:15

อืมเเล้วชาติไหนประเทศจะเจริญครับในเมื่อผู้บริโภคยื่นขอเสนอเเนวคิดความต้องการของผุ้บริโภคไม่ได้ วิจารณ์ติเตียนก็ไม่ได้เเล้วชาติไหนมันจะพัฒนาครับในเมื่อขนาดผู้บริโภคด้วยกันยังเเย้งสิทธิกันเอง

คนกรุงเทพขี่มอไซต์ไม่เป็นเเล้วรถยนต์เขามีไว้ขี่จะจอดทิ้งไว้บ้านทำขี่เกลืออะไรครับผม ที่จขกท.พูดก็แค่เสนอเเนวคิดความต้องการของตนเท่านั้นครับซึ่งเป็นไปได้หรือไม่ต้องเเล้วแต่เขาอีกที ไม่เห็นเสียหายตรงไหน

;2437052']https://www.change.org/th

ลองเขียนคำร้องที่เว็บนี้ดูครับ ล่าลายชื่อแล้วเสนอไปที่ส่วนกลาง เสนอในเว็บนี้ไปก็จะเจอแต่เม้นบนๆนั่นแหละ

ไม่น่าช่วยได้นะครับเหมือนมันเป็นกระดานให้เราไปเเปะข้อความมากกว่า ผมว่าน่าไปคุยกับอบต.เเล้วถ้ามันเข้าท่าอบต.ไปเสนอเรื่องให้เอง แต่ผมว่าไม่นะนอกจากจะมีผู้ให้บริการรถเมย์รายใหม่ที่ใช้รถรุ่นที่ว่ามาให้บริการ

pondsif01
3rd March 2014, 18:56
กำ ผมว่าดีออก บันไดเลื่อนจะได้ช่วยลดปัญหาไอพวกโง่ที่ชอบวิ่งข้ามถนน โดยไม่รู้ว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาคนที่เดือดร้อนนอกจากพวกมันก็คือคนขับ ทั้งๆที่สะพานลอยเดี๋ยวนี้ก็มีเยอะมากตามถนนหลวง

แต่คนไม่คิดจะข้ามกัน ชอบเดินชอบวิ่งข้ามถนนกันทั้งๆที่เค้าอุส่าสร้างมาให้ ถ้ามีแบบบันไดเลื่อนเยอะๆอย่างน้อยพวกไร้สมองจะได้ลดความเสี่ยงจากอุบัติเหตุบนท้องถนนไงครับ

ส่วนเรื่องรถเมล์สีเหลืองไม่ออกความเห็น =__= แต่จะให้ใช้บันไดเลื่อนคงยากครับ เปลืองไฟ แถมดูแลรักษายากไม่เหมาะกับบ้านเราที่.....

ยังไงก็รอไปละกัน ต้องมีสักวัน ต้องมีสักวัน ไม่ก็เรียนรัฐศาสตร์ครับเรียนให้จบแล้วไปบริหารท้องที่แถวนั้น จะนำเข้าเครื่องวาร์ปข้ามถนนก็ไม่มีใครว่าครับ(ถ้ามันมีนะ 555)

armakusarecord
3rd March 2014, 19:17
ผมต้องการให้คุณออกไปจากประเทศนี้ครับ :p

HearTLockER
3rd March 2014, 19:35

รถเมล์มันขับเห้จริงๆครับ ว่าไม่ได้หรอก 55

aip studio
3rd March 2014, 19:50
เจอแบบนี้ไม่กล้าโพสเลยครับ ฝั่งนึงก็เสนอความต้องการ แต่ก็ไม่บอกรายละเอียดว่าต้องการเพื่ออะไร อยากบอกให้ใครทราบ หรือเสนอความคิดเห็นเฉยๆ
อีกฝั่งนึกก็ ใครโพสไม่ถูกใจ ก็ด่า ก็ว่า ตอนนี้ เราคิดกันได้แค่ ดำกับขาวแล้วเหรอครับ ลองใจเย็นๆ คิดถึงใจเค้าใจเรา จะถามอะไรก็ให้ชัดเจน จะตอบอะไรก็ใช้เหตุและผล ไม่ใช่แต่อารมณ์ น่าจะสบายใจและเข้าใจกันง่ายกว่ามั๊ยครับ โลกนี้ยังมีอีกหลายสีนะครับ

Johnniehut
3rd March 2014, 19:58
แท็ก #Pantip แปป

york915
3rd March 2014, 19:58
หนูก็แค่อยากจะปล่อยแนวคิดแบบ Creative ให้ดูเท่านั้นแหละเจ้าค่ะ

ตอนแรกเป็นผม ตอนหลังเป็นหนู จะเอาผมหรือหนูครับ ผมสับสน 555

pondsif01
3rd March 2014, 20:51
ตอนแรกเป็นผม ตอนหลังเป็นหนู จะเอาผมหรือหนูครับ ผมสับสน 555

ใช้ดิสเป็นโพนี่ เรียกตัวเองว่าหนู เลียนแบบ องค์หญิงหิ่งห้อยจาก Pramool หรือไม่ก็*****ดิสคัฟเวอรี่ 1.01 แน่นอน หรืออาจเป็นตัวจริง =__=

Fairy
3rd March 2014, 21:39
ใช้ดิสเป็นโพนี่ เรียกตัวเองว่าหนู เลียนแบบ องค์หญิงหิ่งห้อยจาก Pramool หรือไม่ก็*****ดิสคัฟเวอรี่ 1.01 แน่นอน หรืออาจเป็นตัวจริง =__=

ไม่น่าใช่นะเพราะองค์หญิงกวนTeenกว่านี้รายนี้แหย๋มๆไงไม่รู้
จขกท.ให้ผมสมัคร Pantip ให้ม่ะ

yedtamon57
3rd March 2014, 22:01
ผมคนกรุงเทพ ก็ต้องนั่งรถเมล์ไม่มีแอร์เหมือนกัน เส้นบ้านผมไม่มีรถเมล์ด้วยซ้ำ ต้องนั่งรถสองแถวรถตู้เอา การเดินทางก็ลำบากนั่งรถหลายต่อ ค่าเดินทางก็สูง
รถเมล์ก็ก็เมล์นรก คนแน่นเอียด อยากจะมีรถก็หลายตัง ซื้อมาก็ต้องมาติดๆๆ
ผมยังไม่แน่ใจเลยว่าผมอยู่กรุงเทพหรือส่วนหนึ่งของฉะเชิงเทรา เหอะๆๆๆๆ

ที่ต้องการจะบอกคือ เห็นว่ากรุงเทพมีแบบนี้ ก็ใช้ว่าจะมีแบบนี้ทุกที่หรือมีเยอะอะไร ส่วนใหญ่ก็มีแค่ที่หลักๆหรือรถไฟฟ้า ตามภาพนี้มันเป็นรถเมล์ด่วน วิ่งขวายาวๆๆๆๆ ซึ้งในกรุงเทพที่ผมเคยเห็นมีแค่เส้นเดียว
ที่ถนนพระรามสาม เพราะงั้นคงจะเห็นที่บ้านท่านในหน้าร้อนนี้หรือ ในเร็วๆนี้หรือในอีก ปีสองปีนี้ คงเป็นไปได้ยาก แต่ถ้าเป็นไปได้ก็ยินดีด้วย

Independent
3rd March 2014, 22:02
ผมไม่รู้นะ ผมไม่ใช่คนกรุง แต่มีบันไดเลื่อนก็ไม่เลวนะ คนยิ่งขี้เกียจเดินขึ้นสะพานลอยอยู่ 555

LookPhet
3rd March 2014, 22:19
ผมก็อยู่กรุงเทพฯ ครับ แต่เป็นแถบชานเมืองหน่อย เวลาไปไหนมาไหนก็สะดวกดีนะครับ นั่งรถเมล์เอาสองแถวบ้าง ผมว่าแบบไม่ติดแอร์นี้ก็ ลมเย็นดีนะครับ ไม่ค่อยร้อนเท่าไร

ส่วนสะพานลอยนี้ ขึ้นประจำครับ สำหรับผมแล้วข้ามถนนมันอันตราย เหนื่อยนิดๆหน่อย แลกกับ ชีวิตของเราผมก็ว่าคุ้มนะครับ

แต่มีแบบที่ท่านบอกก็ดีนะครับ ไม่ค่อยเมื่อย =w=

Patrenko
4th March 2014, 01:01
ตกลงไอสะพานๆนี้มันคืออะไรหรอครับเห็นมา 2 กระทู้เเล้ว ผมตกข่าวอะไรรึเปล่าครับ